CHUẨN BỊ MANG THAI

Không có tinh trùng - Phần 1

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 164K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

21 Người đang theo dõi

• 183 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình có người bạn lấy nhau mấy năm rồi mà chưa có con. Hôm vừa rồi chồng bạn ấy đi xét nghiệm thì được biết là không có tinh trùng (đã làm tiểu phẫu lấy tinh trùng trực tiếp từ tinh hoàn nhưng cũng không có). Có bạn nào biết hoặc có kinh nghiệm gì về chuyện này cho ý kiến giúp mình nhé. Cám ơn các bạn nhiều.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Không có tinh trùng - Phần 2

Bao lâu sau mổ vô tinh do giãn tĩnh mạch tinh thì có thể có tinh trùng lại? HỎI: Thưa Bác sĩ, Cảm ơn Bác sĩ đã khám, phẫu thuật giãn tĩnh mạch tinh giúp ông xã con vào tháng 3/2012 và hướng dẫn hai vợ chồng con rất tận tình. Sau khi mổ, Bác có hướng dẫn con mang mẫu lên bệnh viện Từ...

• Nhảy cóc, đường xa mới biết sức bền

Nhảy cóc là động tác thể dục rất hiệu quả cho cơ đùi, rèn được sức bật cũng như độ bền dẻo của cơ...

• Không có tinh trùng vẫn có con được!!!

Các chị à, Hôm qua em có xem 1 phóng sự trên VTV - đó là 1 phóng sự rất vui mừng và ý nghĩa với những người đàn ông không có tinh trùng. Vì Khoa học hiện nay đã giải quyết được một vấn đề nan giải nhất của người đàn ông: không có tinh trùng vẫn thụ tinh được, tức là vẫn có con được. Kết quả...

• Các mẹ sẽ hạnh phúc hơn khi sanh con gái :)

Em đọc được bài báo này, các mẹ có thấy đúng không nhỉ? trong khi em thấy nhà em mẹ em đẻ 2 đứa con...

• Vợ chồng cách nhau 7 tuổi dễ sinh thiên tài?????

"Vợ chồng cách nhau 7 tuổi dễ sinh thiên tài nhất. Nghiên cứu của các nhà khoa học Pháp cho...

• 79 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

ban thu gioi thiêu ban ay den benh viên Binh Dan o dương Diên Biên Phu gáp bs Nhu chuyên ve Nam khoa kham thu xem. Theo minh biết thi co trương hóp tương tu nhu vay ma bs nay da giúp cáp vo chong do co con day.
    pp
    • 183 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cám ơn bạn nha. Bạn mình cũng đã đến bs Như rồi, chính bs Như làm tiểu phẫu và kết luận là "Không có tinh trùng non cắt từ mô tế bào phân lớp" rồi sau đó có cho uống Vít E và hẹn 6 tháng sau trở lại. Nhưng bạn mình hoang mang không biết kết luận như vậy có phải là hết hy vọng không.

Trích dẫn Nguyên văn bởi police
    ban thu gioi thiêu ban ay den benh viên Binh Dan o dương Diên Biên Phu gáp bs Nhu chuyên ve Nam khoa kham thu xem. Theo minh biết thi co trương hóp tương tu nhu vay ma bs nay da giúp cáp vo chong do co con day.
    • 1,864 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Chả là em có người thân lấy nhau gần 2 năm rồi, đi khám khắp nơi thì nói không làm sao (chỉ khám vợ thôi), nhưng hôm kia cô chú ý đi khám BS Bệnh viện Bưu Điện chỗ người quen làm thì nói là không có con tinh trùng nào trong số tinh dịch lấy thử. Cả nhà đang lo lắm. Có khi nào xét nghiệm sai không ạ? Nếu không có tinh trùng thì có cách nào để chữa không ạ? Hay là đã vô sinh? Mong các mẹ giúp gia đình em với! Bây giừo thấy em có thai, cả nhà lại thương cô chú em! Các mẹ có thông tin gì cho em biết với ạ! Cám ơn các mẹ nhiều! Mong!!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

