• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 22.1K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 314 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Em đang thắc mắc về u lao hạch -phản ứng sau khi tiêm phòng lao BCG sai kỹ thuật. Có mẹ nào biết trả lời cho em với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 278 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

co phai hach cua be noi o nach ko. nho tren d d da co noi mot lan thi phai. neu dung la hach noi o nach thi ban yen tam la ko sao het. con minh ngay truoc cung bi thoi. do la phan ung cua be manh hon nhung be khac, truong hop noi hach o nach ti le it lam. hach o nach , ban nen hoi y kien bac si. luc truoc bac si co noi la de khi nao lon nhu trai chanh (nho) thi di nao. nhung minh co theo doi con minh thi thay khi tiem xong ba thang sau thi chau noi to dan dan len. minh da de chau chiu cho den khi vo ra minh nan het mu trong do. chang biet lam the co gan ko , ma qua that toi bv nhin thay ho lam thay cung on qua. cho toi gio chau da 25 th roi van ko sao ca
    me yeu con !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 160 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Em có một việc muốn hỏi các mẹ trên diễn đàn thế này. Bé nhà em lúc mới sinh có tiêm phòng Lao sau đó có lên sẹo ở chỗ mũi tiêm, nói chung không có vấn đề gì. Khi cháu được khoảng 16,17 tháng (em không nhớ rõ) thì ở chỗ tiếp giáp giữa vai với cổ có nổi 1 hạch nhỏ bé bằng hạt ngô. Em cho cháu đi khám ở Việt Pháp, bác sỹ có cho uống kháng sinh, khi hết thuốc hạch có nhỏ đi nhưng sau lại nổi lên và to dần lên. Bác sỹ cho đi chọc hạch để xét nghiệm tế bào thì kết quả bình thường (viêm hạch mủ, không thấy tế bào ác tính, không thấy tế bào Lao), sau đó cái hạch đó nó cứ lớn dần lên, cách đây 2 tuần thì bị vỡ ra (khoảng 5,6 tháng sau) ở bên trong như bã đậu. Em lại cho con vào Việt Pháp, ở đây bác sỹ gây mê toàn thân sau đó tiến hành tiểu phẫu nạo toàn bộ những phần xung quanh đó đi rồi khâu lại cho cháu. Sau khi có kết quả xét nghiệm của khối hạch trích ra, bác sỹ bảo con em bị phản ứng tiêm phòng lao do vacxin, do cơ thể cháu phản ứng quá mạnh với thuốc, bây giờ phải uống thuốc điều trị 6 tháng mới khỏi. Quả thực là em rất lo lắng, tự dưng con mình lại bị như thế thì coi như bị lao hạch rồi có phải không ạ? Nếu thế thì tiêm phòng lao còn có tác dụng gì nữa, em và gia đình cũng rất lo lắng và không hiểu như thế có hại gì cho con mình không? Phải uống thuốc 6 tháng quả là nan giải, không biết hết thuốc rồi con em có nổi hạch lên nữa không, nếu ai biết về vấn đề này xin chia sẻ cùng em với.
    Em có đọc trên WTT, thường thì trẻ bị nổi hạch sau khi tiêm phòng Lao từ 3 đến 5 tuần cơ, sao con em mãi đến lúc hơn 1 tuổi mới bị mà không phải là hạch ở nách mà là ở cổ???
    Em lo lắng quá các mẹ ơi!!!
    Mẹ yêu con nhất trên đời!!!
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các bạn,
    Bé nhà mình bị nổi hạch dưới lách sau khi tiêm phòng Lao, giờ đã được hơn 3 tháng rồi mà cái hạch đó vẫn chưa tan đi gì cả.Mình đã đưa bé đi khám, Bác sĩ có cho đơn thuốc nhưng Bé nhà mình mới được hơn 6 tháng mà uống thuốc nhiều như đơn bác sĩ đưa thì mình lại sợ ( uống nhiều thuốc thì có hại mà ). Bạn nào biết thì giúp mình với..
    • 58 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn ở Hà Nội hay ở đâu?Bé nhà mình ngày trước cũng phát hiện ở tháng thứ 6, mình đưa ra viện Lao.Bác sĩ Vân - Trưởng khoa Nhi, khám rất nhiệt tình.Bé nhà mình uống thuốc đúng 6 tháng cái hạnh nó còn rất bé đến bây giờ thì không thấy.Bạn nên cho bé uống thuốc đừng lo.Chỉ khổ thân con phải uống nhiều thuốc quá,bạn cũng nên cho bé ăn nhiều hoa quả vào.Bé nhà mình bây giờ 28 tháng được 16kg rồi
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn PaxGa nhé, Mình ở Hà Nôi.Mình mới chỉ đưa bé đi khám ở viện Nhi thôi, bác sĩ cũng kê đơn thuốc uống chừng 1 tháng và hẹn 1 tháng sau khám lại.Mình phát hiện ra cái hạch đó cũng lâu rồi , cũng hỏi han nhiều nơi nhưng thấy cái hạch đó to nên thì phải.Như bạn nói, Bé phải uống thuốc tận 6 tháng cơ à??Không biết bé nổi hạch như này có phải ko thích ứng được với thuốc không, có cần đi tiêm lại không??À , cho mình hỏi , Bé nhà bạn bác sĩ cho uống thuốc gì đấy?
    • 58 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hôm nay mình mới tìm thấy sổ khám.Ngày đầu đi khám Bs kê đơn:
    1. RH 0,25 (Đức) -15viên ngày uống1/2 viên -uống lúc 9h
    2. Fortec 25mg -30viên ngày uống 1 viên
    3. Vitamin B6- 30viên
    Nhưng con mình uống được mấy hôm thì thấy thuốc đầu tiên bị dị ứng Bs bảo rất tiếc, vì thuốc đấy uống được thì hạch nó tan nhanh hơn. Sau đó thay bằng thuốc
    Rimifon 0,05 - 30viên - ngày uống 1 viên
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn PaxGa nhé, đơn thuốc của mình cũng có 15 viên thuốc màu đỏ chỉ uống 1/2 viên và có 2 loại nữa.Mình sẽ xem lại đơn thuốc xem có giống không.Lần trước mình có cho bé uống được 1 tuần rồi ngưng vì bé ốm và có nổi mụn như dị ứng lên mình không cho uống tiếp nữa.Bây giờ có lẽ sẽ cho bé uống tiếp vậy.
    • 100 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeCuti2610 Xem bài viết
    Cảm ơn PaxGa nhé, đơn thuốc của mình cũng có 15 viên thuốc màu đỏ chỉ uống 1/2 viên và có 2 loại nữa.Mình sẽ xem lại đơn thuốc xem có giống không.Lần trước mình có cho bé uống được 1 tuần rồi ngưng vì bé ốm và có nổi mụn như dị ứng lên mình không cho uống tiếp nữa.Bây giờ có lẽ sẽ cho bé uống tiếp vậy.
    Bạn ơi, bạn dùng thuốc theo đơn của BV NHi hả, con mình cũng bị hạch và đang đau đầu đây
    Chau cũng bị hạch sau lao, mình cho đi Nhi và uống thuốc được 1 thời gian, xong thấy thương con quá lại đi khám chỗ khác, lúc này BS chích hạch ra, nạo mủ. Đau đầu là con gái mình mãi không hết mủ, vì đã chích quá muộn.
    Theo mình nghĩ để cháu uống 6 tháng thuốc (theo BV NHI) thì hơi lâu, thà cho đi chích còn hơn, nhưng nhanh lên kẻo muộn.
    Mình đang băn khoăn không biết sau khi tiêm như vậy thì có cần phải tiêm phòng lao lại không (vì như thế là con mình đã không kháng được bệnh lao rồi?)
    • 1,202 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

CHích ngừa lao là truyền vi trùng lao đã bị tiêu diệt vào cơ thể để kháng thể trong người nhận diện vi trùng trên và tạo ra kháng thể để chống lại. Khi cơ thể bị lây nhiểm vi trùng lao từ bệnh nhân hoặc hít phải vi trùng trong không khí , cơ thể đã có sẳn kháng thể để chống lại vi trùng và không bị đổ bệnh .
    Thường thì các bé nhỏ hay bị nổi hạch. Hạch nổi lên là hiện tượng kháng thể trong người gom vi trùng lại thành một ổ tụ để tiêu diệt chúng từ từ. Các bé nhỏ hầu như bé nào cũng bị nổi hạch một , 2 lần trong đời. Có thể là bình thường không có gì nghiêm trọng đâu. Một thời gian từ từ chúng sẽ mất đi. Tránh sờ mó cục hạch gây nó chai cứng và rất lâu mất đi.
    Hạch bình thường không gây đau nhức, không phát triển nhanh chóng. Mà chỉ nổi lên rồi một thời gian là tự mất đi. Có thể là vài năm. Các trường hợp bị hạch lao thì hạch thường phát triển nhanh chóng, mọc rất nhiều thành từng chùm, 5 đến 8 cái hạch mọc liên tiếp nhau. Trường hợp này BS thường chỉ định uống thuốc trị lao 6 tháng đến 8 tháng kèm theo thuốc bổ vì thuốc trị lao rất độc hại cho cơ thể.
    Thường thì Bs cho bé nhà mẹ Paxga uống thuốc 6 tháng như thế gần giống như là thuốc chữa trị bệnh lao rồi.
    Các Bs thuòng thì thấy hạch nổi lên là chỉ định uống thuốc lao 6 tháng cho chắc ăn cho dù là có trường hợp trích dịch lấy từ cái hạch làm xét nghiệm thì chỉ là hạch bình thuòng không có phài hạch lao. Nhưng cũng bị BS cho uống thuốc lao 6 tháng.
    Các bạn nên nhớ, thuốc là con dao 2 lưỡi. Nó diệt vi trùng thì nó cũng tiêu diệt luôn cả các cơ quan trong cơ thể. Nên phải đúng bệnh thật sự mới nên uống. Còn nếu uống chỉ là vì nghi ngờ căn bệnh và uống để ngừa trước thì không nên chút nào. Trường hợp mẹ bé Paxga , nên cho con đi thử gan và thận khi có cơ hội để xem có bị hại gì sau khi uống thuốc một thời gian hay không? Đối với những bệnh nhân bi nghi ngờ hạch lao và cho uống thuốc 6 tháng thường các bs hay khuyên đi thử máu chức năng gan thận.
    Mecuti2610: Mình khuyên mẹ bé nên siêng năng đọc sách nhiều hơn để hiểu thêm về kiến thức y khoa, nhằm chăm sóc tốt hơn cho con mình. Đối với thuốc men, Bs chỉ định uống liều lượng ra sao thì phải tuyệt đối tuân thủ . Không được tự ý cho bé ngưng dùngn ngang và khi nghĩ lại một thời gian sau lại lấy ra cho bé uống tiếp đó là mẹ bé hại đến sức khỏe của bé. Thường thì các loại thuốc phải được uống đúng liều lượng và liên tục. Nếu uống rồi ngưng nữa chừng lại hứng lên cho uống tiếp tục thì chẳng những khôngn có tác dụng chữa trị mà còn gây nên chứng lờn thuốc rất nguy hiểm. Sau này có thể khi bị bệnh thật sư và phải uống thuốc trên sẽ không còn tác dụng cho cơ thể do việc cho uống thuốc bừa bãi không đúng chỉ định.
    Mình không biềt thông tin này có kịp đến với mẹ nó không? Nhưng mình hy vọng mẹ nó nên tìm hiểu thêm về vấn đề y khoa. Như là các căn bệnh thông thường của trẽ nhỏ. Cách thức cho bé uống thuốc và một số điều chấm kỵ khi dùng thuốc ....để tránh cho bé các tác hại về sau này.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn Meyeubaby và Sam_yeu
    Đây là cháu đầu của mình nên mình cũng ko có kinh nghiệm mấy.Nói thực là mình cũng ko muốn cho cháu uống thuốc.Vì mình đã cho cháu khám vài nơi thì BS cũng bảo cái hạch đó sẽ tan, trường hợp lâu tan có thể đi chích.Mình cũng nghĩ đến chuyện chích cái hạch đó đi nhưng nghĩ đến việc doa kéo vào người con lại thôi.Bây giờ ko biết thế nào, như bạn MeyeuBaby nói, mình cho bé ngừng thuốc được hơn 1 tuần rồi , giờ uống lại sẽ ko tốt.Giờ không biết có nên cho cháu uống tiếp không.
