• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Lập kế hoạch để chuẩn bị mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 178K Lượt đọc
  • 1.56K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 3,014 Bài viết

• 486 Được cảm ơn

Lập kế hoạch để chuẩn bị mang thai...

Cho dù bạn thực sự tìm cách có thai hay chỉ nghe về nó, bây giờ là lúc tốt nhất để bạn bắt đầu chăm sóc bản thân. Cải thiện sức khoẻ của bản thân là bước khởi đầu cho việc mang thai và sinh đẻ được tốt.

1. Kiểm soát các bệnh mãn tính - nếu bạn bị một vấn đề y khoa nào đó ví dụ một căn bệnh mãn tính như suyễn, tiểu đường thì bạn nên thực hiện ngay việc điều trị và kiểm soát tốt nhất tình trạng của bệnh trước khi bạn dự định có thai.

2. Ði khám bác sĩ chuyên khoa phụ-sản - bác sĩ sẽ cho bạn biết bạn có bị một bệnh lý nào đó ngăn cản việc thụ thai hay không, chẳng hạn như kén (cyst), khối u lành tính hay viêm nội mạc tử cung. Bạn cũng nên trao đổi với bác sĩ về những vấn đề mà bạn gặp trong những thai kỳ trước như sẩy thai, sanh non - để bác sĩ có thể giúp bạn tránh các vấn đề này lập lại. Bác sĩ cũng có thể yêu cầu bạn làm một vài xét nghiệm để xem bạn có thiếu máu không hay đề nghị bạn chích ngừa.

3. Chích ngừa - Bạn cần hoàn tất các mũi chích ngừa, đặc biệt là chích ngừa chống bệnh ban đỏ (rubella) vì mắc bệnh này trong lúc mang thai thì nguy cơ em bé bị di tật bẩm sinh rất cao. Hỏi ý kiến bác sĩ về việc chích ngừa trước khi có thai!

4. Cải thiện chế độ ăn và cân nặng của bạn - Nghiên cứu cho thấy là acid folic làm giảm nguy cơ bị tổn thương ống thần kinh của trẻ. Do đó nên uống thuốc đa sinh tố (polyvitamin) có chứa acid folic trước khi bạn dự định có thai. Cần nên cải thiện chế độ ăn bằng cách ăn nhiều rau, trái cây, ngũ cốc và giảm bớt các thức ăn nhiều chất béo cũng như nhiều đường. Cần hạn chế cà phê và trà; bỏ uống rượu. Do chế độ ăn của bạn rất khoa học nên bạn có cơ hội đạt được cân nặng gần với cân nặng lý tưởng nhất.

5. Ngưng uống thuốc ngừa thai trong vòng vài tháng trước khi bạn muốn thụ thai. Làm thế nào bạn có được ít nhất 2 chu kỳ bình thường (không dùng thuốc) trước khi thụ thai. Các dụng cụ tránh thai đặt trong tử cung cần được lấy ra. Trong thời gian chờ đợi này, một số thuốc ngừa thai bơm vào âm đạo để diệt tinh trùng không nên dùng mà cần phải dùng bao cao su.

6. Chỉ uống những loại thuốc an toàn - cần tham vấn bác sĩ của bạn.

7. Bỏ thuốc lá - Nếu bạn hay thậm chí chồng của bạn hút thuốc là thì khả năng sinh con sẽ giảm đi. Thuốc lá là nguyên nhân hàng đầu của việc chảy máu, sẩy thai và sinh non. Phụ nữ hút thuốc lá trong thời gian có thai thì con sinh ra có nhiều khả năng bị nhẹ cân.

8. Chăm sóc răng miệng - trước khi có thai bạn cần đi bác sĩ răng hàm mặt để xử lý và điều trị những răng sâu cũng như những bệnh lý răng miệng khác.

9. Giảm thiểu sự lo lắng (stress).
    JD
    Nhà mới của JD :Kiss: :LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 103 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi với ạ, em định uống thuốc bổ trước khi mang bầu. Có mẹ nào biết uống loại nào tốt không ạ và mua ở đâu ở HN ạ, chỉ giúp em với. Bổ sung a xít folic gì đó thì uống loại gì được ạ? Có ai uống Obimin chưa ạ? Mong tin các mẹ đó.
    • 59 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pink horse
    Các mẹ ơi cho em hỏi với ạ, em định uống thuốc bổ trước khi mang bầu. Có mẹ nào biết uống loại nào tốt không ạ và mua ở đâu ở HN ạ, chỉ giúp em với. Bổ sung a xít folic gì đó thì uống loại gì được ạ? Có ai uống Obimin chưa ạ? Mong tin các mẹ đó.

Nếu bạn định uống thuốc bổ trước khi có thai thì nên uống loại tadyferon B9 của Pháp. Nó vừa có acid folic vừa có sắt :1:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,001 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Hoặc bạn có thể uống Procare nữa!
    • 103 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lion king
    Nếu bạn định uống thuốc bổ trước khi có thai thì nên uống loại tadyferon B9 của Pháp. Nó vừa có acid folic vừa có sắt :1:
    Cảm ơn Mẹ Lion king nhìu. Mẹ lion king cho em hỏi uống khoảng bao nhiêu lâu trước khi có bầu nhỉ?
    • 176 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn Mẹ Lion king nhìu. Mẹ lion king cho em hỏi uống khoảng bao nhiêu lâu trước khi có bầu nhỉ?
    tót nhát la 3 thang ban a, xin loi minh le te ti, vi di bacy, ho khuyên vay :4:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,252 Bài viết

• 768 Được cảm ơn

Thứ Hai, 29/05/2006, 16:10

Chuẩn bị để có em bé

Sinh lý cơ thể của phụ nữ trong thời kỳ mang thai có một số thay đổi đặc biệt. Do vậy, thời kỳ này, họ phải đặc biệt chú ý đến cân nặng, chế độ ăn uống, trạng thái tinh thần...

Vì những yếu tố đó không chỉ liên quan đến sức khỏe của người mẹ mà còn ảnh hưởng rất lớn đối với sự phát triển của thai nhi...

Cân nặng và luyện tập

Kiểm tra trọng lượng của bạn: khả năng thụ thai và việc mang thai của bạn sẽ bị ảnh hưởng nếu bạn quá gầy hoặc quá béo.

Nếu trọng lượng của bạn quá dư thừa, bạn sẽ gặp phải những vấn đề về huyết áp trong suốt thời gian mang thai.

Còn nếu bạn quá gày do ăn uống khiêng khem và không đủ chất, em bé của bạn có nguy cơ bị suy dinh dưỡng ngay từ trong bụng mẹ và sẽ nhẹ cân hơn những đứa trẻ khác khi mới sinh.

Tập thể dục thường xuyên cũng rất quan trọng. Bạn nên tập 3 lần/tuần, mỗi lần 20 phút. Đi bộ, bơi lội là những bài tập phù hợp đối với phụ nữ đang mang thai.

Stress

Hãy nghĩ ra nhiều cách để thư giãn như tham gia một lớp tập yoga, đi chơi, xem phim vào dịp cuối tuần.

Lo âu và những cơn tress có ảnh hưởng đến khả năng thụ thai và cả quá trình mang thai của bạn. Nếu bạn là người bận rộn với lịch làm việc kín mít và không cố định, thường xuyên phải hội họp, gặp gỡ khách hàng thì bạn hãy tìm mọi cách để làm giảm những cơn stress trong cuộc sống của bạn.

Hãy nghĩ ra nhiều cách để thư giãn như gặp gỡ bạn bè, tham gia vào một lớp tập yoga hoặc đi chơi, xem phim vào dịp cuối tuần.