http://www.vnexpress.net/Vietnam/Doi...06/10/3B9EFBD3
    - Tôi 31 tuổi, lập gia đình 5 năm, bị hiếm muộn do tinh hoàn teo, không có tinh trùng. Bệnh của tôi có thể chữa được không và có ảnh hưởng tới khả năng sinh hoạt vợ chồng sau này không? (Hoàng Lân, 31 tuổi, Hà Tây)
    - Chữa vô sinh không có tinh trùng (y học gọi là vô tinh) là “món ruột” của các bác sĩ tiết niệu – nam khoa. Bạn không có tinh trùng có thể do tinh hoàn không sản xuất một tí nào cả (khi đó thì “chịu thua”), hay quá ít nên chúng chết hết trong quá trình đi ra ngoài; hoặc tinh trùng được sản xuất bình thường nhưng đường ống bị nghẹt.

Qua khám nghiệm kỹ lưỡng, đo kích thước tinh hoàn, định lượng chất FSh trong máu và nhất là qua sinh thiết tinh hoàn (có thể kèm thêm chụp ống dẫn tinh), bác sĩ sẽ biết bạn thuộc nhóm nào trong ba nhóm đã kể trên. Nếu là tắc thì phẫu thuật thông đường dẫn tinh (như nối ống dẫn tinh - mào tinh hay cắt đốt nội soi ụ núi) có thể giúp bạn có con bình thường mà không cần thụ tinh ống nghiệm.

Nếu là tinh hoàn quá yếu, phẫu thuật cột tĩnh mạch tinh giãn vi phẫu đã giúp nhiều trường hợp tinh hoàn hồi phục lại. Nếu là tinh hoàn không sinh tinh thì vi phẫu thuật sẽ “lục lọi” tinh hoàn vẫn có thể tìm thấy những con tinh trùng còn sót đâu đó, để dành làm thụ tinh ống nghiệm. Bạn khoan hãy bi quan, nên đến bác sĩ chuyên khoa tiết niệu - nam khoa để khám.
    • 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

http://home.netnam.vn/live/FrontPage...ontentId=27198Thông đường đi của tinh binh bằng vi phẫu
    Mỗi ngày Bệnh viện Bình Dân TPHCM thực hiện phẫu thuật trung bình cho khoảng 5 trường hợp vô sinh nam, trong đó đa số là những trường hợp vô sinh do tắc nghẽn ở ống dẫn tinh.
    Ngày 19/3, anh N.H.T, 46 tuổi, ngụ ở quận Tân Bình – TPHCM, đến Phòng khám Nam khoa – Bệnh viện (BV) Bình Dân để kiểm tra sức khỏe vì không hiểu lý do gì mà vợ anh chỉ sinh một con trai cách đây bảy năm rồi im lặng mãi.

Anh T. không tin anh chính là thủ phạm gây hiếm muộn vì anh đã từng có con.

Tại BV Bình Dân, sau khi kiểm tra tinh dịch và sinh thiết tinh hoàn, bác sĩ chẩn đoán anh T. vẫn khỏe mạnh bình thường nhưng do ống dẫn tinh đã bị nghẽn nên không thể sinh con.

Xảy ra ở mọi lứa tuổi

Bác sĩ Nguyễn Thành Như, Trưởng đơn vị Nam khoa – BV Bình Dân, cho biết những trường hợp vô sinh không có tinh trùng ngoài lý do đã từng thắt ống dẫn tinh đều do viêm mào tinh hoàn gây ra.

Tình trạng tắc ống dẫn tinh có thể xảy ra ở mọi lứa tuổi, có thể do chấn thương, do mắc bệnh lây qua đường tình dục và có khoảng 50% trường hợp không biết được nguyên nhân.

Trong đó, viêm mào tinh hoàn là tình trạng rất thường gặp ở nam giới, gây sưng, đau ở mào tinh hoàn, có thể phát triển một bên hoặc cả hai.

Viêm mào tinh hoàn có thể rất đau, sốt, khó tiểu, nước tiểu có thể có mủ, cần phải được nằm nghỉ vài ba ngày.

Bệnh thường bình phục sau một tuần. Những trường hợp nặng hoặc nếu không được điều trị, ống dẫn tinh và mào tinh có thể tạo sẹo làm nghẽn một phần hoặc cả ống, có thể dẫn đến vô sinh.

Sự viêm nhiễm nhẹ hay chỉ một bên chỉ làm giảm khả năng sinh sản tạm thời.

