• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Khả năng có thai sau mổ nội soi chửa ngoài tử cung

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 64.6K Lượt đọc
  • 308 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 133 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

cố lên mẹ nó nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi pjnkje Xem bài viết
    Các mẹ ở đây may mắn hơn em. E mổ nội soi Cntc cách đây gần 3 năm. Lúc ấy em chưa lập gia đình, sau đó em và bạn trai chia tay nhau vì mẹ bạn trai e không đồng ý em. Kể từ đó đến giờem hoàn toàn mất tự tin. 1 đằng thì lo không biết sau này còn có em bé lại không, vì e cũng cắt vt trái, 1 đằng lại sợ chẳng biết có ai chấp nhận em không, vì nhắc đến cntc, e thấy chả ai là không lo ngại. Em rất buồn và lo sợ. Giờ e cũng đã 26t. Em buồn lắm các mẹ ạ. Hjk
    • 207 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Ở đây có ai điều trị bằng thuốc MTX ko ah? Huhuhu, mình điều trị bằng thuốc nhưng khi ra viện bác sĩ chẳng dặn khi nào thì khám lại cả. Từ khi ra viện rất hay bị viêm ngứa cả nhà ah.
    • 46 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Mình mới mổ Nội soi cách đây vài ngày. Mình bị cắt mất vòi trái do BHCG quá cao trên dưới 12000. Đây là lần thứ 2 mình bị tntc, lần trước bị bên phải và đc điều trị thuốc lần này lại bị bên trái. Bs nói bên phải điều trị thuốc đáp ứng thuốc rất tốt, không để lại 1 dấu vết gì, vòi trứng mềm mại,Tc bth, e kíp mổ ai cũng ngạc nhiên, Bs mình còn bảo nếu k nói ra thì k Bs nào biết đã từng bị tntc và nói mình yên tâm.
    Mổ hôm trước, hôm sau mình xuất viện luôn. 4 ngày sau mình QKD luôn. Như vậy là rất khả quan rồi.
    Bs dặn sau 2 chu kỳ sẽ khám lại, có lẽ sẽ cho đi chụp tcvt 1 lần cho chắc chắn.
    Mình chưa có bé nào, lắm đêm nằm lo lắng Tim thắt lại nhưng sáng ra lại bth và nghĩ mình còn trẻ còn nhiều hi vọng, làm nhiều điều tốt rồi trời sẽ thương. Cùng lắm là đi tton.
    Các mẹ cũng cố gắng lên nhé.
    • 46 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Mèo con ơi, bạn đi khám Pk ngay đi. Mình cho ban sdt của Bs Hà chuyên chữa Pk cực tốt, Mình giới thiệu nhiều người ai cũng khen 04 62914788, Bs Hà, ở chợ Yên Phụ nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meocon16387 Xem bài viết
    Ở đây có ai điều trị bằng thuốc MTX ko ah? Huhuhu, mình điều trị bằng thuốc nhưng khi ra viện bác sĩ chẳng dặn khi nào thì khám lại cả. Từ khi ra viện rất hay bị viêm ngứa cả nhà ah.
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Minh moi mo noi soi thai ngoai va cat 1 ben tai voi phai cach day 10 ngay.sau 3 ngay thi ra huyet co nguoi noi la kinh nguyet.sau 7 ngay minh het va quan he ko su dung bien phap tranh thai.minh dang lo la co thai lai ko trong khi suc khoe chua hoi phuc
    Con ban tai kham sao roi
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào các chị em là thành viên mới e lấy chồng được 2 tháng thì có thai và cũng bị TNTC . Em vừa mổ được 1 tuần ở bv PSHN . Vì chồng em cũng còn trẻ nên không biết gì sau mổ được 3 ngày vì thương chồng nhịn lâu nên bọn e có sinh hoạt 3 lần trong 3 ngày liên tiếp nhưng cho ra ngoài. Em đang rất lo lắng không biết như vậy có bị gì không. Các mẹ cho em xin lời khuyên với ạ.
    • 273 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Các chị ơi, topic này đã có cách đây mấy năn rồi. Các chị ngày trước mổ CNTC giờ đã có em bé hết chưa ạ? Em mới mổ cách đây 2tuần, em bị cắt bên phải rồi. Nghe thím em làm trong ngành y nói về nguy cơ sau này e thấy sợ và buồn laems ạ. Tuy e và chồng đều còn trẻ mới 23 tuổi thôi nhưng e vẫn thấy rất lo. Bọn e thả hơn 1 năm mãi mới có thì lại bị CNTC. Em và anh ấy đều rất lo không biết sau này e có thai tự nhiên được không nữa. Các chị chia sẻ kinh nghiệm giúp em với
    • 273 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chị khỏe vậy. E cũng mổ cùng thời gian với chị mà giờ em vẫn còn đau, vết mổ vẫn chưa lành. Thím em là y tá có dặn em phải hết sức giữ gìn vệ sinh và kiêng chuyện đó tận 6tháng cơ. Nhưng các chị trong DD chia sẻ chỉ cần kiêng 1tháng thôi.
    • 46 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dautaydalat2012 Xem bài viết
    Minh moi mo noi soi thai ngoai va cat 1 ben tai voi phai cach day 10 ungay.sau 3 ngay thi ra huyet co nguoi noi la kinh nguyet.sau 7 ngay minh het va quan he ko su dung bien phap tranh thai.minh dang lo la co thai lai ko trong khi suc khoe chua hoi phucCon ban tai kham sao roi
    minh cung giong ban ne cat tai voi phai duoc 3 thang roi co mai van chua co thai lai, minh van lo k the co thai duoc mac du van con voi trung ben trai, co me nao nhu minh ma co thai lai chua ah?
    • 70 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chào các mẹ trong diễn đàn, mình cũng vừa mổ nội soi CNTC, các mẹ nào có kinh nghiệm cho mình hỏi sau bao lâu có thể quan hệ bình thường và bao lâu lại có em bé lại ạ?
    • 52 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

chào tất cả các bạn. Lâu rồi mình không vào đây. Mình cũng từng như các bạn ở đây, hoang mang lo lắng ko biết rổi sẽ thế nào đây, khóc rất rất nhiều vì TNTC. Mình có TNTC năm 2009, sau 3 năm mổ TNTC hiện mình đã sanh bé bi được 5 tháng rồi các bạn à. Mình có thai tự nhiên nhé, hi vọng bài này chia sẽ với các bạn ở đây để phần nào tự tin hơn đừng lo lắng quá, rồi con yêu sẽ về với chúng ta mà.
    * Các bạn ơi! mình nghỉ chúng ta nên để tâm trạng thoải mái, đừng nghỉ ngợi nhiều thì con yêu sẽ mau về thôi. chúc các bạn sớm có bé bi, có gì chia sẽ cùng mình nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,096 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Các c ơi,e tìm mãi mới thấy nhà mình.cứ tưởng trường hợp mình là ít đây ko ngờ cũng nhiều thế.e mới mổ hôm 17/10,e bị cắt bên vòi phải rồi.quá buồn luôn.e mong con đã 2 năm rồi,chạy chữa thuốc thang mãi mới có vậy mà bị ngoài.vc e buồn lắm no cũng đành chịu.e mổ rồi nằm viện 3 hôm mới về vì e mổ cấp cứu mất nhiều máu nên yếu.hôm e về ko thấy ai dặn dò khám lại hay thuốc thang đặt j cả.có ai như e ko ạ?hay ng ta quên ko bảo e các c???với hôm mổ xong e vẫn bị ra máu,hơi ít ko giống ckk đâu,đc 3 hôm lai rai thì hết.ko biết có ổn ko nhỉ?bt ckk của e cũng ko nhiều no khá đều,ko biết đợt này xong thì ntn nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chào các ban ! mình cũng là bà mẹ có tập 1 và mình đang hi vọng sẽ có tập 2 nhưng niềm vui chưa đc bao lâu thì lại làm mình thất vọng.mình đi SA và đc bác sĩ báo là cntc và cho minh nằm viện theo rõi.Đúng sáng thứ 2 (02/12/2013) thai bị vỡ minh phai mổ cấp cứu minh đc bác sĩ cho mổ nội soi.Hiện nay sk của minh đã đỡ nhưng minh thắc mắc k bit mình có bị cắt 1 bên vòi trứng k? .Và bao lâu mình có thể có baby đc? .ai có thể trả lời giúp mình đc k ? mình cám ơn các bạn !
    • 1,096 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MaiTramLe Xem bài viết
    chào các ban ! mình cũng là bà mẹ có tập 1 và mình đang hi vọng sẽ có tập 2 nhưng niềm vui chưa đc bao lâu thì lại làm mình thất vọng.mình đi SA và đc bác sĩ báo là cntc và cho minh nằm viện theo rõi.Đúng sáng thứ 2 (02/12/2013) thai bị vỡ minh phai mổ cấp cứu minh đc bác sĩ cho mổ nội soi.Hiện nay sk của minh đã đỡ nhưng minh thắc mắc k bit mình có bị cắt 1 bên vòi trứng k? .Và bao lâu mình có thể có baby đc? .ai có thể trả lời giúp mình đc k ? mình cám ơn các bạn !
    Nếu mổ nội soi chắc c ra viện rồi đúng ko?c xem trên giấy ra viện là biết có cắt hay ko mà.còn bao lâu có baby lại thì bsy bảo là sau 6 tháng đến 1 năm,no các c nằm viện cùng lại bảo là có ngay cũng chả sao,kiến thức ng ta bảo vậy no thực tế thì nhiều trường hợp có ngay sau 1 tháng vẫn bt.tuy nhiên ko phải ai cũng vậy nha c.
    • 33 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MaiTramLe Xem bài viết
    . mình tháng trước cũng phải chịu hoàn cảnh như bạn nè, đọc trên diễn đàn thấy có chị sau một tháng mổ đã có thai trở lại đó bạn ah.ai cũng nói nên 3 đến 6 tháng nhưng mình thấy sức khỏe tốt thì mình cũng xx chứ chẳng kiêng.Mình cũng mong tập 2 nhưng hơn năm rùi đó bạn.thôi dù sao cũng đừng buồn lắm, mình cứ tự an ủi, con cái trời cho mà cố cũng chẳng được mà.bạn cứ phấn chấn lên nhé
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