Chế độ ăn uống

Một chế độ ăn uống điều độ, đầy đủ dinh dưỡng sẽ cung cấp cho bạn các vitamin và khoáng chất cần thiết cho việc thụ thai và trong suốt quá trình mang thai.

Bạn không nên dùng nhiều các thực phẩm giàu vitamin A cũng như bổ sung thêm vitamin hoà tan trong chất béo vào thời gian chuẩn bị thụ thai. Các nghiên cứu đã cho thấy hàm lượng cao vitamin A có thể sẽ gây ra những dị tật ở thai nhi.

Ngoài ra, việc ăn những thực phẩm có hàm lượng protein và chất béo cao cũng sẽ làm giảm khả năng thụ thai của bạn.

Bổ sung dưỡng chất

Một trong những chất mà bạn cần bổ sung khi chuẩn bị mang thai là axit folic, một vitamin thuộc nhóm B. Việc bổ sung thêm axit folic sẽ làm giảm nguy cơ bị nứt đốt sống ở thai nhi. Liều lượng mà các bác sĩ khuyên dùng là 0.4mg/ngày dưới dạng bào chế.

Nếu bạn có tiền sử bị bệnh động kinh và đang phải dùng thuốc để kiểm soát các cơn động kinh, hãy hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng thêm axit folic. Ngoài ra, bạn hãy ăn những thực phẩm có chứa axit folic như bánh ngũ cốc và các loại rau có lá màu xanh, đặc biệt là rau cải và mồng tơi.

Nếu bạn đang mang thai, hãy bổ sung thêm axit folic càng sớm càng tốt, nhất là trong 12 tuần đầu tiên của thai kỳ.

Thực phẩm nên tránh

Một số thực phẩm có tiềm ẩn những nguy cơ cho phụ nữ đang mang thai. Vì vậy, bạn hãy tránh ăn những thực phẩm sau đây nếu bạn đang chuẩn bị thụ thai.

- Gan hoặc những thực phẩm làm từ gan như patê vì chúng có hàm lượng vitamin A rất cao.

- Các loại thịt chưa chín kỹ vì chúng thường chứa nhiều vi khuẩn có hại.

- Các đồ ăn để trong tủ lạnh. Nếu không được làm nóng lại, những đồ ăn này có thể chứa những vi khuẩn độc hại.

- Các loại rau sống. Nếu bạn ăn chúng, hãy rửa thật kỹ và ngâm nước muối trước khi ăn.

- Trứng chưa chín kỹ. Hãy nấu trứng thật kỹ trước khi ăn để tránh những vi khuẩn làm cho đồ ăn bị nhiễm độc.

Hút thuốc lá

Hút thuốc lá sẽ làm giảm khả năng thụ thai. Những phụ nữ hút thuốc lá có nguy cơ thai ngoài tử cung hoặc sẩy thai. Khói thuốc lá cũng làm ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi. Những đứa trẻ có mẹ hút thuốc lá thường nhẹ cân hơn những đứa khác lúc mới sinh.

Nếu chồng bạn là người nghiện thuốc lá, hãy thuyết phục anh ấy từ bỏ nó vì tương lai đứa con của bạn. Trong trường hợp anh ấy không thể từ bỏ, bạn hãy nói anh ấy cắt giảm việc hút thuốc hoặc hạn chế hút thuốc khi ở bên cạnh bạn.

Rượu và đồ uống có cồn

Một ly rượu nhỏ trong những dịp tiệc tùng, hội hè thường không ảnh hưởng gì đến việc thụ thai hoặc mang thai của bạn. Trong khi nhiều cặp vợ chồng quyết định kiêng rượu trong thời gian chuẩn bị thụ thai, thì có những cặp lại cho rằng rượu hoặc các thức uống có cồn có thể khiến họ thư giãn và tăng cảm hứng.

Nhưng bạn nên nhớ rằng những cuộc chè chén hoặc thói quen uống rượu vô tội vạ sẽ gây nên những bất thường cho sự phát triển của thai nhi.

