Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Thuốc tăng sức đề kháng cho trẻ, phòng các bệnh dị ứng thời tiết (tai, mũi, họng)- Broncho-Vaxom

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 70.4K Lượt đọc
  • 263 Trả lời

17 Người đang theo dõi

• 2,643 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

theo lời khuyên của 1 số bạn mình cũng mua Broncho vacxom cho con uống. Không biết các bé khác uống thế nào, thấy các mẹ khác bảo uống xong có vẻ ít đau hơn. Còn bé Uyên và Phomai uống đều có biểu hiện như sau: cứ mỗi đợt uống broncho vacxom 2 bé đều bị viêm họng và sốt (?!), 2 đợt đầu mình không để ý, đến đợt uống thứ 3 lại thế, đêm mình nằm nghĩ tại sao cứ đến đợt uống broncho vacxom là cả 2 đứa đều cùng uống cả thuốc viêm họng !

Mình hỏi bác sỹ, họ bảo đó là 1 loại vi khuẩn đã làm khô và mất khả năng gây bệnh rồi, nhưng nếu Phomai không hợp thì nên ngừng thuốc. Trong đợt Tết vừa qua Phomai bệnh quá, nên mình quyết định ngưng (mặc dù bé đã uống được 24 gói rồi), còn bé Uyên do lớn, khoẻ hơn nên mẹ cứ đánh "liều" cho bé uống nốt !

Bây giờ PHomai đã bớt bệnh rồi, mẹ lại nhắm mắt "làm liều" 1 lần nữa cho con uống nốt (mình hỏi tiệm thuốc họ bảo bé hết bệnh thì uống tiếp cũng được, cũng như chích ngừa ấy mà, có thể dời 1 thời gian ngắn). Vì sức đề kháng của Phomai rất yếu, nên mình đành phải "đánh liều" với con để cầu mong biết đâu con uống hết đủ 3 đợt sẽ khoẻ hơn chăng???

Có bé nào uống mà bị triệu chứng như bé nhà mình không vậy, các mẹ ơi???
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Con em xưa đi tiêm phòng hô hấp về VPQ luôn chị Thuý ơi. Chắc tại nó yếu, em nghĩ thế, chả biết có đúng ko.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 320 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng thế, cho đi tiêm phòng hô hấp trên, ngày hôm sau dính chưởng VPQ luôn, lại phải dùng thuốc. Chán ơi là chán! Cũng có thể là mình cho con đi tiêm vào thời điểm sức khoẻ bé ko tốt, hoặc vào lúc thời tiết hay thay đổi, nên mới dễ bị ốm.
    Ba thương Con vì Con giống Mẹ ...Mẹ thương Con vì Con giống Ba ...
    • 2,070 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em cũng không hiểu tác dụng của thuốc thế nào, chỉ thấy bác sỹ khuyên cho con dùng thử, không có hại gì mà chỉ có lợi trở lên. Em cho cu lớn nhà em dùng 1 đợt rồi ( 30 gói trong 3 tháng ), bắt đầu uống gói đầu tiên lúc cháu đang ốm nen trong 3 tháng uống thuốc cũng chưa thấy tác dụng gì rõ rệt cả, cháu vẫn bị ốm bình quân mỗi tháng một lần ( hy vọng là tại thuốc chưa ngấm ). Nhưng trộm vía từ khi hết thuốc đến nay đã 3 tháng, em chỉ thấy cháu húng hắng ho, uống siro ho lại thấy khỏi. Em cũng không biết thế nào, nhưng em nghĩ thuốc không có hại gì mà nhỡ phòng bệnh, tăng sức đề kháng được thì sao, dại gì mà không cho uống, các mẹ nhỉ.
    • 595 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

[Mình cũng mua thuốc này nhưng chưa cho bé uống vì khi mình hỏi ý kiến 1 bsỹ thì được trả lời : Cứ cho uông cũng được nhưng nếu thuốc đó tốt như thế thật thì Viện nhi đóng cửa hết à?
    Chẳng biết là nên thế nào nữa.
    • 81 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Có nhà mình đây. Jun cũng bị như Uyên & Phoma nhưng trộm vía, sau 3 tháng uống thuốc thì chỉ thấy ho lặt vặt, ốm qua loa thôi. Còn Tít thì uống lần đầu lúc đang ốm, lần 2 uống đến gói thứ 9 thì bị sốt, VA. Còn đang uống lần 3 được 2 ngày rồi, có gì sẽ thông báo sau.
    Mẹ Jun & Tít (HN)
    • 8,174 Bài viết

