• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 226K Lượt đọc
  • 372 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 708 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Hôm nọ xem chương trình thời sự thấy có nói về vấn đề này mà mình cũng đang rất quan tâm. Mẹ nào có thông tin hoặc biết chỗ chích ngừa thì bảo mình với nhé. Cảm ơn các mẹ trước nhé
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 376 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Mình cũng rất quan tâm vì thấy bảo chỉ dưới 26 tuổi mới đc chích mà mình 26 tuổi rùi nên sợ qua mất cơ hội đc chích ngừa căn bệnh đáng sợ này. Nhưng trên TG thì có rùi chứ ở VN sợ phải vài năm nữa mất,hic mình đang lo đây,thấy bảo giá ở nước ngoài đâu cũng mắc lắm đó. ai bít thông tin vào share với nhé
    • 381 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

chào các chị !
    Các chị cũng có suy nghĩ như lêna , đúng là dưới 26 tuổi chích mới tốt xong thuốc đó ko fải chích để tránh 4 bệnh ung thư của phụ nữ mà để diệt những virut đó , cái thuốc đó chỉ có ai làm " gái " mới chích , còn nếu phụ nữ mình có chồng ăn ở chung thuỷ thì ko cần chích đâu , vì virút gây bệnh đó là do quan hệ nhiều người mới có , cái này hôm vừa rồi e đòi Bác sĩ và hỏi , Bác sĩ Pháp nói với e thế , fải chích 3 lần , mỗi ống khoảng 35 euro gì đó
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em nghe nói đây là loại vaccine phòng ung thư cổ tử cung nhưng không biết ở HN có chỗ nào tiêm loại vaccine đó. các mẹ chia sẻ đi ạ
    • 651 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Thuốc ngừa này chỉ dành cho nhi đồng còn trinh thui.
    Ðề: Ung thư cổ tử cung-Gardasil ghê sợ thật!

Sổ bìa đen: BLCBPT
    • 651 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

có bài viết của b/sĩ Tuấn- Australia, các mẹ tham khảo có nên tiêm chủng ko nhé:

Theo ý kiến chủ quan của mình, vắc xin này mới chỉ thử nghiệm ở 10.000 phụ nữ từ 15-26t và qua thời gian thử nghiệm là 17 tháng thì chưa có đủ cơ sở để kết luận hiệu quả ngăn ngừa ung thư. Đặc biệt, đối với lứa tuổi >50, nguy cơ về ung thư cao nhất thì chưa có nghiên cứu nào về loại vắc xin này được công bố. Hơn nữa, ung thư phải trải qua 4 giai đoạn, và việc tiêm vắc xin chỉ là để ngăn ngừa tiền ung thư (giai đoạn 2) thôi, chứ nếu bị di căn/ chưa di căn thì tiêm vắc xin cũng ko còn tác dụng.

http://www.ykhoanet.com/binhluan/ngu...huocungthu.htm
    Khi Phật ra đời con trầm luân
    Lúc Con sinh ra Phật diệt độ
    Sám hối thân Con nhiều nghiệp chướng
    Ngày nay mới thấy Kinh Như Lai
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

E hỏi bên viện vệ sinh dịch tễ TW rồi. tiêm 3 mũi, mũi thứ 2 cách mũi đầu 2 tháng, trước mũi thứ 3 4 tháng, 1,9tr/mũi. Tiêm cho nữ từ 9-26 tuổi. E đang phân vân có nên đi tiêm ngay không.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 90 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

các chị ơi, vừa có thông tin 21/9 vừa rồi vacxin này đã xuất hiện ở việt nam rùi đấy nhưng mà em ứ bít tiêm ở đâu, và giá rổ ra sao? ko biết trên 50c Hàng Bài có tiêm hem nhỉ?
    Với lại em cũng tìm hiểu rồi nó do nhiều nguyên nhân chứ ko chỉ do quan hệ với nhiều người mà bị đâu, nên em nghĩ là cứ phải tiêm phòng cho nó chắc
    • 52 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Nghe đâu là 100usd cho 1 lần tiêm, còn tiêm mấy lần thì mình không biết. Mình nghĩ ung thư cổ tử cung đâu có liên quan gì đến mấy vụ gái gú, nhiều người bình thường vẫn bị đó thôi.
    • 57 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hôm nọ chị y tá tiêm cho bé nhà mình có bảo mình chuẩn bị tiền để tiêm phòng, Sắp tới sẽ có thuốc cho phụ nữ từ 9 đến 35 tuổi. 2 triệu 1 mũi, tiêm 3 mũi trong vòng 6 tháng, mình đang để dành tiền tiêm đây, tiêm dịch vụ tại nhà thôi J
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 290 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lenafrance Xem bài viết
    chào các chị !
    Các chị cũng có suy nghĩ như lêna , đúng là dưới 26 tuổi chích mới tốt xong thuốc đó ko fải chích để tránh 4 bệnh ung thư của phụ nữ mà để diệt những virut đó , cái thuốc đó chỉ có ai làm " gái " mới chích , còn nếu phụ nữ mình có chồng ăn ở chung thuỷ thì ko cần chích đâu , vì virút gây bệnh đó là do quan hệ nhiều người mới có , cái này hôm vừa rồi e đòi Bác sĩ và hỏi , Bác sĩ Pháp nói với e thế , fải chích 3 lần , mỗi ống khoảng 35 euro gì đó
    mình thấy bệnh này đâu phải gái mới bị đâu, thấy rất nhiều người bình thường cũng bị đấy chứ?:Sad:

