CHUẨN BỊ MANG THAI

giải đáp thắc mắc về chỉ số IgM và IgG của xét nghiệm HSV dùm em với

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 16.5K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em đi xét nghiệm HSV thì kết quả như sau
    IgM nes 1,1 (<1,2)
    IgG pos 1,6 (<1,2)
    bác sĩ bảo em từng bị trong quá khứ nhưng bây giờ thì hết rồi nhưng em muốn biết là IgG là biểu hiện cho kháng thể hay là virut vẫn tồn tại trong người em và có nguy cơ tái phát. Nhưng trước giờ em lại không hề bị bệnh mụn rộp, chưa từng có biểu hiện gì cả, chỉ duy nhất bị thủy đậu. vậy có thể kết quả IgG từng bị trong quá khứ là của thủy đậu hay không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 37 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hôm qua tớ cũng lấy kết quả xét nghiệm IgM và IgG, kết quả 1 cái là âm tính, còn 1 cái là dương tính. Chị bác sỹ giải thích là 1 thể tớ chưa từng nhiễm, còn 1 thể nhiễm rồi nhưng từ lâu lắm rồi. Tớ hỏi lại bác sỹ là vậy tớ có nên đi tiêm phòng không thì bác sỹ nói rằng nên tiêm, thế là tớ tiêm mũi rubella hết 80k ở Vabiotech. CHắc mẹ nó cũng xét nghiệm để tiêm rubella phải không?
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhưng đó là bạn xét nghiệm rubella còn mình là HSV mình k hiểu là từ trước giờ k có biểu hiện bệnh nhưng bác sĩ lại bảo là từng bệnh trong quá khứ
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi em đang mang thai ở tuần thứ 12, 2 hôm nay em bị sốt nhẹ, mệt mỏi rồi phát ban khắp mình, sợ bi rubella qua nên đi xét nghiệm, kết quả là: ImG: 0.306, IgG: <0.170 là âm tính đấy nhưng bác sĩ bảo là vì nó chưa phát hết nên kết quả này không chính xác, 1 tuần nữa khám lại thì mới kết luận được. Em lo quá! Em mới mang thai lần đầu nên không biết gì hết. À mà ban của em còn bị ngứa nữa, em xem nhiều thông tin thì không thấy người ta bảo bị rubella là bị ngứa nên cũng đỡ lo. Nhưng mà nói là đỡ chứ cũng nơm nớp, ăn không ngon, ngủ không yên ấy chứ. Cứ nuôi hy vọng là mình sẽ không bị vì sợ ảnh hưởng đến em bé quá. gờ có bắt em đau đớn thế nào em cung chịu miễn là không bị Rubella. Mẹ nào có kinh nghiệm về bệnh này thì giúp em với. Chờ thêm 1 tuần nữa mới có kết quả thì lâu quá
    • 1,882 Bài viết

