CHUẨN BỊ MANG THAI

Khám tổng quát và chích ngừa trước khi mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 157K Lượt đọc
  • 704 Trả lời

47 Người đang theo dõi

• 315 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các mẹ oi! Em đang dự định mang bầu, nghe thấy nhiều người khuyên nên đi tiêm phòng. Mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ cho em với: tiêm phòng những gì, ở đâu, cần tiêm trước khi có khoảng bao lâu?
    Thanh kiu các mẹ nhiều!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 46 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thấy mọi người khuyên tiêm nhều lắm , nhưng cuối cùng mình quyết định là tiêm phòng cúm trước 3 tháng , phải tảy giun để em bé hấp thụ tốt hơn....conf các loại khác như uốn ván....thif tiêm sau cũng được. Nếu bạn ở HN thì tiêm ở Viện VS dịch tễ, hoặc BV Bạch mai, Hàng bài....
    • 315 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chị ơi! Tẩy giun thì cần trước bao nhiêu lâu?
    Em đang dự định qua Tết thì có bi h còn kịp không?
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có mẹ nào đẻ rồi thì cho em biết với!!!

Các mẹ thường đi tiêm phòng tháng mấy? Khi khám bác sĩ có chỉ dẫn gì không? Khi em đi khám ở bv Phụ sản, BS chẳng nói gì đến tiêm phòng cả. Mà đã đến tháng thứ 6 rồi chứ ít gì đâu, điều đó làm em lo lắng quá đi mất thôi.
    • 1,612 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mình đi khám ở C thì tuần thứ 30 tiêm uốn ván mũi 1; sau đó 4 tuần tiêm mũi 2. Thế là hết, chẳng tiêm phòng gì thêm nữa cả.
    • 226 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Chào các mẹ! :1:

Em dự định lập gia đình sau 3 tháng nữa và được khuyên lên đi khám sức khỏe tổng thể đối với cả hai, nhưng em chưa biết đến phòng khám hay bệnh viện nào ở Hà Nội để khám cả. Có mẹ nào bết nơi đâu khám tốt nhất thì chỉ cho em với.

Thêm chút nữa là , các mẹ thấy thuê trang điểm và váy cưới ở đâu đẹp và giá cả phải chăng không?

Cảm ơn các mẹ nhé.
    • 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Nếu định mang bầu thì nên đi tiêm phòng bệnh Rubella (nhất là thời kỳ này VN đang bị dịch). RẤt rất quan trọng đấy. Nguy hiểm ngang bệnh cúm nếu bị mắc phải trong 3 tháng đầu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 774 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Rubella còn nguy hiểm hơn cả cúm đối với thai phụ trong 3 tháng đầu ý chứ. Cho nên tốt nhất là đi tiêm phòng trước khi mang thai, vì có thai rồi thì ko tiêm được nữa đâu.

Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình bạn nên xét nghiệm xem viêm gan B và tiêm phòng luôn. Bà chị chồng mình sinh con ra mới biết là bị nhiễm virus viêm gan B nên lại phải chữa chạy. Khổ thân bé lắm. Chị ấy sinh con lâu rồi (10 năm), mà hồi ấy chẳng biết bác sĩ có xét nghiệm máu không mà chẳng thấy nói gì cả. Mà chị ấy sinh ở Viện PS đấy.
    • 100 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

trước khi co thai em o ben pháp nay ne, ho bát di thu mau roi bát tiem phong du hét, co ca việc tiem chung benh viem gan A,B, roi tiem chung cai vacxin gi ma chong di ung voi cho meo gi do, cai vacxin do em không ro , nhung em tiem chuân day du nen ay gio thai em binh thương va rát khoe do dước an ương day du chát nen phát triên to lam, moi ba thang bau thoi ma cai bung em to nhu bon nam thang do, không biết con lai no to nhu vay hay sao nua, chinh moi ngươi ben nay deu bao bung em to thát,
    QUYNH ANH BOURGES
    MARSEILLE, FRANCE
    • 226 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

thienthanxanh oi, chi có biet chỗ nào tiêm phòng các bệnh đó không?
    Mà phải tiêm mấy mũi ấy nhỉ?

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanxanh
    Rubella còn nguy hiểm hơn cả cúm đối với thai phụ trong 3 tháng đầu ý chứ. Cho nên tốt nhất là đi tiêm phòng trước khi mang thai, vì có thai rồi thì ko tiêm được nữa đâu.
    • 315 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em đang muốn có bầu thế mà "thả rông" 2 tháng nay rồi mà chưa thấy gi, liệu bi h đi tiêm phong thi có được ko nhỉ? Nghe nói tiêm phòng cái gì cũng phải trước khi có bầu 3 tháng nhỡ chưa đủ thời gian ấy mình dính bầu thì có ảnh hưởng gì ko? Đứa bạn em mang bầu được khoảng 4 tháng rồi tự dưng hôm qua chồng nó lại bị sốt Rubella, ko biết có sao ko, nhưng hình như Rubella chỉ nguy hiểm cho thai phụ trong 3 tháng đầu thôi. Ai có kinh nghiệm gì thì bảo em với. Mới lại đi tiêm phòng thì đến BV hay ra chỗ Hàng Bài? Cám ơn mọi người.
    • 774 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bop & Bip ơi, bạn có thể đến BV hoặc đến trạm y tế phường tiêm cũng được. Có thể bạn hỏi luôn mấy người ở đó là nên tiêm những gì. Mình nghĩ bạn nên tiêm phong Rubella (mũi này phòng luôn rubella, quai bị và sởi đấy), tiêm phòng viêm gan B luôn, tiêm phòng uốn ván (mũi uốn ván thì khi có bầu tiêm cũng được, nếu như bạn tiêm nhiều loại rồi,hihi). Có gì thì bạn hỏi luôn các BS để họ tư vấn giúp cho. Mình thì chưa tiêm phòng gì cả, mới tiêm có 1 mũi uốn ván tuần trước thôi, bây giờ có muốn tiêm cái khác cũng ko được nữa rùi. Híc. Chúc Bop & Bíp khoẻ mạnh và nhanh chóng có baby nhé!

Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    • 992 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bop & Bip
    thienthanxanh oi, chi có biet chỗ nào tiêm phòng các bệnh đó không?
    Mà phải tiêm mấy mũi ấy nhỉ?
    mình thì đã tiêm phòng cúm cách đây 1 tháng rồi,mình định tiêm luôn rubella nhưng lại ko dám tiêm vì BS nói tiêm Rubella phải sau 3 tháng mới được có baby,vợ chồng mình mấy tháng nay cũng lại đang thả phanh để có em bé nên mình chẳng dám tiêm nữa,mình tiêm ở chỗ Hàng Bài,ở đó cũng được,chỉ đắt hơn ở VSDT khoảng 10.000VND thôi nhưng lại ko đông và không phải chờ như ở VSDT.
    to huongkhanh:bạn cho mình hỏi tẩy giun vao thời điểm nào là thích hợp,tháng này mình cũng chưa biết là có "dính " hay ko nhưng mình cứ uống thuốc tẩy giun thì có sao ko?
    • 774 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi comnammuoivung
    mình thì đã tiêm phòng cúm cách đây 1 tháng rồi,mình định tiêm luôn rubella nhưng lại ko dám tiêm vì BS nói tiêm Rubella phải sau 3 tháng mới được có baby,vợ chồng mình mấy tháng nay cũng lại đang thả phanh để có em bé nên mình chẳng dám tiêm nữa,mình tiêm ở chỗ Hàng Bài,ở đó cũng được,chỉ đắt hơn ở VSDT khoảng 10.000VND thôi nhưng lại ko đông và không phải chờ như ở VSDT.
    to huongkhanh:bạn cho mình hỏi tẩy giun vao thời điểm nào là thích hợp,tháng này mình cũng chưa biết là có "dính " hay ko nhưng mình cứ uống thuốc tẩy giun thì có sao ko?
    ẶC ặc, trời đất, ko biết là có dính hay ko mà sao comnammuoivung dam uống thuốc tẩy giun thế, thế comnammuoivung đã uống chưa? Tuyệt đối ko được uống đâu, vì thuốc tẩy giun chống chỉ định hoàn toàn đối với phụ nữ có thai mà, nếu bạn chưa có thì ko sao, lỡ may dính rồi thì thật là nguy hiểm. Tuyệt đối ko được uống đâu đấy nhé!

• 992 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanxanh
    ẶC ặc, trời đất, ko biết là có dính hay ko mà sao comnammuoivung dam uống thuốc tẩy giun thế, thế comnammuoivung đã uống chưa? Tuyệt đối ko được uống đâu, vì thuốc tẩy giun chống chỉ định hoàn toàn đối với phụ nữ có thai mà, nếu bạn chưa có thì ko sao, lỡ may dính rồi thì thật là nguy hiểm. Tuyệt đối ko được uống đâu đấy nhé!
    vậy ah,may quá mình cũng chỉ mới định uống thôi chứ cũng chưa dám uống,mình vừa mới hết HK cách đây 1 tuần,tháng này thì chắc chưa có,nhưng từ giờ đến cuối tháng thì ko biết thế nào,thôi tốt nhất là ko uống nữa vậy,nhưng thienthanxanh cho mình hỏi nếu có bầu mà ko uống tẩy giun thì có sao ko?
    • 774 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi comnammuoivung
    vậy ah,may quá mình cũng chỉ mới định uống thôi chứ cũng chưa dám uống,mình vừa mới hết HK cách đây 1 tuần,tháng này thì chắc chưa có,nhưng từ giờ đến cuối tháng thì ko biết thế nào,thôi tốt nhất là ko uống nữa vậy,nhưng thienthanxanh cho mình hỏi nếu có bầu mà ko uống tẩy giun thì có sao ko?
    Trời ơi, đấy là 1 nghiêm cấm tuyệt đối đấy. Mình ko rõ lắm về hậu quả nhưng BS bảo là chống chỉ định tuyệt đối, ko được sử dụng trong bất kỳ trường hợp nào. Tốt nhất là ko nên dùng, nếu bạn muốn dùng thì dùng trước khi có bầu ý, nhất định là khi có bầu hoặc nghi ngờ là có bầu thì tuyệt đối tránh xa thuốc tẩy giun ra.

• 1,057 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Em thấy mọi người nói, nếu tiêm phòng Rubella thì phải ít nhất 3-6 tháng sau mới được có em bé,em đang phân vân không biết có nên đi tiêm phòng không.
    • 226 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Shimizu oi, mình vừa đi tiêm phòng Rubella và Viêm gan B về đấy.
    BS nói tiêm Rubella thì chỉ sau 2 tháng là có bầu được thôi( tốt nhất là 3 tháng). Bạn nên đi tiêm đi ( ở 50C Hàng bài ấy)
    Chúc vui nhé.

Trích dẫn Nguyên văn bởi shimizu
    Em thấy mọi người nói, nếu tiêm phòng Rubella thì phải ít nhất 3-6 tháng sau mới được có em bé,em đang phân vân không biết có nên đi tiêm phòng không.
    • 152 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình cũng mốn đi tiêm phòng quá nhưng phải sau 3 tháng mới có baby được sao?Mình đang mong ngày mong đêm đây! Thế còn vụ tẩy run thí sao nhỉ??? Tẩy run xong bao lâu thì có baby được???? Có mẹ nào biết chỉ cho mình với????