Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.85K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi ku Bi nhà mình hôm nay là được 2 tháng 14 ngày, hôm nay mình cho bé đi tiêm lần thứ 2, trong sổ tiêm ghi Vắc xin DPT-VGB-Hib ( phòng bệnh bạch hầu, ho gà, uốn ván, viêm gan B và Hib ). Mũi này tiêm ở đùi(lần trước ở vai), từ lúc đi tiêm về đùi bé sưng ghê quá, sưng to hơn những bé khác, bé cứ khóc suốt, mình sợ quá phải đưa bé đến bệnh viện phụ sản để khám, họ nói rằng do người tiêm tiêm không đúng kỹ thuật, bơm thuốc nhanh quá khiến đùi bé bị áp se nên sưng to. Họ kê cho mình 1 số thuốc giảm đau và mình đã cho bé uống, nhưng thấy bé vẫn không đỡ nhiều, các mẹ cho mình hỏi là liệu có trường hợp nào trẻ bị liệt hay thọt chân do tiêm chủng không vậy, chứ đùi bé sưng như vậy mình lo quá.
    Mẹ nào có cách chữa dân gian gì giúp đùi bé bớt sưng mách mình với nhé ! Cám ơn các mẹ rất nhiều.

• 1,575 Bài viết

• 2,337 Được cảm ơn

Bé có sốt không bạn? Nếu bé sốt cao và chân vẫn sưng đỏ thì bạn cho bé đi khám Nhi ngay nhé, vì mình ngờ rằng bé có triệu chứng nhiễm trùng chỗ tiêm rồi. Lúc đó cần uống và bôi kháng sinh bạn ạ. BS cũng sẽ kiểm tra cẩn thận để xem có ảnh hưởng gì đến phần cơ đùi không.
    Chúc bé chóng khỏi nhé.

• 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn lấy miếng dán hạ sốt dán lên chỗ tiêm cho bé. Đùi bé sẽ đỡ sưng hơn. Bé sẽ ngoan hơn nhiều. Bé nhà mình đã làm như thế 2 lần rồi, còn 1 mũi vào tháng 4 này nữa.

• 66 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

mình có nghe chị mình nói khi tiêm mà bị sưng thì lấy khoai tay nghiền ra, cho vào tủ đá rồi đắp lên là sẽ đỡ sưng đấy.

• 147 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

bé nhà em hôm hai tháng tuổi cũng đi tiêm phòng nhưng tiêm 2 mũi hai bên đùi và uống nữa. nhưng may mà ko bị làm sao. em cũng nghe nhiều mẹ dùng cách là mua miếng dán hạ xốt akido cho trẻ dán vào chỗ sưng sẽ đỡ. mà có bác nào cho bé uống vác xin Viêm dạ rày ruột do rota vi rút ko? bé nhà em uống ống đó là gần 800, mà vừa uống được một kúc là chớ ra nhưng bs bảo ko sao mà em vẫn thấy lo.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà mình 2 tháng 12 ngày đi tiêm mũi 1 vac xin tổng hợp 5 in 1 tại y tế phường, về sốt 39 độ, ngủ li bì, khi thức thì rên rỉ thương lắm. Nhưng mình stress nhất là vụ ăn uống, bình thường bé ăn 7-8 bình sữa 120ml, thế mà từ lúc đi tiêm về chẳng chịu ăn gì cả, đút bình vào là khóc ầm lên, đổ sữa bằng thìa cũng không nuốt cứ ngậm trong miệng rồi lại nhè ra. Hơn 1 ngày rồi mà mọi cố gắng của mẹ cũng chỉ được 2 bình sữa, hic. Các mẹ có kinh nghiệm gì về việc cho bé ăn sau khi tiêm thì mách em với nhé. Nhìn con sốt ruột quá, mà còn tận mấy mũi tiêm như thế này nữa...

• 142 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

[QUOTE=tungduong;24254106]Con nhà mình 2 tháng 12 ngày đi tiêm mũi 1 vac xin tổng hợp 5 in 1 tại y tế phường, về sốt 39 độ, ngủ li bì, khi thức thì rên rỉ thương lắm. Nhưng mình stress nhất là vụ ăn uống, bình thường bé ăn 7-8 bình sữa 120ml, thế mà từ lúc đi tiêm về chẳng chịu ăn gì cả, đút bình vào là khóc ầm lên, đổ sữa bằng thìa cũng không nuốt cứ ngậm trong miệng rồi lại nhè ra. Hơn 1 ngày rồi mà mọi cố gắng của mẹ cũng chỉ được 2 bình sữa, hic. Các mẹ có kinh nghiệm gì về việc cho bé ăn sau khi tiêm thì mách em với nhé. Nhìn con sốt ruột quá, mà còn tận mấy mũi tiêm như thế này nữa...[/QUOT
    Mình nghĩ đó là do tiêm về bé mệt nên ăn ít hơn, mẹ đừng quá lo, đừng đổ thìa cho bé mà bé sẽ sợ ăn. Chắc vài ngày đỡ mệt bé sữ ăn tốt lại, hy vọng thế, nguoi lớn mệt cũng ăn ít đi mà

• 268 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Nếu các bé chích ngừa mà sốt cao thì các mẹ nên cho uống hạ sốt, nó cũng sẽ làm vết tiêm bớt sưng đỏ để phòng ngừa trường hợp có bé cơ địa nhạy cảm, chỉ cần sốt khoảng 38,5 độ là đã có thể co giật. Nếu bé nào chỉ sưng đỏ mà ko sốt hay chỉ hơi nóng thì các mẹ lấy lòng trắng trứng gà (gà công nghiệp cũng dc) xoa lên xung quanh vết chích, xoa rộng rộng tí nhưng nhớ là ko dc xoa ngay vết chích nhá. Cả 2 phương án đều dc mình áp dụng thử nghiệm cho 2 đứa rồi vì mỗi đứa 1 kiểu mà.