• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.63K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 52 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con mình hay phải uống thuốc, mỗi lần cho uống khổ sở vô cùng. Mình đang định cho thuốc pha với sữa cho bé uống. Mong các mẹ bày cách giúp mình với?

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 143 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trừ những thuốc mà cách sử dụng ghi là được pha chung với sữa cho bé uống thì bạn hãy làm, còn không thì bạn nên cố gắng cho bé uống riêng. Vì pha chung với sữa sẽ làm biến đổi thành phần của sữa theo hướng không tốt. Đấy là lời khuyên của bác sĩ.
    Nhưng mà mình gần như chẳng mấy khi làm theo được, vì bé nhà mình cũng không chịu uống thuốc và mình toàn phải ph chung thuốc với sữa cho con uống thôi. Híc...híc...

• 52 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hihi, làm gì có thuốc mà cách sử dụng ghi là được pha chung với sữa cho bé hả ssmn ơi? Nghe ssmn nói sữa sẽ bị biến đổi thành phần theo hướng kg tốt lại thấy lo lo...

• 381 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bi rain Xem bài viết
    Hihi, làm gì có thuốc mà cách sử dụng ghi là được pha chung với sữa cho bé hả ssmn ơi? Nghe ssmn nói sữa sẽ bị biến đổi thành phần theo hướng kg tốt lại thấy lo lo...

Thực ra có một số thuốc, có ghi chú là có thể pha chung với sữa. Nhưng đa phần thì ko ghi.
    Nhưng tớ có một kinh nghiệm thế này, nếu bé khó uống thuốc, mẹ có thể dấu thuốc trong thức ăn đặc: cháo, bột cho bé ăn.
    Cu Tit nhà tớ ngày trước cứ uống thuốc là nôn..., sau mình phải dùng phương pháp này thì mới ổn...
    Các mẹ thử xem thế nào nhé

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình nghĩ là tuyệt đối ko nên pha thuốc chung với sữa, cả nấu với cháo nữa vì nếu dấu chung với cháo hay bột thì bé sẽ biết ngay mùi vị, có thể làm cháu sợ cả ăn cháo nữa.
    Mình hay nghiền nhỏ thuốc, pha với 1 tý tẹo nước thôi (khoảng vài thìa con nước là vữa) và cho bé uống. Như thế uống cũng ko khó mà lại nhanh. (Vài thìa là xong ngay ấy mà) hoặc ko thì cho thêm chút đường cho đỡ đắng, bé lại dễ uống. Đấy là bé nhà mình còn nhỏ, lớn hơn nữa thì mình chưa có kinh nghiệm.

• 381 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhoc_de_thuong192 Xem bài viết
    Mình nghĩ là tuyệt đối ko nên pha thuốc chung với sữa, cả nấu với cháo nữa vì nếu dấu chung với cháo hay bột thì bé sẽ biết ngay mùi vị, có thể làm cháu sợ cả ăn cháo nữa.
    Mình hay nghiền nhỏ thuốc, pha với 1 tý tẹo nước thôi (khoảng vài thìa con nước là vữa) và cho bé uống. Như thế uống cũng ko khó mà lại nhanh. (Vài thìa là xong ngay ấy mà) hoặc ko thì cho thêm chút đường cho đỡ đắng, bé lại dễ uống. Đấy là bé nhà mình còn nhỏ, lớn hơn nữa thì mình chưa có kinh nghiệm.
    Tớ ko bảo là cho thuốc vào nấu với cháo, mà là dấu thuốc vào cháo. Cu Tit nhà tớ ý, tớ hay hoà thuốc thật đặc rồi vùi vào giữa thìa cháo... thế là con nuốt ực cái là xong luôn... chứ mà nấu lẫn thì chắc mình cũng chả ăn được ý...
    Cái cách hoà vào nước thì bé nào dễ uống thì dễ thật đấy, nhưng có bé cứ cho thuốc vào mồm là đã nôn rồi cơ, tớ biết nhiều bé như thế lắm... nên cách này dễ thì dễ mà khó cũng thật là khó...

• 52 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hihi, cach cua me tit la co ve ok day, minh se ap dụng thu coi. Cam on nhieu nha

• 126 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em thấy có thuốc cho pha với sữa mà. Efferagant đấy (chẳng biết viết đúng ko). Hồi con em sốt em cho nó uống thuốc này pha với sữa, mà chỉ cho tí xíu sữa thôi chứ cho vô nguyên bình thì còn gì là thuốc nữa.
    Em cho con em uống thuốc : tán nhỏ thuốc ra + tí xíu nước + cho vô bình nhỏ = cho bé bú. Nhưng cũng tùy thuốc, thường là thuốc ho nó uống rất nhanh. Thuốc mà mùi nồng quá là nàng khóc thét lên, chẳng chịu bú gì cả

• 402 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bi rain Xem bài viết
    Các mẹ ơi, con mình hay phải uống thuốc, mỗi lần cho uống khổ sở vô cùng. Mình đang định cho thuốc pha với sữa cho bé uống. Mong các mẹ bày cách giúp mình với?
    Nếu em bé khó uống thuốc ,thì khi khám bạn nên nói với bác sĩ cho bé loại dễ uống. Bạn đừng nên cho thuốc vào sữa, vì lần đầu pha thuốc vào sữa bé ko biết thì vẫn uống sữa, và khi biết rồi là bé sẽ sợ uống sữa . Pha thuốc với nước rồi cho chút đường, ngọt bé cũng dễ uống. Nên cho uống lúc đói để bé ko ói & khoảng mấy phút sau cho bé ăn hoặc uống sữa để ko cồn ruột

• 651 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Con mình chuyên gia uống thuốc pha sữa từ nhỏ đến giờ nè, gần đây bé uống được thuốc viên nên mới k cần pha sữa nữa.

Thông thường thì phải ăn cháo/ uống sữa trước , rồi uống thuốc rieng thi đỡ mất chất. Bé k chiu noi mùi vị đắng của thuốc và chỉ thèm sữa thì đành phải cho uống chung- có uống còn hơn không uống được hoặc bị ói hết vì khó uống quá.
    Mẹ bé Băng Đăng (SG)

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2