• 3 Lượt chia sẻ
  • 37.4K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 3,872 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Cu Bill nhà em đợt vừa rồi vừa tiêm BH-HG-UV và viêm màng não mủ (mũi thứ 2). Lần tiêm này cháu chỉ bị sốt nhẹ, nhưng sau 1 tuần tiêm thì em thấy vết tiêm ở đùi bên phải bị sưng, sờ vào thấy cứng cứng. Em thắc mắc không biết bao lâu sau thì bên đùi đó trở lại như cũ?Các mẹ có cách nào cho vết sưng này xẹp xuống không ạ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 384 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi catvna
    Cu Bill nhà em đợt vừa rồi vừa tiêm BH-HG-UV và viêm màng não mủ (mũi thứ 2). Lần tiêm này cháu chỉ bị sốt nhẹ, nhưng sau 1 tuần tiêm thì em thấy vết tiêm ở đùi bên phải bị sưng, sờ vào thấy cứng cứng. Em thắc mắc không biết bao lâu sau thì bên đùi đó trở lại như cũ?Các mẹ có cách nào cho vết sưng này xẹp xuống không ạ?
    Theo kinh nghiệm của bác sỹ tiêm cho con mình: sau khi tiêm, bôi lòng trắng tr­ung gà vào chõ tiêm thì sẽ không bị sung, mình làm theo và con mình không bị sung thật. Còn đã s­ung roi thi không biết làm thế nào, th­u chườm đá xem sao.
    • 4,976 Bài viết

• 366 Được cảm ơn

Linh ơi, ơ thế y tá tiêm cho Bill không dặn dò gì Linh sao?? Chị y tá đến tiêm cho nhím có dặn Hằng là sau vài ngày có thể vết tiêm sẽ bị sưng lên và dặn cách xử lý vết sưng nữa. Khoảng vài tiếng sau tiêm thì vết tiêm sẽ bị đỏ lên và bé sẽ khóc quấy. Đáng ra Linh phải làm ngay việc này khi cu Bill khóc quấy, đấy là lấy một củ khoai tây cắt thành lát mỏng và đắp lên chỗ tiêm. Làm vậy bé sẽ bớt đau và ít quấy, còn khi vết tiêm sưng lên thì Linh chọn một trong 2 cách này nhé :
    - Lấy khăn bọc một viên đá lạnh và chườm cho Bill (nhớ đừng để lâu quá kẻo Bill lạnh) làm thế vài ngày vết sưng sẽ hết.
    - Lấy lòng trắng trứng gà xát và chỗ tiêm (cách này có vẻ hiệu quả hơn với nhím Linh ạ)
    Linh thử đi nhé, yên tâm đi vết sưng đó sẽ hết ngay mà, không sao đâu
    • 2,302 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em với

Hôm thứ bảy vừa rồi Kin đi tiêm nhắc lại Bạch Hầu.

Mình xem tờ hướng dẫn sử dụng, phải tiêm bắp, đảm bảo mũi kim k chọc vào mạch máu or tĩnh mạch. Kin sau khi tiêm chảy 1 tí xíu máu và không khóc tý nào. Lần trước tiêm VGB cũng k khóc, lì thế k biết.

Nhưng tối hôm đó về chỗ tiêm sưng quá. Cứng nữa. Hôm sau bà nội là bác sĩ mới nhớ ra đắp khoai tây or chườm nước nóng. Mình đắp khoai tây nhưng chẳng ăn thua. Kin cũng k quấy gì cả

Mình gọi điện lên TT y tế Hàng bài, họ nói k phải đắp chườm gì cả. Và cũng k phải là họ chọc vào mạch máu or tĩnh mạch gì hết. Chỉ là lúc rút kim ra, họ rút k thẳng or k xiên đúng độ gì đó. K sao hết. Lại còn nói những mũi về sau càng dễ sưng. Mình thấy cứ ntn ấy.

Mẹ Kin lo lắm vì bà nội bảo nhiều trường hợp bị tím cả tháng trời, có trường hợp còn bị áp xe nữa cơ.

Các mẹ có biết vụ này không? Giúp mẹ K với. Cám ơn các mẹ nhiều.
    • 335 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mẹ Kin ơi, cún nhà mình hồi tiêm bạch hầu cũng vậy, chỗ đó sưng đỏ, nóng, đắp khoai tây vào đó thấy miếng khoai khô nhanh lắm, bé còn khóc quấy vì đau cơ, nhưng mình cứ chịu khó đắp khoai tây thái mỏng cho bé là sẽ đỡ đấy, chỉ sau một ngày là hết đau. Có lần mình cho đi tiềm tiếp tháng sau vẫn mũi đó mà phải chuyển sang chân khác để tiêm vì chỗ tiêm từ tháng trước vẫn còn cứng chưa tan hết.
    • 969 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hà ơi, vết tiêm đã bị sưng mấy ngày rồi thì chị cũng ko biết cách gì để hết sưng cả ( sorry ) nhưng chắc ko sao đâu em ạ vì Kin ko quấy mà chỉ có điều là đụng vào thì hơi đau 1 tí thôi vài ngày sau sẽ hết đau nhưng có thể vẫn còn sưng hơi lâu đấy. Cún bé nhà chị hồi 4 tháng tiêm mũi kết hợp 4 loại vacxin cũng bị sưng mũi thứ 2 đấy sờ vào còn thấy hơi cứng nữa ( khoảng 2 tuần) mặc dù cùng loại vacxin,cùng 1 người tiêm nhưng có lần sưng có lần ko sưng ( Là do kỹ thuật khi tiêm thôi, chỉ có hỏi thì các bsy bảo thế Kinh nghiệm lần sau tiêm các mũi #,đặc biệt là tiêm bắp ( nói bsyx tiêm bơm chậm thôi, hơi lâu 1 tý nhưng ko đau và cũng tránh được sưng) sau đó khoảng 20' em cắt lát chanh tươi, khoai tây hoặc lòng trắng trứng bôi lên vết tiêm thì ko bị hiện tượng này nữa. :1: :1:

Đừng lo lắng nhé. Chuyện nhỏ như con "hổ" mà.
    • 2,302 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Vâng, em cũng nghe nói là đắp chanh tươi, khoai tây, lòng trắng trứng sau khi tiêm. Chứ sau 1 ngày thì cũng chẳng biết cách nào cả.

Cám ơn các mẹ nhé.

Mẹ Cún bé ơi, nhìn tên 2 bé quen quá, chị đổi từ nick nào vậy?

abc ơi, thương Cún thế, tiêm cứ sưng mãi thế thì đau quá. K mới có 1 lần mà đã xót cả ruột.
    • 969 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meKin
    Mẹ Cún bé ơi, nhìn tên 2 bé quen quá, chị đổi từ nick nào vậy?
    Chính hắn đấy,hắn là mui hech đổi thành Cunbe cho đỡ nhầm nhọt

@ nhờ tẹo đất nhé Mod
    • 88 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

các mẹ trên WTT cho em hỏi 1 tí, con gái em được 3 tháng. Sau khi đi tiêm phòng theo định kì thì bị sưng bên đùi phải (chỗ tiêm). Đến nay được 1 tuần rồi mà vẫn còn hơi sưng (phải sờ vào mới thấy). Không biết như vậy có bình thường không?

Cảm ơn các mẹ nhiều
    • 510 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Con em cũng tiêm được 1 tuần rồi mà vẫn sưng, thế có phải chườm gì không các mẹ ơi
    • 183 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baubi
    Con em cũng tiêm được 1 tuần rồi mà vẫn sưng, thế có phải chườm gì không các mẹ ơi
    Có, chườm nóng đi cho bé đỡ đau. Bé có quấy không? Bin nhà mình lần đó chích xong bị sưng khóc giữ lắm, chỗ sưng cũng phải 2 tuần mới hết. Cho nước nóng vào trong 1 cái chai rồi bọc cái khăn bên ngoài, chườm thường xuyên cho bé nhé
    • 104 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Ong bác si canh nha em cho kinh nghiêm : sau khi tiêm lay mót lát chanh mong dat len cho tiêm . Em thấy cách này rất tốt. các mẹ thử xem.
    • 8,174 Bài viết

• 1,626 Được cảm ơn

Con mình đi tiêm ở TT y tế dự phòng thì BS dặn là tuyệt đối ko được chườm cái gì lên vết tiêm cả, cứ makeno thôi.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Đúng rồi đấy, bác sĩ ở TT y tế dự phòng cũng dặn mình ko đc chườm kể cả nóng, lạnh vì làm mất tác dụng của vacxin, còn bôi lòng trắng và khoai tây dễ làm bé bị nhiễm trùng. Cứ makeno thôi.

Linh ới Tít nhà chị cũng tiềm mũi đó nhưng là mũi 3, sưng cục cục, cứng cứng ở đùi đến tận nửa năm sau mới hết.
    • 443 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebinbon
    Có, chườm nóng đi cho bé đỡ đau. Bé có quấy không? Bin nhà mình lần đó chích xong bị sưng khóc giữ lắm, chỗ sưng cũng phải 2 tuần mới hết. Cho nước nóng vào trong 1 cái chai rồi bọc cái khăn bên ngoài, chườm thường xuyên cho bé nhé
    Ặc ặc, tiêm phòng tuyệt đối không được chườm nóng, tất cả các bác sỹ đều dặn như thế, tốt nhất là mặc kệ nó, đừng để viết tiêm bị bẩn và nhiễm trùng là OK.

Vụ chườm một lát chanh, chuyện dở khóc của nhà tôi đây. Mẹ cháu nghe bỏ mốt bỏ hai chườm cho con một lát chanh mỏng, nước chanh chua làm vết thương của con bị xót, mẹ vừa đặt lát chanh vào con khóc thét đau đớn , phải bỏ ra lau vội đi, mẹ cháu bị cả nhà mắng là mẹ đoảng, ai lại làm thế bao giờ. Hỏi lại cô tiêm phòng thì cô ấy cũng mắng, trời ơi, ai lại làm thế, phải khoét lỗ để hở vết tiêm, không cho nước chanh ngấm vào vết tiêm chứ.

Một cách nữa để giúp bé, nhưng ứ làm được vì đang H5N1, cô tiêm phòng mách là bôi quanh vết tiêm một lớp mỏng lòng trắng trứng gà, tuyệt đối không bôi vào vết tiêm nhé, vết tiêm đau sẽ dịu đi liền.

Nhà em áp dụng cách mắc kê nô ./.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 564 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình thì cho một lát khoai tây mỏng lên chỗ tiêm í, sẽ không bị sưng lên đâu! Đã áp dụng cho Phone trong các lần tiêm ngừa đó. :1:
    Chẳng làm sao cả đâu. Các Mẹ thử nhé!
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bs dặn mình là cho con uống thuốc playtex nếu bé bị sốt sau khi tiêm. Con các mẹ có sốt không? Tuần sau bé nhà minh phải tiêm mũi này rồi, tư vấn cho mình nhé.
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chả hiểu đầu óc em thế nào mà mới sinh một bé đã bị lẫn thế này, tên thuốc lại viết thành tên bình sữa. Em xin đính chính lại là babyplex, nhờ các mẹ tư vấn nhé.
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nhím nhà mình hôm nay vừa tiêm mũi tổng hợp Tritanrix-HB (bạch hầu, ho gà, uốn ván, viêm gan B) và Hiberix (viêm màng não mủ), sau thấy sưng và đau quá, khóc suốt, giật mình, không hiểu có làm sao kô? các mẹ có cách nào giúp bé đỡ đau không? Giúp Mẹ nhím với!!!! Em nghe nói có thể dùng củ khoai tây sát vào cho đỡ đau, kô biết có hiệu quả kkô?
    • 2,632 Bài viết

• 4,438 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_CunNhim Xem bài viết
    Nhím nhà mình hôm nay vừa tiêm mũi tổng hợp Tritanrix-HB (bạch hầu, ho gà, uốn ván, viêm gan B) và Hiberix (viêm màng não mủ), sau thấy sưng và đau quá, khóc suốt, giật mình, không hiểu có làm sao kô? các mẹ có cách nào giúp bé đỡ đau không? Giúp Mẹ nhím với!!!! Em nghe nói có thể dùng củ khoai tây sát vào cho đỡ đau, kô biết có hiệu quả kkô?
    Theo như mình được nghe giải thích một lần thì trong trường hợp này bạn chỉ nên dùng thuốc giảm đau dạng paracetamol sirô hoặc đặt hậu môn cho bé, không nên làm gì ở vết tiêm cả vì đấy là phản ứng tự nhiên của cơ thể, nếu bạn cố làm nó tan ra thì lại phản tác dụng ngấm từ từ của thuốc.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3