• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Thuốc tiêm chủng miễn phí 5 trong 1 có phải Pentaxim không ah ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.15K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 206 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Em đọc trên báo thấy có đợt tiêm chủng miễn phí 5 trong 1, thuốc này có phải thuốc Pentaxim không ah ?
    Bé nhà em đã tiêm 1 mũi lao, 2 mũi 6 trong 1, đợt tới phải tiêm 1 mũi 5 trong 1 pentaxim nữa, vậy có đợi đựoc đợt tiêm chủng miễn phí này không ah ?
    Thanks các mẹ,
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 64 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Ti_Bau Xem bài viết
    Em đọc trên báo thấy có đợt tiêm chủng miễn phí 5 trong 1, thuốc này có phải thuốc Pentaxim không ah ?
    Bé nhà em đã tiêm 1 mũi lao, 2 mũi 6 trong 1, đợt tới phải tiêm 1 mũi 5 trong 1 pentaxim nữa, vậy có đợi đựoc đợt tiêm chủng miễn phí này không ah ?
    Thanks các mẹ,
    Vắc xin 5 trong 1 chuẩn bị đưa vào tiêm chủng mở rộng tiêm miễn phí cho trẻ em là vắc xin Quinvaxem của Hãng Novatis (Thụy Sĩ). Thành phần của vắc xin này bao gồm bạch hầu, uốn ván, ho gà, viêm màng não mủ do Hib và viêm gan B. Còn vắc xin Pentaxim là vắc xin của Hãng Pasteur Merieux (Pháp) gồm các thành phần Bạch hầu, uốn ván, ho gà, viêm màng não mủ do Hib và bại liệt. Chỉ xin lưu ý với các mẹ là thành phẩn ho gà ở vắc xin Quinvaxem vẫn là vắc xin ho gà toàn tế bào nên khả năng gây ra các phản ứng không mong muốn có thể nhiều hơn so với vắc xin có thành phần ho gà vô bào (Pentaxim). Hy vọng Quinvaxem là vắc xin nhập ngoại nên nguy cơ gây phản ứng sẽ thấp hơn so với vắc xin DTP do Việt Nam sản xuất hiện đang được sử dụng cho Chương trình tiêm chủng mở rộng!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con nhà em vừa tiêm 1 mũi 6 trong 1 ở 35 Trần Bình. Sau 1 tháng được chỉ định tiêm mũi 5 trong 1. Em không biết họ sẽ tiêm loại văc xin nào : Quinvaxem (có viêm gan B) hay văc xin Pentaxim (không có viêm gan B)? Vì em thấy bảo các mũi tiêm phòng viêm gan B phải cách nhau 2 tháng. Reply sớm cho em nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 207 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

pentaxim BẠN Ạ (vì con bạn chắc đã tiêm 01 mũi VGB khi sinh rồi)
    Trưa nay ngồi nhớ không đâu
    Nhớ hòn sỏi nhỏ xưa rơi đáy hồ
    Vui tay em ném ngày xưa
    Cho tôi những phút vẩn vơ êm đềm...
    • 1,885 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Con mình sanh tháng 4, sanh xong ở BV đã chích mũi Lao và VGSV B. Tháng thứ 1 tái khám, BS cho chích mũi VGSV B lần 2. Hẹn tháng thứ 2 đến chích mũi tổng hợp. Mình muốn hỏi mũi miễn phí 5 in 1 mà mọi người đang quan tâm có được áp dụng rộng rãi các nơi ko, cụ thể là ở BV DHYD Hoàng văn Thụ, Trung tâm Dinh dưỡng có ko? hay chỉ chích ở trạm y tế phường mới chích?
    và bé mình sẽ phải chích mũi 5 in 1 hay 6 in 1???
    Nhờ các mẹ tư vấn giúp. Thanks.
    • 3,607 Bài viết

