CHUẨN BỊ MANG THAI

Kinh nghiệm mổ nội soi kiểm tra vòi trứng!

Đến trả lời mới nhất
  • 21 Lượt chia sẻ
  • 74.9K Lượt đọc
  • 216 Trả lời

21 Người đang theo dõi

• 52 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, tháng này theo chỉ định của bác sỹ em phải mổ nội soi kiểm tra vòi trứng, vì em đã cưới được 16 tháng rồi mà chưa có bầu, chụp xquang vòi trứng bác sỹ của em bảo có hiện tượng viêm dính vòi trứng. Nhưng theo bac sỹ thì nghi là viêm dính bên ngoài chứ không phải viêm tắc bên trong. Theo dõi siêu âm trứng mấy tháng mà không có kết quả, bác sỹ bảo phải mổ nội soi để kiểm tra, chẩn đoán và gỡ dính nếu được.
    Nhắc đến mổ là em run lắm rồi. Mọi người cũng bảo là mổ nội soi thì nhẹ nhàng thôi. Nhưng em vẫn lo lắng lắm. Có mẹ nào có kinh nghiệm rồi chỉ bảo cho em với. Khả năng thành công của phương pháp này có cao không ạ. Có những điều gì phải lưu ý khi mố.
    Ah, bác sỹ của em là bác sỹ Tân Sinh - Viện Việt Nhật, có ai đã được bác sỹ Tân Sinh mổ rồi ạ. Làm ơn cho em vài lời khuyên.
    Em cảm ơn mọi người lắm lắm.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cho em hỏi kinh nghiệm mổ nội soi vòi trứng ở BV PSHN ?

Tuần tới em sẽ mổ nội soi thăm dò buồng trứng ở BV PSHN, có chị nào đã từng làm thủ thuật này ở viện này cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Có phải chuẩn bị trước những gì không ạ ? Rồi việc đưa bồi dưỡng BS như thế nào ? trước hay sau khi phẫu thuật ? mà em cũng ko biết đưa như thế nào nữa, không...

• Sốt, ho ngay sau khi thay đổi khí hậu đột ngột.

Chào bác sỹ! Xin bác sỹ cho tôi hỏi với ạ. Gia đình tôi có con nhỏ năm nay lên 4 tuổi, chúng tôi...

• Kinh nghiệm mổ nội soi tại viện C

Có mẹ nào đã từng mổ nội soi tại viện C xin chia sẻ cho mình một chút kinh nghiệm với. Tổng chi phí khoảng bao nhiêu ? bồi duỡng kíp mổ như thế nào? Sau khi mổ có phải nằm viện không, có phải kiêng cữ gì không và phải nghỉ làm trong thời gian bao lâu ? Hôm qua mình được bs Tiến chỉ định mổ nội soi...

• Để yêu chất lượng thì đừng nên ăn những gì trước đó?

Có rất nhiều món ăn giúp chúng ta "sung" trước khi lâm trận nhưng ít ai quan tâm đến các món ăn làm...

• Em chỉ muốn tâm sự 1 chút thôi..

Mình 91, lấy chồng đc gần 2 năm rồi. Chưa có cháu nào cả :( Sau cưới 2 tháng, mình có bầu nhưng...

