CHUẨN BỊ MANG THAI

Có ai bị viêm dính niêm mạc một phần tử cung?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 51.8K Lượt đọc
  • 187 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em đi chụp TCVT thì bị phát hiện viêm dính niêm mạc một phần tử cung. Được chỉ định mổ nội soi tại viện C, có ai biết về bệnh này chỉ cho em với? Mố xong liệu có thai được bình thường ko? Em đang rất hoang mang và lo lắng mọi người giúp em với?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 66 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi locvung Xem bài viết
    Em đi chụp TCVT thì bị phát hiện viêm dính niêm mạc một phần tử cung. Được chỉ định mổ nội soi tại viện C, có ai biết về bệnh này chỉ cho em với? Mố xong liệu có thai được bình thường ko? Em đang rất hoang mang và lo lắng mọi người giúp em với?
    Chào bạn;
    Mình vừa mổ nội soi tháng 8 vừa rồi ở viện C bạn ạ. Mình thấy mổ nội soi là một thủ thuật rất nhẹ nhàng, nếu mổ nội soi ở viện C thì bạn nên đăng ký mổ dịch vụ - vì làm rất nhanh, mình không phải đến viện nhiều lần.
    Mình cũng từng biết vài người bị vách ngăn tử cung, bị viêm dính niêm mạc sau khi mổ nội soi vẫn có con như bình thường nên bạn cứ yên tâm nhé. Vấn đề bây giờ là mổ càng sớm càng tốt bạn ạ.
    Chúc bạn có quyết định sớm và vững tâm nhé.
    • 340 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi locvung Xem bài viết
    Bạn đã mổ nội soi để tách dính buồng tử cung chưa? Nếu buồng tử cung bị dính thì sẽ hết cách đó, không thể có thai tự nhiên và cũng không làm thụ tinh ống nghiệm được đâu....chỉ còn cách duy nhất là sang nước ngoài để làm dịch vụ mang thai hộ thôi. Bạn cố gắng lên, nhanh chóng tìm bác sĩ mổ chống dính đi. Chúc bạn nhiều may mắn nhé!
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mauvang Xem bài viết
    Chào bạn;
    Mình vừa mổ nội soi tháng 8 vừa rồi ở viện C bạn ạ. Mình thấy mổ nội soi là một thủ thuật rất nhẹ nhàng, nếu mổ nội soi ở viện C thì bạn nên đăng ký mổ dịch vụ - vì làm rất nhanh, mình không phải đến viện nhiều lần.
    Mình cũng từng biết vài người bị vách ngăn tử cung, bị viêm dính niêm mạc sau khi mổ nội soi vẫn có con như bình thường nên bạn cứ yên tâm nhé. Vấn đề bây giờ là mổ càng sớm càng tốt bạn ạ.
    Chúc bạn có quyết định sớm và vững tâm nhé.
    Kéo topic này lên để mong nhận được sự quan tâm của các mẹ. Em cũng mới nội soi gỡ dính tử cung về, không biết có ai sau tách dính đã có con được chưa ạ? Các mẹ trong topic này đã ai có tin vui chưa? Mong mẹ nào đã từng gỡ dính tử cung và có con thành công rồi hoặc là mẹ nào biết trường hợp nào như thế lên tiếng giúp em, để những người như em còn có thêm hy vọng và động lực ạ......Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều :Rose::Rose::Rose:
    • 998 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Các mẹ làm sao mà biết mình có bị viêm dính hay ko? Triệu chứng như thế nào kể ra cho các mẹ tham khảo đi, mình chưa có con nên nghe nói đến bệnh là hoang mang lắm.
    Cục cưng của ba mẹ. Ba mẹ yêu con nhất trên đời
    !:Kiss::Kiss:
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buomxinh Xem bài viết
    Các mẹ làm sao mà biết mình có bị viêm dính hay ko? Triệu chứng như thế nào kể ra cho các mẹ tham khảo đi, mình chưa có con nên nghe nói đến bệnh là hoang mang lắm.
    Bản thân mình thì sau khi nạo thai lưu đến tận 2 tháng mới có kinh. Phần bụng dưới đau râm ran và chướng bụng nên bụng to ra( bị bế kinh mà); sau đó đi khám được bác sĩ cho chỉ định chụp tử cung-vòi trứng, kết quả là dính 1 phần tử cung.