Hầu hết những trường hợp khi phát hiện viêm mào tinh đều lo lắng vì nhầm lẫn với ung thư tinh hoàn.

Vì vậy, để ngăn ngừa tình trạng vô sinh, nên điều trị kịp thời khi viêm nhiễm xảy ra hoặc chữa trị kịp thời sẽ giúp ngăn chặn các biến chứng.

Đối với những trường hợp viêm mào tinh ở hai bên, sau khi trị khỏi nên trữ lạnh tinh trùng nếu bệnh nhân vẫn muốn có con sau này.

Phục hồi khả năng làm cha

Tại BV Bình Dân, bệnh nhân được yêu cầu thử tinh dịch đồ trước khi mổ để chứng tỏ không có con tinh trùng nào.

Phẫu thuật được tiến hành sau khi gây tê tủy sống để mổ không đau, kéo dài khoảng một tiếng.

Sau 2-3 ngày nằm viện, bệnh nhân có thể đi lại và làm việc bình thường.

Kỹ thuật nối ống dẫn tinh và mào tinh đã được áp dụng trước đây nhưng có tỉ lệ thành công rất thấp do mào tinh rất nhỏ, chỉ cỡ 0,1mm.

Ống dẫn tinh có thành khá dày nhưng lòng ống lại nhỏ nên việc thực hiện nối ống dẫn tinh không thể dùng mắt thường mà cần phải sử dụng kính hiển vi hay kính lúp phẫu thuật có độ phóng đại cao và phẫu thuật viên cần phải được đào tạo về vi phẫu.

Từ khi áp dụng vi phẫu trong điều trị những trường hợp vô sinh nam kết quả đã được cải thiện rõ rệt.

Việc nối ống dẫn tinh được xem là thành công nếu sau khi phẫu thuật người chồng có tinh trùng trong tinh dịch, tuy nhiên thật khó để xác định số lượng tinh trùng có bằng trước khi thắt hay không vì thường không ai thử tinh trùng trước đó.

Sau khi thực hiện phẫu thuật thông ống dẫn tinh thành công, bệnh nhân cần phải kiên nhẫn.

Có những trường hợp sau khi thông ống dẫn tinh, có tinh trùng nhưng bệnh nhân vẫn không thể có con vì có thể tinh trùng yếu, lúc này bệnh nhân sẽ được hỗ trợ bằng các phương pháp thụ tinh nhân tạo để đạt tỉ lệ có con cao hơn.

Giải thích cho kết quả này, bác sĩ Nguyễn Thành Như cho biết do ống dẫn tinh bị nghẽn lâu làm tinh trùng bị ứ lại trong tinh hoàn khiến cho các tế bào tạo tinh trùng bị hư hại.

Tỉ lệ thành công phụ thuộc vào độ tuổi và thời gian bị nghẽn
    Nếu vết sẹo gây tắc nghẽn tinh trùng ở ngay trong ống dẫn tinh, tỉ lệ tinh trùng lưu thông trở lại đạt khoảng 90%, nếu chỗ tắt nằm ngay mào tinh thì tỉ lệ vi phẫu thành công thấp hơn đạt khoảng 80%.

Việc có thai sau đó tùy thuộc từng trường hợp, dao động từ 30% - 60% với thời gian có thể vài ngày hoặc kéo dài đến hai năm.

Nếu thời gian tắt ống dẫn tinh càng lâu và bệnh nhân càng lớn tuổi thì tỉ lệ điều trị thành công càng thấp.

Tuy nhiên, hầu hết những trường hợp bị tắt nghẽn ống dẫn tinh do viêm mào tinh đều không xác định được thời gian.

Riêng với trường hợp tắt ống dẫn tinh do triệt sản, nếu dưới ba năm thì cơ may có lại tinh trùng trong tinh dịch là 97% và 76% bệnh nhân trong số này có thể có con.

Nếu ống dẫn tinh được thắt 15 năm hoặc lâu hơn, cơ hội có lại tinh trùng chỉ còn 71% và chỉ có 30% có khả năng có con.

Nếu được nối lại ống dẫn tinh trước tám năm thì khả năng có con sẽ trên 50%, nếu để quá tám năm thì khả năng có con thấp hơn 50% rất nhiều.
    Theo NLĐ
    • 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thứ Hai, 20/11/2006, 17:09 (GMT+7)

Đàn ông coi chừng bị giãn tĩnh mạch tinh!