kg phải lo đâu bạn ah, mình cũng từng bị CNTC cũng cắt vòi trái và mình cũng uống thuốc khẩn cấp giống như bạn vậy...2 tháng sau mình đã có thai bé trai giờ bé được 2 tuổi và mình đang mang thai đứa thứ 2 đây này...quan trọng là giữ tinh thần thoải mái, lạc quan...chúc bạn sớm thấy 2v nha
    Trích dẫn Nguyên văn bởi babicuti Xem bài viết
    Chào các mẹ! e là thành viên mới toanh của diễn đàn, e đang rất lo lắng, 2 tuần trước e phải nhập viện vì phát hiện thai ngoài tử cung. Vợ chồng e mới kết hôn được 3 tháng, e chưa có ý định sinh em bé nên thường kế hoạch bằng cách dùng BCS và xuất tinh ngoài âm đạo nhưng tháng trước Ox nỡ quên mất nhiệm vụ, nghĩ đi nghĩ lại e thấy mình có con lúc này chưa tốt nên e giấu Ox đi mua thuốc tránh thai khẩn cấp uống. Cuối tháng e ko thấy kinh, chậm được 4 ngày thì e thử que, thấy 2 vạch, e lập tức đi siêu âm, bác sĩ nói thai chưa về buồng đợi theo dõi thêm, đồng thời lúc đó em có thấy ra máu đen, sau đó e SA thêm 3 lần nữa nhưng chưa có kết quả, cuối cùng e vào bệnh viện phụ sản thì phải mổ cấp cứu CNTC, vì có thai lần đầu chưa có kinh nghiệm gì nên bác sĩ bảo sao thì làm vậy. Hiện giờ e đang đợi 2 tuần nữa thì khám lại, e lo quá, các me tư vấn cho em với! liệu có phải do em dùng thuốc nên bị vậy ko?e quan hệ đúng ngày giữa chu kỳ, vòng kinh rất đều.E bị mổ bên trái, còn bên phải ko biết có sao ko?Sau khi mổ thì phải kiêng bao lâu để có con lại? Cần khám lại những gì sau khi mổ.Làm thế nào để ko tránh bị lần 2. Tóm lại e đang vô cùng hoang mang và lo sợ, các me giúp em với! 2 tuần vừa rồi thật là dài, 2 tuần kế tiếp có lẽ còn dài hơn... làm thế nào bây giờ ???? Mong hồi âm sớm từ các mẹ!!!
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

giữ tinh thần thoải mái là được bạn ah, mình cũng từng bị như bạn vì ckk của mình kg đều trễ kinh vài ngày rùi ra huyết mình cứ nghĩ là có kinh, nhưng ra hoài kg dứt và rất lâu khoảng 2 tuần ah (do túi thai vỡ mà mình kg bít), đột nhiên mình đau bụng dữ dội từng luồng rất khó chịu sáng hôm sau mình nhập viện cấp cứu và mổ nội soi TNTC gấp do túi thai vỡ và mất nhiều máu, mình nằm viện 1 tuần vì quá yếu...về nhà kiêng làm việc nặng, hạn chế đi lại..., bây giờ mình đã có ku nhóc 2 tuổi và đang mang thai bé thứ 2 được 3tg rùi... chúc bạn sớm có 2v nha
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hanghang710 Xem bài viết
    Các c ơi,e tìm mãi mới thấy nhà mình.cứ tưởng trường hợp mình là ít đây ko ngờ cũng nhiều thế.e mới mổ hôm 17/10,e bị cắt bên vòi phải rồi.quá buồn luôn.e mong con đã 2 năm rồi,chạy chữa thuốc thang mãi mới có vậy mà bị ngoài.vc e buồn lắm no cũng đành chịu.e mổ rồi nằm viện 3 hôm mới về vì e mổ cấp cứu mất nhiều máu nên yếu.hôm e về ko thấy ai dặn dò khám lại hay thuốc thang đặt j cả.có ai như e ko ạ?hay ng ta quên ko bảo e các c???với hôm mổ xong e vẫn bị ra máu,hơi ít ko giống ckk đâu,đc 3 hôm lai rai thì hết.ko biết có ổn ko nhỉ?bt ckk của e cũng ko nhiều no khá đều,ko biết đợt này xong thì ntn nữa.
    • 111 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Lúc trước mình cũng bị TNTC, đi siêu âm tuần thứ 6-7 mà không thấy thai ở trong nên BS nghi ngờ, mình thì cũng không có triệu chứng gì lạ, không đau bụng luôn. Đến tuần thứ 8 thì BS kết luận thai ngoài, phải mổ nhưng không phải cấp cứu, mình chỉ ở BV 1 đêm rồi về. Mình bị cắt vòi trứng bên phải.

Nếu là phẫu thuật cắt vòi trứng luôn thì không phải đợi, mà có thể có thai ngay sau đó. Nếu là phẫu thuật bảo tồn vòi trứng thì phải đợi ít nhất 3 tháng mới nên có thai lại nhé!

Sau đó hơn 1 năm mà không thấy có thai tự nhiên, đâm lo nên mình đi khám và được BS khuyên IUI trước, không được thì IVF, do mình cũng bị LNMTC. Nhưng mình chần chừ mãi, rồi cũng quyết định làm IVF luôn, lần 1 thất bại, lần 2 cpt mới thành công.

Nên mình khuyên mẹ nào sau mổ TNTC để lâu vẫn không thấy có thai tự nhiên thì nên đến gặp BS càng sớm càng tốt nhé! Lúc trước BS có nói với mình là người bị LNMTC thường lâu có con và nếu có thì dễ gặp trường hợp TNTC do khuynh hướng tử cung co bóp đẩy thai ngược lên vòi trứng đó!
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em mổ hôm 9/2/2014, cắt vòi trứng trái, hôm nay 11 rồi mà chưa ra kinh gì cả, em mổ nội soi ngày hôm sau về luôn, ko hiểu sao mới mổ xong em về đã muốn quan hệ với chồng luôn rồi (như ngày mình rụng trứng ý) chồng em mắng cho 1 trận, huhuhu, em biết chồng thương em nhưng em như vậy có phải bất thường ko các mẹ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thuthuy.khtc; 11/02/2014 vào lúc 03:04 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 133 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

chào các mẹ, lâu lắm rồi mình mới ghé qua nhà này, mình đã từng mổ nội soi CNTC cách đây 1 năm, nhưng giờ mình đã có bầu bé được 5 tháng rồi, các mẹ cứ yên tâm điều trị đỡ viêm rồi chụp TCVT, thông thì vẫn có bầu bình thường nhá, của mình cắt 1 bên đó. các mẹ cứ yên tâm, đnwgf nghĩ ngợi gì nhiều mà ảnh hưởng tới sức khỏe lắm đó, mẹ nào mà hoang mang cần hỏi kinh nghiệm, cứ pm nếu giúp được gì, mình sẵn sàng, tại mình đang theo nhà tam ca nguyệt thứ 2, nên cũng ít vào đây lắm, chúc các mẹ mau hồi phục sức khỏe và chụp TCVT luôn thông, sớm đón bé.
    ba mẹ luôn mong con được khỏe mạnh, gặp nhau sau 9t10n con yêu nhé ba mẹ yêu con nhiều lắm