    Lúc nằm trong viện mình có biết 2 trường hợp cùng đợt mổ với mình, là 2 em ấy ko hề có triệu trứng gì cả, do vô sinh ko rõ nguyên nhân nên được chỉ định nội soi để tìm nguyên nhân thì mới phát hiện tử cung bị dính ruột( mà trước đó chụp tử cung- vòi trứng lại ko thấy) do trước đây 2 em ấy phải mổ ruột thừa mà.
    Nếu bạn chưa phẫu thuật lần nào chắc là ko bị dính gì đâu, mình chỉ nghe nếu bị viêm nhiêm nhiễm phụ khoa thì dễ dẫn đến viêm, tắc vòi trứng thôi.
    Tốt nhất là bạn nên tìm 1 bác sĩ tin cậy để khám tổng thể trước khi có bầu cho yên tâm bạn ạ.
    • 998 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Cám ơn bạn , nghe bạn nói thế mình cũng yên tâm hơn rồi, mình chưa khám trong, chỉ siêu âm thôi, nếu vài tháng sau mà chưa có gì thì chắc là phải khám xét toàn bộ rồi, chứ để vậy mà ko biết gì hết thì hồi hộp lắm.
    • 998 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Chúc bạn mau chóng có tin vui nhé!
    • 65 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Buomxinh Xem bài viết
    Chúc bạn mau chóng có tin vui nhé!
    Viêm dính niêm mạc tử cung thường xảy ra sau thủ thuật nạo phá thai thô bạo. Triệu chứng thường gặp là kinh ít, hoặc không có kinh sau khi hút nạo thai. Do buống tử cung bị dính sẽ cản trở tinh trùng gặp trứng hoặc cản trở trứng đã làm tổ chui đến buồng tử cung-> gây vô sinh, thai ngoài TC, hoặc làm phôi thai bám không chắc vào buồng tử cung dẫn đến sẩy thai. Chụp HSG có thể cho thấy hình ảnh lòng tử cung bị dính, muốn chẩn đoán chính xác thi phải nội soi buồng tử cung. Tùy mức độ dính mà bác sĩ có thể tách dính, hoặc cắt đốt dây dính. Tuy nhiên có những trường hợp dính nặng, bác sĩ cũng pó tay, mà TTON cũng không được. Chị dâu mình sau khi nạo thai lưu cũng có triệu chứng kinh ít, chụp HSG kết luận là dính buồng, đã được nội soi tách dính tại BV Từ Dũ, 4 tháng sau thì có baby. Chúc bạn may mắn!
    • 464 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Ban mrpig oi,
    Cho mình hỏi với nhé, chị của bạn mổ xong có được cho uống thuốc gì chống dính không?.
    Vì mình cũng mới mổ xong, hoi bac si mo, bac bao khong can, nhung cuoi cung van ke cho minh 1 vi thuoc tranh thai de uong, minh cha hieu lam, nen lan chan chua uong, the la may hom sau di kham lai o cho bac si khac, ho mang cho vi thuoc day co tac dung lam day niem mac tu cung va chong dinh nua, the ma khong uong, bac si con yeu cau, thang sau di chup lai tu cung -voi trung xem co bi dinh khong, nen minh lo lo, khong biet mo xong kha nang bi dinh lai co cao khong?
    • 180 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Teenteen2 Xem bài viết
    Bản thân mình thì sau khi nạo thai lưu đến tận 2 tháng mới có kinh. Phần bụng dưới đau râm ran và chướng bụng nên bụng to ra( bị bế kinh mà); sau đó đi khám được bác sĩ cho chỉ định chụp tử cung-vòi trứng, kết quả là dính 1 phần tử cung.
    Lúc nằm trong viện mình có biết 2 trường hợp cùng đợt mổ với mình, là 2 em ấy ko hề có triệu trứng gì cả, do vô sinh ko rõ nguyên nhân nên được chỉ định nội soi để tìm nguyên nhân thì mới phát hiện tử cung bị dính ruột( mà trước đó chụp tử cung- vòi trứng lại ko thấy) do trước đây 2 em ấy phải mổ ruột thừa mà.
    Nếu bạn chưa phẫu thuật lần nào chắc là ko bị dính gì đâu, mình chỉ nghe nếu bị viêm nhiêm nhiễm phụ khoa thì dễ dẫn đến viêm, tắc vòi trứng thôi.
    Tốt nhất là bạn nên tìm 1 bác sĩ tin cậy để khám tổng thể trước khi có bầu cho yên tâm bạn ạ.
    dính trong lòng tử cung khác với dính bên ngoài do mổ ruột thừa bạn nhé, nếu bạn dính trong lòng tử cung thì nguy hiểm hơn nhiều còn dính ngoài tử cung thì sẽ làm khó thu thai thôi chứ không sao cả nếu như làm TTON, còn nếu dính trong lòng tử cung nội soi gỡ dính rồi mà vẫn bị dính lại thì botay
    • 65 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 011613429 Xem bài viết
    Ban mrpig oi,
    Cho mình hỏi với nhé, chị của bạn mổ xong có được cho uống thuốc gì chống dính không?.
    Vì mình cũng mới mổ xong, hoi bac si mo, bac bao khong can, nhung cuoi cung van ke cho minh 1 vi thuoc tranh thai de uong, minh cha hieu lam, nen lan chan chua uong, the la may hom sau di kham lai o cho bac si khac, ho mang cho vi thuoc day co tac dung lam day niem mac tu cung va chong dinh nua, the ma khong uong, bac si con yeu cau, thang sau di chup lai tu cung -voi trung xem co bi dinh khong, nen minh lo lo, khong biet mo xong kha nang bi dinh lai co cao khong?
    Chi mình mổ xong thì đuợc uống thuốc ngừa thai để tái tạo lại nội mạc và đặt vòng chống dính. Bác sĩ mổ trực tiếp thấy được mức độ dính của bạn nên biết được có cần uống thuốc hay không? Không biết sau khi nội soi bạn có được mang về CD không? coi film có thể thấy tình trạng buồng tử cung của mình. Bạn nên để ý tính chất kinh nguyệt của mình sau khi nội soi. Nếu thấy kinh nhiều như bình thường thì có thể đã nội soi thành công rồi. Chúc bạn may mắn!
    • 303 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

chào các bạn! Mình đây cũng đã từng bị dính niêm mạc buồng tử cung và đã làm tại bệnh viện phụ sản HN. Mình ko phải mổ nội soi mà mình chỉ nong bình thừong thôi và sau đó BS có cho uống thuốc chống viêm và thuốc tránh thai uống trong vòng 1 tháng thì thôi và 3 tháng sau mình đã có thai trở lại(vì lần trứoc mình bị thai lưu nên phải bỏ và bị dính) Tuy nhiên mình lại mất bé và mình nghĩ là do làm nong dính nên cổ tử cung mình nó bị hở hay sao ý nên thai tuột rất nhanh. Các mẹ cứ yên tâm mà làm không có gì đâu nhưng lưu ý là nếu có thai lại các mẹ nên hết sức cẩn thân tốt hơn là nên nằm 1 chỗ.Mình đây bị mắng té tát cho 1 trận vì không vào viện nằm. :Crying: Các mẹ cứ vững tin giải quyết đi còn đón em bé về nhé.:LoveStruc:
    • 377 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

oái mình đi siêu âm 35 Hàng Giấy bác sĩ Chương cũng bảo mình bị dính 1 ít tử cung vì lần trước mình sinh mổ nhưng ko bảo mình phải đi mổ hay gì vì bảo bị dính 1 ít thôi ko ảnh hưởng gì chỉ vất vả cho bác sĩ khi mổ đẻ lần 2 thôi. huuu nghe thế này mình sợ quá
    • 272 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, ai có kinh nghiệm cho em hỏi với, vc em đã thả được 3 tháng rồi mà chưa có bé, liệu em có dính niêm mạc tử cung không các mẹ? Em lo lắm, ngày trước em phải nạo thai lưu, đến bây giờ thả rồi mà chưa có gì, em nạo thai song thì đến tháng sau em có kinh luôn không bị trễ kinh một tháng nào, kinh bình thường như trước lúc chưa có thai không biết là thế nào, từ ngày nạo thai em kiêng 6 tháng và đến bây giờ vc em đã thả 3 tháng rồi mà vẫn chưa có tin vui, các mẹ có kinh nghiệm thì mách cho em với. À các mẹ ơi, nếu chụp tử cung vòi trứng thì bệnh viện tuyến huyện có có không nhỉ các mẹ nhỉ, hay phải đi ra bệnh viện tuyến Tỉnh hoặc TW cơ các mẹ, có ai không phải ở HN hay TPHCM không bảo em với. Cảm ơn các mẹ
    • 303 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi congagay84 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, ai có kinh nghiệm cho em hỏi với, vc em đã thả được 3 tháng rồi mà chưa có bé, liệu em có dính niêm mạc tử cung không các mẹ? Em lo lắm, ngày trước em phải nạo thai lưu, đến bây giờ thả rồi mà chưa có gì, em nạo thai song thì đến tháng sau em có kinh luôn không bị trễ kinh một tháng nào, kinh bình thường như trước lúc chưa có thai không biết là thế nào, từ ngày nạo thai em kiêng 6 tháng và đến bây giờ vc em đã thả 3 tháng rồi mà vẫn chưa có tin vui, các mẹ có kinh nghiệm thì mách cho em với. À các mẹ ơi, nếu chụp tử cung vòi trứng thì bệnh viện tuyến huyện có có không nhỉ các mẹ nhỉ, hay phải đi ra bệnh viện tuyến Tỉnh hoặc TW cơ các mẹ, có ai không phải ở HN hay TPHCM không bảo em với. Cảm ơn các mẹ
    Mẹ nó giống tui rồi! Tui cũng nhw bạn phải phải nạo thai lưu 1 lần và sau 3 tháng thì thả ko thấy , rồi 4, 5, 6 tháng không thấy gì tui đánh liều di chụp và ôi thôi! tui bị dính 1 ít thôi mà ko đc đấy rồi tôi đi nong ơ BVPS hà nội và 3 tháng sau có lại nhưng lại làm mất bé:Crying:. Bạn đi chụp kiểm tra xem sao cho âm lý thoải mái còn đón bé chư, OK? good luck!
    • 215 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình chụp hồi tháng tám, tử cung không ngấm hết thuốc, họ nghi là có dịch nhưng BS Lan nghi là bị dính bên đáy trái tử cung. Có thể tháng sau em phải mổ, các mẹ cho em hỏi nhé: Hai vòi trứng của em thì thông, tử cung như vậy thì mổ có đau không? Em rất sợ, các mẹ trên DD này có ai mổ mà có em bé lại nhanh chóng không? Em rất hoang mang. Định theo đông y một thời gian rồi mới mổ nhưng thả gần 2 năm rồi.Cảm ơn các mẹ nhiều nhé!
    • 45 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuha. Xem bài viết
    Mẹ nó giống tui rồi! Tui cũng nhw bạn phải phải nạo thai lưu 1 lần và sau 3 tháng thì thả ko thấy , rồi 4, 5, 6 tháng không thấy gì tui đánh liều di chụp và ôi thôi! tui bị dính 1 ít thôi mà ko đc đấy rồi tôi đi nong ơ BVPS hà nội và 3 tháng sau có lại nhưng lại làm mất bé:Crying:. Bạn đi chụp kiểm tra xem sao cho âm lý thoải mái còn đón bé chư, OK? good luck!
    mình cũng bị nạo thai năm ngoái.sau khi nạo thì còn ứ dịch tử cung mãi không hết bác sĩ khám nói là tử cung bị dính 1 phần.bác sĩ nong gỡ dính cho mình và đặt vòng chống dính 3 tháng.sau khi đặt vòng thì kinh nguyệt mình ra nhiều như trước.sau 3 tháng mình tháo vòng thì kinh nguyệt ra ít hơn.mình thả 3 tháng rồi mà không được nên lo quá. 2 tháng nữa mà không có chắc mình phải đi chụp TC-VT thôi.
    • 272 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuha. Xem bài viết
    Cảm ơn bạn nhé, thế bạn có biểu hiện gì không hay thấy bình thường thôi, mình thấy bình thường thôi, chẳng có biểu hiện gì cả mình lo quá chẳng biết thế nào, tháng này mình cũng phải đi kiểm tra xem thế nào ôi lo quá, thế bây giờ bạn đã có bé lại chưa? Nếu có bạn phải cận thẩn đấy nhé, đừng để tuột con yêu một lần nữa nhé. Chúc bạn hạnh phúc!
    • 340 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TINHDAU95 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mình cũng từng nạo thai lưu ,hiện giờ theo mình cảm nhận thì kn mình ít hơn trước .vậy siêu âm có phát hiện đc ko?hay phải chụp TCVT?
    Bạn ơi, siêu âm không phát hiện ra được đâu. Mình sau hút thai lưu, đi siêu âm kết quả đều tốt cả, kinh nguyệt vẫn bình thường như trước đây... vậy mà khi chụp tử cung vòi trứng mới biết là bị viêm dính một phần niêm mạc tử cung và phải mổ nội soi đấy.
    You'll never walk alone :LoveStruc: