Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Uống thuốc Motilium đến mức nào thì có hại?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 30.4K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• 86 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Con em bị nôn trớ nhiều, đã uống gần hết 2 lọ Motilium loại 30ml, em có xem tác dụng phụ của thuốc nên rất lo. Các mẹ có kinh nghiệm sử dụng Motilium cho em hỏi, nên uống thuốc mỗi đợt trong bao nhiêu ngày ạ, và dừng bao lâu thì lại uống tiếp được? Em cám ơn các mẹ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7,699 Bài viết

• 7,502 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ yêu Tôm Xem bài viết
    Con em bị nôn trớ nhiều, đã uống gần hết 2 lọ Motilium loại 30ml, em có xem tác dụng phụ của thuốc nên rất lo. Các mẹ có kinh nghiệm sử dụng Motilium cho em hỏi, nên uống thuốc mỗi đợt trong bao nhiêu ngày ạ, và dừng bao lâu thì lại uống tiếp được? Em cám ơn các mẹ.
    Mỗi khi con bị viêm họng kèm theo nôn trớ, mình có dùng Motilium-M cho bé có thể giữ lại thuốc và thức ăn. Tránh nôn ra hết. Thường mình dùng chỉ khoảng 2 ngày (3 liều/ngày trước các bữa ăn chính), sau đó thì chỉ duy trì 1 liều/ngày vào 3 buổi sáng kế tiếp thôi. Sau đó stop lại. Tránh lạm dụng.

Bạn có thể hỏi ý kiến BS chuyên môn xem.
    • 499 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ yêu Tôm Xem bài viết
    tớ nghĩ là trên nhãn hộp thuốc phải có hướng dẫn cụ thể chứ? bạn thử xem lại xem hoặc gọi điện đến công ty đó hỏi
    • 86 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã trả lời giúp em.

Bé nhà em nôn trớ nhiều, ít nhất ngày 1 lần, trước đây chỉ áp dụng biện pháp chia nhỏ bữa ăn, giữ không cho bé mút tay... kết quả trong 1 tháng bé sút 1,5 kg chớm suy dinh dưỡng.
    Khám ở Nhi bác sĩ chẩn đoán thiếu VitD và kê đơn uống kèm Motilium là 2ml/lần, ngày 3 lần trước bữa ăn. Bé uống được 10 ngày rồi. Nếu hết đợt thuốc này bé còn trớ em nên dừng thuốc không ạ? Có mẹ nào cho bé uống Motilium liên tục nhiều hơn 10 ngày chưa ạ?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tôi thấy ,từ đầu đến đuôi,câu này chưa trả lời một cách rõ ràng tý nào hết ,cũng không biết có nên hay không :Worried:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thực ra Motilium có 2 dạng, dạng viên và dạng hổn dịch, cả 2 dạng trên điều rất an toàn vì vó khoảng an toàn rất rộng,có thể uống đến 8 liều trên ngày, mà không gây tác dụng phụ nguy hiểm.
    Mình cũng có con nhỏ nên đã tìm hiểu rất kĩ vấn đề này, mình đã đọc được 1 nghiên cứu là có người dùng Motilium kéo dài trong suốt 6 tháng liền mà không có gây nguy hiểm.
    Các bà mẹ có con nhỏ bị nôn, trớ, ăn không tiêu, đầy bụng,... có thể dùng Motilium 1 cách yên tâm, bên cạnh đó mình cũng biết 1 thuốc khác cũng trị non, trớ ở trẻ nhỏ rất công hiệu là Air-X, các bà mẹ tìm hiểu nha.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dienjanssen Xem bài viết
    Thực ra Motilium có 2 dạng, dạng viên và dạng hổn dịch, cả 2 dạng trên điều rất an toàn vì vó khoảng an toàn rất rộng,có thể uống đến 8 liều trên ngày, mà không gây tác dụng phụ nguy hiểm.
    Mình cũng có con nhỏ nên đã tìm hiểu rất kĩ vấn đề này, mình đã đọc được 1 nghiên cứu là có người dùng Motilium kéo dài trong suốt 6 tháng liền mà không có gây nguy hiểm.
    Các bà mẹ có con nhỏ bị nôn, trớ, ăn không tiêu, đầy bụng,... có thể dùng Motilium 1 cách yên tâm, bên cạnh đó mình cũng biết 1 thuốc khác cũng trị non, trớ ở trẻ nhỏ rất công hiệu là Air-X, các bà mẹ tìm hiểu nha.
    Bé nhà mình cũng bị trào ngược, đi khám thì bs cho uống primperan, sau khi đọc kỹ mình thấy thuốc này có tác dụng phụ và chỉ dùng cho trẻ có cân nặng khoảng 20kg, nay mình muốn chuyển sang dùng Motilium như bạn. Bé của mình được 6 tháng nặng 7.3kg, mình cho uống theo hướng dẫn đính kèm cứ 0.5ml/kg, ngày uống 3 lần. Mình đang theo dõi xem hiệu quả của thuốc như thế nào, nhìn bé bị ọc sữa thương lắm...
    • 271 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Air x nen dung hon,lau dai duoc, moti minh doc thay nhiu td fu lam!

• 2,066 Bài viết

• 1,098 Được cảm ơn

sao cái thuốc này nó ko có tác dụng với con mình thế nhỉ ?
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thông thường dùng khoảng bao lâu thì ngưng nhỉ, bé mình hay ói quá, sót ruột thật
    • 147 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kông biết uống ari X có trị nôn trớ không
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamheo83 Xem bài viết
    Thông thường dùng khoảng bao lâu thì ngưng nhỉ, bé mình hay ói quá, sót ruột thật
    Bé nhà mình cũng hay trớ lắm. Lúc bé chưa được một tháng bs cũng cho dùng thuốc motilium, liều 1 - 1,5ml/lần, ngày 3 lần. Mình cho con dùng thuốc khoảng 7,8 ngày. Sau đó thấy con cũng đỡ, nhưng con lại bị táo bón, không biết có liên quan gì đến việc dùng thuốc không nhỉ? Vừa vào đọc bài viết trên thanhnien, doisongvaphapluat về việc thuốc gây đột tử ở người do tác dụng phụ mà thấy hãi quá, chả biết chuyện thực hư thế nào.