Thuốc và dược phẩm

Nếu bạn đang cố gắng để thụ thai, tốt nhất là bạn không sử dụng bất kỳ loại thuốc hoặc dược phẩm nào mà không có sự chỉ định của bác sĩ. Một số loại thuốc có thể ảnh hưởng đến việc sản xuất tinh trùng hoặc đến sự phát triển của buồng trứng.

Nếu bạn đang trong quá trình điều trị một căn bệnh nào đó, hãy nói với bác sĩ về dự định mang thai của bạn để việc kê toa thuốc không ảnh hưởng đến khả năng thụ thai.

Theo TintucOnline
    ĐAM MÊ là phẩm chất có sẵn trong mỗi con người, nó làm phong phú đời sống, làm giàu cảm xúc và đam mê đã gắn kết chúng tôi lại với nhau.

đánh dấu cho dễ tìm---Ngôi nhà nhỏ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 101 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bạn hãy trả lời các câu hỏi dưới đây nếu bạn muốn có con hoặc vừa biết rằng mình đã có thai. Có thể một số câu hỏi không thích hợp với bạn, nhưng điều quan trọng là bạn phải tự hỏi mình tất cả những câu hỏi này. Nếu thấy thắc mắc về bất kỳ điều gì, bạn nên đi khám bác sỹ.

1.Bạn có miễn nhiễm với bệnh ban đỏ không?

Bệnh ban đỏ có thể gây ra những tác hại trầm trọng cho đứa bé nếu bạn mắc phải bệnh này trong thời gian mang thai, đặc biệt là trong giai đoạn đầu – lúc đó các cơ quan nội tạng của đứa trẻ đang phát triển. Vì thế trước khi mang thai bạn hãy yêu cầu bác sỹ cho mình thử máu để biết chắc chắn là bạn đã miễn nhiễm bệnh này. Nếu bạn chưa miễn nhiễm, bác sỹ sẽ ngăn ngừa cho bạn và hãy tiến hành thử máu trở lại. Bạn không nên cố gắng có thai ngay sau đó, phải đợi ít nhất là sau 3 tháng.

2. Trong gia đình bạn hoặc chồng bạn, có ai từng mắc bệnh di truyền hay không?

Một số bệnh như chứng máu không đông, tâm thần có thể do nguyên nhân di truyền. Nếu bạn hoặc chồng mình có một người thân mắc bệnh đó thì đứa trẻ sinh ra có nguy cơ mắc bệnh. Do đó, hãy hỏi ý kiến của bác sỹ trước khi hai vợ chồng quyết định có con, và nếu cần thiết, bác sỹ có thể giới thiệu bạn đến một chuyên viên di truyền để đánh giá mức độ rủi ro mà bạn có nguy cơ gặp phải. Tuy nhiên, bạn cũng đừng quá lo lắng, vì chỉ khi nào cả hai vợ chồng bạn đều mang gen lây bệnh thì đứa trẻ mới có nguy cơ rất cao mắc bệnh di truyền ấy thôi.

3. Bạn có bị một bệnh mãn tính nào không?

Nếu bạn bị rối loạn về nội tiết như bệnh tiểu đường, ba-dơ-đô, động kinh, và đang chữa trị, bạn nên báo cho bác sỹ biết ý định có con của mình. Bác sỹ có thể thay đổi thuốc để không cản trở việc thụ thai, không ảnh hưởng đến thai nhi.

4. Bạn có đang hay đã từng sử dụng thuốc ngừa thai?

Trước khi muốn có thai, bạn phải ngừng sử dụng thuốc ngừa thai để cơ thể trở lại chu kỳ sinh học bình thường. Sau đó, bạn nên đợi cho qua 3 chu kỳ kinh nguyệt trước khi thụ thai (bạn có thể sử dụng bao cao su để ngừa thai trong suốt thời gian này). Nếu bạn thụ thai trước khi chu kỳ kinh nguyệt trở về trạng thái bình thường, bạn sẽ khó phán đoán ngày sinh đứa trẻ.

5. Bạn có tiếp xúc với những mối nguy hiểm trong công việc của mình không?

Người thuê bạn làm việc có trách nhiệm đảm bảo rằng công việc hiện tại của bạn không gây nguy hại cho việc thụ thai hoặc cho thai nhi. Ngày nay, các thiết bị hiển thị (như máy tính) không còn bị coi là nguyên nhân có hại cho thai nhi nữa.

6. Bạn cân nặng bao nhiêu?

Thật lý tưởng nếu như 6 tháng trước khi mang thai trọng lượng của bạn phù hợp với chiều cao của bạn. Vì thế, nếu bạn quá mập hoặc quá gầy nên hỏi ý kiến bác sỹ để có lời khuyên về cách tốt nhất để đạt được trọng lượng thích hợp. Nếu bạn đã có thai khi trọng lượng quá tiêu chuẩn thì đừng bao giờ nhịn ăn vì như vậy cơ thể bạn có thể thiếu nhiều dưỡng chất cần thiết cho thai nhi.

7. Cách ăn uống của bạn có lành mạnh không?

Bạn sẽ gia tăng cơ hội mang thai và sinh hạ một em bé khoẻ mạnh, kháu khỉnh nếu bạn tuân theo một chế độ ăn lành mạnh và hợp lý.

8. Bạn có hút thuốc và uống rượu không?

Khi nào muốn có con bạn hãy bỏ hẳn thuốc lá và rượu vì chúng không chỉ có ảnh hưởng xấu lên cơ thể hai bạn, mà cả hai thói quen đều có thể có hại cho đứa bé đang phát triển, cả trước lẫn sau khi sinh.

9. Bạn có uống Vitamin B12 không?

Khi bạn dự định mang thai, hãy dùng Vitamin B12 nhằm tránh các bệnh nguy hiểm khi mới sinh ra như bệnh nứt đốt sống. Bạn có thể uống 400 micro – gram Vitamin B12 mỗi ngày trong suốt 12 tuần đầu thai kỳ. Do đó, từ lúc bạn ngưng sử dụng các biện pháp tránh thai cho đến suốt 12 tuần lễ đầu tiên của thai kỳ, bạn nên uống bổ sung thêm này. Nguồn cung cấp Vitamin B12 trong thiên nhiên tốt nhất là các loại rau có mầu xanh đậm, đậu, lúa mì, men, lòng đỏ trứng gà...

Chi Anh

Nguồn tin: Tâm sự bạn trẻ
    :Laughing::Rose::Kiss:
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,569 Bài viết

• 617 Được cảm ơn

mình chuẩn bị kế hoạch đây! mình uống Ferrovit! ăn uống nghỉ ngơi cho phù hợp ko để ốm như lần đầu!
    • 2,665 Bài viết

• 850 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JackDaniel Xem bài viết
    Lập kế hoạch để chuẩn bị mang thai...
    Trời, bà làm tui hết hồn, tưởng bà đang lên kế hoạch kiếm con gái chứ :Laughing: . Bà làm tui mừng hụt đó nghen :Battin ey:
    Sống vui vẻ mỗi ngày
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 506 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

:Sad: Mình chuẩn bị cả năm nay rồi mà chưa có kết quả gì, chán quá.
    - Đã tiêm phòng cả gan luôn rồi
    - Khám phụ khoa định kỳ rồi
    - Uống các loại thuốc bổ (vì mình bị nóng trong)
    - Nhổ hết các răng sâu (sắp món luôn)
    - Thạm chí còn xin làm nửa ngày để thư giãn
    :Crying: :Crying: thế mà một năm nay tốn bao nhiêu tiền mua QT, tim cứ teo dần đi vì hồi hộp, chán chả buồn nghĩ tới nữa.
    • 54 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi với, em mù thông tin wa đi. Em đang muốn có em bé ngay (em lập gia đình đã 1 năm nhưng kế hoạch), nhưng em chưa tiêm phòng Rubella và viêm gan B, liệu như thế có ảnh hưởng gì không hả các mẹ? Cần phải tiêm phòng những gì trước và trong khi mang thai? Nếu lỡ có thai rùi mà chưa tiêm phòng mấy loại vắc xin đó thì có sao hok các mẹ? Rất mong các mẹ cho em lời khuyên, tks các mẹ nhìu nghe.
    • 1,397 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi autumn77 Xem bài viết
    :Crying: :Crying: thế mà một năm nay tốn bao nhiêu tiền mua QT, tim cứ teo dần đi vì hồi hộp, chán chả buồn nghĩ tới nữa.
    Mẹ nó cho em hỏi là tại sao khi chuẩn bị mang thai lại phải nhô hết các răng sâu vậy? :Thinking: :Thinking: :Thinking:
    • 506 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

@ vitbexinh79:
    Vì răng mình sâu quá, mà toàn răng nhai phía trong nên bác sỹ khuyên nhổ, không thì đến lúc có thai rồi là không làm gỉ được hết, sẽ phải chịu đựng. (theo lời bác sỹ đấy)
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

autum77 ơi, bạn đã uống Vit E chưa, mình nghe nói uống Vit E thì egg rất tốt và khả năng thụ thai cao. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn hãy hỏi mẹ Uyên My ấy, mình thấy mẹ Uyên My biết nhiều kinh nghiệm lắm!
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi autumn77 Xem bài viết
    mẹ autumn ơi đừng có nản lòng mà, em cũng đã để cả 8,9 tháng tròi mới có thai dược ý,cứ thanh thản vui vẽ yêu đời rồi thế nào chị cũng có 1 bé bụ bãm cho mà xem,cố lên chị nhé,chúc chi mau sớm có tin vui nhe:Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • 15,483 Bài viết

• 8,833 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitbexinh79 Xem bài viết
    Mẹ nó cho em hỏi là tại sao khi chuẩn bị mang thai lại phải nhô hết các răng sâu vậy? :Thinking: :Thinking: :Thinking:
    Mình nghĩ nhổ một cái răng là cả một vấn đề. Trong trường hợp bất khả kháng BS Nha khoa mới cho nhổ chứ còn giữ được cái chân răng cho bệnh nhân thì họ vẫn khuyến khích điều trị và giữ lại chân răng đấy. Theo kinh nghiệm của mình, trước khi mang thai các bà mẹ cần thiết phải điều trị răng hoàn chỉnh để trong suốt thời kỳ mang thai không bị đau răng vì đau răng thì sẽ không thể uống thuốc điều trị được. Kể cả các mẹ không bị sâu răng thì trước khi quyết định có em bé cũng nên đi lấy cao vôi răng cho sạch để răng khỏe chứ mình mang thai và sinh con rồi cơ thể sẽ mất nhiều canxi nên răng, móng tay và tóc cũng bị ảnh hưởng rất nhiều, đặc biệt là răng dễ bị yếu và gây viêm nhiễm :Silly:
    • 19,205 Bài viết

• 4,788 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tudinhhuong Xem bài viết
    Mình nghĩ nhổ một cái răng là cả một vấn đề. Trong trường hợp bất khả kháng BS Nha khoa mới cho nhổ chứ còn giữ được cái chân răng cho bệnh nhân thì họ vẫn khuyến khích điều trị và giữ lại chân răng đấy. Theo kinh nghiệm của mình, trước khi mang thai các bà mẹ cần thiết phải điều trị răng hoàn chỉnh để trong suốt thời kỳ mang thai không bị đau răng vì đau răng thì sẽ không thể uống thuốc điều trị được. Kể cả các mẹ không bị sâu răng thì trước khi quyết định có em bé cũng nên đi lấy cao vôi răng cho sạch để răng khỏe chứ mình mang thai và sinh con rồi cơ thể sẽ mất nhiều canxi nên răng, móng tay và tóc cũng bị ảnh hưởng rất nhiều, đặc biệt là răng dễ bị yếu và gây viêm nhiễm :Silly:
    E cũng có 2 cái răng hàm dưới, trong cùng bị mọc lệch 90 độ, lẽ ra bọn nó phải ngửa mặt lên giời thì bọn nó lại quay mặt sang nhìn bạn răng bên cạnh :Laughing: , cứ 1-2 tháng thì lại đau :Sad: , mỗi lần đau làm 1-2 viên Rodogyl thì đỡ. E cũng sợ nhổ răng lắm, vì thần kinh e yếu, bs cũng bảo răng mọc lệch như e, dưới này họ kô dám làm, phải lên tận HN cơ.

Nếu trong thời gian có bầu mà đau thì làm sao chị nhỉ???:Sigh:
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 15,483 Bài viết

• 8,833 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tybong Xem bài viết
    autum77 ơi, bạn đã uống Vit E chưa, mình nghe nói uống Vit E thì egg rất tốt và khả năng thụ thai cao. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn hãy hỏi mẹ Uyên My ấy, mình thấy mẹ Uyên My biết nhiều kinh nghiệm lắm!
    Như chị khi chuẩn bị mang thai chị đi khám phụ khoa tổng quát trước để xem có bị viêm nhiễm gì không...Mọi chuyện OK và BS cho chị uống Vitamin D liên tù tì 1 tháng để cho em bé sáng mắt, thính tai và thông minh đấy...Các mẹ nhớ uống thêm Vitamin D vì mình nhớ 2 lần chuẩn bị mang thai BS đều cho mình uống D (dầu cá) hết.

Còn Vitamin E thì bình thường chị em mình vẫn có thể uống cả tháng ấy mà, nó không ảnh hưởng gì cả chỉ có lợi cho phụ nữ thôi nên các mẹ yên tâm. Nhưng các mẹ nên uống Vitamin E có nguồn gốc thiên nhiên nhé, loại này hay hơn vì mình cũng đang uống cho đẹp da và tóc đây:LoveStruc:
    • 9,569 Bài viết

• 617 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tudinhhuong Xem bài viết
    Như chị khi chuẩn bị mang thai chị đi khám phụ khoa tổng quát trước để xem có bị viêm nhiễm gì không...Mọi chuyện OK và BS cho chị uống Vitamin D liên tù tì 1 tháng để cho em bé sáng mắt, thính tai và thông minh đấy...Các mẹ nhớ uống thêm Vitamin D vì mình nhớ 2 lần chuẩn bị mang thai BS đều cho mình uống D (dầu cá) hết.

Còn Vitamin E thì bình thường chị em mình vẫn có thể uống cả tháng ấy mà, nó không ảnh hưởng gì cả chỉ có lợi cho phụ nữ thôi nên các mẹ yên tâm. Nhưng các mẹ nên uống Vitamin E có nguồn gốc thiên nhiên nhé, loại này hay hơn vì mình cũng đang uống cho đẹp da và tóc đây:LoveStruc:
    em thấy bác chuyên gia lượn lờ mục bà mẹ chuẩn bị mang thai kiểu này thía nào bác cũng làm thêm 1 baby nữa cho mà xem!:Laughing: :Laughing: :Laughing: :Laughing: :Laughing: :Laughing: thui bác ah làm thêm 1 bé nữa cho vui nhé!:Laughing: :Laughing: :Laughing: :Laughing: :Laughing:
    em thì em ko uống E mà em chỉ uống Fe+axit folic thui!
    ui nói đến răng thì em sâu cả hàm! nhưng hàn rùi! cứ nghĩ đi khám rănglà em sợ lắm!:Crying: :Crying: :Crying: