• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Bị tăng nội tiết tố PRL trong máu - Phần 1

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 146K Lượt đọc
  • 1.53K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 160 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Hi,các chị ơi, em đi khám xn máu thấy PRL tăng cao quá, bác sĩ cho uống thuốc Parlodel, đã có chiều hướng giẩm và có kinh (tăng PRL làm mất kinh), không biết có ai bị trường hợp giống minh không? cho mình kinh nghiệm với, mình có canh co baby được không nhi????? cám ơn nhiều nha.......Mình mong có baby lắm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Các Mẹ Bị Rối Loạn Nội Tiết Tố Cho Em Hỏi Tí

Em lấy chồng hơn một năm rồi nhưng chưa có con, mặc dù không kiêng cữ gì hết, năm nay em 25 tuổi. vừa rồi em đi khám thì bác sĩ bảo là rối loạn nội tiết tố, theo dõi buồng trứng đa nang còn chụp xquang vòi trứng thì bình thường. kinh nguyệt tháng nào cũng có hết nhưng không đều, có khi 30 ngày,35,...

• Bầu ơi đừng ăn mấy trái này nha!

Mỗi loại quả có chứa vitamin và các công dụng riêng nhưng không phải cứ ăn hoa quả là tốt, nhất là...

• Chọn trang phục cho mùa xuân rộn ràng.

Những ngày cận kề mùa lễ hội lớn nhất năm, Tết! Đi đến đâu cũng thấy rộn ràng. Tự...

• da bi mụn nội tiết tố làm sao hêt!!!

hix các chi iu nào biết vào jup e với da e bị mụn nhưng hok nhiều ma lâu lâu hết rồi khoag 2thang nò lại nồi mun nũa chẳng thấy lúc nào hêt hix nhưng e hok phải nổi nhiều mà nổi 1 ít thoy ah nhưng do da e trắng nên thây rất rõ.e dang mún dùng rượ rễ cây nhưg hok bik có hết hok nữa

• Em chỉ muốn tâm sự 1 chút thôi..

Mình 91, lấy chồng đc gần 2 năm rồi. Chưa có cháu nào cả :( Sau cưới 2 tháng, mình có bầu nhưng...

• 1,001 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banglang
    Hi,các chị ơi, em đi khám xn máu thấy PRL tăng cao quá, bác sĩ cho uống thuốc Parlodel, đã có chiều hướng giẩm và có kinh (tăng PRL làm mất kinh), không biết có ai bị trường hợp giống minh không? cho mình kinh nghiệm với, mình có canh co baby được không nhi????? cám ơn nhiều nha.......Mình mong có baby lắm
    Mình đây, mình đây...
    (sao chỗ nào hỏi về bệnh cũng thấy mình trả lời nhỉ... )
    Cách đây gần 3 năm mình phát hiện bị Prolactin trong máu rất cao. Sau khi chụp X-ray hố yên (nằm sau gáy) để chắc chắn là không bị u tại hố yên, không bị hiện tượng "tiết sữa" (cái này rất hay gặp ở người bị prl cao) thì BS cho mình uống Bromocriptin trong khoảng 5 tháng. Nói chung đến giờ thì prl đã tạm ổn nhưng mình vẫn chưa có baby, có lẽ là vì mình có nhiều bệnh khác nữa. Bạn cứ yên tâm uống thuốc theo chỉ định của BS và relax hết mình thì sẽ sớm có bầu thôi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 160 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bánh qui AFC
    Mình đây, mình đây...
    (sao chỗ nào hỏi về bệnh cũng thấy mình trả lời nhỉ... )
    Cách đây gần 3 năm mình phát hiện bị Prolactin trong máu rất cao. Sau khi chụp X-ray hố yên (nằm sau gáy) để chắc chắn là không bị u tại hố yên, không bị hiện tượng "tiết sữa" (cái này rất hay gặp ở người bị prl cao) thì BS cho mình uống Bromocriptin trong khoảng 5 tháng. Nói chung đến giờ thì prl đã tạm ổn nhưng mình vẫn chưa có baby, có lẽ là vì mình có nhiều bệnh khác nữa. Bạn cứ yên tâm uống thuốc theo chỉ định của BS và relax hết mình thì sẽ sớm có bầu thôi.
    Trời ơi mừng quá, cũng có người giống mình..
    Mình cũng không bị tiết sữ và không có u hố yên, vì vậy bác sĩ cho uống thuốc parlodel và vitaminE, thấy vừa rồi cũng có giẩm 1 ít..giowf fair uống thuốc tiếp, mà thuốc này nó làm mình mệt quá, bạn có bị thế không?.
    Cám ơn nhiều vì đã chia sẻ nhé...yeen tâm rồi... :1:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,001 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Mình cũng không bị tiết sữ và không có u hố yên, vì vậy bác sĩ cho uống thuốc parlodel và vitaminE, thấy vừa rồi cũng có giẩm 1 ít..giowf fair uống thuốc tiếp, mà thuốc này nó làm mình mệt quá, bạn có bị thế không?.
    Mình không uống parlodel nên cũng không hiểu loại thuốc đó thế nào... Đối với thuốc Bromocriptine thì mình thấy không bị mệt lắm, vì BS kê đơn thuốc uống tăng lượng rất từ từ trong tháng đầu tiên.
    Nói chung thì bạn nên tham khảo ý kiến BS xem nếu mệt quá thì mình nên đổi thuốc. Mà nói thực thì các loại thuốc nội tiết thì cũng hay gây phản ứng phụ như buồn ngủ, buồn nôn... bạn phải vừa uống vừa nghe ngóng cơ thể xem ra sao nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 160 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mình không uống parlodel nên cũng không hiểu loại thuốc đó thế nào... Đối với thuốc Bromocriptine thì mình thấy không bị mệt lắm, vì BS kê đơn thuốc uống tăng lượng rất từ từ trong tháng đầu tiên.
    Nói chung thì bạn nên tham khảo ý kiến BS xem nếu mệt quá thì mình nên đổi thuốc. Mà nói thực thì các loại thuốc nội tiết thì cũng hay gây phản ứng phụ như buồn ngủ, buồn nôn... bạn phải vừa uống vừa nghe ngóng cơ thể xem ra sao nhé.
    Banh qui ơi, không biết bạn có bị ra nhiều huyết trắng không khi uống nội tiết, mình ra nhiều lắm nhưng ko ngứa, không mùi, khi đi vs mới có, không biết có sao không, mình nghe nói nếu uống thuốc này sẽ có khí hư nhiều.
    Chúc mọi người lễ dzui dzẻ....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,001 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Banh qui ơi, không biết bạn có bị ra nhiều huyết trắng không khi uống nội tiết, mình ra nhiều lắm nhưng ko ngứa, không mùi, khi đi vs mới có, không biết có sao không, mình nghe nói nếu uống thuốc này sẽ có khí hư nhiều.
    Chúc mọi người lễ dzui dzẻ....
    Bạn nói đến huyết trắng sinh lý hay bệnh lý? vì thường là huyết trắng sinh lý sẽ không bị ngứa, không mùi, màu trong (như lòng trắng trứng gà) và có khả năng có nhiều trong những ngày gần rụng trứng, lúc đó VC cần "gặp gỡ" để có baby.
    Còn nếu bạn bị huyết trắng bệnh lý, ko ngứa, ko mùi thì chắc có màu trắng đục, lợn cợn à? Nếu thế bạn nên đi BS phụ khoa cho thuốc, bạn bị viêm hoặc nấm rồi, cần chữa thì mới mong có con.
    Mình uống thuốc nội tiết nhưng không có hiện tượng gây ra huyết trắng (bệnh lý). Thường thì mình chỉ bị khi có uống thuốc kháng sinh thôi, lúc đó cơ thể yếu, dễ có bệnh lắm.
    • 160 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bạn nói đến huyết trắng sinh lý hay bệnh lý? vì thường là huyết trắng sinh lý sẽ không bị ngứa, không mùi, màu trong (như lòng trắng trứng gà) và có khả năng có nhiều trong những ngày gần rụng trứng, lúc đó VC cần "gặp gỡ" để có baby.
    Còn nếu bạn bị huyết trắng bệnh lý, ko ngứa, ko mùi thì chắc có màu trắng đục, lợn cợn à? Nếu thế bạn nên đi BS phụ khoa cho thuốc, bạn bị viêm hoặc nấm rồi, cần chữa thì mới mong có con.
    Mình uống thuốc nội tiết nhưng không có hiện tượng gây ra huyết trắng (bệnh lý). Thường thì mình chỉ bị khi có uống thuốc kháng sinh thôi, lúc đó cơ thể yếu, dễ có bệnh lắm.
    Vậy hả? của mình không mùi nhưng đục, lợn cợn và đặc, chắc mình phải mua thuốc về đặt quá, có thể đó cũng là nguyên nhân tinh trùng ko vào được,lúc trước mìh đi khám bsĩ cũng cho thuốc đặt nói là viem LTCTC, sau đó khám lại thì nói hết rồi....chán thật...
    • 160 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Hi, AFC. BẠn đã có gì chưa?mình bị trễ mấy ngày nay, lại cảm giác muốn nôn, nên nghi ngờ mua que về thử thì thấy 2 vạch nhưng V2 mờ hơn 1 chút, đang chờ xét nghiệm máu thử...khoong biết nhw thế nào??????
    HÃy cố gắng nhé...
    • 1,001 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Hi, AFC. BẠn đã có gì chưa?mình bị trễ mấy ngày nay, lại cảm giác muốn nôn, nên nghi ngờ mua que về thử thì thấy 2 vạch nhưng V2 mờ hơn 1 chút, đang chờ xét nghiệm máu thử...khoong biết nhw thế nào??????
    HÃy cố gắng nhé...

