• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Tiêm vắc xin bạch hầu - uốn ván - ho gà

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.47K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao cac ban !

Con toi gio da 10 thang tuoi

Luc 6 thang chau da tiem ngua mot lieu (lieu dau) vac xin bach hau ho ga uon van
    Con hai(02) lieu tiep theo khong duoc tiem vi khong co thuoc.
    Nay vac xin tren da co lai va con toi da tiem lieu thu hai.
    Vay khong biet con toi phai tiem tiep tuc hai (02) lieu nua hay la chi tiem mot lieu thu ba(03) la du. Vi lieu dau da ngat quang 03 thang.
    Ban nao biet xin chi gium cho minh di?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ban than men,
    Toi vua doc 1 bai bao noi ve tinh trang tiem vacxin nhu ban thac mac, da co nhieu truong hop tre van bi benh do thoi gian tiem vacxin khong nhu chi? dinh (do khong co thuoc), thoi gian ngung tiem thuoc keo dai nen cac lieu thuoc khong con tac dung, toi nghi tot nhat ban nen goi tong dai 1088 gap bac si nhi khoa de khang dinh chac chan thoi gian tiem nhu con ban co co`n hieu luc khong, hay la can phai tien lai (theo nhu toi nho la can phai tiem lai tu dau). Ban cung co the hoi them thong tin tu 1 bac si nhi khoa khac de yen tam.
    Trong nhung truong hop khong co thuoc, ban nen dua con ban den cac benh vien co thuoc de tiem cho dung thoi han, luc truoc toi cung phai dua be den benh vien Columbia de tiem, 1 lieu gia 120.000 dong, tuy mac nhung yen tam
    Chuc gia dinh ban vui khoe nghen
    • 17 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn thân mến!
    Đúng là giai đoạn vừa qua mọi người đều gặp khó khăn chung, "bất khả kháng" Nhưng xin bạn yên tâm vì tôi cũng có thắc mắc y như bạn và đã hỏi bác sỹ nhi khoa. Câu trả lời rất thuyết phục, tôi copy lại cho bạn tham khảo nhé:

Xin ban yen tam vi mui chich dau tien van co tac dung, khong can phai bat dau lai. Theo nguyen tac ve chung ngua DTC, khi chung ngua, cơ the be tao ra luong khang the va ton tai trong co the mot thoi gian. Trong 3 thang, luong khang the giup be mien dich se van con duoc duy tri. Lan chich tiep theo se giup cho luong khang the tang len. Nhu vay ban co the dua chau di chich mui tiep theo.

Vậy theo ý tôi thì bạn chỉ cần cho cháu bé tiêm liều thứ ba nữa thôi là đủ!
    Cho tôi thăm cháu bé của bạn nhé!
    Chào bạn, Càrốt đây :P
    • 798 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Mình thấy cô y tá ở phường nói là thường mọi người không tiêm mũi đó, vì hay bị sốt . Có mẹ nào đã tiêm chưa cho mình chút kinh nghiệm . Mà không biết có thuốc ngoại nhập không nhỉ ? Nghe nói thuốc ngoại sẽ ít bị sốt hơn ?
    • 64 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xie Ming Cheng Xem bài viết
    Mình thấy cô y tá ở phường nói là thường mọi người không tiêm mũi đó, vì hay bị sốt . Có mẹ nào đã tiêm chưa cho mình chút kinh nghiệm . Mà không biết có thuốc ngoại nhập không nhỉ ? Nghe nói thuốc ngoại sẽ ít bị sốt hơn ?
    Theo các chỉ đinh tiêm phòng của nhiều nước, sau 3 mũi tiêm cơ bản bạch hầu, uốn ván, ho gà ở trẻ dưới 1 tuổi, sẽ tiêm nhắc lại 2 mũi vắc xin này: 1 vào lúc trên 1 tuổi (15-18 tháng tuổi), 1 vào lúc trẻ 4 đến 6 tuổi. Lưu ý đối với các mũi tiêm nhắc lại này, thành phần ho gà nên là vắc xin ho gà vô bào chứ không phải là vắc xin ho gà toàn tế bào. Các vắc xin bạch hầu, ho gà, uốn ván được phối hợp với các vắc xin khác như vắc xin 6/1 Infanrix Hexa của GSK hay các vắc xin 5/1 Pentaxim hoặc 4/1 Tetract Hib, Tetaxim của Sanofi đều là các vắc xin chứa thành phần ho gà vô bào nên không gây ra các phản ứng nặng hoặc sốt cao khi tiêm nhắc. Các vắc xin của Việt Nam hoặc vắc xin Tritanrix HB của GSK chứa thành phần ho gà toàn tế bào nên dễ bị phản ứng hoặc sốt cao khi tiêm nhắc. Do vậy, các mẹ cần lưu ý khi tiêm nhắc loại vắc xin bạch hầu, ho gà, uốn ván nào cho con.
    • 798 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Cám ơn bạn đã trả lời nhưng cho mình hỏi là nếu tiêm riêng ho gà bạch hầu uốn ván mà không phải trong mũi 5 in 1 thì có thuốc nào có thành phần ho gà vô bào không ? Thuốc của VN thì chắc là không có rồi ? không biết có thuốc nhập khẩu không nhỉ ?
    • 64 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xie Ming Cheng Xem bài viết
    Cám ơn bạn đã trả lời nhưng cho mình hỏi là nếu tiêm riêng ho gà bạch hầu uốn ván mà không phải trong mũi 5 in 1 thì có thuốc nào có thành phần ho gà vô bào không ? Thuốc của VN thì chắc là không có rồi ? không biết có thuốc nhập khẩu không nhỉ ?
    Hiện không có thuốc nhập khẩu mà vắc xin bạch hầu, uốn ván, ho gà (DTP) có thành phần ho gà vô bào không, chi có vắc xin này ở dạng phối hợp, ít nhất là 4 thành phần. Nếu trẻ trên dưới 1 tuổi có thể sử dụng vắc xin tetract-Hib của Sanofi có DTP phối hợp với Hib còn trẻ từ 4-6 tuổi có thể sử dụng vắc xin tetraxim cũng của Sanofi có DTP phối hợp với bại liệt.
    • 798 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

