• 3 Lượt chia sẻ
  • 20.5K Lượt đọc
  • 50 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 774 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có mẹ nào tiêm phòng mũi tổng hợp gồm bạch hầu, ho gà, bại liệt....viêm màng não mũ, viêm phế quản.... cho con chưa? Thường thì tiêm vào lúc 2,3 tháng tuổi. Em tiêm cho con em bằng thuốc PENTACT-HIB (giá là 300N+tiền công tiêm). Nhưng ko hiểu sao mũi đầu tiên con bé nhà em nó khóc ghê lắm, khóc vật vã suốt từ chiều đến tối, chẳng may mà chạm vào chỗ tiêm thì nó khóc giẫy nẩy người lên, mà chỗ tiêm thì sưng đỏ lên. Nhưng ko sốt chỉ hơi hâm hấp thôi. Nhưng đến mũi thứ 2 thì nó lại ko hề có các triệu chứng như vậy. Nó chẳng khóc, vết tiêm cũng chẳng đỏ, nó chỉ hơi sưng, hôm sau em sờ vào thì thấy cục cục. Như thế là sao hả các mẹ, có mẹ nào bị như vậy ko?

Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 31 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Con mình cũng đã tiêm mũi tổng hợp này vào lúc cháu được 2, 3 va 4 tháng tuổi. Theo như mình thấy thì đúng là mũi đầu tiên cháu sốt cao, quấy khóc và vết tiêm rất tấy nên cháu rất khó chịu. phải đến khoảng 2 ngày sau thì vết tiêm mới dịu đi nhưng sờ vẫn cứng lắm Nhưng đến mũi tiêm thứ hai thì đã đỡ tấy hơn và cháu chỉ hơi sốt thôi, đến mũi thứ ba thì chỉ còn hơi đau và hơi nóng đầu một tẹo. Bác sĩ tiêm cho con mình bảo như thế là hợp lý.
    • 774 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Ôi trời, đúng là ko biết thế nào, chị tiêm cho mình thì lại bảo là mũi 2 còn đau hơn, thế mà đến khi tiêm mũi 2 thì chẳng thấy vấn đề gì cả, lạ thật.

Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    • 1,896 Bài viết

• 706 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanxanh
    Ôi trời, đúng là ko biết thế nào, chị tiêm cho mình thì lại bảo là mũi 2 còn đau hơn, thế mà đến khi tiêm mũi 2 thì chẳng thấy vấn đề gì cả, lạ thật.
    thienthanxanh ơi, khi bé tiêm xong bạn lấy lòng trắng trứng gà bôi quanh chỗ vết tiêm (nhớ là bôi ngay sau khi tiêm và không được bôi vào chỗ vết tiêm), cứ khoảng 1-2h bôi một lần đảm bảo vết tiêm sẽ không bị tấy làm cho bé đau và khó chịu. Chị bs tiêm cho My nhà tớ hướng dẫn vậy đấy, tớ áp dụng và cũng thấy có hiệu quả, bạn thử xem sao nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 774 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoàng My
    thienthanxanh ơi, khi bé tiêm xong bạn lấy lòng trắng trứng gà bôi quanh chỗ vết tiêm (nhớ là bôi ngay sau khi tiêm và không được bôi vào chỗ vết tiêm), cứ khoảng 1-2h bôi một lần đảm bảo vết tiêm sẽ không bị tấy làm cho bé đau và khó chịu. Chị bs tiêm cho My nhà tớ hướng dẫn vậy đấy, tớ áp dụng và cũng thấy có hiệu quả, bạn thử xem sao nhé.
    To mẹ My, mũi đầu tiên tiêm thì bé bị tấy đỏ và sưng. Ngay sau khi tiêm mình đã đắp khoai tây như lời chị tiêm dặn, thế mà vẫn sưng và tấy đỏ. Nhưng hôm vừa rồi tiêm mũi thứ 2 thì lại ko hề có phản ứng như vậy, vết tiêm ko hề tấy đỏ, bé ko hề khóc, mặc dù chị tiêm chị ý nói là tiêm mũi 2 còn đau hơn mũi 1. Thế nên mình mới thấy lạ. Mình sợ là vacxin có vấn đề thì sao.

