• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Khả năng có thai sau mổ nội soi chửa ngoài tử cung

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 66.4K Lượt đọc
  • 340 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình thấy bác sĩ bảo hcg giảm, thai thoái triển nhưng cũng không tự xảy ra được đâu, vì thai nằm ở vòi trứng chứ không phải tử cung, nên việc tự xẩy ra ngoài được là rất khó.
    • 129 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MrBin2012 Xem bài viết
    Hi. Chúc mừng bạn nhé. Thế bạn mổ từ 1.5 à. Mà bạn mổ ở đâu vậy bạn có bị cắt vt ko ??
    Mình bị cắt vòi trứng bên phải mn à, mình mổ ns ở viện đa khoa tỉnh thôi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi tunglam88vn Xem bài viết
    mình là thành viên mới tinh. tàu ngầm lâu lắm rồi giờ mới đăng ký là thành viên chính thức. Hôm nay mình cũng vừa ra viện sau khi mổ CNTC. nhà mình kết hôn dc 10 tháng rồi, cũng mong con lắm. cách đây 6 tháng là bị sẩy, đến giờ mong mãi mới có thì lại CNTC. so sad. của mình do thai thoái triển, nên mổ bóc tách được, bác sĩ bảo mổ nội soi bảo tồn được vòi trứng trái. giờ ra viện rồi vẫn phải uống thuốc kháng sinh thêm 5 ngày nữa. đang nằm dài ở nhà dưỡng sức, chán quá.
    Cố dưỡng sức còn chiến đấu tiếp nha mn. Mình đang bầu đc 5 tuần, trc cũng chửa ngoài đâm ra cứ thấy lo lo như sơ sảy thai, sợ thai lưu.. nói chung con chưa ra khỏi bụng mình vẫn chưa yên tâm được

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng mổ nội soi CNTC đến giờ là đc 6 tháng, cũng bị cắt 1 bên vòi trứng, mình còn bị viêm lộ tuyến nữa, không biết viêm vậy có ảnh hưởng nhiều đến việc thụ thai ko, và nguy cơ thai NTC cơ bị lại cao ko, vì bị 1 lần mình sợ lắm. Bác sĩ bảo mình chỉ viêm nhẹ ko ảnh hưởng gì và dặn mình để tự nhiên mấy tháng xem có dính ko, nếu ko thì tính giải pháp khác, hix có mẹ nào bị giống mình ko? Lấy chồng hơi muộn mà chưa đc bé nào thì bị vậy

Gởi từ ứng dụng Webtretho của nhungduong83
    • 255 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tunglam88vn Xem bài viết
    mình thấy bác sĩ bảo hcg giảm, thai thoái triển nhưng cũng không tự xảy ra được đâu, vì thai nằm ở vòi trứng chứ không phải tử cung, nên việc tự xẩy ra ngoài được là rất khó.
    của mình hcg giảm là thai thoái triển à mn. Hic. Mà của mình thai nhỏ vậy mà ko đc bóc tách bảo tồn VT như bạn tunglam88vn mà cũng bị cắt phăng VTt ;(
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Me no da tung mo de thi han phai biet cai dau cỡ nào, mổ ns còn mệt hơn, e ko biết bv khác mổ thế nao, nhưng bv e mổ 4 lỗ,gần vùng mu, 2 bên trên vùng háng, rúg , lúc mổ di nhien phải gây mê, sau khi tỉnh lại thì k động đẩy gì được, dau k thể tả,gắn ống nc tiểu tiểu tại chỗ như đẻ mổ, bên hông gắn thêm 1 ống nhựa để chảy máu và nc vàng, dau nhất cái lỗ đó,đã vậy sau 2 ngày thao ống tiểu ra bị tắt đường tiểu phải rán lết xuống ngồi bô có nước nóng để xông mới đi được, toàn uống nước vs cháo loãng,cả tuần mới dc ra viện
    • 230 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi com2009 Xem bài viết
    Chào bạn, mình cũng bị mổ nội soi TNTC cách đây đúng 2 tuần, mình thì đang cực kỳ mong bé, khi thử lên 2v đã tuyệt đối giữ gìn (vì đã bị sảy tự nhiên 1 lần) Bs theo dõi cho mình cho uống và đặt thuốc Utragesstan, mình không ra máu, không đau bụng... Sau khi trể 2 tuần đi SA, kô thấy thai trong TC, xét nghiệm máu thấy HCG là 8800, đi khám thêm chổ khác, vẫn kô thấy thai trong TC, cạnh buồng trứng trái có hình dạng giống túi ối=> KL: TNTC hichichic... phải mổ nội soi và bị cắt vòi trứng trái, khả năng làm mẹ giờ chỉ còn 50% thôi... hichcihic.. Bs bảo mình kiêng 3t thì có thể có baby lại, một tháng sau mổ thì đi tái khám tại BV, chuyện đã qua rùi giờ phải cố gắng lên thôi... Con cái là lộc trời cho mà... Sau này Mẹ nó nên cẩn thận và có thể thả luôn để có bé nha... Chúc Mẹ nó sớm vượt qua thử thách này...:Rose::Rose:
    Mẹ này giống mình quá không biết con đã về với mẹ chưa. Chia sẻ kinh nghiệm cho mình với. Mình tuổi cũng 30 rồi. Cưới năm ngoái sau khi cưới cũng thấy 2v đó mà sau đó sảy tự nhien luôn. Sang năm nay mình bắt đầu thả cũng thấy 2v mà siêu âm mấy chỗ cũng bảo thai lưu nhưng hoá ra ko phải lưu mà thai ngoài. Mình mới mổ nội soi cắt đi 1ben vòi trứng phải xong. Mình buồn đau đđớn vô cùng. Vì lần này mong con lắm mà lại như thê. Mong hồi âm chia sẻ kinh nghiệm của mẹ nó nhé.