Cứ 100 người đàn ông bị vô sinh thì có ít nhất 40 người bị giãn tĩnh mạch tinh (GTMT). GTMT là bệnh khá phổ biến ở những người đàn ông đứng nhiều, ngồi lái xe hơi nhiều...

Đứng nhiều, ngồi lái xe hơi nhiều: coi chừng!

Nhiều trường hợp nam giới sau khi lập gia đình khó có con, hoặc đã có con rồi nhưng muốn có đứa nữa lại rất khó khăn, nhiều khi làm thụ tinh trong ống nghiệm cũng "trầy trật", thất bại nhiều lần. Trong số nhiều nguyên nhân khiến nam giới khó có con, có nguyên nhân rất đáng lưu ý là do GTMT (làm cho tinh trùng ít, chất lượng tinh trùng giảm...).

Theo bác sĩ Nguyễn Thành Như - Trưởng đơn vị Nam khoa (Bệnh viện Bình Dân, TP.HCM - nơi thường xuyên tiếp nhận, chữa trị cho những trường hợp bị GTMT): "GTMT là bệnh lý khá phổ biến ở nam giới. Thống kê cho thấy, cứ 100 người đàn ông bị vô sinh nguyên phát thì có 40 người bị GTMT, còn 100 đàn ông bị vô sinh thứ phát (đã có con trước đó, nhưng giờ muốn có thêm đứa nữa không được) thì có đến 80 trường hợp bị GTMT.

Có những yếu tố, nguyên nhân gây GTMT như: do cơ địa của người bệnh; do mạch máu bất thường; hệ thống van tĩnh mạch của tinh hoàn bị bất thường; những người do đặc thù công việc thường xuyên phải đứng nhiều, đứng lâu; đặc biệt những người ngồi lái xe hơi nhiều rất dễ bị (thực tế cho thấy tài xế là đối tượng bị GTMT nhiều nhất!) - do nhiệt độ nóng ở ghế xe lâu ngày gây nên...".

Phần lớn các trường hợp bị GTMT không có triệu chứng. Biểu hiện thường thấy của GTMT là: nặng tức ở bìu, ở tinh hoàn, gây khó chịu (đau tức gia tăng khi đứng lâu, ngồi lâu, hay hoạt động gắng sức. Đau tức sẽ giảm khi nằm nghỉ); mỗi khi dương vật cương cứng cũng làm đau tức ở tinh hoàn, thường đa phần là tức ở tinh hoàn bên trái; tinh hoàn xệ xuống... Phần lớn bệnh nhân đến bệnh viện là do triệu chứng đau tức nói trên. Riêng những người sau 30 tuổi đến bệnh viện thường là do vấn đề vô sinh. Một số trường hợp lầm tưởng triệu chứng đau tức do GTMT với sa ruột.

Theo giáo sư Trần Quán Anh - Tổng thư ký Hội Thận học - Tiết niệu VN: "GTMT được chia làm 3 mức độ: độ 1 (chỉ sờ thấy bằng thủ thuật chèn ngón tay vào lỗ bẹn ngoài; độ 2 (sờ thấy các búi tĩnh mạch giãn rõ); độ 3 (nhìn rõ từng búi tĩnh mạch giãn dưới da bìu)".

Bệnh làm giảm chất lượng tinh trùng, teo tinh hoàn và vô sinh

Theo bác sĩ Nguyễn Thành Như, "nếu bị GTMT ở giai đoạn nhẹ thì tinh trùng sẽ bị giảm chất lượng (số lượng thì vẫn bình thường); nặng hơn thì giảm cả chất lượng và số lượng tinh trùng; có trường hợp nặng không có tinh trùng trong tinh dịch luôn; để lâu ngày không can thiệp sẽ làm cho các tế bào sinh tinh bị hư hại, làm cho tinh hoàn bị teo, dẫn đến vô sinh".