• 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà tớ vừa tiêm mũi 3 ngày hôm qua - thuốc đã lên giá rồi các mẹ ạ ( 325K/mũi+công tiêm), mẹ cháu cũng chuẩn bị tinh thần là sẽ mệt như hai lần trước - mũi 2 đỡ hơn mũi 1, nhưng không như vậy, cháu chỉ hơi hâm hấp một chút, ông nội sợ cháu bị tiêm thuốc giả, nhưng bây giờ thấy các mẹ bảo mũi 3 chỉ còn hơi đau & sốt thôi, mẹ cháu yên tâm rồi.
    • 1,211 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Cho nhà em hỏi với, con nhà em đang định tiêm mũi 1, mấy bệnh ho gà, bạch hầu gì đấy, hỏi cô y tá, cô ý bảo là phải đủ 2 tháng tuổi trở lên mới được tiêm, em tiêm cho bé sớm hơn hay muộn hơn được không? Mà loại gì tận 520k, thấy bảo không sốt, không biết như thế nào? Thế là hôm nay con nhà em mới tiêm Viêm gan mũi 2, lại phải chờ 3 tuần nữa mới tiêm mũi kia, mệt và lo quá, các mẹ ah
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,302 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Mũi này tiêm kiểu gì cũng sốt.

Mình có đọc báo thấy bé trước 3 tháng k nên cho uống hạ sốt, nên Kin nhà tớ ngoài 3 tháng mới tiêm. Sốt cao lắm.

KIn nhà tớ tiêm mũi nhắc lại sau 1 năm, sưng to. BS Hàng Bài nói là kệ. Tớ cũng hỏi khắp các mẹ, cuối cùng cũng kệ thôi. Sau đó quên mất chẳng để ý xem bao lâu thì tan.
    • 1,211 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hà Kin
    Mũi này tiêm kiểu gì cũng sốt.

Mình có đọc báo thấy bé trước 3 tháng k nên cho uống hạ sốt, nên Kin nhà tớ ngoài 3 tháng mới tiêm. Sốt cao lắm.

KIn nhà tớ tiêm mũi nhắc lại sau 1 năm, sưng to. BS Hàng Bài nói là kệ. Tớ cũng hỏi khắp các mẹ, cuối cùng cũng kệ thôi. Sau đó quên mất chẳng để ý xem bao lâu thì tan.
    Mẹ Hà Kin ơi, em tưởng là ngoài 2 tháng là phải tiêm rồi, theo lịch ý. Sau đó phải tiêm 2 mũi nữa trong 2 tháng tiếp theo. Sao chị tiêm lại để 1 năm sau mới tiêm lại là mũi gì? Em thấy bsĩ bảo là phải tiêm tháng thứ 2, 3 và thứ 4 mấy cái bệnh này chứ.
    • 8,174 Bài viết

• 1,626 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vntrueloves
    Mẹ Hà Kin ơi, em tưởng là ngoài 2 tháng là phải tiêm rồi, theo lịch ý. Sau đó phải tiêm 2 mũi nữa trong 2 tháng tiếp theo. Sao chị tiêm lại để 1 năm sau mới tiêm lại là mũi gì? Em thấy bsĩ bảo là phải tiêm tháng thứ 2, 3 và thứ 4 mấy cái bệnh này chứ.
    Theo lịch là tiêm lúc bé 2-3-4 tháng cùng với mũi Ho gà- Bạch hầu - Uốn ván và sau 1 năm thì nhắc lại mũi 4
    Nhưng cũng có nhiều bé chưa tiêm ngay thì để sau vài tháng cũng được mà.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 176 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho nhà em hỏi với, con nhà em đang định tiêm mũi 1, mấy bệnh ho gà, bạch hầu gì đấy, hỏi cô y tá, cô ý bảo là phải đủ 2 tháng tuổi trở lên mới được tiêm, em tiêm cho bé sớm hơn hay muộn hơn được không? Mà loại gì tận 520k, thấy bảo không sốt, không biết như thế nào? Thế là hôm nay con nhà em mới tiêm Viêm gan mũi 2, lại phải chờ 3 tuần nữa mới tiêm mũi kia, mệt và lo quá, các mẹ ah
    Con nhà mình hồi 2,3,4 tháng cũng tiêm 3 mũi Pentaxim của Pháp 500k một mũi vẫn hơi sốt nhẹ sốt trong vòng 8 tiếng khoảng 38 độ nhưng ko quấy khóc bé vẫn chơi ngoan chắc là ko đau lắm vết tiêm ko bị sưng.
    • 1,211 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangtt1980
    Con nhà mình hồi 2,3,4 tháng cũng tiêm 3 mũi Pentaxim của Pháp 500k một mũi vẫn hơi sốt nhẹ sốt trong vòng 8 tiếng khoảng 38 độ nhưng ko quấy khóc bé vẫn chơi ngoan chắc là ko đau lắm vết tiêm ko bị sưng.
    Thank u các mẹ trangtt và Tun &Bốc nhé. Thế là mình cũng an tâm 1 phần nào. Thôi để bé ra Tết cho ngoài 3 tháng để tiêm mấy cái bệnh "khủng" này vậy.
    • 2,425 Bài viết

• 583 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Theo lịch là tiêm lúc bé 2-3-4 tháng cùng với mũi Ho gà- Bạch hầu - Uốn ván và sau 1 năm thì nhắc lại mũi 4
    Nhưng cũng có nhiều bé chưa tiêm ngay thì để sau vài tháng cũng được mà.
    Vịt con cũng tiêm lúc 2-3-4 tháng mũi tổng hợp cả Hipp, HG-BH-UV và Bại liệt. Cũng có sốt nhưng mũi 3 là sốt nhẹ nhất. Nếu sốt cao có thể dùng viên đạn Effelagan 80 mg cho trẻ em đút vào đít bé 6 h một lần.

• 173 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cún Ngọc cũng tiêm HIPP lúc 2,3 và 4 tháng, không sốt, chỉ hơi khó chịu thôi. Hồi đó mình cũng chần chừ mãi vì sợ còn nhỏ quá, bị sốt thì mệt lắm nhưng bác sỹ bảo phải tiêm đúng lịch nếu không sau này còn nhiều mũi tiêm khác, nếu không theo lịch thì phải "dồn toa", không tốt cho bé. Nếu trong cùng 1 tháng phải tiêm mấy mũi khác nhau thì phải tiêm cách ra để không bị phản ứng giữa các loại thuốc.
    Còn chuyện phản ứng của bé khi tiêm, ngoài chuyện thuốc, cách bác sỹ tiêm, phải kể đến thể trạng của bé. Nếu bé khoẻ, sức đề kháng tốt thì có thể không sốt, không khó chịu. Vì thế phản ứng mỗi lần tiêm có thể khác nhau đấy!
    [
    • 111 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi! con em đang được tiêm ngừa theo diện mở rộng ở trạm y tế phường, em không biết có thuốc tiêm 1 mũi ngừa 7 bệnh như các chị nói, bé sang tháng thứ năm rùi mà hình như theo lịch thì chỉ tiêm thêm lần này nữa rồi sang tháng thứ 9 mới tiêm ngừa bệnh khác. Em thấy hình như 1 mũi ngừa 7 bệnh trong đó có luôn những bệnh mà tiêm chủng mở rộng không có, vậy em có cho bé chích mũi này được không?

Bé em bị sốt nên đợt này không chích ngừa được, em nghe nói để sang tháng sau chích cũng được phải không các mẹ?

Mong mấy chị trả lời gấp dùm em với! Cám ơn các chị nhìu nhìu!
    • 332 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Em thấy cô bác sĩ tiêm cho con em bảo loại thuốc 520k thì k sốt nhưng bây giờ hết loại đó rồi. E đọc tạp chí "Mẹ và bé" thấy giới thiệu về miếng dán hạ sốt nhưng k biết dùng đc k, mà hỏi ở hiệu thuốc thì k có. Có chị nào dùng chưa chỉ cho e với.
    E thấy lịch tiêm tháng thứ 2 tiêm 3 mũi: Bạch hầu-ho gà...,Viêm màng não mủ,viêm họng...Viêm gan B mũi 2. Vậy lịch tiêm như thế nào? Tiêm một ngày hay rải ra trong tháng? nếu tiêm mũi tổng hợp thì bớt đi còn mấy mũi ạ?
    • 87 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi konika
    Em thấy cô bác sĩ tiêm cho con em bảo loại thuốc 520k thì k sốt nhưng bây giờ hết loại đó rồi. E đọc tạp chí "Mẹ và bé" thấy giới thiệu về miếng dán hạ sốt nhưng k biết dùng đc k, mà hỏi ở hiệu thuốc thì k có. Có chị nào dùng chưa chỉ cho e với.
    E thấy lịch tiêm tháng thứ 2 tiêm 3 mũi: Bạch hầu-ho gà...,Viêm màng não mủ,viêm họng...Viêm gan B mũi 2. Vậy lịch tiêm như thế nào? Tiêm một ngày hay rải ra trong tháng? nếu tiêm mũi tổng hợp thì bớt đi còn mấy mũi ạ?
    Cái 3 mũi mà bạn nói là mũi vacxin tổng hợp bắt đầu tiêm từ lúc trẻ 2 thang tuổi nhưng có nhiều loại vắc xin tổng hợp nên bạn xem muốn cho con mình phòng bệnh gì thì chọn loại đấy. Bạn xem link này để có thêm thông tin về các loại vác xin nhé http://www.pasteur-hcm.org.vn/dichvu/tiemngua.htm

Con mình tiêm viêm gan B và mũi 1 Pentact-HIB cách nhau 1 tuần.

Mẹ BeAnh cũng có thể tham khảo link trên nói chung là trong DD này đã có nhiều thảo luận vể tiêm chủng các mẹ chịu khó xem là có hết thông tin thôi!
    • 3,510 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Hay quá, con bạn sinh cùng ngày với con mình đấy. Nhưng bé nhà bạn thì có vẻ lớn hơn thì phải? Bé được bao nhiêu cân rồi hả bạn.
    Mình cũng đang tiêm cho bé nhà mình mũi này đấy. Bé tiêm có sốt nhẹ 38 độ nhưng tối vẫn ngủ ngoan và không quấy tẹo nào cà. Nhưng đợt này thì lại đang hết thuốc sang tuần mới có để tiêm tiếp.
    Mình rất vui vì tìm được người sinh cùng ngày con mình 28/11
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu nhà tớ tiêm mũi 1 chỉ hơi sốt nhẹ nên không sao, hôm vừa rồi tiêm mũi 2 thì sốt 38.6 độ nên phải dùng thuốc Efferangan để nhét, hai mẹ con đánh vật với nhau mãi mới cho thuốc vào đúng "vị trí" được :4: , nhưng mà trong vòng 15' là hạ sốt ngay. Ah, còn ngay sau khi tiêm thì cắt một lát chanh mỏng đắp lên vết tiêm cho bé khoảng 15-20' thì bé cũng sẽ đỡ đau hơn đấy. Tớ làm cho bé cả hai lần và thấy chỗ vết tiêm không hề bị đỏ hay tấy đâu. Nghe bác sỹ nói là làm cách này tốt hơn khoai tây (vì sạch sẽ hơn) và lòng trắng trứng gà đấy. Thử xem nhé.
    • 510 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

trộm vía 2 vịt nhà mình không bị sốt tẹo nào vẫn như bình thường. K biết như thế có được không? hay la nhất định fai sốt hả các mẹ?
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3