• 1,626 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jun&tít
    Có nhà mình đây. Jun cũng bị như Uyên & Phoma nhưng trộm vía, sau 3 tháng uống thuốc thì chỉ thấy ho lặt vặt, ốm qua loa thôi. Còn Tít thì uống lần đầu lúc đang ốm, lần 2 uống đến gói thứ 9 thì bị sốt, VA. Còn đang uống lần 3 được 2 ngày rồi, có gì sẽ thông báo sau.
    Tũn nhà mình đang uống tháng thứ 3. Trộm vía từ sau khi uống tháng thứ nhất đến nay chỉ mới 1 lần húng hắng ho gió, uống siro là Ok luôn, mà từ đợt đó đến nay (lại trộm vía) ăn uống tốt lắm, trong vòng 2 tháng đã lên được 1,5kg rồi
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 130 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng uống thuốc tăng sức đề kháng đường hô hấp trên của Pháp. Kết quả: Đưa lớn tiêm khi 2,5 tuổi, sau 2 tháng thấy tiến triển rõ rệt. Ít ốm vặt, lên cân. Mình nhiều lúc nghĩ không phải do thuốc hay do đến tuổi. Đứa thứ 2 uống thuốc từ tháng thứ 10, sau hết đợt thuốc trộm vía thấy cũng đỡ hẳn. Trước đây hầu như tháng nào cũng phải đến bắc sỹ, cứ thay đổi thời tiết => sổ mũi=> viêm họng. Nhưng dạo này trộm vía sổ mũi cũng không sao mà mấy tháng nay rồi không phải hỏi thăm bác sỹ.
    Thuốc cho hai bé mình mua ở Khoa Nhi 108. Tên thuốc mình không nhớ nhưng có ghi lại sổ. Thuốc này đắt, đứa lớn tiêm hình như 300k, đưa bé thuốc uống 500k.
    • 81 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thông báo : đợt thứ 3, Tít uống thuốc đến ngày thứ 6 bắt đầu có hiện tượng sổ mũi, hắt hơi, sốt nhẹ 37,5 độ. Mẹ tự kê Decolgen cho uống. Trộm vía, bé chỉ sốt 1 hôm, ko ho. Nhưng mình cũng băn khoăn như mẹ Bim & Phomai ấy. Chúng mình thử làm 1 survey xem và Có mẹ nào quen với ai đó biết về thuốc thử hỏi hộ xem thế nào?
    Mẹ Jun & Tít (HN)
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Mẹ jun&tit ơi, mình cũng đã thử tìm hiểu về thuốc này, nhưng là Imocur (mác Pháp của Broncho Vaxom). Kết quả mình tìm được là ý kiến các cha mẹ (trong 1 so forums khac) khá khác nhau, nhưng không thấy ai phàn nàn là có hiệu ứng phụ.

Ngoài ra theo ý kiến của Tổ chức Pháp về an toàn của các loại thuốc, thì nam 1999 kết luận là:
    hiệu quả không đáng kể, tác dụng tăng cường hệ thống miễn dịch không rõ ràng, và họ không cho là thuốc này được có một vị trí quan trọng trong chiến lược chữa bệnh hô hấp.
    Bài báo đó ở đây (bằng tiếng Pháp):
    http://afssaps-prd.afssaps.fr/html/h...a/ct010638.pdf

Cái kết luận mà mình vua` tóm tắt lại chính xác là thế này (neu ban doc tieng Phap).

Avis de la Commission du 7 avril 1999 : Compte tenu de la nature des indications thérapeutiques de IMOCUR, qui visent des pathologies bénignes, de nosologie floue, de son rapport bénéfice/risque (efficacité au mieux modeste) IMOCUR partage le service médical rendu par les autres immunostimulants non spécifiques et/ou adjuvants de l immunité, dont la place dans la stratégie thérapeutique des maladies respiratoires est marginale.
    it's all because of you ... :Angel:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,643 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

ối ối mẹ Zoe ơi, chơi kỳ quá, làm ơn dịch ra tiếng Việt dùm cho mọi người hiểu đi, tiếng Anh thì may ra còn nhiều người hiểu, chứ tiếng Pháp thì không biết mọi người sao, chứ mẹ Phomai................. mù
    "Nam quốc sơn hà

• 97 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có Cún uống nữa đây ngày . Mùa đông năm ngoái tháng nào cũng 2 lần đi khám - uống thuốc - xông họng - mẹ quay như gụ . Thấy các mẹ quảng cáo B-V ham quá cứ mua về cho uống - tháng thứ nhất được 3 gói thì ho - kệ uống tiếp - ba nó nói - sao thuốc đắt thế mà vẫn ho - tháng thứ 2 được 5 gói - ho tiếp - lúc này mới ngó lại Caution - thấy cảnh báo có triệu chứng đó - không sao - tháng thứ 3 uống tiếp - ồ trộm vía miền bắc nóng- lạnh liên tục - Cún vẫn nhảy nhót không ho gì từ tháng trước đến giờ (mẹ nó thì đang ho đây - hu hu) - không biết rõ lý do tại sao nhưng cứ tin là thuốc tăng sức đề kháng nên Cún mới không ho như vậy - mẹ B&P cứ dùng cho bé đi - không hại gì mà .
    • 2,213 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

chị Thuý ơi,
    Zoe đã dịch tóm tắt cái đoạn tiếng Pháp ở khúc trên rồi mà:

Ngoài ra theo ý kiến của Tổ chức Pháp về an toàn của các loại thuốc, thì nam 1999 kết luận là: hiệu quả không đáng kể, tác dụng tăng cường hệ thống miễn dịch không rõ ràng, và họ không cho là thuốc này được có một vị trí quan trọng trong chiến lược chữa bệnh hô hấp
    Chị bạn em cho con bé 3 tuổi uống, giờ nó 4 tuổi, thấy confirm là tốt, ho huắng chỉ cần thuốc ho, cùng làm là 3-5 ngày clamoxyl là hết, thay vì đi bsi & uống KS nặng triền miên như trước.
    http://mgod.webtretho.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Mẹ BP ơi, cái đoạn tiếng Pháp đó dịch tóm tắt là như tumeo quoted đó. Nhưng mình quên nói thêm 1 điều quan trọng là trong bài báo cáo của cái Commission này thì họ ủng hộ việc đưa thuốc vào danh sách các thuốc được bảo hiểm trả tiền. Diều đó chứng tỏ là thuốc này là an toàn (cho đến giờ chưa có vi du phản chứng), và chắc là có tác dụng cho nhiều bé. Nhưng có 1 sồ bé thì lại không tác dụng, nên họ không thể cho vào loại thuốc có vị trí quan trọng.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi zoe; 04/03/2005 vào lúc 09:25 PM.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 2,643 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Zoe và Tú mèo nhé. Vậy là có thể yên tâm rằng mình đã cho con mình uống thuốc cần thiết rồi :1:
    "Nam quốc sơn hà

• 8,174 Bài viết

• 1,626 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bim & Phomai
    Cảm ơn mẹ Zoe và Tú mèo nhé. Vậy là có thể yên tâm rằng mình đã cho con mình uống thuốc cần thiết rồi :1:
    Các mẹ có thể tham khảo thêm 1 bài thuốc trị ho và nghẹt mũi (dùng ngay khi mới chớm bệnh):
    - 3 lát gừng
    - 1 vỏ quả chanh (chanh bổ đôi, vắt hết nước bỏ phần múi ở trong là có vò)
    - Mật ong nguyên chất
    Tất cả thái chỉ (sợi mảnh) cho vào chén, phủ tràn mật ong rồi chưng cách thủy đến khi tất cả chuyển sang màu vàng, cho bé uống ngày 3 lần (nhất là trước khi đi ngủ), có thể pha loãng với nước ấm.
    Công hiệu cực kỳ các mẹ à
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 246 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

CÁc mẹ ơi, hôm qua tình cờ mình có xem trên VTV2 chương trình "Sức khoẻ cho mọi người" có nói đến loại Broncho Vacxom này. Kết luận của bác sỹ là tốt, giúp tăng cường hệ thống miễn dịch, nên dùng. Bác sỹ còn giải thích loằng ngoằng về cơ chế hoạt động của thuốc, chuyển hoá này nọ nhưng mình nghe rồi cũng quên luôn. Thuốc này mình chưa cho Cún dùng nhưng nếu dùng có cần phải theo liều lượng của bác sỹ không hay cứ ra hiệu thuốc mua về theo hướng dẫn mà dùng hả các mẹ?
    Huệ (HN)
    ---------
    • 2,643 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Nếu hỏi bác sỹ ở phòng khám thì chẳng ai biết cả , nghe tên thuốc là đã ngẩn tò te ra rồi !

Mẹ muốn thì liều mua cho con uống thôi. Uống 3 đợt: 10 viên/đợt/tháng, tháng thứ 2 uống nhắc lại đúng vào ngày uống của tháng trước, tháng thứ 3 cũng vậy. Khi mua bạn nhớ hỏi loại dành cho con nít, vì có cả loại của người lớn nữa.
    "Nam quốc sơn hà

• 222 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bé Tôm nhà minh rất hay bị viêm họng, ho và thường xuyên phải uống kháng sinh. Tháng trước bé bị viêm phế quản. Tóm lại là vì uống nhiều kháng sinh quá nên bé lớn không nổi. Mình thấy nhiều người mách: cho bé uống Broncho-Vaxom của Thụy sĩ, một loại vaxin nhưng uống chứ không phải tiêm - chỉ định làm tăng cường hệ miễn dịch của trẻ, điều trị và ngăn ngừa các bệnh về đường hô hấp. Mình không biết có nên dùng hay không. Có mẹ nào dùng thuốc này cho con chưa? cho mình biết kinh nghiệm và lời khuyên nhé.
    Cảm ơn nhiều
    A, còn có một loại thuốc nữa tương tự, tên là Imocur của Pháp. co mẹ nào biết thì cũng cho mình lời khuyên là co nên dùng cho bé hay không nhé.
    • 2,643 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Ở đây nhiều người cho uống lắm rồi, có mẹ thấy có kết quả, có mẹ bảo không, như con mình chẳng hạn, chẳng xi nhê gì cả, vẫn ốm, vẫn bệnh thường xuyên

Có 1vài bài về đề tài Broncho vacxom, bạn chịu khó search hay tìm trong mục lục xem sao nhe.

Chúc bé khỏe nhe :1:
    "Nam quốc sơn hà