Bố mẹ yêu Gia Phong nhất trên đời, yêu con nhiều lắm:Kiss:

• 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng rất quan tâm đền vấn đề này, 34 tuổi rồi mà. Ai có thêm thông tỉn post lên cho cả nhà biềt với.
    • 404 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mevungven Xem bài viết
    Hôm nọ chị y tá tiêm cho bé nhà mình có bảo mình chuẩn bị tiền để tiêm phòng, Sắp tới sẽ có thuốc cho phụ nữ từ 9 đến 35 tuổi. 2 triệu 1 mũi, tiêm 3 mũi trong vòng 6 tháng, mình đang để dành tiền tiêm đây, tiêm dịch vụ tại nhà thôi J
    Bạn có thể hỏi chị y tá đó thông tin về mũi thuốc này rõ hơn (ngừa bệnh gì? bao nhiêu tuổi tiêm được,...) để cho mọi người biết với. Mong tin bạn
    • 74 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Nếu các mẹ đã qua độ tuổi tiêm thuốc rồi thì có thể chuẩn bị tiêm cho con gái được rồi! Vắc xin này đặc biệt cần thiết ở phương Tây vì con gái ở đây QHTD sớm và có nhiều bạn tình, nguy cơ lây nhiễm HPV cao. Ở hầu hết các tỉnh của Canada, thuốc này được cho vào danh sách được trợ cấp (BH trả 1 phần) để khuyến khích người dân tiêm phòng. Như vậy có thể thấy tầm quan trọng của nó rồi.
    • 485 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Tình hình là thế này, thuốc này - Gardasil - do cty MSD sản xuất và đã được cấp phép rùi.

Ở WTT cũng đã bàn tán:
    http://www.webtretho.com/forum/archi.../t-108374.html

Theo mình còn nhớ (mới đi dự hôm CN rồi, 21/9) thì UTCTC do nhiều nguyên nhân, Gardasil ngừa 2 "con" chính: HPV 16, 18 (nguyên nhân chính gây UTCTC). Nếu mình mắc phải các con khác thì cũng vẫn bị, nhưng 2 con kể trên là phổ biến ở phụ nữ mình. Ngoài ra Gardasil còn ngừa thêm 2 "em" khác: HPV 6, 11, ngừa các loại bệnh mụn cóc, mồng gà, mụn cóc hậu môn - sinh dục, ...

Hiện tại thì nghe khuyến cáo tốt nhất là chích cho các bạn chưa quan hệ tình dục, và từ 9t - 25t là tốt nhất. Nghe cty bảo rằng ở độ tuổi lớn hơn hoặc đã có QHTD và cả nam giới thì chích cũng ok nhưng kết quả không phải là 100% và đang trong vòng nghiên cứu, chưa có kết quả chính thức.

----
    Các loại vaccin thì đến Pasteur chắc là có đầu tiên rùi, và các bv chuyên phụ sản, thế nào cũng có thuốc.

Lịch tiêm: 0 - 2 - 6, có thể kéo dài nhưng không quá 1 năm.

Để tối về xem lại có điều gì chưa chính xác, mai đính chính rooling:

-----
    Một thông tin thêm:

http://vietnamnet.vn/khoahoc/suckhoe/2005/10/497903/
    Gardasil: Vắc-xin ngừa ung thư cổ tử cung14:23' 08/10/2005 (GMT+7) Vắc-xin Gardasil phòng ngừa ung thư cổ tử cung vừa được thử nghiệm thành công. 100% phụ nữ được tiêm Gardasil đã không mắc ung thư cổ tử cung.

