• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Khả năng có thai sau mổ nội soi chửa ngoài tử cung

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 54K Lượt đọc
  • 264 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 80 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào các mẹ! e là thành viên mới toanh của diễn đàn, e đang rất lo lắng, 2 tuần trước e phải nhập viện vì phát hiện thai ngoài tử cung. Vợ chồng e mới kết hôn được 3 tháng, e chưa có ý định sinh em bé nên thường kế hoạch bằng cách dùng BCS và xuất tinh ngoài âm đạo nhưng tháng trước Ox nỡ quên mất nhiệm vụ, nghĩ đi nghĩ lại e thấy mình có con lúc này chưa tốt nên e giấu Ox đi mua thuốc tránh thai khẩn cấp uống. Cuối tháng e ko thấy kinh, chậm được 4 ngày thì e thử que, thấy 2 vạch, e lập tức đi siêu âm, bác sĩ nói thai chưa về buồng đợi theo dõi thêm, đồng thời lúc đó em có thấy ra máu đen, sau đó e SA thêm 3 lần nữa nhưng chưa có kết quả, cuối cùng e vào bệnh viện phụ sản thì phải mổ cấp cứu CNTC, vì có thai lần đầu chưa có kinh nghiệm gì nên bác sĩ bảo sao thì làm vậy. Hiện giờ e đang đợi 2 tuần nữa thì khám lại, e lo quá, các me tư vấn cho em với! liệu có phải do em dùng thuốc nên bị vậy ko?e quan hệ đúng ngày giữa chu kỳ, vòng kinh rất đều.E bị mổ bên trái, còn bên phải ko biết có sao ko?Sau khi mổ thì phải kiêng bao lâu để có con lại? Cần khám lại những gì sau khi mổ.Làm thế nào để ko tránh bị lần 2. Tóm lại e đang vô cùng hoang mang và lo sợ, các me giúp em với! 2 tuần vừa rồi thật là dài, 2 tuần kế tiếp có lẽ còn dài hơn... làm thế nào bây giờ ???? Mong hồi âm sớm từ các mẹ!!!

• 155 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Vẫn có khả năng có con em ạ, đừng lo. Còn thời gian bao nhiêu lâu kể từ sau khi mổ đến khi có thai lần 2 thì em hỏi Bác sĩ xem thế nào. Nhưng em yên tâm đi, em mổ nội soi có thể đã bị cắt một bên vòi trứng, bên còn lại vẫn có con bình thường. Nhưng bây giờ cơ hội đã giảm đi một nửa, nên em đừng kiêng khem nữa, để tâm lý thật thoải mái và quan hệ vợ chồng tự nhiên, có thai thì giữ để đẻ ngay đấy nhé, không sau này hối không kịp.Còn khả năng bị CNTC lần 2 nữa hay không thì không thể biết được em ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 432 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babicuti Xem bài viết
    Chào các mẹ! e là thành viên mới toanh của diễn đàn, e đang rất lo lắng, 2 tuần trước e phải nhập viện vì phát hiện thai ngoài tử cung. Vợ chồng e mới kết hôn được 3 tháng, e chưa có ý định sinh em bé nên thường kế hoạch bằng cách dùng BCS và xuất tinh ngoài âm đạo nhưng tháng trước Ox nỡ quên mất nhiệm vụ, nghĩ đi nghĩ lại e thấy mình có con lúc này chưa tốt nên e giấu Ox đi mua thuốc tránh thai khẩn cấp uống. Cuối tháng e ko thấy kinh, chậm được 4 ngày thì e thử que, thấy 2 vạch, e lập tức đi siêu âm, bác sĩ nói thai chưa về buồng đợi theo dõi thêm, đồng thời lúc đó em có thấy ra máu đen, sau đó e SA thêm 3 lần nữa nhưng chưa có kết quả, cuối cùng e vào bệnh viện phụ sản thì phải mổ cấp cứu CNTC, vì có thai lần đầu chưa có kinh nghiệm gì nên bác sĩ bảo sao thì làm vậy. Hiện giờ e đang đợi 2 tuần nữa thì khám lại, e lo quá, các me tư vấn cho em với! liệu có phải do em dùng thuốc nên bị vậy ko?e quan hệ đúng ngày giữa chu kỳ, vòng kinh rất đều.E bị mổ bên trái, còn bên phải ko biết có sao ko?Sau khi mổ thì phải kiêng bao lâu để có con lại? Cần khám lại những gì sau khi mổ.Làm thế nào để ko tránh bị lần 2. Tóm lại e đang vô cùng hoang mang và lo sợ, các me giúp em với! 2 tuần vừa rồi thật là dài, 2 tuần kế tiếp có lẽ còn dài hơn... làm thế nào bây giờ ???? Mong hồi âm sớm từ các mẹ!!!
    Chào bạn, mình cũng bị mổ nội soi TNTC cách đây đúng 2 tuần, mình thì đang cực kỳ mong bé, khi thử lên 2v đã tuyệt đối giữ gìn (vì đã bị sảy tự nhiên 1 lần) Bs theo dõi cho mình cho uống và đặt thuốc Utragesstan, mình không ra máu, không đau bụng... Sau khi trể 2 tuần đi SA, kô thấy thai trong TC, xét nghiệm máu thấy HCG là 8800, đi khám thêm chổ khác, vẫn kô thấy thai trong TC, cạnh buồng trứng trái có hình dạng giống túi ối=> KL: TNTC hichichic... phải mổ nội soi và bị cắt vòi trứng trái, khả năng làm mẹ giờ chỉ còn 50% thôi... hichcihic.. Bs bảo mình kiêng 3t thì có thể có baby lại, một tháng sau mổ thì đi tái khám tại BV, chuyện đã qua rùi giờ phải cố gắng lên thôi... Con cái là lộc trời cho mà... Sau này Mẹ nó nên cẩn thận và có thể thả luôn để có bé nha... Chúc Mẹ nó sớm vượt qua thử thách này...:Rose::Rose:

• 561 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mình thì may mắn đã có tập 1. Sau khi sinh bé 7 tháng mình đi đặt vòng thì phát hiện bị u nang lạc nội mạc tử cung. Bây giờ mình muốn có em bé tiếp thì bác sỹ khuyên nên mổ bóc u đi thì mới có khả năng có thai đc. Các bạn mổ nội soi cho mình hỏi mổ nội soi có đau lắm ko, bao lâu thì ngồi dậy được, tiêm thuốc tê hay gây mê? Vì lần trước mình sinh mổ nên bây giờ vẫn còn sợ lắm.
    CON LÀ MÙA XUÂN CỦA MẸ, LÀ MẦU NẮNG CỦA CHA !!!
    http://my.opera.com/Thaolinh/blog/

• 432 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Giang Xem bài viết
    Mình thì may mắn đã có tập 1. Sau khi sinh bé 7 tháng mình đi đặt vòng thì phát hiện bị u nang lạc nội mạc tử cung. Bây giờ mình muốn có em bé tiếp thì bác sỹ khuyên nên mổ bóc u đi thì mới có khả năng có thai đc. Các bạn mổ nội soi cho mình hỏi mổ nội soi có đau lắm ko, bao lâu thì ngồi dậy được, tiêm thuốc tê hay gây mê? Vì lần trước mình sinh mổ nên bây giờ vẫn còn sợ lắm.
    Mình thì gây mê, không đau gì cả, nằm viện 3 ngày thì về nhà, nổi đau thể xác chả là gì so với nổi đau tinh thần hichichic... Gì vết thương đã lành rùi, áo với máy chị mổ đẻ thì mổ nội soi chẳng là gì, cũng không làm thuốc vết thương nên chả đau gì cả, Mẹ nó yên tâm nhé, theo lời Bs và sớm có tập 2 nha:Rose::Rose::Rose::Rose:

• 80 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chị thật là may mắn vì đã có 1 bé! từ khi thử thấy 2v, e đã cảm nhận được bản năng làm mẹ thật tuyệt vời, bây giờ thì e thục sự mong muốn được làm mẹ rùi, e thật là dại dột khi uống thuốc phải ko chị? e chỉ còn biết cầu trời cho được suôn sẻ lần sau thôi.
    Chị ah, mổ nội soi đơn giản lắm, ko hề đau chút nào, bác si gây mê cho e xong là e chẳng biết j nữa, khi tỉnh thì đã nằm trong phòng hồi sức rồi,chỉ đau khoảng 1 ngày là đỡ, 4 vết mổ cực nhỏ,chị yên tâm nhe, chúc gd chị luôn khoe!!!

• 80 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ com2009 nhé, mẹ ấy mổ ở viện nào? mình mổ ở BVPS Ha Noi, bs Vũ mổ chính.Vì là lần đầu nên mình chẳng bit j cả, bi giờ lên mạng tìm hiểu mới thấy ko đơn giản chút nào, nhìu người mình hỏi cũng bị mổ TNTC có người thì sinh con bt, có người thì ko có nữa làm mình lo wa,mẹ nó đã có kinh trở lại chưa? mình mổ 02/02 thì 04/02 ra máu,bs bảo đó là máu kinh,nếu đúng lịch trình cũ thì 08/02 mới có,hiện giờ mình chưa thấy hiện tượng j, Bs dặn kiêng qhvc 1 tháng, khoảng 3 đến 6 th sau mới nên có e bé,mong tới ngày đi khám lại wa!!! mẹ com có tin j thì chia sẻ cho mình với nhé! mình cũng chúc mẹ sớm có tin vui.Try your best!!!

• 432 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babicuti Xem bài viết
    Cám ơn mẹ com2009 nhé, mẹ ấy mổ ở viện nào? mình mổ ở BVPS Ha Noi, bs Vũ mổ chính.Vì là lần đầu nên mình chẳng bit j cả, bi giờ lên mạng tìm hiểu mới thấy ko đơn giản chút nào, nhìu người mình hỏi cũng bị mổ TNTC có người thì sinh con bt, có người thì ko có nữa làm mình lo wa,mẹ nó đã có kinh trở lại chưa? mình mổ 02/02 thì 04/02 ra máu,bs bảo đó là máu kinh,nếu đúng lịch trình cũ thì 08/02 mới có,hiện giờ mình chưa thấy hiện tượng j, Bs dặn kiêng qhvc 1 tháng, khoảng 3 đến 6 th sau mới nên có e bé,mong tới ngày đi khám lại wa!!! mẹ com có tin j thì chia sẻ cho mình với nhé! mình cũng chúc mẹ sớm có tin vui.Try your best!!!
    Mình cũng mổ hôm 2/2, ngày 5/2 mình QKD, bạn có phải kiêng cử nhiều không, mình kiêng cử 2 tuần bữa nay bắt đầu ra ngoài, đi chợ, đi lung tung hết rùi, ở nhà hoài buồn chán lắm. Mình không ở HN, vết thương của mình lành rùi, mình mổ 3 vết, nhỏ xíu. Ah, Mẹ ấy hỏi xem có bị cắt vòi trứng không? Vì nếu thai nhỏ và chưa vỡ thì có thể mổ nội soi bảo tồn, nghĩa là vẫn còn 100% đấy. Mình cũng mong sớm đến ngày tái khám, và sớm qua 3 tháng để bắt đầu lại hành trình tìm con iêu. Mình cũng nghĩ nhiều rùi, nếu sau này khó quá có thể làm TTON vì tử cung hoàn toàn bình thường mà... Nhất định phải kiên cường để cùng tìm lại con iêu nha. Có gì mình với mẹ ấy chia sẽ với nhau ở topic này nha:Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 19 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bạn ơi, bản thân mình cũng đã mổ CNTC tháng 4 năm 2008 và khoảng sau đó hơn 1 tháng mình có bầu lại, hiện giờ mình đang mang thai 38 tuần, đang chờ sinh. Khi mình mổ CNTC còn bị cắt 1 bên vòi trứng trái cơ, do mình chưa có con nên trong quá trình mổ, bác sỹ cũng kiểm tra vòi trứng phải luôn, và rất may là vòi trứng phải của mình hoàn toàn bình thường, bạn đừng quá lo lắng, nhưng theo lời khuyên của bác sỹ của mình thì những người CNTC nên có bầu sau đó luôn chứ ko nên kiêng 6 tháng như mọi người vẫn nói, vì mổ nội soi ko hề mất máu và mất sức nhiều. Nếu các bạn có gì thắc mắc cứ hỏi mình, dù sao mình cũng có chút kinh nghiệm "đau thương" về vụ này.

• 432 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

Ôi, nghe đợc tin của bạn, vui quá chừng, mình cũng bị cắt bên trái nè, chưa tái khám, cũng chưa biết bên phải có làm sao không nữa, (lạy trời không sao). Mà trước đây mình có SA canh trứng, trứng bên phải đạt 20mm lần đấy cũng có nhưng bị sảy tự nhiên khi thai mới 5w, nên hi vọng bên phải của mình không sao... hichcihic.. Nghe tin của bạn mà mình thấy tràn trề hi vọng đấy, mong là lần tới thần may mắn sẽ đến với mình. Ah, mà bạn kiêng xxx bao lâu? Sao mới hơn 1tháng đã có lại vậy? Bs mình không dặn kiêng bao lâu cả nhưng hỏi nhiều mẹ trên DD bảo kiêng xxx 3-4w. Mình mong bé lắm, nghỉ ngơi và bồi dưỡng nhiều nên sức khoẻ của mình cũng ổn định rùi... Mong được giống bạn quá đi thôirooling: