• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 49.1K Lượt đọc
  • 197 Trả lời

• 135 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Bé nhà em bị còi xương rồi . Bác sỹ kê 02 loại thuốc (canxi corbere - 1 ống 5ml/ngày + sterogyl - 05 giọt/ngày). Em muốn hỏi các mẹ có kinh nghiệm có nên cho bé uống cùng một lúc 02 loại thuốc này vào buổi sáng không? uống như vậy có ảnh hưởng gì đến khả năng hấp thụ thuốc hay làm giảm tác dụng của thuốc không? Em xin cám ơn nhiều nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bà mẹ Mỹ sinh 8 con cùng một lúc

Bà mẹ Mỹ sinh 8 con cùng lúc Thứ hai, 2/2/2009, 10:40 GMT+7 Các bác sĩ đã dự đoán sẽ có 7 đứa trẻ chào đời, nhưng hóa ra, tử cung vẫn còn chỗ cho một thằng cu nữa. Mặc dầu bà mẹ kiệt sức, các bé lọt lòng hôm thứ...

• ...Sởi...Mặc kệ Sởi...

Ai cũng hỏi là tôi có sợ con mình bị bệnh sởi không? 2 năm trước tôi đã trả lởi câu hỏi này rồi,...

• Có uống kết hợp Sterogyl và Multivitamin Abidec?

Các mẹ thông thái cho mình hỏi 1 chút. Bé nhà mình hôm trước BS đến khám bảo bị thiếu canxi phải uống Vitamin D loại Sterogyl ngày 4 giọt trong 1 tháng, sau đó uống 2 giọt đến 18 tháng. Như vậy là bé bị thiếu nhiều canxi phải ko?mình uống được mấy hôm nhưng do bé ốm quá lười ăn nên mình cho uống...

• Cha mẹ thân yêu, bạn đang bị lừa dối

http://4.bp.blogspot.com/-7R2RgYKX9Co/U0xTi7wjSUI/AAAAAAAAMyY/d847Qp9Te28/s1600/immunisation_baby2.j...

• Khám phá máy giặt Toshiba Magic Drum – Sạch sáng thần kỳ

Sau 18 năm có mặt tại thị trường Việt Nam, Toshiba luôn cải tiến từng ngày với mong muốn mang đến...

• 8,184 Bài viết

• 1,639 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bo oc van
    Chào các mẹ,
    Bé nhà em bị còi xương rồi . Bác sỹ kê 02 loại thuốc (canxi corbere - 1 ống 5ml/ngày + sterogyl - 05 giọt/ngày). Em muốn hỏi các mẹ có kinh nghiệm có nên cho bé uống cùng một lúc 02 loại thuốc này vào buổi sáng không? uống như vậy có ảnh hưởng gì đến khả năng hấp thụ thuốc hay làm giảm tác dụng của thuốc không? Em xin cám ơn nhiều nhiều!
    Một số loại thuốc canxi có sẵn Vit D rồi thì ko cần kết hợp. Theo mình biết thì canxi corbere chưa có D nên BS kê Sterogyl uống kèm là đúng rồi (canxi mà ko có vit D thì cũng như là có gạch xây nhà mà ko có vữa vậy, sozzy hình ảnh so sánh hơi thô mộc quá nhỉ :4: ).
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 135 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Một số loại thuốc canxi có sẵn Vit D rồi thì ko cần kết hợp. Theo mình biết thì canxi corbere chưa có D nên BS kê Sterogyl uống kèm là đúng rồi (canxi mà ko có vit D thì cũng như là có gạch xây nhà mà ko có vữa vậy, sozzy hình ảnh so sánh hơi thô mộc quá nhỉ :4: ).
    Dạ, em cũng có nghe nói vậy ạ. Nhưng bé nhà em khó uống thuốc quá! cả hai loại thuốc này em đều cho bé uống vào trước bữa ăn sáng nh­­ung bé toàn bị trớ thôi ạ, mà em còn nghe thấy tiếng sôi ùng ục trong bụng ấy ạ. Vậy nên em muốn hỏi về "kết hợp uống thuốc" nghĩa là uống cùng một lúc (at the same time) ý ạ. Không biết có mẹ nào cho con uống như vậy không và bé có bị sôi bụng như bé nhà em không? các mẹ có ph­­uong án nào hay thì cho mẹ con em biết với ạ.
    Em cảm ơn các chị nhiều nhiều ạ.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em bị còi xương rồi . Bác sỹ kê 02 loại thuốc (canxi corbere - 1 ống 5ml/ngày + sterogyl - 05 giọt/ngày). Nhưng bé nhà em khó uống thuốc quá! cả hai loại thuốc này em đều cho bé uống vào trước bữa ăn sáng nh­­ung bé toàn bị trớ thôi ạ, mà em còn nghe thấy tiếng sôi ùng ục trong bụng ấy ạ. Vậy nên em muốn hỏi về "kết hợp uống thuốc" nghĩa là uống cùng một lúc (at the same time) ý ạ. Không biết có mẹ nào cho con uống như vậy không và bé có bị sôi bụng như bé nhà em không? các mẹ có ph­­uong án nào hay thì cho mẹ con em biết với ạ.
    Em cảm ơn các chị nhiều nhiều ạ.