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn Sam_yeu ơi,con gái bạn cũng khám ở Nhi rồi đúng ko.Lúc khám BS có bảo phải đưa bé đi xét nghiệm không?Bé nhà mình BS yêu cầu đi xét nghiệm sinh tố, mình đưa cháu đi xét nghiệm rồi thấy BS chích một chút gì đó từ chỗ nổi hạch và xét nghiệm, kết luận : Viêm hạch sau khi tiêm Lao.BS yêu cầu uống thuốc và nói cái này phải điều trị lâu ít nhất từ 6 tháng đến 1 năm.Mình sẽ viết lại đơn thuốc,Bé nhà bạn có uống thuốc đủ liều như bác sĩ dặn ko? Bạn cho bé đi chích rồi ah, chích ở BV nào?
    • 1,202 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Bạn cũng đã nghe BS khác bảo rằng hạch đó sẽ tan đi theo thời gian mà. Nhưng phải cần thời gian. Có người đến cả vài năm mới lặn đi. Mẹ bé cần theo dõi xem cái hạch trên có làm bé đau nhức gì không hoặc nó có mọc thêm nhiều hạch mới theo thời gian hay không? Nếuu Hạch trên vẫn như thế, không phát triển không đau nhức thì mẹ bé hãy để yên nó một thời gian xem.

Con mình cách đây 1 năm. Cũng mọc 5 cái hạch ở 2 bên háng, mổi bên 2 ,3 cái. Mình cũng quýnh cả lên. Mang ngay đi Bs riêng của bé ( BS Mỹ ,mình không khám BS VN ). Bs của bé khuyên mình là không sao đâu. Hạch lao thường là mọc thành từng chùm rất nhiều như chùm nho và mọc thêm rất nhanh. Con nít thường hay bị nổi hạch và tự nó sẽ hết thôi. Như mình nói là hạch chính là ổ tụ vi trùng . Nếu nó không hết được thì BS sẽ có lời khuyên mổ bóc tách nó ra, nhưng chỉ là trong trường hợp hạch mọc quá to và không hết được mà thôi. Còn nếu bé chỉ mọc vài hạch nhỏ xíu thì không sao đâu.
    Mẹ bé đã lỡ ngưng thuốc 1 tuần rồi thì hãy để nó tự nhiên lặn đi và không nên lấy thuốc ra cho bé uống tiếp như thế tác hại nhiều hơn tác dụng và cần cho nó thời gian để tiêu đi cái hạch. Tránh sờ nắn nhiều quá gây chai cứng. Chỉ cần theo dõi sự phát triển xem chúng có mọc nhiều thêm hay ko thôi.
    Mình đã từng đọc nhiều thông tin về sự sai phạm của các bs nhi khoa ở VN. Mình rất bất bình. Có trường hợp một BS Ở Tô Hiến Thành , rất thành đạt và nổi tiếng do việc bán thuốc cho các em bé kén ăn, ốm yếu. Thuốc này uống vào hiệu quả tức thì , khiến bé ăn nhiều. Mập tròn trịa nên ai ai cũng đỗ xô đi tìm ông bs trên để khám cho con trẻ. Cuối cùng gói thuốc trên được phát hiện ra đó là thuốc trị dị ứng cho trẻ . Chỉ được uống khi cần thiết . Thuốc có tác dụng làm cho trẻ bổng nhiên ăn nhiều. Như trữ nước trong người gây ra béo phì giả tạo. Nếu dùng lâu dài có thể làm hại não bé rất nghiêm trọng. Hiện nay dù phòng mạch trên đã bị đóng cửa . Nhưng mình lo ngại rằng các bs hành nghề không có luơng tâm nghề nghiệp vẫn con rất nhiều. Đối với những triệu chứng của con nhỏ . Chúng ta nên tìm hiểu sách y khoa trước. Nếu cảm thấy nghiêm trọng thì sẽ mang bé đến khám . Nhưng không phải BS nào cũng chỉ định thuốc đúng bệnh. Nên nếu muốn tốt nhất cho bé thì nên tìm sách y khoa để tự tìm hiểu xem cách điều trị cho bé như vậy có thích hợp không? Vì mình thấy rằng phần lớn khi đến phòng mạch khám bs thì có bệnh hay không gì thì ít nhất cũng được cho toa thuốc mang về uống cả. Không thuốc đặc trị thì thuốc bổ thông thường . Không biết tỷ lệ bs cho lời khuyên thực lòng và đúng bệnh đựoc bao nhiêu phần trăm? Tuyu nhiên , cũng có BS thực lòng yêu con nít rất là tốt bụng. Nên mình cần tìm hiểu và mang bé đến tại một bs uy tín để khám thì hơn.
    • 100 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeCuti2610 Xem bài viết
    Bạn Sam_yeu ơi,con gái bạn cũng khám ở Nhi rồi đúng ko.Lúc khám BS có bảo phải đưa bé đi xét nghiệm không?Bé nhà mình BS yêu cầu đi xét nghiệm sinh tố, mình đưa cháu đi xét nghiệm rồi thấy BS chích một chút gì đó từ chỗ nổi hạch và xét nghiệm, kết luận : Viêm hạch sau khi tiêm Lao.BS yêu cầu uống thuốc và nói cái này phải điều trị lâu ít nhất từ 6 tháng đến 1 năm.Mình sẽ viết lại đơn thuốc,Bé nhà bạn có uống thuốc đủ liều như bác sĩ dặn ko? Bạn cho bé đi chích rồi ah, chích ở BV nào?
    Theo mình nghĩ hạch sau lao thì không sao, có thể để và tự khỏi, nhưng khi hạch đó đã bị viêm thì cần điều trị. Mình tin là đơn thuốc sẽ như nhau thôi, cũng có 3 loại. Con mình cũng đi xét nghiệm sinh thiết (không phải sinh tố, hihi), và bsĩ kết luận như con bạn. Ban đầu đó chỉ là 1 cái hạch nhỏ, mình không phát hiện ra, đến khi phát hiện ra thì bị viêm rồi. Bác sĩ kê đơn cho mình 6 tháng, nhưng con mình uống dc khoảng 3 tuần thì mình xót con quá, đấy là chưa kể vì phải uống nhiều thuốc mà có khi mình quên cả cho con uống thuốc bổ, nên có khi mình cũng phải cho con đi thử gan, thận (nhưng con mình còn bé quá, mới 6 tháng, các mẹ cho mình hỏi thử ở đâu được và có phức tạp không?)
    Sau khi uống thuốc thì cái hạch đó tan ra, và lõng bõng mủ, nó mềm ra. Lúc này mình thấy sốt ruột và đi đến PK Thành tâm (BSĩ Bàng), bác ấy chích ra cho mình. Lúc chích thì xót và thương con lắm, nhưng không biết làm thế nào. Con mình trộm vía cũng ngoan, nhưng đến bây giờ, 3 tháng rồi mà vết chích đó chưa liền. Chán quá.
    Bạn cho con tiêm ở đâu vậy? Mình nghe nói đấy là do vết tiêm sâu, không đúng kỹ thuật, nên mình ghét mấy bà tiêm ở NCT quá!
    • 1,202 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Nếu là chích vào cùng nổi hạch thì Mẹ nó đừng lo lắng vì chích vào cái hạch để lấy dịch mũ làm xét nghiệm chứ không chích vào cơ thể bé nên coi kinh khủng vậy chứ không đau gì đâu.
    Nếu BS đã khẵng định phải uống thuốc trong vòng 6 tháng đến 1 năm để điều trị. Mẹ nó nên chú ý phải cho con uống thuốc chính xác đúng giờ, đúng liều. Và phải uống đủ. Đừng nên nghĩ rằng cái hạch đã tan mất rồi thôi ngưng không uống thuốc tiếp tục nữa thì không đuọc. BẠn có thể hỏi kỹ lại BS cách thức cho con uống thuốc nhé.
