Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Uống men tiêu hoá như thế nào cho đúng ?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 46.8K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 425 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bé nhà mình bị ho, viêm phế quản bác sĩ cho thuốc kháng sinh AUGMENTINE uống 7 ngày liền thì đã khỏi rồi , nhưng thấy từ ngày thứ 5 rất hay đi ngoài, ăn kém.
    Hình như bé do uống kháng sinh nên hệ tiêu hoá bị kém hấp thu, nghe nói phải uống bổ sung men tiêu hoá, không biết các mẹ hay dùng loại nào ? cho trẻ dưới 2 tuổi, uống trong bao lâu.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 336 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me Tuti
    Bé nhà mình bị ho, viêm phế quản bác sĩ cho thuốc kháng sinh AUGMENTINE uống 7 ngày liền thì đã khỏi rồi , nhưng thấy từ ngày thứ 5 rất hay đi ngoài, ăn kém.
    Hình như bé do uống kháng sinh nên hệ tiêu hoá bị kém hấp thu, nghe nói phải uống bổ sung men tiêu hoá, không biết các mẹ hay dùng loại nào ? cho trẻ dưới 2 tuổi, uống trong bao lâu.

Khi uống thuốc này BS hay cho bé nhà mình kèm antibio , néu không thì tiêu chảy ngay. Cho dù uống men gì thì mẹ tu ti cũng chịu khó kiên nhẫn chờ cho hệ tiêu hoa của bé hồi phục men tư nhiên dần dần, tình trạng này sẽ không kéo dài lâu đâu, sau đợt KS mình cũng hay cho em liều ngắn ngày vitamine tổng hợp bổ sung, bé sẽ ăn ngon ngay thôi.
    • 87 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

thương thi khi ương kháng sinh xong trẻ hay bị rối loạn tiêu hoá, loại thông thường các bác sỹ hay kê là antibio, uống khoảng 10 gói, nếu trẻ dưới 1 tuối thì ngày 1gói/2lần. còn lớn hơn thì có thể cho uống ngày 2 gói/2 lần.
    Bé nhà mình đợt này tiêu hoá kém quá mình đang cho uống Lactolfort của Pháp cúng rất tốt ( tên thuôc này mình không nhớ chính xác nhưng đọc thì đại loại như vậy) Bạn thử xem nhé. Chúc bé mau khoẻ
    • 1,462 Bài viết

• 1,321 Được cảm ơn

Mình được bác sỹ tư vấn là mỗi một đợt uống kháng sinh thì nên cho bé uống thêm men tiêu hóa để tránh cho đường ruột của bé bị kém. Uống men tiêu hóa cùng với kháng sinh luôn. Mình hay mua men tiêu hóa của nội thôi cũng tốt lắm chứ k cần phải của ngoại đâu (chỉ 1000/gói - mình thường cho uống ngày 2 lần mỗi lần 1 gói nếu bé ít tháng hơn thì mình pha nửa gói - chia nhỏ lần uống ra vì uống men tiêu hóa cũng k khó uống lắm đâu)
    • 8,180 Bài viết

• 1,630 Được cảm ơn

Bạn có thể dùng Antibio hoặc Lactomin Plus ngày 2 gói chia 2 lần, uống trước bữa ăn 30' và cách kháng sinh ít nhất 1h là tốt nhất.
    P/S: Nếu ăn kém thì cũng có thể dùng cốm Biobaby hoặc Biovita ngày 2 thìa chia 2 lần, cách uống cũng như trên.
    Cũng có thể cho bé uống vit tổng hợp dạng siro như Nutroplex hoặc Kiddi có chứa lysin giúp bé ăn ngon miệng hơn.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 2,560 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bubuxinh
    Mình được bác sỹ tư vấn là mỗi một đợt uống kháng sinh thì nên cho bé uống thêm men tiêu hóa để tránh cho đường ruột của bé bị kém. Uống men tiêu hóa cùng với kháng sinh luôn. Mình hay mua men tiêu hóa của nội thôi cũng tốt lắm chứ k cần phải của ngoại đâu (chỉ 1000/gói - mình thường cho uống ngày 2 lần mỗi lần 1 gói nếu bé ít tháng hơn thì mình pha nửa gói - chia nhỏ lần uống ra vì uống men tiêu hóa cũng k khó uống lắm đâu)
    Ơ sao tớ đọc hướng dẫn thuốc của chomchom lại khuyến cáo không dùng chung với kháng sinh mừ (cũng men vi sinh sống của nội đấy)
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 8,180 Bài viết

• 1,630 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chomchom
    Ơ sao tớ đọc hướng dẫn thuốc của chomchom lại khuyến cáo không dùng chung với kháng sinh mừ (cũng men vi sinh sống của nội đấy)
    Đúng rồi đấy, men tiêu hóa các loại không được dùng chung với KS đâu, cách KS tối thiểu 1h các mẹ nhé, tốt nhất là uống trước bữa ăn chính khoảng 30'
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 425 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ. Mình đã cho bé uống men BIAO gì đấy không nhớ chính xác được, đọc hướng dẫn thấy chỉ không được uống với Tetaxilin thôi và vẫn phải uống trước bữa ăn với nước nguội và cách xa lúc uống kháng sinh khoảng 15-30 phút.

Men tiêu hoá hình như toàn là vi khuẩn còn sống hay sao ấy , thấy cũng phải cẩn thận.
    • 373 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mẹ Tun & Box nói đúng đấy, kể cả các loại thuốc bổ cũng nên cho bé uống cách Kháng sinh khoảng 1h, ngoài các loại men tiêu hoá ra, các mẹ có thể cho bé ăn thêm sữa chua vì trong sữa chua có men vi sinh giúp cho đường ruột của bé được phục hồi sau uống kháng sinh.
    • 534 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhanh
    Mẹ Tun & Box nói đúng đấy, kể cả các loại thuốc bổ cũng nên cho bé uống cách Kháng sinh khoảng 1h, ngoài các loại men tiêu hoá ra, các mẹ có thể cho bé ăn thêm sữa chua vì trong sữa chua có men vi sinh giúp cho đường ruột của bé được phục hồi sau uống kháng sinh.
    Các mẹ hãy cẩn thận khi cho các Bé uống Men tiêu hoá đấy: chỉ có các loại kháng sinh thế hệ 1 thì mới tiêu diệt hết vi khuẩn có lợi cua đường ruột và mới phải uống kèm men tiêu hoá thôi con các loại kháng sinh thế hệ 3 và 1 số thế hẹ 2 thì không cần đâu> mà theo mình thì thời buổi thuốc Tây phát triển như bây giở cớ sao các Mẹ không dùng cho con KS thế hệ 3 cho nó tốt . vừa chóng khỏi lại vừa uống ít thuốc thôi, con mình toàn uống các loại đó, chẳng bị tiêu chẩy bao giờ mà liều lượng lại ít chỉ uống 2 với 3 ngày mỗi ngày duy nhất 1 lần thôi: KS thế hệ 3 Ví dụ như: AZ, reficime...... Any way phai theo dơn BS nhé?
    • 1,462 Bài viết

• 1,321 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chomchom
    À k, ý mẹ cháu là uống cùng đợt với uống kháng sinh ý chứ k phải là uống kháng sinh hết đợt rồi mới uống men tiêu hóa.
    còn các loại thuốc uống thì thường là nên uống cách nhau rồi.
    • 425 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SonSon
    Các mẹ hãy cẩn thận khi cho các Bé uống Men tiêu hoá đấy: chỉ có các loại kháng sinh thế hệ 1 thì mới tiêu diệt hết vi khuẩn có lợi cua đường ruột và mới phải uống kèm men tiêu hoá thôi con các loại kháng sinh thế hệ 3 và 1 số thế hẹ 2 thì không cần đâu> mà theo mình thì thời buổi thuốc Tây phát triển như bây giở cớ sao các Mẹ không dùng cho con KS thế hệ 3 cho nó tốt . vừa chóng khỏi lại vừa uống ít thuốc thôi, con mình toàn uống các loại đó, chẳng bị tiêu chẩy bao giờ mà liều lượng lại ít chỉ uống 2 với 3 ngày mỗi ngày duy nhất 1 lần thôi: KS thế hệ 3 Ví dụ như: AZ, reficime...... Any way phai theo dơn BS nhé?
    Me Sonon giỏi quá,không biết AUGMENTINE, ZINAT thuộc thế hệ mấy? mẹ tra giúp luôn nhé.
    • 8,180 Bài viết

• 1,630 Được cảm ơn

Me Sonon giỏi quá,không biết AUGMENTINE, ZINAT thuộc thế hệ mấy? mẹ tra giúp luôn nhé.
    Hình như Zinat là thế hệ 2, còn Augmentine là thế hệ 3 thì phải
    • 425 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Hình như Zinat là thế hệ 2, còn Augmentine là thế hệ 3 thì phải
    Thật không vậy, bé nhà mình uống Augmentine mà. Chắc không phải uống men tiêu hoá rùi
    • 8,180 Bài viết

• 1,630 Được cảm ơn

Thật không vậy, bé nhà mình uống Augmentine mà. Chắc không phải uống men tiêu hoá rùi
    Hình như còn phụ thuộc vào từng bé nữa. Tũn nhà mình uống KS không bao giờ rối loạn tiêu hóa nhưng bé con chị mình thì lại bị (mặc dù cùng uống Augmentine).
    Nếu uống KS xong rồi mà bé ăn kém thì cho uống Nutroplex đi bạn ạ.
    • 425 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Có lẽ nếu đã uống kháng sinh thế hệ 3 như các mẹ nói thì không uống men sống nữa. Nhưng nếu bé bị tiêu chảy nhẹ có thể cho uống Smecta 1-2 ngày ?
    • 140 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Mẹ Tuti lưu ý nhé : Hiện nay đang có loại virut gây ra cả hai bệnh là VPQ và tiêu chảy đấy. Phải căn cứ vào tình trạng "đầu ra" của bé mà dùng thuốc. Nếu bé đi ngoài theo dạng sống phân thôi thì có thể là bé bị rối loạn tiêu hoá do kháng sinh, trường hợp này có thể dùng các loại men tiêu hoá như Antibio hay Lactomin Plus. Còn nếu bé đi ngoài theo dạng toàn nước thì là do virut đấy. Nếu đi ít lần thôi thì chịu khó cho bé uống dung dịch Oserol để bù nước, còn nếu đi nhiều quá thì phải vào bệnh viện để truyền nước.
    • 2,249 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Hồi cu Bim nhà mình bị VPQ, uống Augmetine thì bị rối loạn tiêu hoá ngay, phân sống, tội nghiệp lắm. Ngay sau đó mình đưa bé đi khám bs thì ông ý bảo là đa số trẻ uống Augmetine đều bị đi ngoài. Bé nhà mình hay bị viêm đường hô hấp nên cũng phải uống mấy lần ks rồi, từ Clamoxyl, Roxidkidtab ko bao giờ bị rối loạn tiêu hoá cả, bút uống Augmetine thì bị luôn, sợ quá. Mình nghĩ tốt nhất là tránh được Augmetine là hay nhất, có nhiều loại ks để thay thế mà.
    "Tình yêu cũng cần phải nỗ lực. Nỗ lực để không thay đổi và tan vỡ. Đó mới là tình yêu đích thực" :Kiss: :Kiss: :Kiss:
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 3,702 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SonSon
    Bạn láy thong tin ở đau đáy, cho minfh biet voi?
    Khi con mình uống amocicilin bị tiêu chảy thì mình hỏi bạn mình là dược sỹ check lai thì các loại amocicilin, augmentin, omicef đèu diệt từ 50-75% vi khuẩn có ích trong đường ruột và phải chuyển sang dùng zithromax là loại diệt ít nhát thì mới hét tiêu chảy đáy. Lieu cua tre con thuong 1 lan x 5 ngay chu phai ko? O ben nay toan thay lieu la 5 ngay hoac 10 ngay chu ko it nhu o nha minh dau, cha hieu sao cho uog lam the nhugn van phai theo thoi.
    Nói chung mình ko nghĩ do generation đau mà phải đọc kỹ trong description của từng loại thuốc ấy.
    • 3,702 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhanh
    Neu ăn sữa chua đã tiệt trùng thì men vi sinh thường ko còn bao nhiêu, mà ăn loại chưa tiệt trùng cho em bé còn bé quá cugnf lo.
    Mình tháy ở nha có loại men của Hàn Quốc tót lăm, các mẹ càn check nó có khoảng 7-8 loại men tỏng hợp và chứa khoảng 10 triệu con tren mọt liều thì phải (sozi vụ này phải tra lại cho chính xác). Vè loại men thì loại tót nhát là enteric coating, tưc là có vỏ bọc ko bị tan trong ruột. Vì nhiều men tan hét trong ruột thì ko ngám nhiều được nen loại này là loại tót nhát, chỉ tan dưới 25% trogn ruột thoi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2