• 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mèo nhóc ơi, mổ nội soi không có gì mà phải lo đâu. Trong Mục này cũng có 1 topic mổ nội soi đấy, bạn tìm đọc nhé. Như mình mổ ngày hôm trước, hôm sau đã có thể tự đi lại được rồi, vài ngày sau thì sinh hoạt mọi thứ như bình thường mà chẳng bị đau gì cả.
    Tuy nhiên, mổ nội soi không có tác dụng nhiều như các bác sỹ nói đâu, chỉ là một động tác cho họ thăm dò thôi. Nhưng mình vẫn mong bạn gặp thầy gặp thuốc và mọi bệnh tiêu tan.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,397 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Meonhoc à, mình cũng vùa mô nsoi cách đây 2 tháng, nh­ng mình mô ở viện c, sao bạn ko mô ở đó, dù sao cũng chuyên về sản phụ khoa hơn. Mình đăng ký mô theo yêu câu ở khoa Điều trị tụ nguyện, hết khoảng 6trieu, phòng rất sạch và rông chỉ có khoảng 4 nguoi/phòng,có cả diêu hòa, đặc biệt các bs,yta rất nhẹ nhàng, nhiệt tình. Mình đc BS Tiến Gđôc mô cho, bác ấy mô khéo đến nôi vết mô bé tí, ko phải khâu, đỡ hẳn việc rút chỉ, mình cũng nhát và sợ đau lắm nhung ko vấn đề j cả. Chúc bạn thành công.:Rose: :Rose: :Rose:
    • 52 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cảm ơn chuotbachkim va vitbexinh79 rat nhieu. Mình mổ ở Việt Nhật là do mình đang theo bác sỹ Tân Sinh là bác sỹ điều trị của mình. Cho mình hỏi thêm bạn phải nhập viện trước khi mổ mấy ngày và khi nào thì dược xuất viện để mình còn xin nghỉ phép nữa. Trong khi mổ mình có phải lưu ý điều gì không, hết khoảng mấy tiếng.
    Vitbexinh ơi, vấn đề của bạn như thế nào mà phải mổ vậy, sau khi mổ bạn đã thấy kết quả gì chưa?
    Ah, cho mình hỏi một vấn đề tế nhị chút, có cần bồi dưỡng kíp mổ không và bao nhiêu nữa.
    Thanks so much!
    • 1,397 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

ở Việt Nhật thì mình ko bít thế nào nhung mình mô ở viện C thì chỉ cần nhập viện truoc 1 hôm,nằm viện 2 hôm thì về, mô nsoi nên ko đau lắm đâu. Mình ko phải bồi dg BS vì khi mô theo y/cầu hết 6tr , bviện thu 4tr còn 2tr là để bdg BS và kíp mô, họ quy định rõ nhu thế nên mình cũng thấy OK.
    Bệnh của mình là vô sinh gần 5 năm rùi, lại bị thai ngoài TC phải cắt 1 bên VT:Sad: :Sad: :Sad:đang định làm TTTON nên BS y/cầu mô để thăm dò xem có vde j ko. Kqua là 1 bên VT còn lại vẫn bthg, BS dặn để tụ nhiên khoảng mấy tháng mà ko thấy j thì làm TTTON. Nói chung là khó khăn hơn bạn nhiều nên bạn cô lên nhé. :LoveStruc:
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitbexinh79 Xem bài viết
    ở Việt Nhật thì mình ko bít thế nào nhung mình mô ở viện C thì chỉ cần nhập viện truoc 1 hôm,nằm viện 2 hôm thì về, mô nsoi nên ko đau lắm đâu. Mình ko phải bồi dg BS vì khi mô theo y/cầu hết 6tr , bviện thu 4tr còn 2tr là để bdg BS và kíp mô, họ quy định rõ nhu thế nên mình cũng thấy OK.
    Bệnh của mình là vô sinh gần 5 năm rùi, lại bị thai ngoài TC phải cắt 1 bên VT:Sad: :Sad: :Sad:đang định làm TTTON nên BS y/cầu mô để thăm dò xem có vde j ko. Kqua là 1 bên VT còn lại vẫn bthg, BS dặn để tụ nhiên khoảng mấy tháng mà ko thấy j thì làm TTTON. Nói chung là khó khăn hơn bạn nhiều nên bạn cô lên nhé. :LoveStruc:
    SAo hoàn cảnh của bạn giống mình thế ! mình cũng lấy chồng 5 năm 1 lần có bầu ngoài tử cung cắt vòi trừng phải, 2 tháng trước tiến hành mổ nội soi nhưng thấy ko có vấn đề gì, tháng trước tiêm thuốc kich trứng để bơm tinh trùng nhưng ko đwocj vì trừng còn bé mà đã rụng roài hic buồn lắm mà tốn quá hic.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