Chúc mừng, chúc mừng nhé
    Bạn nói mà mình mừng quá... Cố gắng giữ gìn sức khoẻ, đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên nhé! Đừng hồi hộp (nói vậy chứ nếu là mình thì mình chắc sẽ hồi hộp hơn tất cả các mẹ ấy chứ!)
    Thấy các mẹ Hội buôn súng 2007 nói là thử que nếu thấy vạch 2 hơi mờ là dễ có súng lắm đấy... Hi hi
    Còn vụ viêm nhiễm nữa, cố gắng chữa luôn đi, chứ bầu bí là dễ lại bị nặng hơn...
    He he, mình thì vừa mổ nội soi lạc nội mạc tử cung được 1 tháng. Tháng này ông xã lại đi công tác sớm 2-3 ngày so với "lịch" của mình. Thế là mình cũng chưa có gì để thông báo cả. Tự nhủ cố lên... cố lên...
    • 160 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Chúc mừng, chúc mừng nhé
    Bạn nói mà mình mừng quá... Cố gắng giữ gìn sức khoẻ, đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên nhé! Đừng hồi hộp (nói vậy chứ nếu là mình thì mình chắc sẽ hồi hộp hơn tất cả các mẹ ấy chứ!)
    Thấy các mẹ Hội buôn súng 2007 nói là thử que nếu thấy vạch 2 hơi mờ là dễ có súng lắm đấy... Hi hi
    Còn vụ viêm nhiễm nữa, cố gắng chữa luôn đi, chứ bầu bí là dễ lại bị nặng hơn...
    He he, mình thì vừa mổ nội soi lạc nội mạc tử cung được 1 tháng. Tháng này ông xã lại đi công tác sớm 2-3 ngày so với "lịch" của mình. Thế là mình cũng chưa có gì để thông báo cả. Tự nhủ cố lên... cố lên...
    Cám ơn...cám ơn nhiều lời chia xẻ nhé....
    Tối qua đi lấy KQ XN dương tính mình mới chắc ăn đấy, cứ sợ que sai.Giờ thì uống thuốc bổ và lại hồi hộp tiếp vì không biết nó đã vào tử cung của mình chưa hay nằm ngoài nữa, cuối tháng Bsi hẹn siêu âm. Mình cũng muốn cười duyên, đi nhẹ nhưng hình như quen rồi, cứ lại đi nhanh, fải từ sửa mới được, ông xã cứ nhắc hoài...hihi :4:Mình cũng hỏi vu khí hư thi BSi noi ko sao, cố gang vs sạch sẽ là được.

Mình chúc bạn sẽ sớm có KQ tốt nhé, cứ canh xung quanh ngày trứng rụng làm tăng năng suất vào..hehehe..mình cũng thế đó... :1:
    • 1,001 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Cám ơn...cám ơn nhiều lời chia xẻ nhé....
    Tối qua đi lấy KQ XN dương tính mình mới chắc ăn đấy, cứ sợ que sai.Giờ thì uống thuốc bổ và lại hồi hộp tiếp vì không biết nó đã vào tử cung của mình chưa hay nằm ngoài nữa, cuối tháng Bsi hẹn siêu âm. Mình cũng muốn cười duyên, đi nhẹ nhưng hình như quen rồi, cứ lại đi nhanh, fải từ sửa mới được, ông xã cứ nhắc hoài...hihi :4:Mình cũng hỏi vu khí hư thi BSi noi ko sao, cố gang vs sạch sẽ là được.

Mình chúc bạn sẽ sớm có KQ tốt nhé, cứ canh xung quanh ngày trứng rụng làm tăng năng suất vào..hehehe..mình cũng thế đó... :1:
    Bạn ơi, thế giờ là có thể cười tươi sang nhóm chủ đề "Mang thai" được rồi. Mẹ nào bị prolactin cao vào đọc topic này sẽ được an ủi vô cùng
    • 114 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Chào các bạn, tôi cũng là một bệnh nhân của việc tăng nội tiết tố PRL trong máu. Tôi rất lo lắng, hôm trước tôi đã đi khám ở bệnh viện phụ sản TW, hàm lượng PRL của tôi >4250. Bác sỹ chỉ định uống thuốc parlodel, tôi rất hoang mang không biết bệnh này có phải chữa lâu không,tôi lấy chồng được 1 năm nay rồi và đang mong rất có con.Bạn nào cùng cảnh ngộ có thể cho tôi 1 lời khuyên được không?Đọc trên diễn đàn tôi thấy có nhiều bạn đến chữa bệnh chỗ Bs Lâm ở Mỹ Đình, chữa ở đó có tốt không, tiền thuốc có đắt lắm không?
    Tôi rất mong nhận được hồi âm của các bạn.
    • 31 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

mình cũng bị PRL cao (3150) mình cũng đã uống parlodel nhưng chưa xuống mức cho phép. Mình đang định uống thuốc BS Lâm Mỹ đình nhưng đầu tháng 9 bác mới về. Hay bạn cũng thử uống thuốc bắc xem sao?
    • 114 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beocoi Xem bài viết
    mình cũng bị PRL cao (3150) mình cũng đã uống parlodel nhưng chưa xuống mức cho phép. Mình đang định uống thuốc BS Lâm Mỹ đình nhưng đầu tháng 9 bác mới về. Hay bạn cũng thử uống thuốc bắc xem sao?
    cám ơn bạn đã hồi âm cho mình, minh đang định uống hết 60 viên thuốc ròi xét nghiệm lại xem thế nào, sau đó minh sẽ đến nhà BS Lâm.Bạn đã chữa bệnh này lâu chưa? Có kinh nghiệm gì chia sẻ với mình bạn nhé. mình đang rất hoang mang. Cám ơn bạn nhiều!
    • 114 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beocoi Xem bài viết
    Bạn ơi, bạn có số điện thoại ko?co gì mình liên lạc với, mình đang rất buồn và tuyệt vọng, đã uống thuốc rồi mà vẫn chưa thấy gì :Crying:
    Bạn đã đễn khám nhà Bs Lâm chưa?kết quả thế nào rồi?có tin gì báo cho mình với nhé.
    • 393 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

các chị ơi, bệnh đó là như thế nào ạ/ Em muốn tìm hiểu để xem mình có bị các triệu chứng đó ko? các chị nói rõ cho em bít với nhé có gì em còn đi xét nghiệm, thanks các chị
    • 41 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

XÉT NGHIỆM NỘI TIẾT
    BS. Nguyễn Châu Mai Phương
    Trong quá trình khám và chữa bệnh vô sinh một xét nghiệm quan trọng không thể thiếu đối với những phụ nữ có chu kỳ kinh không đều, không hành kinh (vô kinh) hoặc những phụ nữ lớn tuổi, những bệnh nhân làm thụ tinh trong ống nghiệm là xét nghiệm nội tiết.
    Mục đích
    Xét nghiệm nội tiết được thực hiện để khảo sát tình trạng hoạt động của buồng trứng cũng như khả năng dự trữ noãn của buồng trứng. Ngoài xét nghiệm nội tiết còn được dùng để theo dõi sự phát triển nang noãn và có rụng trứng trong chu kỳ muốn khảo sát.
    Ngày thực hiện các xét nghiệm
    Ngày thứ 2 đến ngày thứ 4 vòng kinh: xét nghiệm FSH, LH
    Ngày thứ 21 của vòng kinh 28 ngày: xét nghiệm PRG (Progesterone)
    Bất kỳ ngày nào của vòng kinh: xét nghiệm PRL (Prolactin), Tetosterone, E (Estrogen) tuỳ theo mục đích làm xét nghiệm.
    Tất cả những phụ nữ vô kinh hay chu kỳ kinh kéo dài trên 2 tháng hoặc hơn có thể được làm xét nghiệm nội tiết ngay không cần phải điều kinh.
    Ý nghĩa
    Tất cả các xét nghiệm nội tiết được thực hiện ngày thứ 2 của chu kỳ kinh phản ánh tình trạng nội tiết cơ bản của cơ thể. Vì trong một chu kỳ kinh nguyệt nội tiết sẽ thay đổi theo sự phát triển của nang noãn. Trong những ngày đầu của chu kỳ kinh nang noãn mới được huy động chưa tiết ra nội tiết nhiều nên lúc này lượng nội tiết cơ thể còn trong mức cơ bản của từng người. Chính lượng nội tiết này mới phản ánh được sự hoạt động cũng như khả năng dự trữ của buồng trứng. Do đó mà xét nghiệm nội tiết (FSH, LH, E) nên thực hiện vào ngày thứ 2 đến ngày thứ 4 của kỳ kinh.
    Đối với những phụ nữ vô kinh hay chu kỳ kinh kéo dài dù cho xét nghiệm nội tiết ngay hay cho điều kinh rồi xét nghiệm thì kết quả vẫn không khác biệt. Vì đối với những phụ nữ này lượng nội tiết trong người họ không thay đổi theo chu kỳ do không có nang noãn phát triển nên kết quã 2 trường hợp này tương đương nhau. Và kinh của họ lúc này là do nội tiết từ bên ngoài ta cho, không phải do buồng trứng tiết ra.
    Các xét nghiệm khảo sát có rụng trứng bao gồm xét nghiệm PRG ngày thứ 21 của chu kỳ và xét nghiệm đo đỉnh LH.
    Đối với xét nghiệm PRL (Prolactin), ta có thể thực hiện bất kể ngày nào của chu kỳ vì PRL là một nội tiết không chịu chi phối của sự phát triển nang noãn mà phụ thuộc vào các yếu tố tâm lý, stress..v.v..Nhưng PRL cao sẽ ức chế lên trục hạ đồi – tuyến yên – buồng trứng làm nang noãn không phát triển dẫn đến vô kinh, vô sinh.
    Estradiol (E) được làm để khảo sát buồng trứng như đã nói ở trên còn dùng theo dõi phát triển và chất lượng nang noãn.
    Giá trị bình thường của nội tiết. Các xét nghiệm này được làm bằng phương pháp ELISA (miễn dịch liên kết men). Giá trị của xét nghiệm nội tiết là nồng độ của nội tiết tố trong huyết thanh.
    Các trường hợp cần làm xét nghiệm nội tiết (theo phác đồ của phòng khám Hiếm Muộn, BVPSTD)
    Tất cả những phụ nữ vô kinh nguyên phát hoặc vô kinh thứ phát.
    Tất cả người phụ nữ có chu kỳ kinh không đều hoặc chu kỳ kinh kéo dài>35 ngày
    Tất cả phụ nữ 35 tuổi trở lên.
    Tất cả những trường hợp làm thụ tinh trong ống nghiệm
    Tất cả những phụ nữ cho trứng
    Các trường hợp trên thường được làm xét nghiệm FSH, LH, Estradio (E).
    Trường hợp đặc biệt:
    Những phụ nữ có tình trạng rậm lông, béo phì, tăng cân nhanh kết hợp với chu kỳ kinh không đều kéo dài hoặc vô kinh thì được xét nghiệm FSH, LH, E, Tetosterone.
    Những phụ nữ có tình trạng ngực căng chảy sữa non hoặc nghi ngờ có hội chứng PRL cao kết hợp với các bất thường của chu kỳ kinh nguyệt thì được làm xét nghiệm FSH, LH, E, PRL.
    Tất cả các trường hợp kết quả nội tiết bất thường có thể làm lại xét nghiệm nội tiết lần hai để kiểm tra.
    • 41 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các giá trị bình thường của các xét nghiệm nội tiết.

Các xét nghiệm chức năng Các giá trị bình thường
    Follicular- stimulating hormone (FSH) 5 - 20 MIU/ ml
    Luteinizing hormone (LH) 2 - 30 MIU/ ml
    TestosteroneThyroid- stimulating hormone (TSH) 20 - 80 ng/100ml
    Serum a.m. cortisol 4,5- 11,5 m g/ 100 ml6 - 18 m g/ 100 ml
    Prolactin < 25 ng/ ml
    • 41 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Với khối u prolactinoma sản sinh ra nhiều prolactin và khu trú ở tuyến yên, triệu chứng chủ yếu là:

- Vô kinh hay thiểu kinh.
    - Chảy sữa tự nhiên.
    - Vô sinh do không phóng noãn.

Nồng độ prolactin trong máu cao (trên 1.000ng/ml) và thường kết hợp với một u xâm nhiễm.

Điều trị

Bromocryptin tỏ ra rất hiệu quả đối với những bệnh nhân vô sinh - vô kinh hoặc ít kinh và bài tiết sữa.

Bromocryptin là một dẫn xuất của acid lysergic khi thay bromin vào vị trí số 2. Đó là một chất giống dopamin. Bromocryptin sẽ gắn vào thụ thể của dopamin và bắt chước ngay được dopamin để ức chế tiết prolactin ở tuyến yên.

Thuốc được hấp thu qua dạ dày và ruột rất nhanh nhưng không hoàn toàn: chỉ khoảng 28% và 94% số này đi qua gan và chuyển hóa thành 30 chất bài tiết khác nhau. Bài tiết qua mật, qua phân sau 5 ngày uống thuốc và độ 67% vẫn chưa biến đổi hoặc thành chất chuyển hóa thải qua nước tiểu.

Dùng 1 viên mỗi ngày một lần hoặc nửa viên 2 lần một ngày là đủ có hiệu quả cho phần lớn bệnh nhân, nhưng cũng có những bệnh nhân cần dùng liều 7,5mg hoặc 10mg/ngày mới có thể xóa bỏ hẳn khối u prolactinoma.

Bromocryptine cũng có dạng tác dụng lâu dài, dạng này tiêm vào bắp thịt và thuốc được giải phóng dần dần. Đó là Depo bromocryptine dùng liều 50-70mg mỗi tháng. Cũng có dạng thuốc viên uống dưới dạng phóng thích chậm, liều 5-15mg mỗi ngày. Cả hai dạng thuốc phóng thích chậm đều có hiệu quả như viên uống chuẩn 2,5mg mô tả ở trên, đồng thời các tác dụng phụ cũng như nhau. Có thể giảm bớt các tác dụng phụ bằng cách chia nhỏ liều hoặc dùng nhiều lần trong ngày, thuốc đạt nồng độ cao nhất trong máu sau khi uống 2 giờ. Thời gian bán hủy của thuốc là 3 giờ.

Dùng Bromocryptine đường âm đạo là cách tốt nhất để tránh các tác dụng phụ. Vẫn dùng liều 2,5mg mỗi ngày, chia làm hai lần trong ngày cho đến khi bệnh nhân có thai (đo bằng biểu đồ thân nhiệt). Cách dùng thứ hai là đặt thuốc trong thời kỳ tăng sinh của chu kỳ và ngừng thuốc khi thấy thân nhiệt tăng. Như vậy có thể tránh được nồng độ thuốc cao khi đã thụ tinh; Không có chứng cứ nào cho thấy dùng thuốc trong thời kỳ tăng sinh (noãn nang) có hiệu quả cao hơn dùng thuốc hàng ngày, kể cả thời kỳ hoàng thể. Cũng không có chứng cớ nào về tác dụng có hại của Bromocryptine trên thai nghén.

Kết quả

- Kết quả điều trị bằng Bromocryptine rất cao: 80% bệnh nhân vô kinh - chảy sữa với nồng độ Prolactine rất cao nhưng nhận thấy u ở tuyến yên, hồi phục được kinh nguyệt và phóng noãn với thời gian điều trị trung bình là 5-7 tuần.

Ngưng hẳn chảy sữa tự nhiên ở 50-60% bệnh nhân với 12,7 tuần điều trị và tới 72% bệnh nhân đỡ nhiều với 6,4 tuần điều trị.

- Kết quả làm nhỏ khối u: Đó là kết quả chắc chắn, thậm chí một số u rất nhạy cảm với điều trị Bromocryptine và nhỏ đi rất nhanh với liều 5-7,5mg/ngày. Nhưng nếu u không thu nhỏ lại với liều 10mg/ngày thì không
    nên tăng thêm liều Bromocryptine.

Thông thường, khối u nhỏ lại nhanh trong khoảng 1 -6 tuần, nhưng cũng có trường hợp cần tới 6 tháng.

Có thể dựa vào nồng độ Prolactin trong máu để tiên lượng:

- Nồng độ cao tới 2.000 - 3.000 mg/ml (88.800- 130.000 pmol/l) do u đã thấm vào nhiều các xoang tĩnh mạch và Prolactine trực tiếp thấm vào máu.

- Nồng độ dưới 1.000 mg/ml: U chỉ khu trú tại chỗ. Với các u đã thấm nhiều thì dù đã mổ lấy hết đi, vẫn cần điều trị lâu dài bằng Bromocyptine mới có kết quả tốt và bền vững.

Hiện nay, có thuốc mới Bromocryptine là dẫn xuất của acid ergolic. Đó là Pergolid có tác dụng mạnh, kéo dài và ít tác dụng phụ hơn Bromo-cryptine. Có thể dùng cho cả những bệnh nhân kháng Bromocryptine Pergolid, chỉ cần dùng liều duy nhất 50-100mcg. Các thuốc khác nhưng cùng họ là Carberoline, Quanagolid...
    • 41 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, mình cũng bị PRL trong máu rất cao, 1.073ng/ml đó, vì lo lắng quá nên cũng đã tham khảo rất nhiều thông tin, post lên cả nhà cùng xem. Đi khám bs Xiêm kê đơn uống Bromocriptine 1 tháng xong thấy bs bảo k cần xét nghiệm lại.