• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Kinh nghiệm & phương pháp bơm tinh trùng(IUI)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 221K Lượt đọc
  • 1.57K Trả lời

16 Người đang theo dõi

• 3,176 Bài viết

• 278 Được cảm ơn

Chào cả nhà, mình cũng vừa IUI về nè. Tháng này mình kích trứng clomit 500mg, BS bảo tháng này mình trứng đẹp 23x21mm, niêm mạc đẹp 11mm, nhưng cũng ko ăn thua vì chồng mình lấy được ít TT ra quá, khi bơm vào bs bảo ít dịch TT quá, thế này thì ko ăn thua kođủ thời gian để nó bơi được lên với trứng, Bs hẹn tháng tới mình có bơm thì phải bơm trước khi trứng rụng để TT lên đến nơi có thời gian đợi trứng down, lần sau mình rút kinh nghiệm 2vc xxxx để lấy TT cho nhiều. Mình đang chờ QKD rùi, chúc cả nhà may mắn.
    Những hành tinh ngẫm rồi thấy lạ... Bồng bềnh mà vẫn theo nhau...!!!
    Em với anh ừ thì cũng lạ... Bồng bềnh cho tới mai sau...!!!:LoveStruc:

:Kiss:

Nhà 2008 của tớ! :Kiss::Kiss::Kiss:

• 231 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 81vantreranh Xem bài viết
    Bơm tinh trùng vào buồng tử cung (IUI) là gì và thực hiện như thế nào ?
    Là phương pháp dùng một ống thông nhỏ, bên trong có chứa tinh trùng đã lọc rửa, chọn lọc, đưa qua cổ tử cung và bơm trực tiếp vào buồng tử cung. Quá trình thực hiện rất nhanh (khoảng 2-5 phút) và thường không gây đau đối với người bệnh.

Khi nào IUI là tốt nhất ?
    Thời điểm tốt nhất là trước hoặc sau rụng trứng 6 giờ. Thời gian IUI tùy thuộc vào thời điểm cho HCG ( thuốc gây rụng trứng ). IUI thường thực hiện 2 lần sau khi cho HCG 24 và 48 giờ, hoặc 1 lần vào 34-36 giờ.

Tỉ lệ thành công của phương pháp IUI thế nào ?
    Nhiều nghiên cứu trên thế giới cho thấy tỉ lệ có thai của phương pháp IUI thay đỗi tùy vào từng trung tâm, khoảng từ 6-26%. Tỉ lệ thành công tùy thuộc vào nhiều yếu tố như : chỉ định điều trị, nguyên nhân vô sinh, số lượng nang noãn, nang noãn càng nhiều thì tỉ lệ thành công càng cao, số lượng tinh trùng di động cao khả năng thành công cao hơn. Riêng tại khoa Hiếm Muộn bệnh viện Phụ sản Từ Dũ, tỉ lệ có thai khi áp dụng phương pháp này là 20%.

Để có thêm thông tin, bạn tham khảo link này nhé

http://www.ivftudu.com.vn/html/giaidap/bomtinhtrung.htm
    Chị cho e hopir chút với, em có đứa bạn thân lấy chồng đã 5 năm rồi, bi h 32 tuổi chưa có con mặc dù đã chạy chữa nhiều nơi, vợ kinh nghuyeetj ko đều, tháng có tháng k, or 4-5 thnangs / lần, chồng tinh trùng yếu, độ đến 40%, hỏi liệu nó có thể làm IUI được ko? Chi phí thé nào ạ? Mong tin chị

• 2,800 Bài viết

• 1,369 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saudam_17206 Xem bài viết
    Chào cả nhà, mình cũng vừa IUI về nè. Tháng này mình kích trứng clomit 500mg, BS bảo tháng này mình trứng đẹp 23x21mm, niêm mạc đẹp 11mm, nhưng cũng ko ăn thua vì chồng mình lấy được ít TT ra quá, khi bơm vào bs bảo ít dịch TT quá, thế này thì ko ăn thua kođủ thời gian để nó bơi được lên với trứng, Bs hẹn tháng tới mình có bơm thì phải bơm trước khi trứng rụng để TT lên đến nơi có thời gian đợi trứng down, lần sau mình rút kinh nghiệm 2vc xxxx để lấy TT cho nhiều. Mình đang chờ QKD rùi, chúc cả nhà may mắn.
    Em Sấu nhá, AQ lên đi, biết đâu đấy em nhỉ, chừng nào chưa QKD thì vưỡn còn hi vọng mà. Good luck em :Rose:
    You're my everything

• 269 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mitbeyeu Xem bài viết
    Chị cho e hopir chút với, em có đứa bạn thân lấy chồng đã 5 năm rồi, bi h 32 tuổi chưa có con mặc dù đã chạy chữa nhiều nơi, vợ kinh nghuyeetj ko đều, tháng có tháng k, or 4-5 thnangs / lần, chồng tinh trùng yếu, độ đến 40%, hỏi liệu nó có thể làm IUI được ko? Chi phí thé nào ạ? Mong tin chị
    Chu kỳ kinh nguyệt của bạn bạn như thế có thể nghi ngờ bị Đa nang buồng trứng đó. Trước tiên, Bạn của bạn phải đi xét nghiệm máu xem có bị ĐN không, vì những người bị ĐN, trứng thường nhỏ, khó thụ tinh. Nhưng nếu làm IUI thì mọi chuyện vẫn Ok thui, BS sẽ kích trứng để trứng to lên. Tuy nhiên, để biết rõ lý do vô sinh, cần kiểm tra đầy đủ để có biện pháp chữa trị hợp lý.
    Chi phí của mình làm xét nghiệm, chích thuốc, bơm là 6tr
    Chúc bạn của bạn sơm có tin vui nhé

• 269 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saudam_17206 Xem bài viết
    hi saudam, mình nghĩ mọi thứ của bạn là ok rồi đó, chỉ còn phía ox bạn thui. Nhưng mình nghĩ, nếu lần sau bạn làm, mà bạn lại xxx thì cơ hội cũng o cao lắm đâu. Mình nghĩ thế này. ax của bạn sau khi "ngưng hoạt động" 4 ngày (không xxx, nhậu nhẹt, được bồi bổ đúng) thì vào bệnh viện trữ tinh trùng (xin giấy giới thiệu của bs), sau đó, khi bạn đi bơm, ax sẽ lấy tt 1 lần nữa, bs sẽ lọc rữa 2 mẫu tt, vậy sẽ được nhiều hơn và chất lượng tôt hơn là xxx nhiều
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 269 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mauvang Xem bài viết
    to: thaingo
    mẹ thaingo lập toppic mà thành công ngay lần đầu tiêu là hên lắm đó, chúc mừng nhé.
    Mình vừa làm IUI hôm 24/04, có 1 điều thắc mắc làm mình chẳng thấy dịch nhày rụng trứng gì cả. Mẹ thaingo có thấy dịch sau khi tiêm thuốc rụng trứng không vậy.
    triệu chứng sau làm iui của thaingo thế nào chia sẻ với bọn mình nhé.
    Chúc 2 mẹ con khỏe nhé. Mình mong bạn sẽ đọc được thắc mắc của mình để mình có câu trả lời của bạn. thks and B/rgrds
    sorry vì trả lời trễ nha, vì dạo này hạn chế lên mạng lắm.
    Triệu chứng của mình cũng giống như cac mẹ khác thôi, thấy tức tức ở bụng dưới, hơi âm ỉ thôi, với lại cũng buốn ngủ nhiều. chỉ vậy thôi hà
    Nhân đây, mình cũng nói chung với các mẹ, nếu quyết tâm có em bé, các me phải cố gắng sắp xếp công việc để có thời gian nghĩ ngơi nhiều, vì theo mình thấy, các mẹ vừa đi làm, vừa IUI thì tỉ lệ thành công thấp hơn so với các mẹ chỉ làm IUI và nghĩ ngơi hoàn toàn! Vậy các mẹ cố gắng ha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào cả nhà, em vừa làm IUI 11 ngày trước, bác sĩ hẹn là 17 ngày thử que (tức là 5-5) nhưng sau 9 ngày em thử que thấy lên 2v, sốt ruột quá em gọi cho bs thì bs bảo là "không đáng tin, phải thử máu", thế là sáng hôm sau em dậy từ sớm đợi trời sáng để đi thử máu. Bs hẹn 1h sau lấy kết quả, kết quả là Beta HcG 55,73 (bs nói là có thai). Nhưng em có người bạn đagn điều trị đa nang nói là lần trước bạn em cũng đã từng thử máu 3 lần và kq là HcG 93,5 vậy mà vẫn không phải có. Các mẹ ơi, có ai biết là phải thử phương pháp nào là chính xác nhất không? Có ai biết giúp em với, hiện em đang tiêm Pregnyl, và Progesteron từ ngày bơm TT về (được 12 ngày rồi), các mẹ ơi có ai biết là những thuốc đó ảnh hưởng nhiều tới kết quả thử thai không? Cảm ơn các mẹ nhiều nhé!

• 587 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaomy2088 Xem bài viết
    Chào cả nhà, em vừa làm IUI 11 ngày trước, bác sĩ hẹn là 17 ngày thử que (tức là 5-5) nhưng sau 9 ngày em thử que thấy lên 2v, sốt ruột quá em gọi cho bs thì bs bảo là "không đáng tin, phải thử máu", thế là sáng hôm sau em dậy từ sớm đợi trời sáng để đi thử máu. Bs hẹn 1h sau lấy kết quả, kết quả là Beta HcG 55,73 (bs nói là có thai). Nhưng em có người bạn đagn điều trị đa nang nói là lần trước bạn em cũng đã từng thử máu 3 lần và kq là HcG 93,5 vậy mà vẫn không phải có. Các mẹ ơi, có ai biết là phải thử phương pháp nào là chính xác nhất không? Có ai biết giúp em với, hiện em đang tiêm Pregnyl, và Progesteron từ ngày bơm TT về (được 12 ngày rồi), các mẹ ơi có ai biết là những thuốc đó ảnh hưởng nhiều tới kết quả thử thai không? Cảm ơn các mẹ nhiều nhé!
    Chào bạn, thông thường thì thử máu vào ngày thứ 14 sau IUI thì mới chính xác vì dưới 14 ngày đôi khi còn tác dụng của thuốc kích rụng trứng, thuốc này có hóc môn thai nghén nên đôi khi thử que lên dương tính giả.

Trường hợp của mình thì vào ngày thứ 14 thử máu KQ HcG 190.6
    Dù sao cũng cầu mong rằng kết quả của bạn là có thai thật.
    Không ai yêu Mẹ bằng Con, không ai yêu Con bằng Mẹ!!!

• 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ MONGUOCCONYEU nhé, chúc 2 mẹ con mạnh khỏe.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thaomy2088; 29/04/2008 vào lúc 05:04 PM.

• 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào em. Cảm nhận của chị về lần đầu làm IUI và thành công như thế này nhé. Lúc vừa làm IUI xong,nằm nghỉ thì thấy tức ở bụng dưới. Không nhiều nhưng cảm thấy được. C cũng ko nhớ là bao lâu sau thì hết. Những ngày sau đó thì ngực căng,đau, đầu ti cũng đau lắm. Lẽ ra phải đặt thuốc ngay sau khi làm IUI như chỉ dẫn của Bvien nhưng b/sĩ s/âm canh trứng cho c lại nói không cần nên c cũng ko đặt và mãi cho tới ngày thứ 9 sau khi làm IUI, chi bị ra máu nâu 1 chút và thử que thấy 2v, lúc ấy b/sĩ mới y/cầu đặt thuốc vì có dấu hiệu dọa sẩy.
    Em đừng lo lắng quá, nếu sốt ruột thì khoảng 3 ngày nữa em thử que xem sao. Biết đâu lại có kq sớm, nhờ đó mà biết cách để giữ gìn.
    Chúc em thành công nhé[/quote]

Chị Phuongly74 ơi, em cảm ơn chị vì những chia sẻ của chị nhiều, hôm vừa rồi- 8 ngày sau khi IUI em thử que và thấy 2v, cũng mừng,lo lẫn lộn, vì không biết có chính xác không, em đã đi thử máu ngay và bs nói là có thai rồi, nhưng chỉ số HcG của em mới chỉ 55,73 thôi chị ạ. Bs nói là thuốc Pregnyl nó bổ sung HcG nên sẽ lên kết quả giả. Hy vọng là những hiện tượng của em giống như chị thấy thì đúng là em có thật. Nhưng chị ơi, chị có dùng Pregnyl liên tục (cách 1 ngày tiêm 1 ống) ko? Em mới vào diễn đàn nên vẫn còn lọ mọ chưa thạo lắm . Chúc chị luôn vui vẻ!
    [link=http://lilypie.com][img noborder]http://lilypie.com/pic/080429/Tg3y.jpg[/img][img noborder]http://bd.lilypie.com/YdPSp7.png[/img][/link]
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)