quên mất, mình mổ nội soi hai lần roài, bạn ơi ko có đau gì đâu nhưng chỉ dặn bạn là khi yêu cầu nhớ yêu cầu khâu chỉ tiêu nhé ! sau này ko thấy vết mổ mà lại liền da nhanh. Lần thứ nhất mổ ko biết nên phải kiêng mất gần tuần, lần thứ 2 chỉ 3 nagỳ vết mổ đã liền , mổ hôm trước hôm sau ra viện đi về quê chồng chơi luôn ko làm sao cả.:Rose: :Rose:
    • 1,397 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

dreaming a,mô nsoi xong thì huong đtri tiếp theo của bạn là j? Có định làm TTTON ko? Mình cũng đc BS khuyên là sau khi mô sẽ tiến hành kích trung để làm IUI 1-2 chu kì nua. nhung mình chán chẳng muôn làm. Trong tgian này mình uông thuôc Bắc. Hay bạn thu uông xem sao. MÌnh thấy mọi ng gthiêu BS Lâm trong Mỹ Đình hay lắm, bạn biết chua?
    • 3,176 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi tý, em bị lộ tuyến cổ tử cung mà chưa có con nên bs ko chỉ định cho đốt cổ tử cung vì sợ ảnh hưởng đến việc sinh em bé, nhưng khổ một nỗi là ko đốt thì ko thể nào chụp TC-VT được ---> ko thể biết được mình có bị tắc vòi trứng hay ko??
    Có chị nào giống em không hay có kinh nghiệm gì về chuyện này ko giúp em với
    help me!!!!!!!!!!!
    • 52 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saudam_17206 Xem bài viết
    Các chị ơi cho em hỏi tý, em bị lộ tuyến cổ tử cung mà chưa có con nên bs ko chỉ định cho đốt cổ tử cung vì sợ ảnh hưởng đến việc sinh em bé, nhưng khổ một nỗi là ko đốt thì ko thể nào chụp TC-VT được ---> ko thể biết được mình có bị tắc vòi trứng hay ko??
    Có chị nào giống em không hay có kinh nghiệm gì về chuyện này ko giúp em với
    help me!!!!!!!!!!!
    Sấu dầm ơi, mình không biết tại sao bác sỹ lại không chỉ định cho bạn đi đốt hoặc áp lạnh ngay. Mình có một đứa bạn 2 năm mà chưa có con, đi khám phát hiện viêm lộ tuyến cổ tử cung, và thực hiện áp lạnh theo chỉ định của bác sỹ, tháng sau đã có bầu ngay, sinh đôi hai bé gái đẹp lắm. Bạn mình khám ở Viện Mô Phôi 103 đấy. Vậy nên, bạn cứ thử hỏi lại bác sỹ của bạn hoặc tham khảo thêm ở chỗ khác rồi quyết định. Chữa lộ tuyến cũng đơn giản không phức tạp gì đâu, 10 phút là xong ý mà (đấy là đứa bạn tớ bảo thế:Smiling: ). Chúc bạn may mắn!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meonhoc; 17/08/2007 vào lúc 08:35 AM. Lý do: sửa lại nội dung
    • 52 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chị vịt bé ơi, em đang thắc mắc, không biết phương pháp IUI dành cho những trường hợp nào nhỉ, nếu như người chồng bình thường, còn vợ cũng có trứng to bình thường như em thì có dùng IUI không. Em cũng đang lo lắng sau mổ nội soi mà không có tác dụng thì không biết hướng điều trị của mình sẽ như thế nào. Không biết vòi trứng của mình tắc đến cỡ nào đây, hu hu ...
    • 52 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dreamingtobecomemama Xem bài viết
    quên mất, mình mổ nội soi hai lần roài, bạn ơi ko có đau gì đâu nhưng chỉ dặn bạn là khi yêu cầu nhớ yêu cầu khâu chỉ tiêu nhé ! sau này ko thấy vết mổ mà lại liền da nhanh. Lần thứ nhất mổ ko biết nên phải kiêng mất gần tuần, lần thứ 2 chỉ 3 nagỳ vết mổ đã liền , mổ hôm trước hôm sau ra viện đi về quê chồng chơi luôn ko làm sao cả.:Rose: :Rose:
    Dreaming ơi, làm sao mà chị bị mổ nội soi những hai lần cơ ạ, sau hai lần vẫn không có tác dụng gì à chị?
    • 3,176 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meonhoc Xem bài viết
    Sấu dầm ơi, mình không biết tại sao bác sỹ lại không chỉ định cho bạn đi đốt hoặc áp lạnh ngay. Mình có một đứa bạn 2 năm mà chưa có con, đi khám phát hiện viêm lộ tuyến cổ tử cung, và thực hiện áp lạnh theo chỉ định của bác sỹ, tháng sau đã có bầu ngay, sinh đôi hai bé gái đẹp lắm. Bạn mình khám ở Viện Mô Phôi 103 đấy. Vậy nên, bạn cứ thử hỏi lại bác sỹ của bạn hoặc tham khảo thêm ở chỗ khác rồi quyết định. Chữa lộ tuyến cũng đơn giản không phức tạp gì đâu, 10 phút là xong ý mà (đấy là đứa bạn tớ bảo thế:Smiling: ). Chúc bạn may mắn!
    Chị ơi em cảm ơn chị nhé, BS của em bảo là nếu chưa có em bé nào thì ko nên đốt vì khi đốt thì CTC sẽ ko co giãn được nên khi sinh em bé sẽ ko ra được :Sad: nên sẽ phải mổ đẻ???, ko biết có đúng thế ko????
    Chị ơi vậy chị bạn của chị sinh đc 2 em bé đẹp như thế thì có sinh thường đc không hay phải mổ hả chị???, chị hỏi giùm em với em cảm ơn chị nhiều lắmmmmm:Rose: :Rose: :Rose:
    • 1,397 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

@ meonhoc : IUI theo mình bít là để dành cho nhung trg hợp chông hơi yếu còn vợ có trung bthg (có thể do kích thích noãn). Nhung thuc tế các BS vẫn áp dụng pp này cho nhung cặp vc vô sinh khác .Tỉ lệ thành công ko cao , chỉ khoảng 10%. Cquan mình có chị làm IUI 10 lần rùi mà ko đc. :mad:

@ saudam: còn viêm nhiễm là khó có bầu lắm đó. Bạn lo j việc đốt viêm lô tuyến khiến khó sinh thuong, mô đẻ bi j cũng đơn giản mà, quan trọng với tụi mình là có bầu => có baby. Mình cũng đc BS khuyên đốt rôi đó, đỡ hẳn viêm nhiễm, có cần mình gthieu 1 cô trong viên C đốt đẹp lắm.
    (bà này giông mình, lang thang chô nào cũng gặp )
    • 3,176 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

@ meonhoc : IUI theo mình bít là để dành cho nhung trg hợp chông hơi yếu còn vợ có trung bthg (có thể do kích thích noãn). Nhung thuc tế các BS vẫn áp dụng pp này cho nhung cặp vc vô sinh khác .Tỉ lệ thành công ko cao , chỉ khoảng 10%. Cquan mình có chị làm IUI 10 lần rùi mà ko đc. :mad:

@ saudam: còn viêm nhiễm là khó có bầu lắm đó. Bạn lo j việc đốt viêm lô tuyến khiến khó sinh thuong, mô đẻ bi j cũng đơn giản mà, quan trọng với tụi mình là có bầu => có baby. Mình cũng đc BS khuyên đốt rôi đó, đỡ hẳn viêm nhiễm, có cần mình gthieu 1 cô trong viên C đốt đẹp lắm.
    (bà này giông mình, lang thang chô nào cũng gặp )
    Số em khổ lắm bệnh nên chỗ nào cũng phải ngó vô để tìm kinh nghiệm ạ :Sad: , chị cho em địa chỉ BS đốt VLT với, nhưng mà VLT của em mới 0.5 liệu đã phải đốt chưa chị nhỉ???, em cũng thường xuyên đặt thuốc định kỳ để tránh viêm nhiễm mà...
    Ah mà chị ơi thế chị có uống thuốc của BS ngọc lâm ở mỹ đình ko? kq có khả quan ko chị, em định tháng tới đến đó khám mà.
    • 3,176 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

mà chị vitbexinh79 ơi, đốt xong VLT thì bao lâu sau mới có bầu đc ạ, có phải kiêng 2, 3 tháng sau mới có bầu ko??
    • 3,176 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Chị vitbexinh79 ơi em còn thắc mắc một chút ạ: Chị mổ nội soi kiểm tra vòi trứng ở viện C là khi chị đã đi chụp vòi trứng biết mình bị tắc rồi mới đi mổ nội soi đúng ko, hay là chị chưa chụp vòi trứng (chưa biết có tắc hay ko) mổ nội soi để kiểm tra luôn, nếu tắc thì thông luôn hả chị. mong tin chị !!!!!
    • 3,176 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chuotbachkim Xem bài viết
    Mèo nhóc ơi, mổ nội soi không có gì mà phải lo đâu. Trong Mục này cũng có 1 topic mổ nội soi đấy, bạn tìm đọc nhé. Như mình mổ ngày hôm trước, hôm sau đã có thể tự đi lại được rồi, vài ngày sau thì sinh hoạt mọi thứ như bình thường mà chẳng bị đau gì cả.
    Tuy nhiên, mổ nội soi không có tác dụng nhiều như các bác sỹ nói đâu, chỉ là một động tác cho họ thăm dò thôi. Nhưng mình vẫn mong bạn gặp thầy gặp thuốc và mọi bệnh tiêu tan.
    Chuotbachkim ơi cho mình hỏi tý: Mổ nội soi kiểm tra vòi trứng là mổ sau khi đã chụp TC -VT biết mình bị tắc vòi trứng ah, hay là vẫn chưa chụp TC -VT (chưa biết có bị tắc hay ko) mổ nội soi để kiểm tra vòi trứng, nếu tắc thì thông luôn....
    Mình băn khoăn quá, vụ này mình mù tịt à
    giúp mình với.
    • 88 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình thay Chuotbachkim trả lời bạn nhen: Đúng rùi, phải chụp TC-VC, sau đó BS nhìn lên phim, thấy thuốc ko qua được vòi thì nghĩa là bạn bị tắc, BS mới chỉ định bạn Mổ nội soi, chứ ko ai tự nhiên lao hục hùng vào mổ đâu, ban ạ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi saudam_17206 Xem bài viết
    Chuotbachkim ơi cho mình hỏi tý: Mổ nội soi kiểm tra vòi trứng là mổ sau khi đã chụp TC -VT biết mình bị tắc vòi trứng ah, hay là vẫn chưa chụp TC -VT (chưa biết có bị tắc hay ko) mổ nội soi để kiểm tra vòi trứng, nếu tắc thì thông luôn....
    Mình băn khoăn quá, vụ này mình mù tịt à
    giúp mình với.
    • 88 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng sắp phải mổ nội soi rùi. Vitbẽinh79 ui, bạn cho mình hỏi kỹ thêm với là lúc mình đi đăng ký mổ, mình xin điều trị tự nguyện luôn hả bạn ? có các hình thức gì nhiều hả bạn ui ? Mình đang theo khám định kỳ của BS Lan, BV C thì liệu khi Mổ, BS Lan có mổ cho mình ko bạn nhỉ ?

Meonhoc à, mình cũng vùa mô nsoi cách đây 2 tháng, nh­ng mình mô ở viện c, sao bạn ko mô ở đó, dù sao cũng chuyên về sản phụ khoa hơn. Mình đăng ký mô theo yêu câu ở khoa Điều trị tụ nguyện, hết khoảng 6trieu, phòng rất sạch và rông chỉ có khoảng 4 nguoi/phòng,có cả diêu hòa, đặc biệt các bs,yta rất nhẹ nhàng, nhiệt tình. Mình đc BS Tiến Gđôc mô cho, bác ấy mô khéo đến nôi vết mô bé tí, ko phải khâu, đỡ hẳn việc rút chỉ, mình cũng nhát và sợ đau lắm nhung ko vấn đề j cả. Chúc bạn thành công.:Rose: :Rose: :Rose: