CHUẨN BỊ MANG THAI

Dấu hiệu có thai sớm nhất ngay khi bạn vừa thụ thai - Phần 1

Đến trả lời mới nhất
  • 65 Lượt chia sẻ
  • 386K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

153 Người đang theo dõi

• 38 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Đây là 10 dấu hiệu xảy ra rất sớm cho biết bạn vừa thụ thai. Một số phụ nữ nghiệm thấy một, hai dấu hiệu, có người nhiều hơn.

Ngay khi bạn thụ thai, sẽ mất chừng một tuần để trứng đã thụ tinh bám vào tử cung. Khi điều này xảy ra, giờ là lúc bạn có thể nghiệm thấy một hay nhiều hơn trong số 10 dấu hiệu thụ thai và bắt đầu biết về sự mang thai của bạn. Dưới đây là 10 dấu hiệu thụ thai:
    1. Xuất hiện những đốm nhạt trên da.

2. Đi tiểu thường xuyên hơn – việc đi tiểu nhiều hơn thường lệ là một trong những dấu hiệu rất sớm của việc mang thai. Nhiều phụ nữ nghiệm thấy họ đi tiểu thường hơn nhiều ngay cả trước khi mất kinh, thường là từ 7 đến 12 ngày sau khi nhiệt độ tăng khi trứng rụng. Những sự thay đổi mức hoóc môn tạo ra bởi việc trứng bám tạo thai, đặc biệt là hoóc môn HCG (human chorionic gonadotropin) gây ra sự mắc tiểu thường xuyên hơn.

3. Thân nhiệt tăng lên – sẽ là bình thường khi thân nhiệt tăng vào lúc rụng trứng. Thân nhiệt căn bản của bạn vẫn tăng sau khi sự rụng trứng hoàn tất và tiếp tục duy trì tình trạng tăng thân nhiệt cho tới gần ngày kinh của bạn có thể là một trong những dấu hiệu rất sớm của sự thụ thai.

4. Mất kinh – mất kinh là một trong mười dấu hiệu hiển nhiên cho biết bạn đã thụ thai. Tuy nhiên, bạn có thể mất một kỳ kinh vì những lý do khác như bị bệnh, căng thẳng, mất cân bằng hoóc môn và những phản ứng với thực phẩm hay thuốc chữa bệnh. Nếu chu kỳ kinh bình thường của bạn xảy ra rất đều, thì mất kinh là một dấu hiệu.

5. Mệt mỏi.

6. Co tử cung – tử cung có thể co lại thường và đều. Chuyển động quay, thể dục và sự cực khoái có thể gây ra sự co tử cung trong thời kỳ vừa mang thai.

7. Nôn – là một trong mười dấu hiệu của người phụ nữ mang thai, nhưng chỉ chừng một nửa số phụ nữ có thai có cảm giác buồn nôn, và sự buồn nôn này có thể xảy ra bất kỳ lúc nào ban ngày hay ban đêm.

8. Vú và núm vú cảm giác mềm hơn bình thường.

9. Quầng và núm vú sẫm hơn – quầng vú trở nên sẫm màu hơn chỉ sau một tuần thụ thai.

10. Chứng táo bón – bạn có thể lưu ý về sự thay đổi nơi đường ruột trong thời kỳ đầu thụ thai. Chức năng ruột có thể bị suy giảm do sự thay đổi hoóc môn và là một trong mười dấu hiệu thụ thai.

Ngay khi bạn cảm thấy những dấu hiệu thụ thai sớm, hãy xác định việc mang thai bằng cách dùng một trong những test thử thai tại nhà. Có nhiều khác biệt lớn trong mức độ tin cậy của việc thử thai tại nhà. Test thử máu khi mang thai có thể chính xác 8 đến 10 ngày sau khi thụ thai. Các test thử thai không chính xác đến 100%. Nếu bạn cảm thấy bạn thụ thai nhưng test thử thai của bạn âm tính, hãy thử lại trong vòng một tuần và nhờ sự trợ giúp của bác sĩ.

Hãy nhớ chăm sóc kỹ chính mình và cơ thể ngay cả trước khi bạn có mang. Bỏ hút thuốc và uống rượu, ăn đầy đủ và bắt đầu tập thể dục. Sức khỏe của bạn là rất quan trọng để hỗ trợ cho sự phát triển sức khỏe em bé. Có thai và vui vẻ với thai kỳ ổn định là một trải nghiệm phức tạp nhưng kỳ diệu. Ngoài việc biết 10 dấu hiệu mang thai sớm, hãy tìm hiểu thêm về khả năng sinh, thai kỳ và sức khỏe của bạn để bé của bạn sẽ có sự khởi đầu tốt nhất, nên đi Khám Phụ Khoa định kì, nếu có bất kì đấu hiệu bất thường hãy đến các cơ sở y tế tin cậy để được khám và điều trị sớm nhất.

Các chủ đề có thể bạn quan tâm:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 34 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cám ơn chủ top nhiều nha!
    Mau ve voi bo me con nhe.mong lam tieng cuoi tre tho.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,199 Bài viết

• 5,301 Được cảm ơn

Thêm 1 dấu hiệu nữa là khả năng ngửi của mũi rất nhạy cảm so với bình thường.
    • 1,440 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Em thấy có một số người còn khó chịu, đau bụng như đến kỳ kinh nguyệt và còn thấy bị ra ít máu, tí xíu thôi ấy.
    • 347 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Từ hồi bầu tới giờ mình táo bón suốt, mãi mà ko khỏi
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mọi ng cho e hỏi với. E chu kỳ kinh hết ngày 25/5 đến 8/6 có ra chút máu mầu nâu sẫm chỉ ra lúc đi vệ sinh thui đến tối là hết. Và đến ngày hm nay 26/6 vẫn chưa thấy quân địch đến nhưg buổi sáng có ra chút máu mầu nâu sẫm xog cả ngày k ra nữa đến tối đi wc lại thấy ra ít thui k giống bị hk chút nào cả. Mà dạo này e hay bị chóng mặt, đau đầu lắm. E thử que toàn 1v thui. Các mẹ cho e hỏi e có khả năng có thai k e đag rất mong có con. Hjc mọi ng trả lời cho e nha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 421 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

Ăn khỏe, nhanh đói hơn bình thường (mình mang bầu 2 lần đều có hiện tượng này) ăn rất khỏe, và chỉ khoảng 3 tiếng đã đói rồi (mặc dù còn chưa đến ngày dự kiến có kinh đã có hiện tượng này rồi) chậm 5 ngày siêu âm con đã vào tử cung rồi

8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 158 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anh_huong Xem bài viết
    Ăn khỏe, nhanh đói hơn bình thường (mình mang bầu 2 lần đều có hiện tượng này) ăn rất khỏe, và chỉ khoảng 3 tiếng đã đói rồi (mặc dù còn chưa đến ngày dự kiến có kinh đã có hiện tượng này rồi) chậm 5 ngày siêu âm con đã vào tử cung rồi
    Em thì không có hiện tượng gì nhiều, chậm đúng 1 ngày là em thử que, trước có 1 lần em tưởng mang thai nhưng thử mãi không lên 2 vạch, lần này thì thử 1 lần lên ngay, thế là em đi khám thui
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi , mình có dấu hiệu mang thai đầu tiên là thấy mệt mỏi vào 10/3 , vậy mình tính lùi lại thì ngày thụ thai (quan hệ) 1 tuần là vào 3/3 hả các mẹ ??? Tới ngày 31/3 mình đi khám thì người ta nói thai đc 11 tuần . Vậy ngày quan hệ mình tính lùi lại như trên có chính xác không ạ ? Các mẹ giúp mình với .
    • 51 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hồi mình mới cấn thai mà không biết, cứ thấy đau bụng, chướng bụng y hệt đến ngày vậy. Nhiều lúc thấy ẩm ướt rồi đau quặn bụng cứ tưởng là e kn đến hỏi thăm, chạy vào wc vẫn sạch sẽ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 224 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Thử que thử kết quả chính xác nhất là thời điểm nào vậy các mẹ, em thử que trước QKĐ dự kiến 5 ngày và 3 ngày vào buổi trưa vẫn 1 vạch, em chẳng thấy dấu hiệu j rõ ràng chỉ thấy từ sau rụng trứng đến h rất ê mông và ra nhiều dịch, lIệu có hi vọng ko ah? Thấy một vạch buồn quá ah. Bao ngày em trông chờ rồi, h chả muốn làm j nữa.
    • 30 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi An_Nhien23 Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi , mình có dấu hiệu mang thai đầu tiên là thấy mệt mỏi vào 10/3 , vậy mình tính lùi lại thì ngày thụ thai (quan hệ) 1 tuần là vào 3/3 hả các mẹ ??? Tới ngày 31/3 mình đi khám thì người ta nói thai đc 11 tuần . Vậy ngày quan hệ mình tính lùi lại như trên có chính xác không ạ ? Các mẹ giúp mình với .
    Mẹ nó tính theo kỳ kinh cuối nhé, là ngày đầu tiên có kinh của lần cuối cùng trước khi bị tắt kinh.
    • 30 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honganh8889 Xem bài viết
    Mọi ng cho e hỏi với. E chu kỳ kinh hết ngày 25/5 đến 8/6 có ra chút máu mầu nâu sẫm chỉ ra lúc đi vệ sinh thui đến tối là hết. Và đến ngày hm nay 26/6 vẫn chưa thấy quân địch đến nhưg buổi sáng có ra chút máu mầu nâu sẫm xog cả ngày k ra nữa đến tối đi wc lại thấy ra ít thui k giống bị hk chút nào cả. Mà dạo này e hay bị chóng mặt, đau đầu lắm. E thử que toàn 1v thui. Các mẹ cho e hỏi e có khả năng có thai k e đag rất mong có con. Hjc mọi ng trả lời cho e nha
    Mình cũng giống vậy nè, nhưng ko tính theo ngày hết kinh, mà tính ngày bắt đầu có kinh, là 7/2, sau đó 26/2 có ra máu nâu, cứ nghĩ là có kinh sớm, ra khoảng 2 ngày, nhưng rất ít. Sau đó quên luôn, cứ nghĩ là có kinh xong rồi, nhưng bụng thì cứ âm ỉ đau, lâu lâu bị ra ht màu hồng nhạt, nhạt lắm luôn ấy. Đên ngày 9/3, kể cho chị chồng nghe, chị bảo thử que liền đi. Thế là thử, 2 vạch lên đậm lắm luôn ấy.đến nay là 21-22w rồi. ^^
    • 30 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ly_333_NT Xem bài viết
    Thử que thử kết quả chính xác nhất là thời điểm nào vậy các mẹ, em thử que trước QKĐ dự kiến 5 ngày và 3 ngày vào buổi trưa vẫn 1 vạch, em chẳng thấy dấu hiệu j rõ ràng chỉ thấy từ sau rụng trứng đến h rất ê mông và ra nhiều dịch, lIệu có hi vọng ko ah? Thấy một vạch buồn quá ah. Bao ngày em trông chờ rồi, h chả muốn làm j nữa.
    Thử buổi sáng, nước tiểu đầu tiên là tốt nhất, nếu tuần thai nhỏ, chị để lâu lâu thật lâu, có khi cả tiếng, sau đó nhìn kỹ thật kỹ, soi tới soi lui, vạch thứ 2 rất mờ. Nếu nôn nóng thì thử sớm. Còn không để trễ kinh vài ngày, thử là rõ lắm. Em có kinh ngày 7/2, đến 9/3 thử.2 vạch đậm lè luôn. Thử buổi chiều luôn đấy. Hôm sau thử lại vẫn 2 vạch. Tính lập âm mưu bất ngờ với ox mà ai dè để quên que trong tolet, bị phát hiện. ^^.
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pe_njnj Xem bài viết
    Mẹ nó tính theo kỳ kinh cuối nhé, là ngày đầu tiên có kinh của lần cuối cùng trước khi bị tắt kinh.
    Mẹ nó ơi , mình k nhớ kỳ kinh cuối thì làm thế nào để biết chính xác ngày quan hệ (thụ thai ) ???? Các mẹ giúp mình với .
    • 30 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi An_Nhien23 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi , mình k nhớ kỳ kinh cuối thì làm thế nào để biết chính xác ngày quan hệ (thụ thai ) ???? Các mẹ giúp mình với .
    Không tính chính xác được ngày thụ thai đâu mẹ nó ơi. Bs luôn hỏi mẹ nó ngày có kinh lần cuối là bao nhiêu. Để còn biết mà tính ngày dự sinh. Chứ ko tính theo ngày quan hệ nhé mẹ nó. E có kinh cuối là 7/2, dự sanh là 14/11 nè. Mẹ nó có thể tính từ những lần có kinh trước, tính về sau, nhắm khoảng ngày bao nhiu sẽ là kỳ kinh cuối nếu như mẹ nó đều đặn. Kinh e ko đều nhưng vẫn phải dựa vào kỳ kinh cuối để tính tuổi thai đó mẹ nó ơi. Sau khi siêu âm là sẽ ra được tuổi thai. Còn ngày nào thụ thai thì chịu, ko tính được. ^^
    • 138 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Mình thấy là cái tuần đầu tiên khi thụ thai là ăn cơm trưa xong là buồn ngủ ríu mắt như uống thuốc ngủ vậy. Bình thường trước khi có QKD là mặt nổi mụn nhưng lần này chậm 1 tuần mà mặt vẫn nhẵn. Chậm 1 tuần thấy lên 2 vạch.

NB: 3.1kg - 1M: 3.9kg - 2M: 4.7kg - 3M: 5.5kg
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 73 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhnguyen24288 Xem bài viết
    Mình thấy là cái tuần đầu tiên khi thụ thai là ăn cơm trưa xong là buồn ngủ ríu mắt như uống thuốc ngủ vậy. Bình thường trước khi có QKD là mặt nổi mụn nhưng lần này chậm 1 tuần mà mặt vẫn nhẵn. Chậm 1 tuần thấy lên 2 vạch.
    Chúc c và bé khỏe 9m10d nha!
    nghe chị nói em mừng quá! Dạo này ăn trưa xong e ríu mắt lại, buồn ngủ ko tả nổi. gục xuống bàn ngủ 5 phút cũng thấy ngon vô cùng. qua ngày QKD mà vẫn ko thấy j, mặt ko nổi mụn, bụng dưới cũng lâm râm chút đỉnh. em chưa dám thử, định vài ngày nữa xem KQD có ghé thăm ko rồi mới thử. hi hi, nghe chị nói mừng quá! hay tại em ăn nhiều, ngủ nhiều nhỉ?
    Bé Ngựa ơi, về với ba mẹ nha! Ba mẹ mong con mỗi ngày....!
    • 60 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bài viết hay quá. Mình thấy rất đúng với mình. Mình có dùng que thử rụng trứng và biết ngày nào rụng. Đúng 7 ngày sau mình bị buồn nôn và đi tiểu nhiều, lúc đó mình nghĩ chẳng nhẽ đã có thai rồi? Kể từ lúc đó đến khi biết chính xác, mình luôn buồn ngủ lúc 8h tối. 10 ngày sau rụng trứng quickstick đã 2 vạch rồi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi younicevn; 17/07/2013 vào lúc 10:47 AM.
    Con lạy Phật Thánh phù hộ cho rắn con khoe manh, hay an chong lon. Nam mô A Di Đà Phật.
    • 6,708 Bài viết

• 7,538 Được cảm ơn

dấu hiệu của mình là vậy:
    - rất thèm món nào đó nhưng đến khi mang ra thì ăn có chút xíu là ko muốn ăn nữa
    - tiẻu thường xuyên luôn
    - khi đánh răng là cứ muốn nhợn nhợn
    - Mông to hơn

Sau đó phát hiện trễ kinh 1 tuần thư que là y như rằng 2 vạch đỏ chót ..hi..sung sướng tột cùng...đi siêu âm thì được 4w. Sau đó 1 tuần sau ,ới bắt đầu giai đoạn hành thai