• 1,662 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhcao105 Xem bài viết
    các mẹ ơi em đang mang thai ở tuần thứ 12, 2 hôm nay em bị sốt nhẹ, mệt mỏi rồi phát ban khắp mình, sợ bi rubella qua nên đi xét nghiệm, kết quả là: ImG: 0.306, IgG: <0.170 là âm tính đấy nhưng bác sĩ bảo là vì nó chưa phát hết nên kết quả này không chính xác, 1 tuần nữa khám lại thì mới kết luận được. Em lo quá! Em mới mang thai lần đầu nên không biết gì hết. À mà ban của em còn bị ngứa nữa, em xem nhiều thông tin thì không thấy người ta bảo bị rubella là bị ngứa nên cũng đỡ lo. Nhưng mà nói là đỡ chứ cũng nơm nớp, ăn không ngon, ngủ không yên ấy chứ. Cứ nuôi hy vọng là mình sẽ không bị vì sợ ảnh hưởng đến em bé quá. gờ có bắt em đau đớn thế nào em cung chịu miễn là không bị Rubella. Mẹ nào có kinh nghiệm về bệnh này thì giúp em với. Chờ thêm 1 tuần nữa mới có kết quả thì lâu quá
    Phải chờ thôi mẹ nó ạ, cứ phải lạc quan lên. Mong là mẹ nó ổn! mà tốt nhất là bây giờ đi khám thai với bác sĩ để bác sĩ tiên liệu các trường hợp với cả xem có thuốc bổ gì cho giai đoạn này không. Chia sẻ với mẹ nó.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Smiling:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kristychan Xem bài viết
    em đi xét nghiệm HSV thì kết quả như sau
    IgM nes 1,1 (<1,2)
    IgG pos 1,6 (<1,2)
    bác sĩ bảo em từng bị trong quá khứ nhưng bây giờ thì hết rồi nhưng em muốn biết là IgG là biểu hiện cho kháng thể hay là virut vẫn tồn tại trong người em và có nguy cơ tái phát. Nhưng trước giờ em lại không hề bị bệnh mụn rộp, chưa từng có biểu hiện gì cả, chỉ duy nhất bị thủy đậu. vậy có thể kết quả IgG từng bị trong quá khứ là của thủy đậu hay không?
    • 69 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhcao105 Xem bài viết
    Chia sẻ với bạn nhé!bạn cứ bình tĩnh đợi đi Xn xem thế nào nha!chúc bạn may mắn hơn mình!!!
    Hồi tháng 04/2011 mình cũng bị Ru khi e bé được 9 tuần rồi cuối cùng đến tuần thứ 13 thì mình phải bỏ e bé do cu phai XN di Xn lại.Mình cũng bị ngứa sau khi phát ban khoảng 02 ngày, ngứa giống như bị dị ứng vậy. Nhưng mỗi thể trạng 1 khách bạn ah, bạn cứ bình tĩnh đợi đến ngày đi XN nhé, đừng lo lắng quá ảnh hưởng đến bé nha. Cầu chúc cho 2 mẹ con bạn bình an!!!
    • 69 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Em bị Rubella và phải bỏ thai hồi tháng 04.2011. Đến hôm 27.8 vừa rồi em đi làm XN lại thì Bác sĩ chỉ định cho em làm XN chỉ số IgG, và kết quả chỉ số IgG của em là: 120. Các mẹ cho em hỏi chỉ số như vậy giờ em có em bé đã được chưa ạ?đã an toàn cho e bé chưa các mẹ ơi!Thanks các mẹ nhìu
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà,

Em lần đầu tham gia diễn đàn, mong được giúp đỡ thắc mắc như sau:
    Em mang thai tuần thứ 15, Hôm qua em lấy kết quả xét nghiệm huyết học ở BV Từ Dũ,kết quả xét nghiệm test Rubella như sau:
    - Rubella-IgM (architect) Âm tính 0.31 (<1.6 index)
    - Rubella- IgG (architect) Dương tính 30.2 (<10 IU/ml).
    Đi khám lu bu thế nào mà e quên hỏi bác sĩ chỉ số IgG dương tính có nghĩa là sao. Trước khi cưới e có tiêm phòng rubella ở Pasteur rồi, và trước giờ e chưa từng bị sốt phát ban gì cả. Bác sĩ xem kết quả cũng không nói gì đặc biệt, chỉ hỏi là khi mang thai có bị sốt không thôi.
    Tối về ax hỏi rubella IgG dương tính là thế nào mới giật mình, tra google xong thấy cũng nhiểu thông tin quá, em đang chưa hiểu Rubella IgG dương tính nghĩa là mình đang có kháng thể do đã chích rubella hay đã từng bị nhiễm rubella nữa.

Các chị nào biết cho em thông tin nhé. Em cảm ơn nhiều.
    • 32 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em đi xét nghiệm thì có kết quả thế này:
    RUBELLA IgG---- <0.170 IU/ml (trị số tham chiếu reactive >=10)
    RUBELLA IgM-----0.258 COI (trị số tham chiếu reactive >=1.0)

kết quả này là như thế nào, có Mẹ nào biết giải thích dùm em với! bác sĩ ko có nói gì hết nên em lo lắm vì trước khi có bầu, em chưa tiêm phòng rubelle mũi nào.
    KKC: 02/10
    09/11: SA con đc 4w, túi thai 10mm, Mẹ bị động thai + bóc tách túi thai 20%
    26/11: SA con đc 7w, dài 13mm, đã có hoạt động tim. DS 09/7
    Cầu mong cho Con yêu đc bình an!