CHUẨN BỊ MANG THAI

Dùng thuốc Clomid để kích thích rụng trứng sớm có sao không các mẹ ơi?!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.8K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 304 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Em gái mình lấy chồng được 8 tháng nhưng chưa có baby mình nghĩ một phần cũng vì chồng hay đi công tác vào đúng ngày của CK vì chu kỳ của nó rất đều 28 ngày. Tháng này nó thấy chậm 5 ngày nhưng thử que chỉ 1v thôi, cũng không thấy có biểu hiện gì là sắp QKD hay nghén, hôm qua nó khai thật với mình là tháng vừa rồi chồng nó đi công tác đúng vào ngày thứ 10 của CK mà lần này đi 6 tháng cơ nên chẳng hiểu nàng cuống thế nào đã tự uống vitamin E và Clomid vào ngày thứ 7,8,9 của CK. Liều thế cơ chứ ! tự uống chẳng hỏi ai! Mình băn khoăn quá muốn hỏi các mẹ xem có phải chậm QKD do uống clomid không? (vitamin E thì mình nghĩ không sao) Người bình thường uống clomid có sao không? Mình đi hỏi thì ai cũng nói dùng thuốc này phải có chỉ định của bs! Mình lo cho nó quá không biết có sao không? Mẹ nào có kinh nghiệm gì về thuốc này cho mình lời khuyên với. Thanks các mẹ nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 625 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bametom
    Em gái mình lấy chồng được 8 tháng nhưng chưa có baby mình nghĩ một phần cũng vì chồng hay đi công tác vào đúng ngày của CK vì chu kỳ của nó rất đều 28 ngày. Tháng này nó thấy chậm 5 ngày nhưng thử que chỉ 1v thôi, cũng không thấy có biểu hiện gì là sắp QKD hay nghén, hôm qua nó khai thật với mình là tháng vừa rồi chồng nó đi công tác đúng vào ngày thứ 10 của CK mà lần này đi 6 tháng cơ nên chẳng hiểu nàng cuống thế nào đã tự uống vitamin E và Clomid vào ngày thứ 7,8,9 của CK. Liều thế cơ chứ ! tự uống chẳng hỏi ai! Mình băn khoăn quá muốn hỏi các mẹ xem có phải chậm QKD do uống clomid không? (vitamin E thì mình nghĩ không sao) Người bình thường uống clomid có sao không? Mình đi hỏi thì ai cũng nói dùng thuốc này phải có chỉ định của bs! Mình lo cho nó quá không biết có sao không? Mẹ nào có kinh nghiệm gì về thuốc này cho mình lời khuyên với. Thanks các mẹ nhiều.
    Em là 1 trong những người đã từng sử dụng qua thuốc Clomid. Điều trị theo thuốc này kô những phải có chỉ định của bác sỹ mà phải có sự theo dõi của bác sỹ nữa. Nếu em chị dùng liều thấp tức là 50mg cùng lắm đến 100mg/ngày thì chắc cũng sẽ không có vấn đề gì nhưng nếu liều cao hơn 100mg mà nhất là kô có sự theo dõi của bác sỹ thì cũng khá nguy hiểm, dễ dẫn đến buồng trứng bị kích hoạt quá mức thì tương đối là nguy hiểm.
    Thường bác sỹ sẽ chỉ định cho uống Clomid vào ngày thứ 5 của chu kỳ khoảng 5 ngày, đến ngày thứ 9 của chu kỳ. Có nhiều bác sỹ cho sớm hơn, tức là uống từ ngày thứ 2 hoặc thứ 3 của CK. Thường uống như vậy thì sẽ rụng trứng khoảng ngày 14 của chu ky nếu người nào hợp thuốc.
    Em chị dùng kô những muộn hơn so với chỉ định của bác sỹ mà nếu nội tiết bình thường thì khả năng uống Clomid vào sẽ làm rối loạn hơn và có thể sẽ rụng trứng muộn hơn so với bình thường. Có thể vì lý do đó nên QKD mới bị đến muộn.
    Em chị thật liều quá. Vì những thuốc nội tiết này nhất định phải do bs chỉ định thì mới có hiệu quả và đảm bảo. Còn thuốc Clomid chỉ dùng cho trường hợp những người kô có nang trứng to, uống để kích hoạt nang trứng phát triển để thành trứng rụng. Một khi em chị mà đã có nang trứng to rồi, muốn trứng rụng sớm hơn thì phải dùng biện pháp khác chứ kô phải uống Clomid.
    • 304 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cảm ơn meocon nhé ! Đúng như em nói có thể em chị đã bị rối loạn ck nên chậm qkd! Sáng nay đã qkd rồi tính ra là chậm 6 ngày ! May quá! ơn trời ! Hy vọng là không sao! Cảm ơn em lần nữa !