Dê con ơi mau mau về với bố mẹ
    • 230 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NgocDu24 Xem bài viết
    Mình bị cắt vòi trứng bên phải mn à, mình mổ ns ở viện đa khoa tỉnh thôi.

Cố dưỡng sức còn chiến đấu tiếp nha mn. Mình đang bầu đc 5 tuần, trc cũng chửa ngoài đâm ra cứ thấy lo lo như sơ sảy thai, sợ thai lưu.. nói chung con chưa ra khỏi bụng mình vẫn chưa yên tâm được

Mẹ ngocdu24 có thai trở lại sau bao lau khi cắt mất vòi trứng phải vậy. Mình cũng mới bị cắt vòi trứng phải chưa được 1 tuần đau đớn khi BS báo thai ngoài phải phẫu thuật ngay. Mình như kiệt sức luôn. Mình cũng đang mong có em bé lắm mẹ à. Chia sẻ kn cùng mình nhé

• 62 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Bị thai ngoài tử cung cắt VT 1 bên thì vẫn có thai bình thường lại được nhé nếu VT còn lại vẫn còn tốt. Mình mổ TNTC tháng 8/2013. Sau đó cũng lo lắng nhiều lắm, cũng sợ nữa. Đi khám bs bảo thả lại luôn được nhưng mình vẫn k dám thả. Sau 6 tháng mình thả, tháng đầu k đc (cũng do nhiều nguyên nhân) nên mình bực ng đi chụp tử cung VT xem sao, kết quả vòi trừng bên bị mổ thì tắc, bên còn lại vẫn tốt. Xong tháng đó mình đã có biện pháp phòng tránh nhưng chủ quan vì nghĩ quá ngày rụng trứng rồi, và mình có thai luôn trong tháng vừa chụp tử cung vòi trứng cũng lo lắng quá chừng nhưng mình nghĩ thôi mọi cái đều có số của nó rồi. Giờ mình đang có thai 32 tuần. Ai đã bị chửa ngoài TC chắc đều có tâm lý giống nhau mà.
    • 230 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cún_gấu Xem bài viết
    Bị thai ngoài tử cung cắt VT 1 bên thì vẫn có thai bình thường lại được nhé nếu VT còn lại vẫn còn tốt. Mình mổ TNTC tháng 8/2013. Sau đó cũng lo lắng nhiều lắm, cũng sợ nữa. Đi khám bs bảo thả lại luôn được nhưng mình vẫn k dám thả. Sau 6 tháng mình thả, tháng đầu k đc (cũng do nhiều nguyên nhân) nên mình bực ng đi chụp tử cung VT xem sao, kết quả vòi trừng bên bị mổ thì tắc, bên còn lại vẫn tốt. Xong tháng đó mình đã có biện pháp phòng tránh nhưng chủ quan vì nghĩ quá ngày rụng trứng rồi, và mình có thai luôn trong tháng vừa chụp tử cung vòi trứng cũng lo lắng quá chừng nhưng mình nghĩ thôi mọi cái đều có số của nó rồi. Giờ mình đang có thai 32 tuần. Ai đã bị chửa ngoài TC chắc đều có tâm lý giống nhau mà.
    Vậy là mẹ nó chuẩn bị cán đích rồi chúc 2mc mk. Bình an nhé. Mình chắc cũng phải thả luôn thôi. Chồng nhà mình là trưởng mà con 1 nữa nên mọi người hỏi mình đều bảo chồng là cấm nói chuyện vợ đã bị cắt bên phải. Ko mọi người lại nói. Minh cũng lo lắm. Hôm nay đúng 1 tuần từ khi mình mổ rồi. Nằm nhà mà buồn quá mong thời gian trôi qua nhanh thôi. Mong con yêu mau về nữa. Trong 1 năm lấy nhau mà lần đầu tiên bị sảy thai tự nhien. Lần này hy vọng lắm mà lại bị cắt phăng luôn vòi trứng. Lúc BS mới thông báo mà mình suy sụp thật sự ấy.

• 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi com2009 Xem bài viết
    Mẹ uichong oi, Mẹ ấy có việc gì vậy? Có thể chia sẽ ở trên này cho tụi này tham khảo luôn được không? Mà mẹ bongcucnho đi đâu rùi ấy nhỉ? Mình cũng đa hỏi mẹ ấy mấy việc mà hổng thấy mẹ ấy trả lời, chác là bận, chưa có online được rùi. Có thời gian thì nhờ Mẹ ấy chia sẽ cho tụi này ít kinh nghiệm nha. Mong được giống Mẹ bongcucnho qua chung....:Rose::Rose::Rose:
    Em chào các chị. Các chị ơi cho e hỏi 1 chút vs ạ. E mổ nội soi chửa ngoài cách đây 17 ngày. Đến thời điểm này tự nhiên e lại bị đau bên trong phía bên trái( e đã bị cắt mất vòi trứng trái ak ). Có chị nào bị như vậy k ạ? GiúP e vs ạ, e lo quá vì e chưa có baby nào. Mà trc đây e chỉ đau vêt mổ bên ngoài thôi và cũng rất nhanh khỏi. Giờ lại chỉ đau duy nhất phía bên trái, đau bên trong í ạ ((
    • 230 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bạn mổ nội soi hay mổ phanh. Mình cũng mổ sau bạn mấy ngày cũng cắt mất vòi trứng phải do thai ngoài. Cũng chưa có bé nào buồn lắm.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thanhhanghd Xem bài viết
    Em chào các chị. Các chị ơi cho e hỏi 1 chút vs ạ. E mổ nội soi chửa ngoài cách đây 17 ngày. Đến thời điểm này tự nhiên e lại bị đau bên trong phía bên trái( e đã bị cắt mất vòi trứng trái ak ). Có chị nào bị như vậy k ạ? GiúP e vs ạ, e lo quá vì e chưa có baby nào. Mà trc đây e chỉ đau vêt mổ bên ngoài thôi và cũng rất nhanh khỏi. Giờ lại chỉ đau duy nhất phía bên trái, đau bên trong í ạ ((

Chỉnh sửa lần cuối bởi thuctinh25; 30/11/2014 vào lúc 07:48 AM.
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuctinh25 Xem bài viết
    Bạn mổ nội soi hay mổ phanh. Mình cũng mổ sau bạn mấy ngày cũng cắt mất vòi trứng phải do thai ngoài. Cũng chưa có bé nào buồn lắm.

E mổ nội soi chị ạ. Nhưng lại mổ ở bệnh viện tỉnh mà người ta mới chỉ mổ nội soi cho vài người nên lo lắm ạ. Giờ e lại tự nhiên bị đau âm hộ và vùng thắt lưng, k biết là dấu hiệu của kỳ kinh hay là gì nữa. Hix, e đau 2 ngày nay rồi
    • 230 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thanhhanghd Xem bài viết
    E mổ nội soi chị ạ. Nhưng lại mổ ở bệnh viện tỉnh mà người ta mới chỉ mổ nội soi cho vài người nên lo lắm ạ. Giờ e lại tự nhiên bị đau âm hộ và vùng thắt lưng, k biết là dấu hiệu của kỳ kinh hay là gì nữa. Hix, e đau 2 ngày nay rồi
    Mình cũng mổ ở viện TỈNH thôi. Nếu đau quá thì nên đi khám lại cho an tâm. Mình thì lúc mổ khối thai chưa vỡ nên 3 ngày sau mổ là có kinh lại bt. Mà lúc đó còn đau vết mổ nên còn chẳng biết có đau bụng kinh hay ko ấy. Mà người mổ cho mình là Trưởng khoa sản của bv Tỉnh luôn mà cô ấy cũng giỏi nên mình cũng có phần yên tâm. Giờ chỉ mong sao cho thời gian trôi nhanh để mau về với vc thui. Đau quá thì bạn cứ nên đi khám đi nhé cho chắc chắn bạn ạ.

• 255 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Lâu rùi hôm nay mình lại vào đây chia sẻ kinh nghiệm vs các mẹ. Tại mình muốn để cho chắc chắn rùi mới lên chia vui vs các mẹ ạ. Mình mới mổ TNTC từ 28.8.2014. Đến nay mới đc 3 tháng thôi nhưng mình đã có thai đc 7 tuần rồi nhé. . Mình muốn chia sẻ vs các mẹ ít kn ntn nhé. Mình biết bị tntc và mổ cắt vt thì rất buồn và các mẹ sẽ lo lắng nghĩ mình sẽ giảm khả năng sinh con . Nhưng xác mẹ đừng ko nhé vì mình vẫn có con bt chỉ là mình sẽ cẩn thận hơn thôi. Lúc mình mổ xong mình cũng buồn và khóc nhiều lắm có hỏi vs bao lâu thì có thể có thai lại. Bs dặn mình là sau 1_2 chu kì thì nên thả luôn ko nên để lâu vì lúc mình mổ bs sẽ kt luôn vòi còn lại và sau mổ vòi còn lại sẽ hoạt động mạnh hơn nêb khả năng thụ thai sẽ cao hơn nhé. Của mình cắt VT thì bs dặn nên đi canh trứng xem tháng nào bên phải rụng thì để tránh bị lại bên trái. Sau khi quan hệ xong thì nằm nghiêng về bên phải để tinh trùng vào dễ hon nhé. Mình đã làm theo lời dặn và kq là bh mình đã đc 7 tuần rùi. Thế nên các mẹ đùng buồn cũng đừng lo lắng và ko nên kiêng lâu mới thả nhé vì để lâu thì sẽ có nhiều vấn đề hơn ý . Mình viết hoi dài các mẹ đừng cười nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 230 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Lâu rùi hôm nay mình lại vào đây chia sẻ kinh nghiệm vs các mẹ. Tại mình muốn để cho chắc chắn rùi mới lên chia vui vs các mẹ ạ. Mình mới mổ TNTC từ 28.8.2014. Đến nay mới đc 3 tháng thôi nhưng mình đã có thai đc 7 tuần rồi nhé. . Mình muốn chia sẻ vs các mẹ ít kn ntn nhé. Mình biết bị tntc và mổ cắt vt thì rất buồn và các mẹ sẽ lo lắng nghĩ mình sẽ giảm khả năng sinh con . Nhưng xác mẹ đừng ko nhé vì mình vẫn có con bt chỉ là mình sẽ cẩn thận hơn thôi. Lúc mình mổ xong mình cũng buồn và khóc nhiều lắm có hỏi vs bao lâu thì có thể có thai lại. Bs dặn mình là sau 1_2 chu kì thì nên thả luôn ko nên để lâu vì lúc mình mổ bs sẽ kt luôn vòi còn lại và sau mổ vòi còn lại sẽ hoạt động mạnh hơn nêb khả năng thụ thai sẽ cao hơn nhé. Của mình cắt VT thì bs dặn nên đi canh trứng xem tháng nào bên phải rụng thì để tránh bị lại bên trái. Sau khi quan hệ xong thì nằm nghiêng về bên phải để tinh trùng vào dễ hon nhé. Mình đã làm theo lời dặn và kq là bh mình đã đc 7 tuần rùi. Thế nên các mẹ đùng buồn cũng đừng lo lắng và ko nên kiêng lâu mới thả nhé vì để lâu thì sẽ có nhiều vấn đề hơn ý . Mình viết hoi dài các mẹ đừng cười nhé
    Ui chúc mừng mẹ nó. Mừng quá thấy mẹ nó có hy vọng mình lại mừng. Chứ mình giờ đang mong đứa đầu mà tuổi cũng cao nên cũng lo lắm. Giờ thấy vững ttâm hơn rụi. Mà mẹ nó bị cắt vòi trứng trái à, có uống thuốc thang gì không. mình bị cắt vòi trứng phải, mẹ chồng bảo cắt thuốc bắc uống cho thay máu mà mình uống thuốc ấy khó uống lắm í nên rất ngại này. Mà mẹ nó có mấy tuần thì đi siêu aâm vậy?

• 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chúc mừng chị nhé. E cũng mơi mổ đc 2 tuần và bị cắt vòi trái nhưng hiện e cứ bị đau bên trái( đau bên trong) ấy ạ, hơn nữa 2 hôm nay e còn bị đau vùng thắt lưng và bên trong vùng kín, k biết có phải sắp đến kỳ k mà e đau 3 hôm nay rùi ạ. Hix mà chị ơi máu ra sau mổ vài hôm thì k phải là máu kinh c nhỉ
    • 255 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng cắt bên trái b ạ. Mổ xong mình uống enat vs sắt bs kê 1 tháng nhé. Xong mình uống thêm 10 thang thuốc bắc do ông ngoại cắt cho nữa. Thế là khỏe rùi tiếp tục chiến đấu b ạ. Mình đi canh trứng. May mắn sao tháng đấy mình có trứng bên phải thế là sau khi rụng trứng 3 tuần mình đi khám thì trv thai đa ở trong tử cung rùi bạn ạ
    • 255 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mổ xong thì đau là đúng rùi b ạ. Vì mình b8j cắt bên trong nên đau trong mà. Mình cũng bị đau nhé. 2 ngày sau mổ mình ra nhìu máu lắm đi khám bs bảo chu kì kinh thôi ko sao đâu . Bạn cứ thoải mái dưỡng sức nhé. Tẩm bổ vào 2 ck thả là đc nhé
    • 230 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình cũng cắt bên trái b ạ. Mổ xong mình uống enat vs sắt bs kê 1 tháng nhé. Xong mình uống thêm 10 thang thuốc bắc do ông ngoại cắt cho nữa. Thế là khỏe rùi tiếp tục chiến đấu b ạ. Mình đi canh trứng. May mắn sao tháng đấy mình có trứng bên phải thế là sau khi rụng trứng 3 tuần mình đi khám thì trv thai đa ở trong tử cung rùi bạn ạ
    Cảm ơn những chia sẻ của bạn. Vậy chắc là mình phải cố uống thuốc bắc nữa rụi. Mình uống thêm bibula chắc cũng tốt như enat nhỉ. Vì mình vẫn duy trì uống mà chúc 2 mẹ con luôn mk bình an để cán đích thành công nhé. Cố gắng cố gắng, un mông mẹ lấy hên ạ. Hì

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 255 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuctinh25 Xem bài viết
    Cảm ơn những chia sẻ của bạn. Vậy chắc là mình phải cố uống thuốc bắc nữa rụi. Mình uống thêm bibula chắc cũng tốt như enat nhỉ. Vì mình vẫn duy trì uống mà chúc 2 mẹ con luôn mk bình an để cán đích thành công nhé. Cố gắng cố gắng, un mông mẹ lấy hên ạ. Hì

Hi. Thks bạn nhé. Bạn cũng cố gắng nhé. À b uống thêm cả sữa ong chú nữa đi tốt cho trứng lắm đấy. Mà b ở đâu thế nếu ở hà nội thì mình chỉ cho bạn chỗ canh trứng nhé cô ý mát tay lắm ^^