• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.76K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 1,008 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Có cần thiết phải cho bé uống thuốc bổ sau mỗi đợt bé bệnh không, nếu có thì cho uống gì, trong bao lâu?
    Cám ơn
    Pooh & Dumbo
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Có cho bé uống thêm nước sau khi uống sữa bột không?

Các mẹ ơi, Em không đủ sữa nên bé nhà em phải uống thêm sữa bột ngoài. Giờ bé được 2 tuần tuổi. Mình đọc 1 số tài liệu và nghe 1 số tư vấn, chỗ thì bảo cần cho bé uống thêm nước khi bé uống sữa ngoài. Chỗ thì bảo không thì bản thân sữa đã có đủ nước cho bé. Có mẹ nào biết vấn đề này có thể tư...

• Uống thuốc bổ sau khi bị thai lưu

Các mẹ thân mến! em vừa bị thai lưu lúc 6 tuần và phải bỏ em bé ra được một tuần rồi.Hỏi tư vấn ở PSHN và PSTW các bác sỹ đều nói là không cần uống gì cả chỉ cần nghỉ ngơi đên khi nào có bầu lại thì đến bệnh viện tiêm thuốc giữ thai.Bây giờ em muốn uống Vitamin E và Procare có tốt không các mẹ?chị...

• Royal Buffet ưu đãi "Giờ vàng"

Từ 1/4 đến 30/6, Royal Buffet triển khai chương trình ưu đãi đặc biệt, tặng miễn phí trà Lipton...

• Bán hạt mùi khô phòng dịch sởi cho bé yêu!

Mình thấy trên thị trường giá hạt mùi khô tăng 2-3lần so với giá trị thực tế. Hiện nay do tính chất...

• ...Sởi...Mặc kệ Sởi...

Ai cũng hỏi là tôi có sợ con mình bị bệnh sởi không? 2 năm trước tôi đã trả lởi câu hỏi này rồi,...

• 3,804 Bài viết

• 6,377 Được cảm ơn

KHông cần thiết chị ạ. Tuy nhiên, sau 1 đợt điều trị chị nên cho bé tái khám với BS. BS sẽ khẳng định là bé đã khỏi bệnh hay chưa, có cần tiếp tục dùng thuốc hay dừng, và chị hỏi BS xem việc chăm sóc sức khoẻ của bé sau khi ốm nên như thế nào. Nếu cần phải cho bé uống thuốc bổ, BS sẽ kê đơn và hướng dẫn cách dùng. Em chỉ cho Kiki ăn trả bữa thôi. Thường khi ốm dậy, bé ăn tốt hơn 1 chút trong vài ngày. Đấy chính là những ngày để mình bồi bổ cho bé sau khi ốm. Một số bệnh như đi ngoài chẳng hạn thì cần thời gian chăm sóc sau ốm dài và kỹ lưỡng hơn (ví dụ: Phải tăng thêm 1 bữa trong 1ngày trong 1 thời gian nhất định, phải bắt đầu lại từ loãng đến đặc dần...).
    Success is a journey, not a destination.
    • 1,008 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Cám ơn Kiki, mình có thói quen xấu là cứ theo nguyên tắc bé uống kháng sinh phải đủ từ 5-7 ngày, theo cảm quan mình thấy bé hết thì tự ngưng chứ không cho đi bác sĩ kiểm tra xem hết hẵn chưa.
    Pooh & Dumbo
    • 484 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em cũng thấy bác sỹ khuyên khi bé uống kháng sinh thì phải đủ liều từ 5-7 ngày. Thường thì sau khi uống kháng sinh, cơ thể bé rất mệt và rất dễ bị rối loạn tiêu hóa. Vì vậy, em thường cho bé uống thuốc Neopetin (không biết viết có đúng không ). Đó là loại men tiêu hóa giúp bé ăn ngon và ổn định đường tiêu hóa sau khi ốm.
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Uống thuốc bổ cũng phải theo chỉ định của BS chứ. Kỳ rồi Pepe nhà em sốt cao mấy ngày, sau đợt đó BS cho uống thuốc bổ xung thêm sắt vì trong quá trình bé bệnh, sốt thì một số hồng cầu bị phá hủy, uống thuốc bổ giúp nhanh hồi phục lượng hồng cầu đã mất thôi. Thuốc đó em quên mất tên rồi. Nếu cần em về tìm lại ghi cho chị sau.

BS cũng cho uống loại thuốc bổ tên Fitovit, giúp tiêu hóa tốt, ăn ngon miệng và còn 1 lô tác dụng nhưng em thấy đối với Pepe nhà em cho uống thuốc bổ hay không cũng vẫn thế à. Sau đợt bệnh cu cậu ăn lại thấy mê lắm.
    Be Au/SGN
    • cuc
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cac chi oi,
    Em thuong thay BS bao sau mot dot uong thuoc khang sinh dieu tri, tieu hoa cua cac be bi anh huong nen co the bo sung sua chua giup tao men hoac mot so loai men tieu hoa thong thuong. Luc nay cac cu thuong goi la an tra bua nen cac chau an duoc bang hoac thuong la nhieu hon truoc luc benh nen can co su ho tro ve tieu hoa de giup hap thu.
    Con doi voi viec uong cac thuoc bo khac, ngay ca vitamin em nghi nen hoi y kien bac sy co le tot hon vi cac chau an duoc thi cac chat se duoc bo sung hang ngay them nen co khi khong nhat thiet phai uong thuoc bo.
    cuc
    • 2,213 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Em ko hiểu chị Pooh lắm? Uống KS phải theo chỉ định và bé phải uống hết số thuốc bsĩ kê, cho dù triệu chứng bên ngoài đã hết ngay từ hôm đầu, chứ sao lại nói ngưng là ngưng?. ý chị nói không đi tái khám phải ko? Hồi trước em cũng có tâm lý ngại tái khám, sợ bsĩ lại tống thêm 1 liều KS nữa, dù con còn ho, còn đờm dãi lọc xọc nhưng thấy đỡ thì muốn (cảm tính) cho cơ thể tự điều chỉnh & khỏi dần, chỉ tiếp tục dùng kháng viêm. Nhưng em đã có lần phải trả giá bằng việc QA cứ 7-10 ngày có vẻ khỏi lại sốt trở lại, cứ lặp lại mấy lần liên tục, bsĩ Nhi đầu hàng bảo cho vào bệnh viện. Cuối cùng em theo 1 ông chuyên TMH cả 2 tuần mới hết. Đúng thời điểm QA mới đi trẻ (17 tháng), chồng đi công tác, nghĩ lại vẫn thấy kinh hoàng

Bác sĩ hiện giờ của QA thường cho liều KS là 4 ngày, có bsĩ khác lại chỉ cho 3 ngày một. Còn về thuốc bổ, nếu mẹ đề cập đến thì thường họ phóng tay kê thêm Vit tổng hợp, or men tiêu hoá or các loại kích thích ăn uống khác. Nhưng nếu bé chịu ăn trả bữa và không bị bệnh triền miên cả tháng trời thì em nghĩ là không cần thiết. Bọn nhóc nhanh tọp nhưng cũng nhanh phổng lắm, điều này có thể thấy từng ngày, không như người lớn, có mấy lạng mỡ bụng mà đau đầu hết năm này qua năm khác
    http://mgod.webtretho.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • 1,008 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Tumeo ơi, tuy là nói như vậy nhưng mình có tham khảo ý kiến bs đàng hoàng, mối ruột đấy , thậm chí bế Pooh đến nhà bs nhờ khám lại dùm
    Pooh & Dumbo
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em là mẹ bé Nhimtep rất còi. Mấy hôm vừa qua bé Nhimtep bị viêm phế quản và bị sốt virus phải nhập viện. Vì phải uống nhiều thuốc giảm sốt và kháng sinh lên bé mệt nhoài, bớt nghịch hẳn trông thương lắm. Em muốn cho bé uống thuôc bổ để phần nào khắc phục sức khoẻ cho bé. Nếu các chị biết về vấn đề này tư vấn giúp mẹ con em với nhé.

Cám ơn các mẹ nhiều !
    Hue
    • 8,174 Bài viết

• 1,626 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NHIMTEP
    Em là mẹ bé Nhimtep rất còi. Mấy hôm vừa qua bé Nhimtep bị viêm phế quản và bị sốt virus phải nhập viện. Vì phải uống nhiều thuốc giảm sốt và kháng sinh lên bé mệt nhoài, bớt nghịch hẳn trông thương lắm. Em muốn cho bé uống thuôc bổ để phần nào khắc phục sức khoẻ cho bé. Nếu các chị biết về vấn đề này tư vấn giúp mẹ con em với nhé.

Cám ơn các mẹ nhiều !
    Mình cho Tũn nhà mình uống Biovita - một loại cốm dinh dưỡng của Hàn Quốc, vừa bổ sung vitamin vừa tăng cường khả năng hấp thụ và tiêu hóa - rất thích hợp cho các bé mới ốm dậy; ngày uống 2 thìa (thìa có sẵn trong lọ) chia làm 2 lần, uống trước bữa ăn chính 30 phút, pha với nước lọc.
    Chúc bé mau khòe
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • Mẹ Chã
    Mẹ Nhimtep ơi, cho bé ăn nhiều hoa quả tươi, VD như nước nho, táo, dưa hấu, cam..., có lẽ cũng rất tốt đấy. Bổ sung nhiều Vitamin mà lại góp phần loại bỏ độc tố của kháng sinh. Đối với Minh mèo thì sau mỗi đợt ốm, hoặc khi đang phải uống kháng sinh mình bao giờ cũng cho bé ăn nhiều hoa quả hơn. (Mẹ nhớ rửa và ngâm hoa quả thật kỹ nhé.)
    • Mẹ Anh Minh
    Minh Bờm nhà mình cũng vừa ốm dậy. Hôm nay lại sụt sịt ốm lại, nhìn nó gầy sút hẳn đi, thương quá.

Mẹ S&B rất sợ cho con uống ks. Nói chung mẹ S&B thường tìm cách đánh gió cho bé, mỗi khi bé bị cảm. Cách làm như thế này: lấy 2 quả trứng gà luộc chín, bóc lúc còn nóng bỏng tay ấy, cho vào khăn mềm, thêm chút muối và để 1 cục bạc vào bên trong. Cứ thế xoa từ gan bàn chân bé lên đầu, xoa thật kỹ, ngày 2-3 lần. Nhiều lần đánh gió như vậy mà bé khỏi ốm đỡ phải uống thuốc.

Khi con bị ho, mẹ S&B cho nó uống mật ong hoà loãng ấm, thêm vài giọt chanh vào, rất hiệu nghiệm. Các mẹ chú ý, nếu mua được mật ong hoa táo là tốt nhất, trị ho rất hiệu quả. (Nghĩa là mật ong được thu vào tầm tháng giêng, tháng 3 âm lịch ấy)
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chà mẹ Minh Bờm có những kinh nghiệm thật tuyệt. Cho mẹ em Nhimtep cam on, chắc chắn là bé Nhim sẽ sử dụng cách của mẹ anh Minh để chữa ho cho be. Me Nhim rất xót ruột khi thấy bé Nhím bị tiêm kháng sinh hoặc uống thuốc.

Chúc gia đình anh Minh Bờm một năm mới hạnh phúc. Riêng anh Minh chúc anh sẽ ngoan ngoãn, thông minh và khoẻ mạnh hơn.
    Hue
    • 348 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mizu
    Các mẹ ơi, con em vừa bị ốm cách đây 1 tháng, giờ lại ốm tiếp . Cháu còi quá, 14 tháng mới được có 9kg thôi. Em đang định sau đợt ốm này cho bé uống 1 đợt thuốc bổ nhưng chẳng biết nên cho uống loại nào : Kiddy, Kidgrow, Lisivit, hay VTM tổng hợp...... Các mẹ chỉ giúp em với nhé.
    Cám ơn các mẹ nhiều nhiều.
    Giống nhà mình quá, đến tận 20 tháng mà mới được có 10kg mặc mẹ nhồi nhét hết cỡ. Buồn quá nghe người ta mách mình mua Kiddy cho bé uống đồng thời đổi sữa của bé từ Gain sang S26, trộm vía bé ăn được lắm và tăng cân nhanh. Giờ bé được 27 tháng mà lên 14.5kg rồi, lại đang chiến dịch hãm tăng cân đây. Bạn thử cho con uống Kiddy xem và thay đổi cả cách ăn của bé nữa.
    À mình chỉ cho con uống có 1 chai thôi, bé ăn tốt nên mình k dùng nữa.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

King nhà mình được 10 tháng,vừa bị viêm phổi, phải điều trị 10 ngày , bây giờ bé đã khỏe nhưng bé sụt cân nhiều lắm ,mình định cho bé dùng thuốc bổ nhưng không biết phải dùng loại nào và dùng như thế nào?Nhờ các mẹ giúp mình với,cảm ơn rất nhiều
    • 88 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Con nhà tớ lần bị sốt virut mệt quá, đi BS được kê cho uống PediaKid. Tớ thấy con uống vào mau khỏe lắm. Mỗi tội giá đắt, tớ mua từ hồi tháng 5 mà giá đã là 185k/ lọ 125ml, tính ra uống được có 6 ngày, đó là uống kiểu tiết kiệm đấy. Nhưng tớ thích dùng vì nó là thuốc sản xuất tại Pháp, lại có thành phần tự nhiên, hình như là 22 vitamin và khoáng chất. Loại này tớ phải ra tận số 1 Thái Thịnh mới mua được, mà không phải quầy nào cũng có, giá cả thì không đồng nhất.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

tớ đang cho bé uống Sarbokids, cái này gồm nhiều vitamin & khoáng chất giúp bé phục hồi sau ốm và có chứa một số loại thảo dược giúp trị bệnh viêm đường hô hấp cho bé. tớ nghe các mẹ nói loại này tốt lắm, tớ đang cho nhóc nhà tớ uống. tớ mua 160k/1hộp 30gói. cái này dạng gói bột pha để uống, 1hộp uống trong gần 1tháng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình nghe nói có nhiều loại cốm vi sinh như biobaby,cansua....cũng tốt lắm nhưng không biết nên dùm loại nào thích hợp...hic