Người ta nhận thấy, vô sinh trong GTMT có nhiều yếu tố, trong đó nhiệt độ cao tại tinh hoàn là đáng lưu ý. Nhiệt độ cao đã ảnh hưởng đến việc sinh tinh và chất lượng tinh. Ở những người có số lượng tinh trùng thấp, nhiệt độ trong tinh hoàn thường cao hơn so với những người có số lượng tinh trùng cao. Ở nam giới bị GTMT, 90% các mẫu tinh dịch có tình trạng giảm di động tinh trùng và 65% có mật độ tinh trùng dưới mức độ bình thường. Theo giáo sư Trần Quán Anh, thời gian mắc bệnh kéo dài sẽ làm cho kích thước tinh hoàn nhỏ lại và gây rối loạn sinh tinh. Bệnh ở giai đoạn 2, 3 có dấu hiệu thiểu năng sinh tinh, mô kẽ xơ hóa, ống sinh tinh xơ hóa...

Một khi đã bị GTMT thì bệnh không thể tự hết được. Việc chữa trị GTMT, theo bác sĩ Nguyễn Thành Như, nếu bị giãn nhẹ, có thể điều trị nội bằng các thuốc kháng viêm, giảm đau... có thể bệnh sẽ khỏi luôn. Nếu điều trị nội không đáp ứng, hoặc quá đau tức thì phải phẫu thuật. Khi đó, bác sĩ sẽ cột những tĩnh mạch tinh bị hư - không cắt mà chỉ cột, vì tĩnh mạch tinh rất nhỏ, nếu cắt dễ cắt trúng động mạch làm teo tinh hoàn! Phương pháp áp dụng phổ biến nhất hiện nay là vi phẫu để cột tĩnh mạch tinh.

Đối với những trường hợp GTMT gây vô sinh thì việc chữa trị cũng như trên, nhưng quan trọng là giải quyết được cái "gốc" gây vô sinh, tinh trùng cải thiện được khoảng 70%, tỷ lệ có thai tự nhiên hơn 50%. Nếu không có thai tự nhiên được, thì khi làm thụ tinh trong ống nghiệm cũng đạt tỷ lệ thành công cao hơn. Phần lớn các trường hợp phẫu thuật chữa GTMT, sau 6-12 tháng bệnh sẽ cải thiện. Tuy nhiên cũng có những trường hợp thất bại hay tái phát (chiếm khoảng 30%), có thể do tinh hoàn teo nặng quá, hoặc do bệnh lý khác.

http://www.tuoitre.com.vn/tianyon/Index.aspx?ArticleID=171007&ChannelID=12
    • 1,864 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Cám ơn chị nhìu nhá! Gia đình em đã đọc thông tin chị cung cấp và đã có một chút nhẹ nhàng hơn. Nhưng chị ơi em sống ở HN, mà nghe nói là trong SG làm về những vấn đề vô sinh có lẽ tốt hơn HN phải không ạ?
    • 1,621 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Cún vịt 1903 ơi , giadinhtoi là Anh chứ hổng phải là Chị đâu nhá .Hiihi ,mong bạn và gia đình nhanh chóng tìm ra cách giải quyết tốt nhất và cô chú của bạn nhanh chóng lên chức nha.
    "Chúng ta hay nói quá nhìêu về bản thân. Đừng làm thế. Người khác sẽ làm điều đó khi............ chúng ta đi khỏi"
    • 248 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Chào chị! VC Em cũng là một trong những cặp vợ chồng thiếu may mắn như người nhà chị.Em xin chia xẻ cùng chị một vài kinh nghiệm của vợ chồng em nhé:
    - Thử tinh dịch đồ không có TT không có nghĩa là hoàn toàn không có TT. Có thể là không có TT tạm thời vì vậy nên đi thử lại sau 2-4 tuần.
    - Nếu lần 2 vẫn không có TT thì người nhà chị (cô chú ấy) nên đến viện C khám nam (vào thứ 3,5 ở tầng 1, hoặc ra nhà 56 Bà Triệu tìm ngày nàm BS Tiến khám thì tốt nhất)để khám vì trong TH này vẫn chưa phải là mất hết hy vọng. Có thể không có TT trong tinh dịch nhưng tinh hoàn vẫn sản xuất TT. vì lý do tắc nghẽn mà không ra ngoài được. BS sẽ yêu cầu chọc vào mào tinh xem có TT không. Nếu có thì sẽ được làm PESA ICSI (TTON ) vẫn bằng TT của chú chị và trứng của cô chị.
    Em là bằng chứng của việc làm đó đây. hiện giờ đang ở nhà chờ kết quả của TTON . CHúc cô chú chị may mắn
    • 1,864 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

@ To mẹ maithuylinh: E không biết anh ý là papa hay mama nên nhầm lẫn thế đấy! Khổ quá, bối rối mà bác. Hix..ngại quá!
    @ To giadinhtoi em nhầm xin lỗi bác nha. Tự nhiên lại đưa bác sang Thái Lan một chuyến, bác thông cảm em nha. Dù sao em cũng phải cảm ơn bác nhiều lắm.
    @ mongmoi ơi bạn lập gia đình lâu chưa? Anh xã bạn cũng như vậy à? Chúc bạn sớm thành công nha! Cám ơn bạn nhiều lắm! Nhưng mà bạn ơi anh xã nhà bạn có tâm trạng thế nào khi biết bị như vậy hả bạn? Hôm nay mình nhận được điện thoại cô mình gọi tâm sự, buồn ghê bạn ạ, cô thì không bị làm sao rồi nhá, rõ là kết quả của chú như thế nhưng hôm nay ông ý đánh cô mình và nói là tại cô ý làm ông ý bị bệnh chứ ông ý không làm sao, ông ý không chữa gì hết. Tội thân cô ý, vẫn trẻ và xinh gái lắm... Mà ông ý hình như là đang bị stress hay sao ý. Mấy hôm trước thì không nói chuyện gì, hôm nay đi khám thì ông ý nổi khùng như thế đấy bạn ạ. Thôi, tâm sự chút cùng bạn thôi, Mong bạn sớm có tin vui nha! Ông trời sẽ thương bạn mà... Mình cũng cưới một năm sau mới có tin vui đó bạn ạ.
    • 16 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maithuylinh Xem bài viết
    Cún vịt 1903 ơi , giadinhtoi là Anh chứ hổng phải là Chị đâu nhá .Hiihi ,mong bạn và gia đình nhanh chóng tìm ra cách giải quyết tốt nhất và cô chú của bạn nhanh chóng lên chức nha.
    To:maithuylinh: Sao bạn biết giadinhtoi là Anh vậy. Giỏi thế.
    To Cunvit: Mình cũng có người bạn gái, chồng của bạn ấy không có một chút TT nào cà, anh ấy cũng đã được BS Như ở BV Bình Dân mổ cho, nhưng kết quả là kô có một con nào cả. Chỉ biết chờ đợi để xin TT của người khác thôi. Tốt nhất chú bạn nên vào SG và mổ thử xem, BS Như rất nhiệt tình. May mắn có một vài con nào đó thì sao. Bệnh viện Bình dân là chuyên về Khoa Vô sinh nam đấy. Nếu bạn cần mình sẽ xin SDT của BS Như cho bạn. Chúc gia đình chú ban may mắn nhé.
    • 1,864 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 182250778 Xem bài viết
    To:maithuylinh: Sao bạn biết giadinhtoi là Anh vậy. Giỏi thế.
    To Cunvit: Mình cũng có người bạn gái, chồng của bạn ấy không có một chút TT nào cà, anh ấy cũng đã được BS Như ở BV Bình Dân mổ cho, nhưng kết quả là kô có một con nào cả. Chỉ biết chờ đợi để xin TT của người khác thôi. Tốt nhất chú bạn nên vào SG và mổ thử xem, BS Như rất nhiệt tình. May mắn có một vài con nào đó thì sao. Bệnh viện Bình dân là chuyên về Khoa Vô sinh nam đấy. Nếu bạn cần mình sẽ xin SDT của BS Như cho bạn. Chúc gia đình chú ban may mắn nhé.
    Bạn ơi như mình đã nói đó ông chú mình bình thường thì không đến nỗi nào đâu, cũng hiền lành chăm chỉ lắm nhưng ừ khi thấy có hiện tượng đó thì chú ý đâm ra cáu bẳn và hay nóng tính lắm bạn ạ. CÓ lẽ là phải thuyết phục dần dần thôi. Bạn có thể cho mình xin SDT của BS Như được không khi nào đó chú ý nguôi ngoai thì có lẽ gia đình cô chú phải đi khám thôi bạn nhỉ? Cám ơn bạn nhiều nha!
    • 1,621 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cún Vịt 1903 Xem bài viết
    @ To mẹ maithuylinh: E không biết anh ý là papa hay mama nên nhầm lẫn thế đấy! Khổ quá, bối rối mà bác. Hix..ngại quá!
    @ To giadinhtoi em nhầm xin lỗi bác nha. Tự nhiên lại đưa bác sang Thái Lan một chuyến, bác thông cảm em nha. Dù sao em cũng phải cảm ơn bác nhiều lắm.
    @ mongmoi ơi bạn lập gia đình lâu chưa? Anh xã bạn cũng như vậy à? Chúc bạn sớm thành công nha! Cám ơn bạn nhiều lắm! Nhưng mà bạn ơi anh xã nhà bạn có tâm trạng thế nào khi biết bị như vậy hả bạn? Hôm nay mình nhận được điện thoại cô mình gọi tâm sự, buồn ghê bạn ạ, cô thì không bị làm sao rồi nhá, rõ là kết quả của chú như thế nhưng hôm nay ông ý đánh cô mình và nói là tại cô ý làm ông ý bị bệnh chứ ông ý không làm sao, ông ý không chữa gì hết. Tội thân cô ý, vẫn trẻ và xinh gái lắm... Mà ông ý hình như là đang bị stress hay sao ý. Mấy hôm trước thì không nói chuyện gì, hôm nay đi khám thì ông ý nổi khùng như thế đấy bạn ạ. Thôi, tâm sự chút cùng bạn thôi, Mong bạn sớm có tin vui nha! Ông trời sẽ thương bạn mà... Mình cũng cưới một năm sau mới có tin vui đó bạn ạ.
    Tại vì mình có đọc vài bài của anh giadinhtoi post trên dd nên mình mới biết anh ý là anh ý .

Ở tâm trạng như chú của bạn thì cũng nên thông cảm cho chú 1 chút. Nhưng mà lại thấy tội nghiệp cô của bạn, chẳng có lỗi gì mà tự nhiên bị đánh, bực bực thay cho cô của bạn 1 chút . Em bé của cunvit được bao nhiêu tuần rồi, 2 mẹ con nhớ ăn nhiều nhiều chút nha .
    "Chúng ta hay nói quá nhìêu về bản thân. Đừng làm thế. Người khác sẽ làm điều đó khi............ chúng ta đi khỏi"
    • 1,864 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maithuylinh Xem bài viết
    Tại vì mình có đọc vài bài của anh giadinhtoi post trên dd nên mình mới biết anh ý là anh ý .

Ở tâm trạng như chú của bạn thì cũng nên thông cảm cho chú 1 chút. Nhưng mà lại thấy tội nghiệp cô của bạn, chẳng có lỗi gì mà tự nhiên bị đánh, bực bực thay cho cô của bạn 1 chút . Em bé của cunvit được bao nhiêu tuần rồi, 2 mẹ con nhớ ăn nhiều nhiều chút nha .
    Thì cũng thông cảm nhiều đó bác ạ! Ở vào hoàn cảnh đó thì người dưng cũng còn phải quan tâm đến nhau nữa là thân thiết mà bác!
    Cám ơn bác, em bé nhà em mới đang được 12 tuần trong bụng mẹ thui, nhưng mà không hiểu tính trên bảng tính ngày sinh thế nào mà em nhà em chỉ có hơn 10 tuần thôi bác ạ!
    Bác đang trong hội nào thế ạ?
    • 118 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi monkey280 Xem bài viết
    ox nhà mình cũng đã tiểu phẫu tinh hoàn ở bệnh viện Bình Dân, kết quả có tinh trùng nhưng ít quá nên bsỹ chỉ định phải làm TTTON sớm. Vậy mà chỉ 2 tháng sau khi làm TTTON làm Mesa thì chẳng tìm thấy con nào hết trơn. Hic, buồn ơi là buồn. Cho mình hỏi có ai như vợ chồng mình không?Chia sẻ kinh nghiệm với?Không biết sau 2 lần tiểu phẫu rồi ox của mình có thể có TT lại không nhỉ?ăn uống gì cho tốt nhỉ
    Bạn ơi đừng hết hy vọng nhé!Mình có người nhà cũng bị ko có tt đấy(cậu ruột mình).sau khi mổ cậu chỉ uống 1 đợt thuốc tây y thôi(vì ko có kq),sau đó chuyển sang uống thuốc đông y.đi khám lại có hơn 20% .mà nghe nói thuốc đông y có tác dụng tốt hơn với Nam giới hơn là tây y đấy. vừa rồi cậu mình đi khám và lại tăng len50% đấy.tuy nhiên vẫn phải kiên trì uống thêm nữa!Bạn cùng ông xã cùng động viên nhau kiên trì nha!Chúc gd bạn sớm có tin vui nha!
    • 1,395 Bài viết