Các báo Anh ngày 7/10 đều đưa tin giới nghiên cứu đang thử nghiệm loại vắc-xin có tên Gardasil phòng ngừa ung thư cổ tử cung. Gardasil tỏ ra hiệu quả và có thể sẽ được đưa vào sử dụng rộng rãi trong vòng một năm nữa.
    Các nhà nghiên cứu đã tiến hành thử nghiệm vắc-xin Gardasil do hai hãng dược phẩm Sanofi Pasteur va Merck bào chế cho hơn 12.000 phụ nữ tại nhiều nước.
    Trong giai đoạn 3 của cuộc thử nghiệm, 12.167 phụ nữ trong độ tuổi từ 16-26 tuổi ở 13 nước (Brazil, Colombia, Đan Mạch, Phần Lan, Iceland, Mexico, Na Uy, Pê-ru, Ba Lan, Singapore, Thuỵ Điển, Anh và Mỹ) đã được chia thàng 2 nhóm để thử nghiệm. Một nhóm gồm 6.082 phụ nữ được tiêm 3 liều Gardasil và nhóm kia gồm 6.075 phụ nữ được tiêm giả dược (placebo) nhằm đối chứng.
    Sau bốn năm thử nghiệm, kết quả đã gây bất ngờ lớn vì hiệu quả thành công đạt tới 100%. Không ai trong số những phụ nữ được tiêm vắc-xin Gardasil bị mắc ung thư cổ tử cung.
    Vấn đề gây tranh cãi hiện nay là liệu có nên tiêm vắc-xin này cho phụ nữ ngay từ thời con gái hay không.
    Ung thư cổ tử cung là loại ung thư phổ biến ở phụ nữ. Trên thế giới, mỗi năm có 290.000 phụ nữ chết do căn bệnh này. Riêng tại Anh, số liệu của Hệ thống dịch vụ y tế quốc gia nước này cho biết ung thư tử cung mỗi năm làm chết 1.000 người.
    Ở Việt Nam, ung thư vú đứng hàng đầu rồi đến ung thư cổ tử cung. Ở phía Bắc, tỷ lệ mắc bệnh ung thư cổ tử cung là: 27,3 / 100.000 dân, còn ở phía Nam tỷ lệ mắc là: 17,1 / 100.000 dân.

• Theo TTXVN và các nguồn tư liệu khác
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 51 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Nhưng theo mình biết Vắc xin này hình như chỉ tiêm khi chưa từng QHTD thôi ạ,và những ai ý định lấy chồng trong tháng tiếp theo cũng ko nên tiêm vì sau tiêm 3 tháng mới được phép có baby.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nguoi co QHTD roi cung tiem dc, mien la duoi 26t. hom no e doc 1 bai bao thi lai bao $100/mui. chac la e se di tiem cac me a
    • 651 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TATNDH Xem bài viết
    nguoi co QHTD roi cung tiem dc, mien la duoi 26t. hom no e doc 1 bai bao thi lai bao $100/mui. chac la e se di tiem cac me a
    nếu ông chồng/boy friend/bản thân đã từng tòm tèm với người khác thì chích làm gì phí tiền.

Sổ bìa đen: BLCBPT
    • 2,374 Bài viết

• 702 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_giabinh Xem bài viết
    có bài viết của b/sĩ Tuấn- Australia, các mẹ tham khảo có nên tiêm chủng ko nhé:

Theo ý kiến chủ quan của mình, vắc xin này mới chỉ thử nghiệm ở 10.000 phụ nữ từ 15-26t và qua thời gian thử nghiệm là 17 tháng thì chưa có đủ cơ sở để kết luận hiệu quả ngăn ngừa ung thư. Đặc biệt, đối với lứa tuổi >50, nguy cơ về ung thư cao nhất thì chưa có nghiên cứu nào về loại vắc xin này được công bố. Hơn nữa, ung thư phải trải qua 4 giai đoạn, và việc tiêm vắc xin chỉ là để ngăn ngừa tiền ung thư (giai đoạn 2) thôi, chứ nếu bị di căn/ chưa di căn thì tiêm vắc xin cũng ko còn tác dụng.

http://www.ykhoanet.com/binhluan/ngu...huocungthu.htm
    Anh Tuấn là giáo sư, tiến sĩ y khoa làm việc tại viện Garvan của St. Vincent Hospital, rất có uy tín trong lĩnh vực dịch tễ học và có nhiều nghiên cứu quan trọng. Tuy nhiên anh Tuấn không phải là bác sĩ nhé. Ảnh chỉ đi đường nghiên cứu thôi, chưa bao giờ học bác sĩ.
    • 485 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Hiệu quả của Gardasil
    !-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:Mangal; panose-1:0 0 4 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:auto; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:32771 0 0 0 1 0;} @font-face {font-family:VNI-Goudy; panose-1:0 0 0 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:auto; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 0 0 0 1 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:VNI-Goudy; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:21.0cm 842.0pt; margin:72.0pt 89.85pt 72.0pt 89.85pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> Cái này copy ở đây!