• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.9K Lượt đọc
  • 60 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 2,205 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Gần đây TV có QA về 1 loại vacxin mới cho trẻ trên 1 tuổi phòng trái rạ. Không biết đó là bệnh thuỷ đậu (tiếng Bắc) hay đậu mùa? Hay cả 3 chỉ là 1? Và có nên tiêm không? Nhờ mọi người góp ý giúp. Giá tiền là 320,000/ mũi (chỉ 1 mũi)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 177 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Tú ơi
    Hiện nay ở HN đang có dịch thuỷ đậu, chị nghĩ là em cứ nên cho QA đi tiêm đi, như vậy mình sẽ yên tâm hơn. Nếu không có thể hỏi thêm chi tiết ở TT Y tế dự phòng DT 8358842 hoặc Phòng tiêm Sở Y tế HN DT7339803. Có người lại bảo trái rạ là phỏng dạ nhưng chị không biết phỏng dạ với thuỷ đậu có phải là một không. Em thử hỏi xem nhé.
    Me ATuu (Ha noi)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 389 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Em vua goi dien ngay den Trung tam Y te du phong, ho khuyen ne dua be den tiem them mot vai mui nhu : Vaccin phong Viem mang nao mu, vaccin phong Viem duong ho hap tren (nhung loai vaccin nay khong nam trong chuong trinh tiem chung bat buoc va mien phi o cac tram y te ) nhung theo bac sy khuyen cao thi nen tiem vi rat tot cho cac be tuy co hoi dat. Co hai phong tiem cua Trung tam Y te du phong o Ha Noi la o so 4 pho Son Tay va o duong Nguyen Chi Thanh.
    Thong tin de cac chi em minh cung biet. Con tiem Vaccin phong trai ra thi ngoai 1 tuoi co.
    Vai hom nua, em se dua cu Ngong di tiem thoi, chu den khi be om thi so lam vi be nha em da tung nam vien hon 10 hom vi bi viem phoi khi chua day 1 thang tuoi day.
    Dien thoai cua Phong tiem o so 4 Son Tay la : 733 98 03 (cac chi thu goi xin tu van xem sao nhe)
    :Clown:Ngộ Không:Laughing:
    • 2,205 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Chắc cu Ngỗng (?) nhà Thanh Hà còn nhỏ xíu phải không? Vacxin phòng Viêm đường hô hấp trên (Act Hib) rất nên tiêm (có thể tiêm chung với mũi BH-UV-HG-BL), tuy nhiên chỉ phòng được những bệnh do vi trùng (hay vi rút) Hib gây ra thôi, và con bạn vẫn có khả năng bị viêm họng & sổ mũi do những loại khác tấn công đấy. Mình hay tiêm ở Viện Vệ sinh dịch tễ (Lò Đúc) vì gần, và họ có dịch vụ tiêm tại nhà.
    • 177 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Hôm thứ 7 vừa rồi mình mới cho con bé nhà mình đi tiêm mũi Viêm màng não mủ, viêm đuờng hô hấp trên dù cháu đã hơn 8 tháng tuổi rồi (trong lịch tiêm là từ 2 tháng tuổi). Cháu nhà mình cũng bị viêm phổi khi ngoài 5 tháng nên mình rất sợ, song mũi tiêm này như Tú nói không phải là tránh được bị viêm họng và mũi hoàn toàn đâu vì viêm họng và mũi còn do nhiều nguyên nhân khác nữa. Mẹ Ngỗng nên cho Ngỗng đi tiêm đi vì dù sao cứ đi tiêm cho bé thì sẽ yên tâm hơn, mũi tiêm này khá đắt 245.000đ, mình cho cháu tiêm ở TT Y tế Dự phòng-70 Nguyễn Chí Thanh-HN; hoặc có thể tiêm ở 4 Sơn tây cũng được. ActHib là vacxin của Pháp, còn mình đi tiêm là vacxin của Bỉ (hình như bây giờ không còn vacxin của Pháp nữa?!), nhưng chắc tác dụng cũng giống nhau thôi
    Tú đã hỏi được về vacxin trái rạ chưa??? Có gì thì thông tin cho chị em với nhé.
    Me ATuu (Ha noi)
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mẹ A Tửu ơi, Vacxin trái rạ đúng là vacxin ngừa bệnh thủy đậu, bé nên chủng ngừa 1 mũi từ 1tuổi trở đi và tiêm nhắc lại mũi thứ hai lúc 13tuổi. Mình không biết ở HN thì tiêm ở đâu còn ở TP.HCM thì đến Viện Pasteur trên đường NKKN gần V.T.Sáu, giá 1 mũi tiêm là 320ngàn đồng.
    • 2,205 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Hôm nay tumeo có đọc được 1 cái tin này trên VNexpress, thấy mà ghê Vậy đầu mùa với thuỷ đậu có phải là 1 không nữa????:rolleyes:

Trung tâm Kiểm soát và Phòng bệnh Mỹ (CDC) cho biết, 2 phụ nữ nước này đã mắc bệnh đậu bò thể mắt - một bệnh nhiễm trùng nguy hiểm - sau khi tiếp cận người được tiêm vacxin phòng đậu mùa. Cả hai cùng lây bệnh từ các quân nhân, qua tiếp xúc với virus sống trong vacxin.

Vacxin đậu mùa được làm từ virus vaccinia sống (virus gây bệnh đậu bò). Virus này có thể lan từ người đã tiêm phòng sang người chưa tiêm, qua vết chủng đậu hay băng y tế phủ trên đó. Đậu bò là một căn bệnh nguy hiểm, gây tổn thương ở nhiều nơi, trong đó có mắt và mi mắt. Việc điều trị nhằm ngăn ngừa biến chứng, như sẹo giác mạc.

Trong trường hợp thứ nhất, một phụ nữ 26 tuổi đã ngủ cùng giường vài lần/tuần trong vòng 3 tuần với một quân nhân được tiêm phòng đậu mùa. Anh này nhiều khi đã bỏ băng y tế che vết tiêm. Kết quả là người phụ nữ bị sưng, đau và ra dử ở mắt phải. Trong vòng 1 tuần, toàn bộ nửa mặt cùng bên bị sưng to, khó mở mắt, thị lực giảm. Sau khi được chẩn đoán đúng và điều trị bằng thuốc chống virus dạng nhỏ mắt, kết hợp tiêm kháng thể chống bệnh đậu bò, tình trạng bệnh đã cải thiện trong vòng 24 giờ.
    Trong ca thứ hai, một cô gái 18 tuổi nhiễm bệnh sau khi cầm miếng băng đã dùng để che chỗ tiêm phòng của một quân nhân. Các vết thương xuất hiện sau đó 3 ngày, trong đó có cả tổn thương ở mắt phải. Tình trạng sức khỏe của người bệnh cũng cải thiện trong vòng 24 giờ sau khi được chẩn đoán và điều trị.

Theo khuyến cáo của các chuyên gia y tế, những người đã tiêm phòng đậu mùa cần chăm sóc tốt vết tiêm, còn người chưa tiêm cũng nên tự bảo vệ mình để khỏi lây bệnh.

CDC cho biết, có 3 người tiêm phòng đậu mùa đã bị biến chứng nặng do vacxin, với biểu hiện đau đầu, chóng mặt.

Trung tâm Kiểm soát và Phòng bệnh Mỹ (CDC) cho biết, 2 phụ nữ nước này đã mắc bệnh đậu bò thể mắt - một bệnh nhiễm trùng nguy hiểm - sau khi tiếp cận người được tiêm vacxin phòng đậu mùa. Cả hai cùng lây bệnh từ các quân nhân, qua tiếp xúc với virus sống trong vacxin.

Vacxin đậu mùa được làm từ virus vaccinia sống (virus gây bệnh đậu bò). Virus này có thể lan từ người đã tiêm phòng sang người chưa tiêm, qua vết chủng đậu hay băng y tế phủ trên đó. Đậu bò là một căn bệnh nguy hiểm, gây tổn thương ở nhiều nơi, trong đó có mắt và mi mắt. Việc điều trị nhằm ngăn ngừa biến chứng, như sẹo giác mạc.

Trong trường hợp thứ nhất, một phụ nữ 26 tuổi đã ngủ cùng giường vài lần/tuần trong vòng 3 tuần với một quân nhân được tiêm phòng đậu mùa. Anh này nhiều khi đã bỏ băng y tế che vết tiêm. Kết quả là người phụ nữ bị sưng, đau và ra dử ở mắt phải. Trong vòng 1 tuần, toàn bộ nửa mặt cùng bên bị sưng to, khó mở mắt, thị lực giảm. Sau khi được chẩn đoán đúng và điều trị bằng thuốc chống virus dạng nhỏ mắt, kết hợp tiêm kháng thể chống bệnh đậu bò, tình trạng bệnh đã cải thiện trong vòng 24 giờ.
    Trong ca thứ hai, một cô gái 18 tuổi nhiễm bệnh sau khi cầm miếng băng đã dùng để che chỗ tiêm phòng của một quân nhân. Các vết thương xuất hiện sau đó 3 ngày, trong đó có cả tổn thương ở mắt phải. Tình trạng sức khỏe của người bệnh cũng cải thiện trong vòng 24 giờ sau khi được chẩn đoán và điều trị.

Theo khuyến cáo của các chuyên gia y tế, những người đã tiêm phòng đậu mùa cần chăm sóc tốt vết tiêm, còn người chưa tiêm cũng nên tự bảo vệ mình để khỏi lây bệnh.

CDC cho biết, có 3 người tiêm phòng đậu mùa đã bị biến chứng nặng do vacxin, với biểu hiện đau đầu, chóng mặt.
    • 3,092 Bài viết

• 753 Được cảm ơn

Bạn Tumeo mến!

Nhiều người vẫn thường lẫn lộn cho rằng đậu mùa là thủy đậu ("trái rạ" theo cách gọi dân gian) vì chúng có những biểu hiện giống nhau. Nhưng theo mình được biết thì bệnh đậu mùa đã bị "tuyệt chủng" từ lâu rồi. Nhưng đọc tin trên Vnexpress mình cũng thấy rùng rợn quá. Để mình tìm theo tài liệu để cùng tham khảo nha.

Strawberry.
    • 2,205 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Khong hieu sao tu dung ko go duoc co dau

Tumeo moi doc thay 1 bai nay, dua len de moi nguoi cung biet, ve phan minh, tumeo se cho QA di tiem thoi, "can tac vo ay nay"

Trái rạ - bệnh truyền nhiễm phổ biến

Sau bài viết về bệnh thủy đậu (trái rạ) đăng trên Báo Người Lao Động, một số bạn đọc viết thư hỏi thêm chi tiết và cách tiêm chủng phòng ngừa bệnh này. Bác sĩ Nguyễn Thị Kim Thoa, Trưởng Khoa Nội Tổng quát 1, Bệnh viện Nhi Đồng 1, qua Báo Người Lao Động, trả lời chung cho những câu hỏi đặt ra. Bệnh thủy đậu còn gọi là bệnh trái rạ, phỏng rạ, do siêu vi trùng Varicella - Zoster gây bệnh, là bệnh truyền nhiễm phổ biến nhất. Bệnh xảy ra ở mọi lứa tuổi nhưng thường ở trẻ nhỏ hơn 10 tuổi. Bệnh có đặc trưng sốt, nổi phát ban bóng nước ở da và niêm mạc, bắt đầu ở thân mình, mặt rồi lan ra tay chân. Khả năng lây lan rất cao, 90% người tiếp xúc trực tiếp với người bệnh sẽ bị nhiễm bệnh, sự lây truyền chủ yếu qua những giọt nước bắn ra từ người bệnh, thời gian gây bệnh bắt đầu 24 giờ trước khi có phát ban và kéo dài cho đến khi những bóng nước đóng mày (khoảng 7-8 ngày). Đa số trường hợp diễn biến lành tính, hồi phục sau một tuần, nhưng cũng có thể gây tử vong do những biến chứng trầm trọng như viêm não, viêm phổi, viêm gan hoặc thường gặp biến chứng nhiễm trùng da bội nhiễm, viêm mô tế bào, viêm hạch... Vì vậy, để giảm nguy cơ nhiễm trùng da cần phải vệ sinh thân thể, chăm sóc da bằng cách tắm bằng nước ấm, lau rửa nhẹ nhàng tránh làm vỡ bóng nước hay trầy xước da, thay quần áo sạch hàng ngày. Thoa Bleu de methylene nơi tổn thương do bóng nước vỡ, cắt ngắn móng tay để giảm tổn thương da do gãi ngứa, cho ăn uống đầy đủ dưỡng chất và nhu cầu, cho trẻ uống nhiều nước (nước sôi để nguội, nước trái cây, nước canh, nước cháo...). Đối với trẻ lớn bị bệnh, tạm thời cho nghỉ học và cô lập với người xung quanh, cho đến khi bóng nước đóng mày. Theo dõi diễn biến các tổn thương da và tình trạng chung của trẻ, những dấu hiệu cần đưa đến cơ sở y tế là nhức đầu, đau ngực, đau bụng, đau lưng, sốt cao, thở mệt, bóng nước nhiều có chứa mủ, máu...Do bệnh lây lan sớm, độ lây lan cao nên chủng ngừa bằng vắc- xin là biện pháp hữu hiệu giúp ngăn ngừa bệnh và giảm độ nặng của bệnh. Vắc-xin được dùng tiêm ngừa cho người khỏe mạnh, chưa mắc bệnh thủy đậu, từ 12 tháng tuổi trở đi, có tác dụng rất tốt. Liều chích ngừa chia làm 2 nhóm tuổi: từ 12 tháng đến 13 tuổi chích 1 liều duy nhất, đối với trẻ trên 13 tuổi chích 2 liều, khoảng cách giữa 2 liều tiêm là 4 - 8 tuần. Thuốc chích ngừa ít gây tác dụng phụ, lưu ý sau chủng ngừa không uống Aspirin trong ít nhất 6 tuần. Đối với trẻ em nhỏ hơn 15 tuổi có thể chủng ngừa tại các bệnh viện nhi đồng, trẻ trên 15 tuổi và người lớn nên chủng ngừa tại Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới hoặc Viện Pasteur. Lưu ý khi trẻ bị thủy đậu nếu không kiêng cữ gió, ánh sáng sẽ làm da trẻ ẩm, dễ gây ngứa; không chọc vỡ bóng nước, đắp lá cây gây nhiễm trùng da; không uống Aspirin, thuốc Corticoid dạng uống hay bôi ngoài da vì có thể làm nặng thêm bệnh.
    • 2,519 Bài viết

• 1,181 Được cảm ơn

Con mình đã 6 tháng, hỏi các Mom xem có thể tiêm được vaxcin Thuy đậu không nhỉ?
    • 485 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bạn vào bài "Giải đáp những thắc mắc về vaccine và tiêm chủng cho trẻ em", mình mới gởi Lịch chủng ngừa cho bé đến 6t, có file kèm để bạn dễ theo dõi. Try it!

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tottochan Xem bài viết
    Con mình đã 6 tháng, hỏi các Mom xem có thể tiêm được vaxcin Thuy đậu không nhỉ?
    • 3,765 Bài viết

• 8,256 Được cảm ơn

Những điều cần biết khi tiêm ngừa bệnh thủy đậu

Trong những ngày vừa qua, trên các phương tiện thông tin đại chúng tràn ngập thông tin về bệnh thủy đậu – còn gọi là trái rạ hay phỏng rạ. Do bệnh thủy đậu đã vào giai đoạn cao điểm, số bệnh nhi mắc bệnh thủy đậu tăng cao, thêm vào đó là tác động tích cực của truyền thông giáo dục sức khỏe nên số phụ huynh đưa con trẻ đi tiêm ngừa bệnh thủy đậu đã tăng đột biến trong những ngày này. Theo ước tính, mỗi ngày phòng tiêm chủng Bệnh viện Nhi Đồng 1 tiếp nhận khoảng trên dưới 100 lượt trẻ đến tiêm ngừa, gần 50% trong số đó yêu cầu chủng ngừa bệnh thủy đậu, tăng gấp ba so với ngày thường. Điều này cho thấy nhu cầu tiêm ngừa của các bậc cha mẹ cho con em mình là rất cao, bài viết dưới đây sẽ cung cấp thêm một số thông tin để quý vị được rõ hơn.

Tác hại của bệnh thủy đậu

Hầu hết trẻ bệnh thủy đậu sẽ khỏi hoàn toàn mà không để lại di chứng. Tuy nhiên, trong một số ít trường hợp trẻ có thể bị viêm da, viêm phổi hay viêm não và có thể tử vong. Trẻ sinh ra từ người mẹ bị mắc bệnh thủy đậu có thể bị dị tật, sẹo da và một số bất thường khác.

Nếu đã từng bị mắc bệnh thủy đậu, trẻ sẽ có được miễn dịch và sau này không bị mắc bệnh một lần nữa. Tuy nhiên, trong vài trường hợp khi lớn lên bệnh có thể diễn tiến thành bệnh zona, đặc trưng bởi triệu chứng phát ban khu trú ở một số vị trí và đau dọc theo đường đi của dây thần kinh cảm giác.

Một số thông tin về vắc xin ngừa bệnh thủy đậu

Vắc xin ngừa bệnh thủy đậu được sản xuất từ vi rút sống được làm giảm độc lực, khi đưa vào cơ thể sẽ có tác dụng giúp cơ thể tạo ra kháng thể để chống lại bệnh. Vắc xin này được sử dụng cho trẻ em từ 12 tháng tuổi trở lên. Tùy theo loại vắc xin mà trẻ chỉ cần tiêm một liều duy nhất hoặc nhắc lại liều thứ 2 đối với trẻ trên 12 tuổi. Khi tiêm đủ liều trẻ sẽ đạt được miễn dịch kéo dài đối với bệnh thủy đậu và cả bệnh zona sau này. Những trẻ đã từng mắc bệnh thủy đậu sẽ không cần tiêm ngừa vì bản thân đã có miễn dịch rồi.

Những ai cần tiêm ngừa bệnh thủy đậu?

- Trẻ nhỏ từ 12 tháng tuổi trở lên chưa mắc bệnh thủy đậu

- Người lớn chưa từng mắc bệnh thủy đậu, đặc biệt là các đối tượng như cô giáo, người chăm sóc trẻ, nhân viên y tế

- Phụ nữ chưa có miễn dịch với bệnh cần được tiêm ngừa trước khi mang thai khoảng 2 tháng

Những ai không được tiêm ngừa bệnh thủy đậu?

- Dị ứng với vắc xin hoặc bất cứ thành phần nào của vắc xin. Vì vậy khi đưa bé đi tiêm ngừa, cha mẹ cần nói cho bác sĩ biết tất cả tiền sử về dị ứng của con mình

- Phụ nữ có thai hoặc nghi ngờ có thai

- Dự định có thai trong vòng 1 tháng sau tiêm ngừa

- Trẻ bị suy giảm miễn dịch bẩm sinh, bất thường về máu, ung thư, nhiễm HIV, đang hoá trị liệu, bệnh lao.

- Đang mắc bệnh nặng

Một số phản ứng phụ sau tiêm ngừa

Tất cả các vắc xin đều có thể gây ra phản ứng phụ sau khi tiêm. Tuy nhiên, những phản ứng này đều nhẹ và ít khi xảy ra. Một số phản ứng có thể gặp sau tiêm ngừa thủy đậu bao gồm:

- Sưng, đỏ, đau ngay vị trí tiêm

- Sốt nhẹ

- Phát ban nhẹ xảy ra trong khoảng 5 – 26 ngày sau tiêm ngừa

- Dị ứng với vắc xin ngừa bệnh thủy đậu: rất hiếm xảy ra, những phản ứng này thường xuất hiện trong vòng 15 phút sau tiêm. Do đó sau khi được chủng ngừa, phụ huynh cần cho trẻ ngồi lại khoảng 30 phút để theo dõi.

Trẻ có tiếp xúc với người bệnh thủy đậu có thể tiêm ngừa được hay không?

Bạn vẫn có thể đưa trẻ đến cơ sở y tế để được tiêm ngừa. Tuy vậy, nếu thời gian tiếp xúc của trẻ trên 5 ngày thì nhiều khả năng vắc xin sẽ không bảo vệ trẻ được khỏi bệnh. Bên cạnh đó, vắc xin ngừa bệnh thủy đậu cần thời gian khoảng 2 tuần lễ để đạt được miễn dịch tốt nhất nên trong khoảng thời gian này nếu trẻ có tiếp xúc với nguồn lây, trẻ vẫn có khả năng bị mắc bệnh. Tuy nhiên, trong mọi trường hợp, nếu trẻ phát bệnh sau tiêm ngừa thì các triệu chứng bệnh cũng sẽ được giảm nhẹ rất nhiều và hầu như không xảy ra biến chứng.

Bs Như Huỳnh

(Trích từ website Bệnh viện Nhi đồng 1) http://nhidong.org.vn/Default.aspx?sid=10&nid=681
    Tiếc gì cái răng sâu?:Talktothe
    • 708 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

mẹ nó ơi! cho bố hỏi chút nhé, cháu nhà mình mới hết bệnh thủy đậu vì chính ngừa trể (sáng đi chích ngừa chiều lại bị) dc 1 vài ngày thì hôm qua 15-3, mẹ bé bị sốt nhẹ, tưởng nhức đầu bình thường, thì hôm nay bị nổi các mục nước y như thủy đậu (giống con mình cách đây 2 tuần) giờ phải uống thuốc gì hoặc có chích ngừa kịp hok?
    • 876 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Bệnh thủy đậu khác với Rubella đúng ko ạ !!!
    Phụ nữ đã từng bị bệnh thủy đậu bây j trước khi có thai muốn tiêm ngừa Rubella - có cần thiết ko ???
    • 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me jimmy Xem bài viết
    Bệnh thủy đậu khác với Rubella đúng ko ạ !!!
    Phụ nữ đã từng bị bệnh thủy đậu bây j trước khi có thai muốn tiêm ngừa Rubella - có cần thiết ko ???
    Chị gì ơi,
    Hai bệnh này hoàn toàn khác nhau.
    Chị muốn an toàn thì nên chủng ( vì Rubella ở bà mẹ mang thai sẽ gây nhiều biến chứng nguy hiểm cho thai nhi) Tuy nhiên, Chị phải chủng trước khi mang thai một thời gian ( khoảng trên 4 tuần).
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi, các anh chị ơi, em hai mấy tuổi rồi mà còn bị lây bệnh trái rạ. Bị nặng quá, nổi toàn thân, mắt miệng. Khi mới bị em có đi cắt mấy thang thuốc bắc để trục độc ra ngoài cho nhanh. Thầy thuốc dặn ba ngày tắm 1 lần bằng nước ấm, chỗ nào chảy nước thì lấy oxy già bôi vào. Trên mặt em có nhiều hột lớn, nó tự chảy nước ra, em lấy oxy già bôi và dùng nghệ củ thoa. Nhưng nó vẫn bị ưng mủ, đâu ê ẩm. Mà em sợ sứt oxy già dễ để lại sẹo quá!
    Người sốt mấy ngày, mệt mỏi, hơi tức ngực, càng ngày nó càng ra nhiều. Làm vệ sinh thế nào hả anh chị, nhà em thì kêu ko được tiếp xúc với gió, nước. Có mấy cái nốt nổi ở giác mạc em phải thường xuyên giỏ nước mắt nhân tạo, khó ngủ, ko ngủ được.
    Có cần đi bệnh viện ko? hay là chịu khó thêm ít ngày nữa?
    Làm thế nào để ko bị rổ ở mấy cái chỗ hạt lớn đang mưng mủ?
    Em cám ơn các anh chị nhiều!

Em đã post lại ở mục Bệnh Người Lớn, mời các anh chị cho ý kiến ạ:
    http://www.webtretho.com/forum/showt...94#post1558994
    • 5,534 Bài viết

• 12,913 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Tháng trước mình cho bé nhà mình đi tiêm phòng thuỷ đậu, binhg thường thuỷ đậu chị tiêm 1 mũi, nhưng y tá bảo 1 mũi chỉ phòng được khoảng hơn 90% thôi, muốn phòng bệnh cho bé hoàn toàn thì nên tiêm 2 mũi.
    Có trường hợp tiêm phòng rồi vẫn mắc bệnh, có phải số đó trong mấy % còn lại không nhỉ? Các mẹ cho em xin ít ý kiến ạ! Cảm ơn các mẹ!
    Chỉ mẹ mới hiểu
    http://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.
    • 172 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuonglinh2611 Xem bài viết
    Chào các mẹ! Tháng trước mình cho bé nhà mình đi tiêm phòng thuỷ đậu, binhg thường thuỷ đậu chị tiêm 1 mũi, nhưng y tá bảo 1 mũi chỉ phòng được khoảng hơn 90% thôi, muốn phòng bệnh cho bé hoàn toàn thì nên tiêm 2 mũi.
    Có trường hợp tiêm phòng rồi vẫn mắc bệnh, có phải số đó trong mấy % còn lại không nhỉ? Các mẹ cho em xin ít ý kiến ạ! Cảm ơn các mẹ!
    Có tiêm lần 2 hay k bạn phải cân nhắc kỹ vì có những trẻ tuy tiêm rồi vẫn mắc vì sức đề kháng yếu.Bé lớn nhà tôi tiêm có duy nhất 1 mũi, mấy năm nay vẫn ok dù có tiếp xúc với trẻ bị thủy đậu vẫn k sao.
    • 1,701 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Em nghe nói ngày trước tiêm thuỷ đậu ko mất tiền mà sao h tiêm mũi này đắt thế nhỉ? Các mẹ tiêm hết bao nhiêu tiền vậy? phường e tiêm mất 365k/mũi, em thấy đắt quá.
    • 301 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Mình cho bé đi tiêm ở BV DH Y Dược mất 317K/ mũi, bs cũng hẹn tháng sau khám và chích tiếp nhưng ko nói là chích gì :Sad::Sad: (chắc tại bs khám đông quá).

Mình đọc trong tài liệu thì thủy đậu chỉ tiêm 1 mũi duy nhất thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ndtk; 13/06/2009 vào lúc 10:18 AM.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4