• 574 Được cảm ơn

ox nhà mình cũng đã tiểu phẫu tinh hoàn ở bệnh viện Bình Dân, kết quả có tinh trùng nhưng ít quá nên bsỹ chỉ định phải làm TTTON sớm. Vậy mà chỉ 2 tháng sau khi làm TTTON làm Mesa thì chẳng tìm thấy con nào hết trơn. Hic, buồn ơi là buồn. Cho mình hỏi có ai như vợ chồng mình không?Chia sẻ kinh nghiệm với?Không biết sau 2 lần tiểu phẫu rồi ox của mình có thể có TT lại không nhỉ?ăn uống gì cho tốt nhỉ
    Em cũng biết chút ít về chuyện này vì nhà em cũng có người bị :Smiling: Chị chịu khó cho ax ăn trứng luộc, giá sống, nấm (càng nhiều nấm càng tốt), tìm thêm các bài báo về việc gia tăng chất lượng tinh trùng (hình như em có đọc rồi trên www.eva.vn thì phải). Chúc anh chị sớm có baby nha:Smiling: :Smiling: :Smiling:
    • 343 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Chị ơi có thuốc tăng cường chất lượng và số lượng tinh trùng mà. Lần trước em đi khám cũng thấy bác sĩ kê cho 1 chồng chị cùng khám bị yếu lắm, em nhớ có cả vitamin E và 2 loại nữa, chị thử hỏi tư vấn xem ạ!
    • 2,318 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

@Bi và Bống ơi, ox nhà mình bình thường thử tinh dịch đồ không có con TT nào hết chứ không phải yếu đâu, mổ tinh hoàn ra mới lấy được vài chú nên uống mấy thuốc đó chẳng xi nhê gì cả, bây giờ thì đã mổ xẻ 2 lần rồi, chẳng biết có hy vọng gì không nữa,hic, chán quá!:Sad:
    Mình lấy thuốc bắc ở bác Lâm Mỹ Đình (cho vợ thôi) nhưng cũng thấy nhiều bạn cùng đi khám 888 là thuốc của bác Lâm cho chồng cũng tốt lắm. Cải thiện tình hình một cách rõ rệt. Cái này cũng tùy từng người nhưng mình nghĩ chồng bạn qua bác khám thử xem bác nói thế nào. Có bệnh vái tứ phương mà. Biết đâu gặp thầy gặp thuốc thì tốt.
    Có hẳn một topic về bác Lâm bên mục thuốc tiêm ngừa - bác sĩ đấy, bạn tham khảo thử xem

Chúc bạn mau có tin vui nhé
    • 118 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

@Kittycute ơi, cho mình hỏi người nhà bạn uống thuốc ở đâu mà hay vậy?Cho mình địa chỉ đó nhé.
    @Cảm ơn Bích Thủy. Hiện tại ngày nào mình cũng xay giá cho ox uống, ăn cà chua, trứng gà nữa. Bạn nói nấm gì vậy?Vì mình thấy nhiều loại nấm quá, chẳng biết ăn loại gì tốt. Cả nhà ơi, ai có kinh nghiệm gì bày em với nhé
    bạn ơi cậu mình lấy thuốc của một thầy trong Quy Nhơn.Nhưng mình chưa hỏi được địa chỉ đâu vì cậu ko nói,cậu ý muốn bao giờ có baby sẽ gt cho nhiều người nữa biết.Cậu sợ gt bây giờ mà chưa được sẽ mang tiếng.mình hy vọng cậu sớm có em bé.gia đình mình có tin vui mình sẽ post địa chỉ lên cho cả nhà nhé!