• 655 Được cảm ơn

Theo thông tin tớ được cung cấp thì Vắc- xin "5 trong 1" dùng trong Chương trình tiêm chủng mở rộng có tên gọi Quinvaxem của hãng Berna B (Hà Quốc) chứ không phải của hãng Hãng Novatis (Thụy Sĩ). Đây là vắc- xin do GaVi (Liêm minh toàn cầu về vắc- xin và tiêm chủng) tài trợ cho VN với giá thành là 3,4 USD/liều. Vắc- xin này ngừa các bệnh : bạch hầu, ho gà, uốn vá, viêm gan B, viêm phổi/viêm màng não mủ do Hib.
    Tuy nhiên theo giới chuyên môn nếu trước đó con bạn tiêm vắc- xin 5 trong 1 (phải trả tiền của hãng khác) phòng các bệnh tương tự như vắc- xin miễn phí này thì với mũi tiêm thứ 2 và thứ 3 vẫn tiêm được vắc- xin 5 trong 1 miễn phí này mà không bị ảnh hưởng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,607 Bài viết

• 655 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gamaimo1608 Xem bài viết
    Con mình sanh tháng 4, sanh xong ở BV đã chích mũi Lao và VGSV B. Tháng thứ 1 tái khám, BS cho chích mũi VGSV B lần 2. Hẹn tháng thứ 2 đến chích mũi tổng hợp. Mình muốn hỏi mũi miễn phí 5 in 1 mà mọi người đang quan tâm có được áp dụng rộng rãi các nơi ko, cụ thể là ở BV DHYD Hoàng văn Thụ, Trung tâm Dinh dưỡng có ko? hay chỉ chích ở trạm y tế phường mới chích?
    và bé mình sẽ phải chích mũi 5 in 1 hay 6 in 1???
    Nhờ các mẹ tư vấn giúp. Thanks.
    Theo mình biết mũi tiêm miễn phí này chỉ thực hiện tại xã, phường và các điểm có thực hiện Chương trình tiêm chủng mở rộng. tại các điểm TCMR này con bạn sẽ được tiêm miễn phí vắc- xin 5 trong 1.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bongchipty; 09/06/2010 vào lúc 12:03 PM.
    • 1,186 Bài viết

• 607 Được cảm ơn

Cho em hỏi con em 8tháng rồi và đã tiêu đủ các mũi lúc hết 4tháng thì có được tiêm mũi này ko ah?
    • 172 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

bạn phải hỏi bác sỹ vì người ta có lịch tiêm chủng đàng hoàng, mình tiêm và theo dõi đúng lịch, lần sau còn tiêm mĩu nhắc lại nữa chứ. Trước con mình tiêm mũi này loại không sốt 500k đấy, giờ miễn phí sướng thế
    • 207 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoaianhmom Xem bài viết
    Cho em hỏi con em 8 tháng rồi và đã tiêu đủ các mũi lúc hết 4tháng thì có được tiêm mũi này ko ah?
    Con bạn đã tiêm đủ các mũi tiêm này rồi ko cần tiêm vx này nữa.

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomyngo29 Xem bài viết
    Trước con mình tiêm mũi này loại không sốt 500k đấy, giờ miễn phí sướng thế
    VX con bạn tiêm ko phải vx này đâu, có thể phòng bệnh giống nhau nhưng bản chất và chất lượng vx thì có sự khác nhau rõ rệt. (bạn đọc bài của mẹ susi ở trênấy)
    Trưa nay ngồi nhớ không đâu
    Nhớ hòn sỏi nhỏ xưa rơi đáy hồ
    Vui tay em ném ngày xưa
    Cho tôi những phút vẩn vơ êm đềm...
    • 3,607 Bài viết

• 655 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoaianhmom Xem bài viết
    Cho em hỏi con em 8tháng rồi và đã tiêu đủ các mũi lúc hết 4tháng thì có được tiêm mũi này ko ah?
    Nếu con e đã tiêm đủ rồi thì thôi. Mũi tiêm này chỉ dành cho các bé chưa tiêm đủ, nhưng theo một số thông tin mà chị biết thì họ sẽ tiêm cho những bé sinh từ tháng 4- 2010
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

"PGS-TS Nguyễn Trần Hiển cũng lưu ý: Vaccine DPT-VGB-Hib được sử dụng tại VN có tên gọi là Quinvaxem của Cty Berna Biotech (Hàn Quốc), được Tổ chức Y tế thế giới thẩm định là đạt tiêu chuẩn chất lượng để dùng trong chương trình tiêm chủng mở rộng từ năm 2006" : http://www.laodong.com.vn/Home/Mien-...186696.laodong

Cu nhà mình chưa bao giờ được tiêm cái gọi là "miễn phí" ở ngoài trạm phường vì trạm y tế phường luôn lấy lý do "đừng tiêm vì sốt lắm", rồi hết thuốc đợi đợt sau trong khi VX phải tiêm đúng lịch, kể cả mũi 5 trong 1 này !
    • 5,568 Bài viết

• 10,349 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ndminh3107 Xem bài viết
    "PGS-TS Nguyễn Trần Hiển cũng lưu ý: Vaccine DPT-VGB-Hib được sử dụng tại VN có tên gọi là Quinvaxem của Cty Berna Biotech (Hàn Quốc), được Tổ chức Y tế thế giới thẩm định là đạt tiêu chuẩn chất lượng để dùng trong chương trình tiêm chủng mở rộng từ năm 2006" : http://www.laodong.com.vn/Home/Mien-...186696.laodong

Cu nhà mình chưa bao giờ được tiêm cái gọi là "miễn phí" ở ngoài trạm phường vì trạm y tế phường luôn lấy lý do "đừng tiêm vì sốt lắm", rồi hết thuốc đợi đợt sau trong khi VX phải tiêm đúng lịch, kể cả mũi 5 trong 1 này !
    Ô hay, họ nói thế thì họ cứ nói, còn quyết đinh thế nào là ở bạn cơ mà! Con tớ cũng tiêm theo chương trình TCMR đây này. Chả sốt siếc j cả.

Nhưng mà đúng là có đợt hết thuốc. Lý do là tại trước đó có thông tin có trẻ em tiêm chủng theo CT mà bị phản ứng thuốc. Chuyện hết thuốc này thì ở đâu cũng như nhau, chứ ko phải họ lấy cớ để ép bạn phải tiêm dịch vụ đâu.
    • 1,885 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Con mình sanh 14/4. Chỗ mình ở là phường 6 nên đã phường chỉ chích mũi miễn phí 5 in 1 này vào ngày 6 thôi. Khi mình ra trạm y tế phường hỏi mới biết qua ngày chích rồi. Mình băn khoăn không biết có nên chịu tốn tiền đưa con đi chích dịch vụ mũi này cho đúng ngày hay đợi đến ngày 6/7 chích mũi đầu tiên cho con ở phường cũng được. Ko biết chích trễ 3 tuần so với quy định có ảnh hưởng gì ko? Rồi nếu đi chích dịch vũ mũi thứ 1 này bây giờ thì đến ngày 6 các tháng sau chích tiếp các mũi thứ 2, thứ 3 cho con ở phường được ko? các mũi có bắt buộc cách nhau đúng 1 tháng ko? sớm hơn 1 tuần có sao ko? Vì có 2 bé nên bà ngoại bảo miễn phí được mũi nào đỡ tiền mũi đó, dành tiền mua sữa. Hồi bé thứ 1,, mình cũng phải tốn tiền chích đầy đủ các mũi này cho con cho yên tam.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tiêm chủng cho con cũng là vấn đề khiến chúng ta phải suy nghĩ. Con nhà mình hầu hết là tiêm dịch vụ, mình thấy tin tưởng hơn.
    Ra tiêm Miễn phí, chả biết ng ta bảo quản thuốc thế nào, vì con bạn mình thấy tiềm miễn phí sốt mình cũng lo lắng lắm.
    Cái gì cũng có giá của nó các mẹ ah.
    • 2,064 Bài viết

• 873 Được cảm ơn

từ khi con mình mới sinh, mình đã nhờ 1 bs của bv Nhi T.W đến tiêm cho bé.(bs này rất uy tín) dù có đắt hơn ở ngaoì khoảng 50-70k/1mũi nhưng mà ăn toàn vá đỡ phải bồng bế nhau đi.
    • 857 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Mình đang băn khoăn vụ vacxim 5 in 1 của CT TCMR ko biết chất lượng thế nào, và nếu tiêm chậm hơn vài tuần thì có sao ko nhỉ. Con mình trước toàn mời ng về tiêm, giờ đứa t2 có cái loại miễn phí này nên lại băn khoăn.