    • 58 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Không hiểu thế nào mấy ngày nay bài mình đánh xong gửi không được.
    Khi mình đưa bé nhà mình đi khám ở viện Nhi (bs khám cho bé nhà mình từ bé đưa đi)
    sau khi gọi cho chị họ là Bs,và mình cũng gọi hỏi tư vấn. Ở viện Nhi, người ta chọc vào cái hạch để sinh tiểt và KL:hạch do tiêm phòng Lao. Bs đưa bé đi khám khuyên mình đến viện Lao. Rất may, người quen ở đây dẫn mình đến chỗ Bs Vân - trưởng khoa Nhi của viện Lao.Bs khuyên mình cho bé uống thuốc (đơn mình ghi ở trên) vì cái hạch của bé đã to bằng quả nho vào còn rất cứng.Không phải bé nào cũng uống thuốc từ 6 tháng đến 1 năm đâu, mà do thích ứng của từng bé nữa, có bé thì uống thuốc, có bé thì chích. Theo mình nghĩ bạn nên làm theo lời khuyên của bs và nhớ cho bé uống thuốc đúng giờ, bạn cũng nên cho bé ăn hoa quả
    • 1,877 Bài viết

• 1,989 Được cảm ơn

chủ đề : hạch nách sau tiêm phòng lao
    Thì ra cũng nhiều cháu bị nhỉ,con trai tôi cũng tương tự đẻ xong tiêm phòng lao, sau đó vết tiêm cứ mãi không lành tới 3 tháng thì phát hiện có hạch nách đồng thời cháu đang lớn bỗng chững lại và sốt hâm hâm buổi chiều, cho cháu đi khám bs bảo có thể do thao tác tiêm hơi bị sâu và có thể tiêm hơi quá liều, và cho dùng rimifon 6 tháng, thế là phải uống thuốc lao khi mới tý tuổi đầu, chỗ hạch nách vỡ ra, chồng tôi( cũng là bs) mua viêm riphammycin (nhộng lao) thảo vỏ và đổ bột thuốc vào đó mãi rồi cũng lành không phải đi nạo vét nhưng mà sẹo hơi xấu nhăn nhúm.Đúng là từ khi mắc và uống thuốc làm ảnh hưởng đến sự phát triển của bé, bé đang bụ bẫm mà người cú sắt lại.Cũng may vì uống đủ liều nên bé của tôi giờ đã là sv y 2 rồi không bị làm sao cả.Tôi kể để các bạn có cùng cảnh ngộ tham khảo và bớt lo lắng.Cái sẹo của cháu giờ cũng phẳng ra và chỉ còn 1 vệt hơi to to thôi nhưng ở nách nou vấn đề
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Bé nhà mình được 7 tháng tuổi, bị nổi hạch ở nách trái do tiêm phòng lao. Bác sĩ bảo do cơ thể bé phản ứng quá sức đối với vacxin BCG. Các mẹ có biết bác sĩ, y tá khoa ngoại nào ở bệnh viện lao và bệnh phổi Trung ương ở gần khu vực Linh Đàm giới thiệu cho mình để mình đưa bé đến nạo mủ và thay băng hàng ngày?

Cám ơn các mẹ
    • 590 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

khổ thân bé , lần trước bé nhà mình 3th mình định cho bé tiêm nhưng bác sỹ nói dễ lên hạch ở nách nên mình ko tiêm cho bé . Các mẹ nhớ cho bé đi tiềm trong tháng đầu tiên nhé , đừng để tình trạng như của e , có mẹ nào biết địa chỉ mách cho mẹ này với
    • 2,575 Bài viết

• 641 Được cảm ơn

Mẹ nó phải cẩn thận nhé, ko như e trai mình hồi xưa cũng bị nổi hạch do tiêm phòng lao, sau khi nạo mủ và thay băng nó lại lên thêm 2 cái hạch khác to đùng ở cổ mà lúc đó nó mới có 4 tháng, cuối cùng phải chữa bao nhiêu lâu mới hết. mà từ đó đề kháng của nó kém hẳn. Nhưng bây jờ toàn thuốc tốt nên ko phải lo quá đâu. Chúc bé chóng khoẻ nhé
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3