thằng cu nhà mình 19 tháng ,tiêm đầy đủ hết rồi . tháng này đúng ra chỉ tiêm ho gà uốn ván bạch hầu nữa thôi. Cho mình hỏi là nếu để đến khoảng tầm 2 tuổi tiêm có được không nhỉ ? Vì nếu VN không có loại nào vô bào thì mình định để khi nào nó về bên này mình tiêm . Tầm đó khoảng 2 khoảng . HIB mình tiêm đủ rồi ( 3 mũi thì phải )
    • 64 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Thường mũi vắc xin DTP sẽ được nhắc lại từ 15-18 tháng tuổi, tuy nhiên bạn có thể nhắc lại khoảng 2 tuổi cũng được. Bạn cũng nên lưu ý một điều là vắc xin Hib cũng cần được tiêm nhắc lại sau 1 năm đối với trẻ đã được tiêm đủ 3 liều lúc dưới 1 tuổi.
    • 798 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Cám ơn bạn nhiều nhé . Thế thì mình để đến 2 tuổi rồi tiêm mũi nhắc lại thứ 4 . Còn HIB thì mình không có lịch ở đây nên cũng không nhớ là chính xác tiêm vào ngày nào. Mũi cuối cùng là trên 1 tuổi rồi bạn ạ . Vì mình có lịch tiêm mà, đến ngày đó là đưa bé đi tiêm thôi, bây giờ cho bé về VN chơi nhưng mình vẫn cho tiêm theo lịch bên này.
    • 40 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Su Si Twins Xem bài viết
    Theo các chỉ đinh tiêm phòng của nhiều nước, sau 3 mũi tiêm cơ bản bạch hầu, uốn ván, ho gà ở trẻ dưới 1 tuổi, sẽ tiêm nhắc lại 2 mũi vắc xin này: 1 vào lúc trên 1 tuổi (15-18 tháng tuổi), 1 vào lúc trẻ 4 đến 6 tuổi. Lưu ý đối với các mũi tiêm nhắc lại này, thành phần ho gà nên là vắc xin ho gà vô bào chứ không phải là vắc xin ho gà toàn tế bào. Các vắc xin bạch hầu, ho gà, uốn ván được phối hợp với các vắc xin khác như vắc xin 6/1 Infanrix Hexa của GSK hay các vắc xin 5/1 Pentaxim hoặc 4/1 Tetract Hib, Tetaxim của Sanofi đều là các vắc xin chứa thành phần ho gà vô bào nên không gây ra các phản ứng nặng hoặc sốt cao khi tiêm nhắc. Các vắc xin của Việt Nam hoặc vắc xin Tritanrix HB của GSK chứa thành phần ho gà toàn tế bào nên dễ bị phản ứng hoặc sốt cao khi tiêm nhắc. Do vậy, các mẹ cần lưu ý khi tiêm nhắc loại vắc xin bạch hầu, ho gà, uốn ván nào cho con.
    Bé nhà mình được 6 tuổi rồi mà quên tiêm phòng mũi 4 và 5 nhắc lại phòng Bạch Hầu, ho gà, uốn ván, bại liệt. Bây giờ mình cho đi tiêm có được ko nhỉ? Mẹ nào biết tư vấn cho mình với nhé! Many thanks.
    • 91 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Su Si Twins Xem bài viết
    Thường mũi vắc xin DTP sẽ được nhắc lại từ 15-18 tháng tuổi, tuy nhiên bạn có thể nhắc lại khoảng 2 tuổi cũng được. Bạn cũng nên lưu ý một điều là vắc xin Hib cũng cần được tiêm nhắc lại sau 1 năm đối với trẻ đã được tiêm đủ 3 liều lúc dưới 1 tuổi.
    bé nhà mình có tiêm nhắc lại (mũi 4) Hib hôm 5/10/2009, bé được 19 tháng, đi tiêm về bé chỉ hơi tấy sốt 1 đêm thôi.
    • 64 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liennew09 Xem bài viết
    Bé nhà mình được 6 tuổi rồi mà quên tiêm phòng mũi 4 và 5 nhắc lại phòng Bạch Hầu, ho gà, uốn ván, bại liệt. Bây giờ mình cho đi tiêm có được ko nhỉ? Mẹ nào biết tư vấn cho mình với nhé! Many thanks.
    Thời điểm này bạn vẫn tiêm được mũi nhắc lại cho con mình. Nên chọn các loại vắc xin có chứa thành phần ho gà vô bào đấy nhé!
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn Su Si Twins cho mình hỏi với, con mình vừa tiêm vacxin 5 trong 1 tuần trước, bác sĩ hẹn tuần này đi tiêm tiếp, mình đang phân vân ko biết có nên đi ko nữa vì mình nghe bảo phải cách ít nhất 1 tháng mới được?