• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.02K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

• 2,205 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Trường Mẫu giáo nơi con mình học thông báo tổ chức tiêm vacxin phòng thương hàn cho các cháu mẫu giáo bé. Mình vẫn nghĩ bệnh thương hàn gần như đã tuyệt chủng ở VN rồi, không hề nghe tin tức nào của loại bệnh này, cũng chẳng nhìn thấy trong tờ list tiêm chủng của Viện vệ sinh dịch tễ. Lại chỉ đóng có 3,000đ/ cháu (hay mắt mình loá nhìn nhầm) Nhưng leo lên đây hỏi các mẹ một câu cho chắc.

Ai có thông tin gì cho mình biết với
    http://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

tumeo ơi, mình vừa tìm hiểu về mấy cái vụ tiêm chủng thì như sau. Ở Pháp nếu ai đi Vietnam thì người ta vẫn khuyên nên tiêm phòng thương hàn, trẻ con thì từ hai tuổi. Tuy nhiên không cực kỳ cần thiết như các biện pháp phòng bệnh sốt rét. Mình không biết là ở Việt Nam bệnh này đa~ tuyệt chủng chưa, nhưng nhiều nước châu Á khác thì chu+a, hàng năm vẫn nhiều người bị bệnh đấy. Ai đi Ấn độ là bắt buộc phải tiêm thì phải.

Tuy nhiên co' le~ cũng chẳng nên tiêm nếu không nằm trong lịch tiêm phòng. Không hiểu thông tin này có giúp được gì hay chỉ càng làm thêm confused
    it's all because of you ... :Angel:
    • 1,952 Bài viết

• 4,578 Được cảm ơn

Hôm truơc bé Phomai con chị Thúy (Bím & Phomai) bị thương hàn phải uống kháng sinh mạnh liên tục mới lui bệnh đấy mẹ tumeo ạ. Cứ cho con tiêm cho yên tâm đi.
    • 440 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, vaccin phòng thương hàn được tiêm cho các bé 24 tháng, Nhím nhà mình đã 28 tháng rồi nhưng vẫn chưa tiêm vì bác sĩ bảo không cần tiêm mũi này. Các mẹ thế nào?
    • 29 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vắc xin phòng bệnh thương hàn chỉ dành cho những vùng có nguy cơ (vùng có bệnh thương hàn lưu hành) thôi ví dụ như ở miền Nam. Còn ở Hà Nội thì không cần đâu bạn ạ
    • 1,013 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Hôm nay mình thấy ở trường MG của con gái có thông báo y tế quận sẽ tiêm phòng thương hàn cho các cháu. Mình thấy mấy năm nay không thấy nói đến tiêm vacxin thương hàn, sao bây giờ lại tiêm nhỉ??? Có mẹ nào biết về bệnh này không, tiêm vắc xin có tác dụng phụ gì không, chỉ giáo cho mẹ cháu với. Xin đa tạ
    Chị Tuti ơiiiiiii, Bố bế em này... :4:
    • 1,212 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuti-ngoan
    Chào các mẹ,
    Hôm nay mình thấy ở trường MG của con gái có thông báo y tế quận sẽ tiêm phòng thương hàn cho các cháu. Mình thấy mấy năm nay không thấy nói đến tiêm vacxin thương hàn, sao bây giờ lại tiêm nhỉ??? Có mẹ nào biết về bệnh này không, tiêm vắc xin có tác dụng phụ gì không, chỉ giáo cho mẹ cháu với. Xin đa tạ
    Bé nhà Tuti-ngoan có học ở Mầm non Đống Đa không? Bi nhà mình học ở đó, sáng nay đi học cũng thấy thông báo này, đang băn khoăn không biết là có cần tiêm không. Mũi này dành cho bé từ 2t trở lên, đề phòng các bệnh về viêm, tắc đường ruột do virus gây ra. Mình kiểm tra sổ tiêm thì thấy là chưa tiêm, nhưng không chắc nó có kết hợp kiểu 2, 3 trong 1 cùng với những mũi tiêm khác hay không?
    • 160 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

[QUOTE=Tuti-ngoan]Chào các mẹ,
    Hôm nay mình thấy ở trường MG của con gái có thông báo y tế quận sẽ tiêm phòng thương hàn cho các cháu. Mình thấy mấy năm nay không thấy nói đến tiêm vacxin thương hàn, sao bây giờ lại tiêm nhỉ??? Có mẹ nào biết về bệnh này không, tiêm vắc xin có tác dụng phụ gì không, chỉ giáo cho mẹ cháu với. Xin đa tạ [/QUO

Tiêm vacin thương hàn (typhoid)cho bé khi 24 tháng tuổi trở lên, 1 mũi và 3 năm nhắc lại 1 lần. Thằng lớn nhà mình khi được hơn 2 tuổi cũng thấy phường gọi đi tiêm, nhưng đến nay cũng chưa tiêm nhắc lại. Tiêm thuốc này mình thấy cũng ko co tác dụng phụ : sốt, sưng... gì hết.
    Chắc trường MG của con bạn ở quận Đống đa ah, vì hôm nay mình cũng thấy cô bạn có con học TH Nam Thành Công nói là trường gọi đi tiêm phòng thương hàn. Miễn phí ko hả bạn?
    Mong là quận HBT cũng sẽ tiêm cho các con vì mình thấy nói là sốt cái đó nguy hiểm lắm và năm ngoái hình như cũng chớm có dịch sốt thương hàn.

• 1,212 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hai con thằn lằn con
    Chắc trường MG của con bạn ở quận Đống đa ah, vì hôm nay mình cũng thấy cô bạn có con học TH Nam Thành Công nói là trường gọi đi tiêm phòng thương hàn. Miễn phí ko hả bạn?
    Mẹ cháu trả lời hộ là tiêm miễn phí đấy ạ.
    • 1,013 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bi & Bông
    Bé nhà Tuti-ngoan có học ở Mầm non Đống Đa không? Bi nhà mình học ở đó, sáng nay đi học cũng thấy thông báo này, đang băn khoăn không biết là có cần tiêm không. Mũi này dành cho bé từ 2t trở lên, đề phòng các bệnh về viêm, tắc đường ruột do virus gây ra. Mình kiểm tra sổ tiêm thì thấy là chưa tiêm, nhưng không chắc nó có kết hợp kiểu 2, 3 trong 1 cùng với những mũi tiêm khác hay không?
    Đúng rồi, con nhà mình cũng học MN Đống Đa đây, bé nhà mình cũng chưa tiêm, chắc cũng đăng ký tiêm thôi
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Sao ở khi nhà em TXBắc không thấy gì nhỉ, nhờ bác hỏi giúp em xem tùy từng quận à.
    • 1,013 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Htan
    Sao ở khi nhà em TXBắc không thấy gì nhỉ, nhờ bác hỏi giúp em xem tùy từng quận à.
    Chắc là tuỳ theo quận thật bạn ạ, vì mình thấy ở trường thông báo là cháu nào hộ khẩu quận Đống đa mới được tiêm
    • 2,314 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Tiêm miễn phí chắc là được nhà nước tài trợ.

Năm ngoái em ra phường xin tiêm bị các bà ở phường đuổi nguây nguây về. Bảo là rõ lắm chuyện. Khi nào có dịch, sẽ lôi hết cả phường, lớn bé già trẻ ra tiêm. Vì đây là loại bệnh lây theo vùng.

Em hỏi: thế lỡ con cháu là người đâu tiên trong vùng này nhiễm thì sao. Các bà bảo là: ko lo đâu. sao mà tiêm lắm thế, mũi gì cũng tiêm. Cứ đi về đi.

Thế là em q định ra viện vs dt ở lò đúc tiêm một mũi typhoid. Cũng mất khá. Ko được miễn phí đâu. Về chả ốm đau gì cả.

Mũi này thường đựoc tiêm vào đầu mùa hè. Vì mùa hè hay có dịch.
    Mà hễ trong vùng có một trường hợp nào nhiễm sẽ báo cáo lên y tế khoanh vùng và a lê: cả vùng uống thưốc miên phí. :4:
    • 1,013 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NNTM
    Tiêm miễn phí chắc là được nhà nước tài trợ.

Năm ngoái em ra phường xin tiêm bị các bà ở phường đuổi nguây nguây về. Bảo là rõ lắm chuyện. Khi nào có dịch, sẽ lôi hết cả phường, lớn bé già trẻ ra tiêm. Vì đây là loại bệnh lây theo vùng.

Em hỏi: thế lỡ con cháu là người đâu tiên trong vùng này nhiễm thì sao. Các bà bảo là: ko lo đâu. sao mà tiêm lắm thế, mũi gì cũng tiêm. Cứ đi về đi.

Thế là em q định ra viện vs dt ở lò đúc tiêm một mũi typhoid. Cũng mất khá. Ko được miễn phí đâu. Về chả ốm đau gì cả.

Mũi này thường đựoc tiêm vào đầu mùa hè. Vì mùa hè hay có dịch.
    Mà hễ trong vùng có một trường hợp nào nhiễm sẽ báo cáo lên y tế khoanh vùng và a lê: cả vùng uống thưốc miên phí. :4:
    Ôi, cảm ơn, cảm ơn! Thế là mẹ cháu yên tâm cho cháu tiêm rùi. Chắc là tại quận ĐĐ có trường hợp mắc bệnh. Ngày kia tiêm ngoan con nhé
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chắc là tuỳ theo quận thật bạn ạ, vì mình thấy ở trường thông báo là cháu nào hộ khẩu quận Đống đa mới được tiêm
    Cảm ơn bạn nhìu nhìu...
    • 1,738 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Các bác ơi tiêm mũi này phải từ mấy tuổi trở lên mới đc tiêm nhỉ?
    Hình như ở HN đang có dịch hay sao ý, em thấy rất nhiều phường mở chiến dịch.. tiêm từ ngày 20-22/4.
    Sáng em đi qua trạm y tế phường thấy tấp nập lắm, nhưng Tũn nhà em ko có giấy mời nên ko hiểu thế nào.
    • 1,212 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuncoi
    Các bác ơi tiêm mũi này phải từ mấy tuổi trở lên mới đc tiêm nhỉ?
    Hình như ở HN đang có dịch hay sao ý, em thấy rất nhiều phường mở chiến dịch.. tiêm từ ngày 20-22/4.
    Sáng em đi qua trạm y tế phường thấy tấp nập lắm, nhưng Tũn nhà em ko có giấy mời nên ko hiểu thế nào.
    Tớ thấy ở phường nhà tớ chỉ báo tiêm cho bé trên 3 tuổi thôi.
    • 1,738 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bi & Bông
    Tớ thấy ở phường nhà tớ chỉ báo tiêm cho bé trên 3 tuổi thôi.
    Hình như thế, chỉ tiêm cho trẻ đủ 36 tháng trở lên. Tũn nhà em chưa đủ tiêu chuẩn :4:. Nhưng hình như mũi này trẻ từ 2 tuổi trở lên là tiêm đc rồi, để em ngâm cứu lại.
    Nhưng thương hàn chính xác là bệnh gì nhỉ? :4: :4: Có nguy hiểm ko nhỉ?
    đề phòng các bệnh về viêm, tắc đường ruột do virus gây ra
    • 1,121 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Mình thấy chỗ thì bảo vacxin thương hàn chỉ tiêm 1 lần, chỗ thì bảo nhắc lại. Không biết mẹ nào đã cho con đi tiêm rồi thì như thế nào nhỉ, có phải nhắc lại không?