Bé nhà mình lúc 4 tháng cũng bị còi xương, BS cũng kê thuốc cho bé nhà mình y như vậy.Canxi corbere 5ml/ngày uống trong 10 ngày nhưng cách ngày mới uống 1 ống, không biết bé nhà bạn được mấy tháng rồi nhưng mình có 1 kinh nghiệm thế này: Cả 2 loại này phải uống cùng một lúc nhưng bạn lưu ý sterogyl có chứa cồn nên dễ gây sặc và trớ cho bé, canxi corbere thì rất sánh, đặc mình uống còn cảm thấy rất khó nữa là em bé. Do vậy bạn nên hoà tan 2 loại này vào nước cho dễ uống bạn ạ. Còn 1 điều nữa BS của mình còn dặn rằng loại canxi này bón cho con thì bón từ từ thôi, nghĩa là 1 chút xíu một ý bạn ạ. Bạn thử theo cách này xem có cải thiện được không? Chúc em bé hay ăn chóng nhớn nhé.
    • 1,651 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bo oc van
    Chào các mẹ,
    Bạn hoà loãng thuốc ra cho con uống thì dễ uống hơn đấy. Đúng là Sterogyl có cồn nên hơi cay, nóng làm cho bé dễ bị trớ ra. Bé nhà bạn mấy tháng rồi mà bác sĩ kê 1 ống canxi corbiere 5ml/1ngay. Mình không biết bé bị còi xương như thế nào nhưng mà mình đọc tài liệu thì thấy bé dưới 1 tuổi cần khoảng 300 - 350mg canxi/1 ngày, mà 1 ống canxi corbiere có tận 550 mg. Thế nên có thể cho bé uống cách ngày.
    Bạn có thể cho bé uống 2 loại thuốc cùng lúc cũng được nhưng chỉ cho bé uống vào buổi sáng thôi, cho dễ hấp thu mà.
    • 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà em được 1.5 tháng rồi. Bé rất hay vặn mình đỏ tía tai và mỗi lần như vậy lại trớ sữa ra dù đã bú xong từ rất lâu. Bé ngủ cũng không yên giấc lắm, rất hay giật mình (trộm vía bé không khóc mấy). Như vậy có cần bổ sung Canxi và Vít D hay không? Loại Canxi va vít D nào dùng được cho bé ít tháng như vây? Mua Vít D ở đâu nhỉ vì em có mỏi rất nhiều hiệu thuốc đều không có?
    • 996 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Uống canxi thì có khi không cần thiết vì bé đang bú sữa mẹ, tốt nhất là mẹ ăn nhiều đồ ăn có canxi. Nếu thấy cần thiết thì có thể có bé uống thêm Vit D nếu không có điều kiện cho bé phơi nắng thường xuyên, bạn có thể mua sterogyl cho bé uống ngày 2 giọt (đấy là liều dự phòng cho các bé). Bây giờ trời đang nắng đẹp, bạn nên cho bé phơi nắng sớm (khoảng 8h sáng), lúc phơi không mặc gì càng tốt, tránh nắng chiếu vào mắt bé và chỉ phơi khoảng 15' thôi. Còn việc em bé rướn đỏ mặt thì em bé nào cũng thế, bình thường mà. KHi bé ngủ bạn nên chèn bé chặt để tránh bé bị giật mình, bé hay giật mình vì quen ở trong bụng mẹ chặt mà, bây giờ ra ngoài chân tay quơ quào nên hay giật mình, giữ chỗ bé ngủ yên tĩnh và ánh sáng dịu nhẹ thôi, tiếng động và ánh sáng quá chói đều làm bé thức giấc. Chúc hai mẹ con khỏe.
    • 108 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các chị ơi con em đã hơn 5 tháng rồi, bé chắc là thấp rồi, vì bản thân bố mẹ cũng thấp. Đi chích ngừa ở DHYD, bác sĩ không cho thuốc gì cả. Em không biết có nên cho bé uống canxi hay Vít D không?
    Thanks các chị nhìu nhìu.
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con tôi được gần 1.5 tháng tuổi mà cân nặng 5.1 cân (lúc đẻ 3.6 cân). Dạo này ti hay bị trớ, và rất hay vặn mình. Hàng ngày cho tắm nắng cũng ko đỡ. Ko biết có phải con tôi bị thiếu canxi và thiếu cân ko các mẹ. Và có nên uống thuốc gì ko các mẹ.
    • 346 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VietSonic
    Con tôi được gần 1.5 tháng tuổi mà cân nặng 5.1 cân (lúc đẻ 3.6 cân). Dạo này ti hay bị trớ, và rất hay vặn mình. Hàng ngày cho tắm nắng cũng ko đỡ. Ko biết có phải con tôi bị thiếu canxi và thiếu cân ko các mẹ. Và có nên uống thuốc gì ko các mẹ.
    giời ơi, cân nặng như thế mà bác còn kêu rì? con em đay này 3 tháng mới đc có 5 can, lúc đẻ 2,2 kg vậy mà đi khám Bs vẫn bảo bt. Bác scuws yên tâm đi, chỉ cần tắm nắng là oki rùi.
    • 59 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Bé nhà em gẩn 2 tháng rồi mà cháu chỉ tăng thêm có 1.5 kg. Khi ngủ cháu hay bi giật mình, rất hoảng hốt. Móng tay của cháu có vết hằn lõm xuống so với thời gian đầu (em nghe nói móng tay hồng nhẵn tròn thể hiện sức khỏe tốt, nếu lõm xuống so với trước như thế là người bị yếu đi). Em có hỏi DD WTT, các bác mách cho là cháu bị còi xương, cần bổ sung Canxi và vitamimn D.
    Vậy nhưng em không biết nên bổ sung cho con như thế nào để có hiệu quả cao nhât, tác dụng nhanh nhất cho con. Bé mới được có gần 2 tháng, uống thuốc làm sao? Mẹ uống rồi con bú có được không? (nhưng bé nhà em lười bú nữa, sợ không thu nạp được lượng thuốc đủ)
    Các mẹ truyền kinh nghiêm giúp em với!:Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi medop2007; 28/04/2007 vào lúc 04:35 PM. Lý do: sai chính tả
    • 97 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bé nhà em thiếu vitamin D nên bs cho uống Sterogyl chi ạ. Bé uống từ khi 4 tháng, mỗi ngày 2 giọt vào buổi sáng. Hay chị thử đưa bé đi khám ở viện DD xem
    • 323 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi medop2007 Xem bài viết
    Các mẹ ơi! Bé nhà em gẩn 2 tháng rồi mà cháu chỉ tăng thêm có 1.5 kg. Khi ngủ cháu hay bi giật mình, rất hoảng hốt. Móng tay của cháu có vết hằn lõm xuống so với thời gian đầu (em nghe nói móng tay hồng nhẵn tròn thể hiện sức khỏe tốt, nếu lõm xuống so với trước như thế là người bị yếu đi). Em có hỏi DD WTT, các bác mách cho là cháu bị còi xương, cần bổ sung Canxi và vitamimn D.
    Vậy nhưng em không biết nên bổ sung cho con như thế nào để có hiệu quả cao nhât, tác dụng nhanh nhất cho con. Bé mới được có gần 2 tháng, uống thuốc làm sao? Mẹ uống rồi con bú có được không? (nhưng bé nhà em lười bú nữa, sợ không thu nạp được lượng thuốc đủ)
    Các mẹ truyền kinh nghiêm giúp em với!:Rose:
    Mình nghĩ bạn nên cho bé đi khám ,bs sẽ khám cho bé và sẽ cho uống các loại thuốc cần thiết , bé nhà mình cũng có những dấu hiệu như bé nhà bạn , mình cho bé đi khám và dược bs kê dơn thuốc cho ( Vit D B.O.N 200000 ml uống 1 lần duy nhất + Ostram 1/2 gói 1 ngày uống sau ăn sáng ) bé uống và cũng thấy đỡ nhiều
    • 59 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các bạn mách cho mình. Vậy còn thức ăn hàng ngày mẹ có nên ăn gan lợn không nhỉ. Gan lợn có nhiều chất cần thiết trong trường hợp này không. Nhiều sách vở khuyên ăn, nhưng mình sợ gann lợn tanh tanh, con có việc gì không nhỉ???!:Crying:
    :Rose: Life is not a bed of roses:Laughing: :Laughing: :Laughing:
    :Smiling: The shortest answer is doing:Kiss:
    • 97 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

em vẫn ăn gan lợn đấy chị ạ, ko sao đâu. Nhưng chị nên ăn cua đồng, tôm đồng, cá biển, đấy là tp giàu canxi đấy ạ, ko sợ tanh đâu chị ạ
    • 3,850 Bài viết

• 3,111 Được cảm ơn

Tốt nhất là em đưa con đi khám. Không ai lại kê đơn qua diễn dàn cả vì đôi khi triệu chứng được mô tả không chính xác. Tự mua thuốc uống sẽ có thể có những tác dụng ngược lại với điều mình mong muốn. Chúc em và con mạnh khỏe.
    • 742 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Thuốc trị còi xương ở trẻ

Còi xương là bệnh thường gặp ở trẻ nhỏ, nhất là trẻ dưới một tuổi, nguyên nhân là do thiếu vitamin D nên không hấp thu được canxi và phốt pho, gây nên tình trạng mềm xương, thưa xương.

Trẻ còi xương nếu không được điều trị kịp thời sẽ dẫn đến các biến dạng ở xương (còi xương di chứng): đầu bẹp, trán dô, bướu đỉnh, bướu chẩm, lồng ngực ức gà, chân vòng kiềng (chữ o, x) và chậm phát triển chiều cao.

Thuốc điều trị còi xương là vitamin D, canxi, ngoài ra có thể dùng thêm một số yếu tố vi lượng khác như: kẽm, magiê...

Vitamin D: Vitamin D là loại vitamin tan trong dầu, khi vào cơ thể được tích lũy ở gan vì vậy nếu dùng quá liều, dùng kéo dài có thể gây tình trạng ngộ độc. Hiện nay trên thị trường có 2 loại vitamin D: vitamin D2 và D3. Vitamin D2 có 2 loại biệt dược là infadin và sterogyl đóng trong lọ thủy tinh 20ml. Một giọt sterogyl chứa 400UI (đơn vị quốc tế), một giọt infadin chứa 800UI vitamin D. Vitamin D3 đóng ống thủy tinh 1ml chứa 200.000 UI vitamin D.

Canxi: Bên cạnh việc dùng vitamin D, trẻ còi xương cần được uống canxi, khi trẻ đã uống vitamin D2 hoặc D3 thì nên dùng loại canxi không có vitamin D đi kèm.

Ngoài việc dùng thuốc, tắm nắng cho trẻ vào buổi sáng rất có hiệu quả, nên cho trẻ tắm nắng 20-30 phút/ngày trước 9 giờ. Khi tắm (phơi nắng) để lộ da phần tay, chân, lưng... cho ánh nắng chiếu trực tiếp trên da mới có tác dụng.

Nếu dùng quá nhiều vitamin có thể gây ngộ độc: các triệu chứng thường gặp là biếng ăn, nôn trớ, đi tiểu nhiều, táo bón hoặc tiêu chảy, chậm lớn xanh xao, trong nước tiểu có nhiều canxi, phốt pho và tế bào hình trụ.

Nhu cầu vitamin D ở trẻ em và phụ nữ có thai, cho con bú là: 400-500 UI/ngày, người lớn: 200UI/ngày. Nếu vượt quá nhu cầu vitamin D được tích lũy ở gan và được phân giải dần. Nếu dùng liều quá cao và kéo dài có thể gây ngộ độc, khi trẻ bị còi xương phải được bác sĩ chỉ định và hướng dẫn cách dùng thuốc cụ thể.

ThS. Lê Thị Hải
    • 3,092 Bài viết

• 754 Được cảm ơn

Cách đây hơn 1 tháng mình có đi lùng Sterogyl hoặc Infadin cho con nhưng tất cả những hiệu thuốc mình vào (cả lớn, cả nhỏ) đều lắc đầu bảo hết hàng. Cách đây vài hôm mình trở lại 1 hiệu thuốc ở đối diện bviện nhi đồng một thì họ nói có thuốc, khổ nổi nắp chai ko còn vòng bảo đảm, ko có tem gì cả. Mấy hôm nay SG mưa dầm mưa dề thì sao phơi nắng đựoc. Bạn nào có địa chỉ mua thuốc tin cậy thì mách giúp mình nhé. Mình cần lắm.
    Luôn khỏe mạnh, ăn giỏi, mau lớn, ngoan ngoãn và vui vẻ con nha :Kiss:
    Quy trình bảo lãnh vợ/chồng đi Mỹ (đã bổ sung lại một số bài về cách điền form)
    • 59 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo vàng 2007 Xem bài viết
    Cách đây hơn 1 tháng mình có đi lùng Sterogyl hoặc Infadin cho con nhưng tất cả những hiệu thuốc mình vào (cả lớn, cả nhỏ) đều lắc đầu bảo hết hàng. Cách đây vài hôm mình trở lại 1 hiệu thuốc ở đối diện bviện nhi đồng một thì họ nói có thuốc, khổ nổi nắp chai ko còn vòng bảo đảm, ko có tem gì cả. Mấy hôm nay SG mưa dầm mưa dề thì sao phơi nắng đựoc. Bạn nào có địa chỉ mua thuốc tin cậy thì mách giúp mình nhé. Mình cần lắm.
    Mẹ nó ở mãi SG cơ a, mình ở HP, sao mách địa chỉ được nhỉ, nhờ các bác khác giúp với nào!!!
    Trong khi chờ đợi má nó cứ uống cho con bú đi cũng được mà, thuốc nào có calci và vit D ấy.
    • 3,092 Bài viết

• 754 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi medop2007 Xem bài viết
    Mẹ nó ở mãi SG cơ a, mình ở HP, sao mách địa chỉ được nhỉ, nhờ các bác khác giúp với nào!!!
    Trong khi chờ đợi má nó cứ uống cho con bú đi cũng được mà, thuốc nào có calci và vit D ấy.
    medop2007 lại nhắc đến nỗi đau của mình rồi, :Crying: Mình có sữa cho con bú đâu mà uống vit D và cho con bú :Crying: :Crying: :Crying:

Ơ ơ, ở HP còn thuốc hả medop2007. Bạn cứ cho mình địa chỉ, mình nhờ người quen mua giúp :Kiss:
    Luôn khỏe mạnh, ăn giỏi, mau lớn, ngoan ngoãn và vui vẻ con nha :Kiss:
    Quy trình bảo lãnh vợ/chồng đi Mỹ (đã bổ sung lại một số bài về cách điền form)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)