Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Thuốc tăng sức đề kháng cho trẻ, phòng các bệnh dị ứng thời tiết (tai, mũi, họng)- Broncho-Vaxom

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 70.3K Lượt đọc
  • 263 Trả lời

17 Người đang theo dõi

• 226 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

[QUOTE=QuanTom]... Mình không biết có nên dùng hay không. Có mẹ nào dùng thuốc này cho con chưa? cho mình biết kinh nghiệm và lời khuyên nhé.
    Cảm ơn nhiều..
    [QUOTE]
    Hai nhóc nhà mình cũng vừa được uống Broncho Vacxom tháng trước. Mình thấy BS nói là BV rất tốt cho các bé hay bị viêm đường hô hấp và phổi nên cũng thử cho bé dùng. Trộm vía 1 tháng rồi cũng chưa thấy gì nghiêm trọng cả. Bạn thử cho bé dùng xem có hợp thuốc không. Nhưng mình thấy bé nhà bạn còn nhỏ thì nên hỏi bác sĩ cẩn thận trước khi cho bé uống.
    Vì như bé Bống nhà mình gần 3 tuổi rồi mà khi uống đợt đầu thì người cứ mẩn lên như bị muỗi đốt vậy, tiện đây cho mình hỏi có bé nhà ai khi uống BV lại bị như thế không?
    LanBống (HN)
    • 257 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

[QUOTE=QuanTom]cho bé uống Broncho-Vaxom của Thụy sĩ, một loại vaxin nhưng uống chứ không phải tiêm - chỉ định làm tăng cường hệ miễn dịch của trẻ, điều trị và ngăn ngừa các bệnh về đường hô hấp. Mình không biết có nên dùng hay không. Có mẹ nào dùng thuốc này cho con chưa? cho mình biết kinh nghiệm và lời khuyên nhé.
    QUOTE]

Bé nhà mình, trộm vía từ sau khi uống đủ liều BV thì rất tiến bộ (lưu ý mẹ QuanTom là trong thời gian uống (3 tháng) bé vẫn bị ốm đấy nhé), nửa năm nay rồi không phải uống KS, nếu có ho hoặc sổ mũi thì chỉ uống siro vài ngày là khỏi (mặc dù một năm trước đây cứ trung bình 1 tháng uống KS một lần), tuy nhiên hàng ngày mình vẫn nhỏ nước muối sinh lý và uống 1 thìa mật ong vào buổi sáng.
    Mình được các BS tư vấn là uống thuốc không có hại gì nên đã cho bé uống khi bé hơn 2 tuổi. Còn bé nhà bạn thì chưa nên cho uống đâu, vì hình như mình nhớ không nhầm thì chỉ cho uống khi bé 1 tuổi trở lên.
    Bé thứ hai nhà mình cũng sinh vào tháng 12/04 như em bé nhà bạn, mình dự định ra Tết sẽ cho bé uống.
    CHúc em bé nhà bạn luôn khỏe nhé. Nhớ hàng ngày VS mũi, họng cho bé bằng Sterimar hoặc nước muối sinh lý, sẽ rất tốt đấy bạn ạ.
    • 107 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Có lẽ không ai dùng nhiều bằng tôi :1: Nói thật nhé, hồi xưa, cái thời mà thuốc còn chưa có ở VN, đọc tài liệu tôi cũng thấy hay và khi thuốc có mặt ở VN tôi là 1 trong những người xài đầu tiên, tôi đã dùng cho hơn 50 bệnh nhi và có theo dõi đầy đủ thì thấy hiệu quả... chẳng bao nhiêu Nên bây giờ không còn dám xài nữa
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Xin tranh thủ hỏi BS Nhu về vacxin benh cu'm (flu). BS có thấy hiệu quả không?? Con gái tôi bị hen trẻ con, đêń mùa đông tới là gần 2 tuổi rồi, không hiểu có nên thử không. Tôi muốn hỏi cái loại inactivated flu vaccination thôi, ở Pháp hình như chưa có nasal spray cho loại này. Cảm ơn BS nhiều.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Vâng ạ, em thấy lời bác sĩ Như quả là chí lý thuốc thì đắt ới là đắt nhưng Muội uống xong "mèo vẫn hoàn mèo" chả thấy hiệu quả gì cả.
    • 112 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tôi thấy thuốc này không hiệu quả gì hết. mấy tháng trước khi chưa uống thì 1 tháng ốm một lần. từ tháng 7 uống thuốc Broncho-Vaxom thì một tháng ốm 3 lần, đến nỗi bây giờ dang phải cho uống dự phòng hen. chán quá

Lê Thu Hiền
    Hà nội
    • 107 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zoe
    Xin tranh thủ hỏi BS Nhu về vacxin benh cu'm (flu). BS có thấy hiệu quả không?? Con gái tôi bị hen trẻ con, đêń mùa đông tới là gần 2 tuổi rồi, không hiểu có nên thử không. Tôi muốn hỏi cái loại inactivated flu vaccination thôi, ở Pháp hình như chưa có nasal spray cho loại này. Cảm ơn BS nhiều.
    Vaccin bệnh cúm thì phải tùy vào vùng địa lý như ở Hanoi thì khác, ở Pháp thì khác, mỗi nơi sẽ có 1 vài chủng virus đặc biệt. Vacin này thường xử dụng cho những xứ có mùa lạnh, lâu quá rồi tôi không nhớ ở Pháp khuyến cáo xử dụng cho trẻ con như thế nào, cách nay 10 năm, tôi ở Bordeaux thì người ta chích cho trẻ con systèmatique, nhưng bây giờ thì virus biến chủng nhiều quá nên không biết còn tác dụng không.
    Cụ thể con chị thì tôi nghĩ không có liên quan giữa xử dụng vaccin cúm bất hoạt và bệnh suyễn của bé trong muà lạnh vì có xử dụng hay không thì muà lạnh cũng sẽ có những cơn suyễn do cái gốc của bé là allergie!
    Bon weekend!
    • 1,399 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Con em cũng đã uống đủ liều. Nghiến răng quá, nhưng chẳng thấy gì khác trước cả. hic hic
    Một ngày mới nắng lên!
    • 106 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Ới ơi các mẹ, Cu Dế nhà mình cũng đã uống đủ liều nhưng cũng chẳng dỡ được đâu. Mình còn tiêm cả Vác xin gì của Pháp mà hơn 300K/ mũi nữa mà hầu như tháng nào cu cậu cũng phải điểm danh Bác Viêm Họng một lần. Cái chính là "khâu chăm sóc" thôi. Chú ý đừng để quạt thổi mạnh vào khi người bé đang nhiều mồ hôi hay đêm ngủ chú ý đừng để bé lạnh. Ở nhà mình thì bà nội trông cứ đùa cho cháu chạy toát mồ hôi rồi lại xối quạt thẳng vào người thì có thuốc tiên cũng chẳng phòng được bệnh. Mà uống thuốc này tác dụng phụ là rối loạn tiêu hoá đấy. Cu nhà mình uống lần nào là bị táo bón lần đấy, hai tháng nay rồi mà vẫn chưa hết đâu. mình đã làm các cách các mẹ chỉ trên DĐ mà vẫn chưa đỡ đấy. Cẩn thận với thuốc này các mẹ nhé.
    Mẹ yêu Dế tít và Chuột nhắt nhất trần đời.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 541 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

BS Nhu ơi, cho mẹ cháu hỏi 1 câu: mẹ cháu nghe nói là có thuốc vắc xin chống viêm họng hiệu nghiệm hơn nhiều Broncho-Vaxom là Ribumunyl. Mỗi năm dùng 1 lần. Giá cả cũng khá mắc (mắc hơn nhiều so với Broncho-Vaxom). Vậy thực hư thế nào? BS đã dùng cho ai bao giờ chưa?