• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 3 Lượt chia sẻ
  • 108K Lượt đọc
  • 104 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 126 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

đã mẹ nào cho con uống thuốc này chưa. bé nha mình dạo này hay bị mũi họng quá, bsi việt pháp kế cho uống dự phòng mỗi ngày 1 viên trong 1 tháng. Có mẹ nào đã dùng thuốc này chưa ko biết thế nào nhỉ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,549 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

COn tớ uống thuốc này đc khoảng 3 tuần .Thuốc tên Singulair ( tên gốc Montelukast) uống, được cho phép dùng để trị cả 2 bệnh 1 lúc là Hen và viêm mũi dị ứng. Trong thời gian uống thuốc con tớ vẫn bị bệnh nhưng bác sĩ nói rằng thuốc này uống đều hơn 1 tháng mới có tác dụng . Bạn có thể tìm hiểu về nó = cách search trên google , rất nhiều thông tin .
    • 1,310 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

hôm qua em đưa con đi khám vé bị viêm mũi, họng.. Thở rất mạnh nhưng chưa vào phổi.
    Em trình bầy cháu đã 2 lần viêm phổi , đã uống Brocho Vaxom từ tháng 10/2006 nên BS tư vấn thêm nên uống Singulair còn tốt hơn rất nhiều.
    Em đang cho con uống viên đầu tiên nhưng thấy trong hướng dẫ sủ dụng toàn nói về hen và viêm mũi dị ứng... Thành ra hơi lo lo, không biết nó có hiệu quả trong việc tăng sức đề kháng về ho hấp cho bé không?
    Bé nhà em uống trong 1 tháng ( 28 viên).
    Mỗi ngày tôi chọn một lần thôi
    Chọn tiếng ru con nhẹ bước vào đời
    • 3,549 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

Không biết là thuốc tốt hay con nhà mình đến giai đoạn ít ốm . Trộm vía từ đợt uống hai tháng thuốc này đỡ hẳn ốm các mẹ ạ . Chú ý là trong thời gian uống thuốc con vẫn ốm như bình thường . Con nhà mình thấy lâu lâu kg phải dùng KS, thế là mừng lắm rồi :Smiling:
    • 1,310 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hai vì sao Xem bài viết
    Không biết là thuốc tốt hay con nhà mình đến giai đoạn ít ốm . Trộm vía từ đợt uống hai tháng thuốc này đỡ hẳn ốm các mẹ ạ . Chú ý là trong thời gian uống thuốc con vẫn ốm như bình thường . Con nhà mình thấy lâu lâu kg phải dùng KS, thế là mừng lắm rồi :Smiling:
    Em cũng hi vọng thế! Đang cho bé uống thuốc đều đặn.
    Nhiều người nói dùng kháng sinh không tốt nhưng con em cứ ho hoắng vẫn phải dùng ngay KS không thì nặng thêm lại tiêm thì buồn hơn...
    hic... Nghĩ đến con ốm là sợ lắm. Tháng nào cũng hỏi thăm BS.
    • 3,549 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baongoc83 Xem bài viết
    Em cũng hi vọng thế! Đang cho bé uống thuốc đều đặn.
    Nhiều người nói dùng kháng sinh không tốt nhưng con em cứ ho hoắng vẫn phải dùng ngay KS không thì nặng thêm lại tiêm thì buồn hơn...
    hic... Nghĩ đến con ốm là sợ lắm. Tháng nào cũng hỏi thăm BS.
    Thôi cố lên mẹ nó ạ .Mẹ nó sinh đôi thế chỉ phải vất vả một lần . Mình hai đứa đều hay ốm, cứ mỗi lần con ốm lại thấy chán chả thiết làm ăn gì nữa :Sad:
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà mình ngủ gần về sáng cứ trằn trọc đến khám BS Hà ở VP cũng cho dùng Singulair. Uống 1 tháng rồi, BS lại bảo uống thêm 1 tháng nữa ngày 1/v vào buổi tối.
    • 299 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Con mình hay sổ mũi và mỗi lần sổ mũi thì cũng bị dai dẳng nên bác sỹ ở Nhi cao có kê thuốc dự phòng hen và sổ mũi Singular . Có mẹ nào đã cho con uống loại thuốc này chưa ạ. Con mình thì ko bị hen chỉ bị sổ mũi thôi ko biết uống thuốc này có hại gì ko? Mẹ nào biết về thuốc này tư vấn cho mình với nhé.
    Con mình được 7th rồi mà thuốc này dùng cho trẻ từ 6th trở lên

• 482 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Kin nhà em dùng thuốc này mấy đợt bệnh rồi ạ, Kin hay bị hen phế quản từ lúc 9 tháng tới giờ, mỗi lần con khò khè nhiều là BSỹ cho uống Singulair vào buổi tối để con dễ thở và ngủ ngon hơn. Nếu bsỹ đã kê toa thì chắc là ko sao đâu chị.
    KIN'S BLOG:Rose: :Kiss: :Rose:
    • 13 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con em 8 tháng, được bác sĩ cho Singulair 4mg/ngày.
    Nhung ở VP chỉ có dạng viên nhai thôi, (họ nói hãng phân phối ko nhập dạng cốm về Vn). Các chị có biết ở đâu bán Singulair dạng cốm không ạ?
    Con em ko có biểu hiện viêm đường hô hấp cũng được chỉ định thuốc này, em run chưa dám cho uống.
    • 299 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi harakiri Xem bài viết
    Con em 8 tháng, được bác sĩ cho Singulair 4mg/ngày.
    Nhung ở VP chỉ có dạng viên nhai thôi, (họ nói hãng phân phối ko nhập dạng cốm về Vn). Các chị có biết ở đâu bán Singulair dạng cốm không ạ?
    Con em ko có biểu hiện viêm đường hô hấp cũng được chỉ định thuốc này, em run chưa dám cho uống.
    Con mình gần 8 tháng cũng hay bị sổ mũi và cũng được bác sỹ kê thuốc này. Không hiểu thuốc này có tác dụng phụ gì ko nhỉ. Thấy các bác bảo thuốc này là thuôc dự phòng hen và sổ mũi mà. Nhưng thuốc thực sự có tác dụng thật ko nhỉ bác sỹ nói thuốc này nó như là vacxin ý có tác dụng dự phòng mà.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ của bé !
    Bé Milan mình được 8,5 tháng tuổi, mới phát hiện bị Hen 2 tuần nay, mình lo quá .
    Nghe nói có thể điều trị bằng phương pháp sử dụng thuốc dự phòng .
    Mình cần biết chế độ sinh hoạt của bé bị Hen như thế nào ?

Cám ơn các mẹ của bé !
    • 59 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pdchuong Xem bài viết
    Chào các mẹ của bé !
    Bé Milan mình được 8,5 tháng tuổi, mới phát hiện bị Hen 2 tuần nay, mình lo quá .
    Nghe nói có thể điều trị bằng phương pháp sử dụng thuốc dự phòng .
    Mình cần biết chế độ sinh hoạt của bé bị Hen như thế nào ?

Cám ơn các mẹ của bé !
    Con mình 14 tháng 15 ngày, từ bé nhóc nhà mình đã khò khè rồi, đi khám bác sĩ bảo bị hen phế quản và kê cho cháu dùng thuốc xịt dự phòng Flitxotide và Ventolin. Bsĩ dặn dùng thuốc liên tục từ 3-6 tháng Flitxotide ngày 2 lần mỗi lần 2 nhát. Còn Ventolin thì khi nào ho mới dùng, ho nhiều xịt nhiều, ho ít xịt ít, ko ho ko dùng (ko lạm dụng thuốc). Bi nhà mình sau khi điều trị ngủ nghe phổi con ko còn khò khè và bé cũng ko còn dùng thuốc nữa.
    Về chế độ sinh hoạt, mình tránh ko cho con tiếp xúc với chó, mèo, những đồ vật có lông dễ gây dị ứng là tác nhân gây hen.
    Mẹ bé có thể tham khảo trang http://www.hensuyen.com/
    Mình được biết hen có nhiều loại, những bé hen sữa thường đến 5 tuổi thì hết, còn những bé trên 5 tuổi mà vẫn bị bệnh thì mới đáng lo ngại. Mẹ bé Milan cũng đừng lo lắng quá.
    • 694 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi T.Dung Xem bài viết
    Con mình 14 tháng 15 ngày, từ bé nhóc nhà mình đã khò khè rồi, đi khám bác sĩ bảo bị hen phế quản và kê cho cháu dùng thuốc xịt dự phòng Flitxotide và Ventolin. Bsĩ dặn dùng thuốc liên tục từ 3-6 tháng Flitxotide ngày 2 lần mỗi lần 2 nhát. Còn Ventolin thì khi nào ho mới dùng, ho nhiều xịt nhiều, ho ít xịt ít, ko ho ko dùng (ko lạm dụng thuốc). Bi nhà mình sau khi điều trị ngủ nghe phổi con ko còn khò khè và bé cũng ko còn dùng thuốc nữa.
    Về chế độ sinh hoạt, mình tránh ko cho con tiếp xúc với chó, mèo, những đồ vật có lông dễ gây dị ứng là tác nhân gây hen.
    Mẹ bé có thể tham khảo trang http://www.hensuyen.com/
    Mình được biết hen có nhiều loại, những bé hen sữa thường đến 5 tuổi thì hết, còn những bé trên 5 tuổi mà vẫn bị bệnh thì mới đáng lo ngại. Mẹ bé Milan cũng đừng lo lắng quá.
    Mẹ nó hiểu đúng rồi, nhưng mình bổ xung cách dùng Flixotide thêm chút nhé. Các mẹ xịt cho bé trong khoảng 2 đến 3 tháng đầu ngày 2 nhát sáng và tối, 3 tháng đó nếu ko thấy xuất hiện cơn hen thì các mẹ xịt 1 ngày 2 nhát 1 ngày 1 nhát xen kẽ nhau khoảng 1,2 tháng lại giảm liều xịt ngày 1 nhát 1 tháng, rồi nếu chưa yên tâm thì xịt cách ngày 1 nhát, sau đó thì ngừng. Trường hợp 2 tháng đầu giảm liều mà lại xuất hiện cơn hen thì các mẹ quay lại xịt ngày 2 nhát thêm 1 tháng nữa.. Đây được gọi là bệnh hen sữa nên các bé sẽ hết khi đc 3,4 tuổi.
    Con mình xịt 2 tháng đầu ngày 2 nhát, 1 tháng sau 1 ngày 2 và 1 ngày 1, 1 tháng sau nữa ngày 1, 1 tháng cuối cách ngày 1, trộm vía gần 1 năm rồi chưa bị lần nào.
    • 59 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gamechip Xem bài viết
    Mẹ nó hiểu đúng rồi, nhưng mình bổ xung cách dùng Flixotide thêm chút nhé. Các mẹ xịt cho bé trong khoảng 2 đến 3 tháng đầu ngày 2 nhát sáng và tối, 3 tháng đó nếu ko thấy xuất hiện cơn hen thì các mẹ xịt 1 ngày 2 nhát 1 ngày 1 nhát xen kẽ nhau khoảng 1,2 tháng lại giảm liều xịt ngày 1 nhát 1 tháng, rồi nếu chưa yên tâm thì xịt cách ngày 1 nhát, sau đó thì ngừng. Trường hợp 2 tháng đầu giảm liều mà lại xuất hiện cơn hen thì các mẹ quay lại xịt ngày 2 nhát thêm 1 tháng nữa.. Đây được gọi là bệnh hen sữa nên các bé sẽ hết khi đc 3,4 tuổi.
    Con mình xịt 2 tháng đầu ngày 2 nhát, 1 tháng sau 1 ngày 2 và 1 ngày 1, 1 tháng sau nữa ngày 1, 1 tháng cuối cách ngày 1, trộm vía gần 1 năm rồi chưa bị lần nào.
    Bi nhà mình cũng dừng xịt 4 tháng nay rùi nhưng chưa bị lần nào cả trộm vía trộm vía.
    • 51 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Dùng thuốc Singulair có thể thay đổi hành vi, tâm trạng

24-04-2008 1547 GMT +7

(NLĐO) - FDA đã có thông báo về khả năng liên quan giữa việc dùng Singulair - thuốc dùng để điều trị suyễn, các triệu chứng viêm mũi dị ứng và phòng ngừa suyễn do gắng sức - với các dấu hiệu bất thường về hành vi, thay đổi tâm trạng, có ý định tự vẫn và tự vẫn

FDA cảnh báo bệnh nhân không nên tự ý ngừng dùng Singulair mà không có sự tư vấn của bác sĩ; đồng thời các bác sĩ phải theo dõi hành vi, tâm trạng và những suy nghĩ bi quan của những bệnh nhân dùng thuốc này.

Hiện các điều tra đang được tiến hành, dự tính sẽ mất khoảng 9 tháng và sau đó, FDA sẽ công bố các kết luận cuối cùng cũng như nêu ra những khuyến cáo cần thiết.

BS Mai Đình Quý

NGUỒN: http://www.nld.com.vn/tintuc/suc-khoe/222545.asp

Em bé nhà mình bị chuẩn đoán là hen phế quản. Mình cũng được giới thiệu thuốc này rất tốt, mình đang tìm hiểu và tìm được thông tin này. Có bố mẹ nào là bác sĩ hoặc làm trong ngành dược cho ý kiến thì tốt biết mấy.
    • 381 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Mục tiêu dùng thuốc là phải kiểm soát và quản lý được bệnh, bằng cách sử dụng thuốc mạnh và thích hợp hơn cho tới khi đạt yêu cầu. Trước mỗi lần định tăng liều thuốc, tăng lực tấn công bác sĩ phải nắm chắc người bệnh đã theo đúng y lệnh chưa và kỹ thuật bơm xịt thuốc có đúng không.
    Khi đã quản lý được bệnh, cần giữ cách điều trị như thế trong ba tháng, rồi hạ dần từng mức đến khi thuốc được sử dụng ở mức thấp nhất và gây triệu chứng khó chịu, bực bội cho người bệnh ở mức tối thiểu.

- Thuốc cắt cơn hen (Hen suyễn từng cơn):
    Là thuốc thuộc nhóm cường giao cảm beta 2, tác dụng nhanh, dạng hít (RAIBA = Rapid Acting Inhaled Beta 2 Agonist), là thuốc hàng đầu, vì thuốc có tác dụng khởi phát nhanh nhất (3-5 phút), kéo dài trong 4-6 giờ, ít tác dụng phụ nhất, so với các dạng thuốc uống hoặc tiêm. Ví dụ như Salbutamol (Ventolin), nhất là dạng hít định liều MDT (Meter Dose Inhaler) rất nhỏ gọn, tiện dụng, có thể mang luôn theo bên mình như bửu bối phòng thân; Với trẻ dưới 5 tuổi, có thể gắn dụng cụ MTD này vào máy hít của trẻ (Baby haler) có mặt nạ mềm và hệ thống van giúp cho bé dễ dàng hít.
    Trong trường hợp hen suyễn xảy ra, có thể xịt phòng ngừa 20 phút trước khi vận động nặng.
    - Thuốc kiểm soát hen (Hen suyễn dai dẳng):
    Hen suyễn dai dẳng cần phải chữa trị chủ yếu hàng ngày, nên cần giải thích cho bệnh nhân hiểu là dù không thấy triệu chứng gì về hô hấp cũng vẫn phải xịt thuốc để ngừa bệnh, chứ không phải chờ đến khi lên cơn rồi mới trị. Cũng cho bệnh nhân biết là hen suyễn là một bệnh viêm mạn tính và thuốc Corticoid xịt là thuốc duy nhất để chữa trị và thuốc này không giúp giải quyết tức thời cơn khó thở, mà cần phải có thuốc giống Beta 2, giãn phế quản (Ventolin).
    + Thuốc Corticoid dạng hít (ICS = Inhaled Cortico / Steroide
    Như Beclomethasone (Becotide), Budesonide, Fluticasone… là thuốc hàng đầu cho bệnh hen ngày từ 2-6 lần/tuần, hoặc có triệu chứng ban đêm 3-4 lần/tháng
    Nếu không quản lý được bệnh, không nên tăng liều mà phối hợp thêm một thuốc giống Beta 2, dạng xịt, có hiệu năng (12giờ) như Formoteol (Foradil) hoặc Salmeterol (Serevent), hoặc Fluticason (Flitotide, Seretide). Hoặc uống mỗi ngày 1 viên Bambuterol (Oxeol) hay uống kháng Leucotrien (Singulair) kèm thêm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em củng dang bi viem mui dị ứng Vay thuốc nay người lớn uong co dc kh a!, me nao biet cho em ý kiến voi nhá!thanks
    • 1,310 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhngoc01 Xem bài viết
    Con mình gần 8 tháng cũng hay bị sổ mũi và cũng được bác sỹ kê thuốc này. Không hiểu thuốc này có tác dụng phụ gì ko nhỉ. Thấy các bác bảo thuốc này là thuôc dự phòng hen và sổ mũi mà. Nhưng thuốc thực sự có tác dụng thật ko nhỉ bác sỹ nói thuốc này nó như là vacxin ý có tác dụng dự phòng mà.
    Con em uống rồi chị, chẳng có tác dụng phụ gì đâu... Em cũng không biết chính xác nó có tác dụng thật không nhưng nhà em thế này.
    hai bé sinh đôi: Nhưng chỉ có bé chị uống vì đợt đó bé chị ốm nặng hơn ( và thường xuyên bị ốm trước và nặng hơn).

Trộm vía đợt vừa rồi con em ít ốm, có thể là do giai đoạn này được thế! Chứ tầm 9 tháng đến hơn 1 tuổi thì ôm liên miên... Kháng sinh uống tiêm "toàn tập"...
    Nhưng mấy hôm vừa rồi chỉ có con em ( không uống) bị sổ mũi chứ chị ( yếu hơn nhưng uống thuốc) lại không bị...

Nhưng cơ bản thì hai đứa nhà em ngày trước bị ở nhà rất nhiều, từ đợt được " phơi nắng, dầm sương" nhiều hơn lại ít ốm hơn... Theo kinh nghiệm của mẹ Ferida đó ạ@ Các mẹ nghiên cứu cái đó tốt hơn.
    • 1,310 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chócon2006 Xem bài viết
    Em củng dang bi viem mui dị ứng Vay thuốc nay người lớn uong co dc kh a!, me nao biet cho em ý kiến voi nhá!thanks
    Thuốc này phòng viêm mũi nữa... Tốt nhất đi khám và xin chỉ định của BS.
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6