Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Thuốc sắt nào tốt cho bà bầu vậy các mé

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 24K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Có mẹ nào đang mang bầu và đang dùng thuốc sắt không tư vấn dùm em với. Em đang dùng obimin, ở cơ quan em cũng có mấy bà bầu mà em thấy mỗi người dùng một loại thuốc sắt nên em k biết dùng loại nào thì tốt ah. Tháng mấy thì cần uống thêm canxi vậy các mẹ, uống canxi ống hay canxi viên tốt nhỉ? Canxi có cần uống thường xuyên như uống sắt k các mẹ, có mẹ nào biết tư vấn dùm em với nhé! Thanks các mẹ nhiều nhé.

• 28 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mình uống Sap Multi. chắc loại nào cũng thế, vì mình cũng thấy mỗi bác sĩ cho mỗi loại thuốc sắt khác nhau bạn ah.
    Còn canxi thì uống canxi ống tốt hơn, vì dễ hấp thu hơn, đến khi nào uống thì mình cũng không rõ, vì bác sĩ chỉ nói chưa tới lúc cần nên mình cũng không hỏi lại.
    Bạn sang Box mang thai ấy, bên đó chắc có nói vụ canxi

• 39 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình thì vừa hết bầu ^_^, trong quá trình mang thai mình uống viên sắt Tardyferron B9, dễ uống, không thấy những rối loạn tiêu hóa thường gặp. Viên canxi thì tùy bác sĩ, có người cho uống sớm từ tháng thứ tư vì thai phụ bị vọp bẻ chẳng hạn, thường thì nên uống từ tháng thứ sáu. Có nhiều loại, viên sủi canxi sandoz, mình uống được 1-2 tháng gì đấy thì chán, vị chua chua cũng dễ uống, sau chuyển sang canxi D, thấy tiện hơn ^_^... Mình mang thai tháng thứ 4 thì bị vọp bẻ và đau lưng, uống vào thì hết triệu chứng nên cứ tiếp tục uống đến giờ đẻ rồi vẫn uống . Khi mang thai mình uống Procare, thấy bổ sung vi chất tốt hơn Obimin, con mình nặng 3kg7 và mình không cần bổ sung sữa bầu, toàn uống sữa tươi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tlovel; 14/11/2011 vào lúc 12:22 PM.

• 0 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibonhaminh Xem bài viết
    Có mẹ nào đang mang bầu và đang dùng thuốc sắt không tư vấn dùm em với. Em đang dùng obimin, ở cơ quan em cũng có mấy bà bầu mà em thấy mỗi người dùng một loại thuốc sắt nên em k biết dùng loại nào thì tốt ah. Tháng mấy thì cần uống thêm canxi vậy các mẹ, uống canxi ống hay canxi viên tốt nhỉ? Canxi có cần uống thường xuyên như uống sắt k các mẹ, có mẹ nào biết tư vấn dùm em với nhé! Thanks các mẹ nhiều nhé.
    Em thấy trên thị trường vừa mới ra mắt loại thuốc bổ máu BOMAFERON đấy, thuốc đấy uống được đấy mẹ nó ạ. Mình mới có bầu được 1 tháng mình đang dùng loại đó đấy, loại sắt này uống không bị táo bón đâu nhé, mẹ nó thử mua dùng xem thế nào, cơ quan mình bây giờ mọi người toàn dùng loại này thôi, vì giá rất là rẻ mà lại tốt.

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Em đang mang bầu được 21 tuần, hiện tại em đang dung thuốc Sắt Tardyferon B9 va canxi Bonemass T bác sỹ kê dùng thuốc Sắt sau ăn sáng và canxi sau ăn trưa,mỗi laọi 1 viên 1 ngày. Các mẹ có ai uống thuốc loại này không? Em thấy nhiều người bảo uống canxi Corbiere dạng ống thì tốt hơn dạng viên e đang dùng đúng không ạ? Em mang thai lần đầu tiên nên không có nhiều kinh nghiệm. Mong các mẹ tư vấn giúp em với.

• 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chào các chị em dự định sinh bé năm sau, hiện đang rất phân vân không biết đi tiêm phòng rubella ở đâu,các chị mách em với

• 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chào các chị
    em dự định sinh bé năm sau, hiện đang rất phân vân không biết đi tiêm phòng rubella ở đâu, các chị mách em với

• 5,767 Bài viết

• 15,909 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baheodat Xem bài viết
    chào các chị
    em dự định sinh bé năm sau, hiện đang rất phân vân không biết đi tiêm phòng rubella ở đâu, các chị mách em với
    bạn ra các trung tâm tiêm phòng lớn như 70 Nguyễn Chí Thanh, 50C Hàng Bài hay số 1 Sơn Tây mà tiêm, tiêm trước khi có bầu ít nhất 3 tháng
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chóe; 11/12/2011 vào lúc 10:02 PM.
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? http://mgod.webtretho.com/forum/f249...nuong-1130274/

• 283 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình muốn hỏi thêm ,mình chưa mang bầu nhưng cũng hay bị thiếu sắt thì có nên uống viên sắt giống các bà bầu k và nên dùng loại nào vậy
    Tôi nhặt gió trời mời em giữ lấy để mắt em cười tựa lá bay ...

• 8 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibonhaminh Xem bài viết

Theo mình biết thì bổ xung các loại vi chất tốt nhất bằng cách tự nhiên như ăn uống theo lược đồ dinh dưỡng, ngoài ra khi sử dụng thuốc bạn nên cân nhắc các thành phần trong đó như sắt, vitamin B9 (acid folic loại 400mg là tốt nhất), nếu chế độ ăn uống của bạn thiếu vitamin A có thể dùng Pro care vì hàm lượng Vitamin A lớn, nếu chế ăn uống tương đối cân bằng rồi thì dùng Chernotist,

lưu ý các trường hợp thừa vitamin ở đây:

Các loại vitamin và các chất như kẽm, sắt, canxi được cơ thể hấp thu theo 2 con đường: thực phẩm và dùng viên bổ sung. Nếu dùng quá liều vitamin (và các chất trên) sẽ gây tác hại cho sức khỏe mẹ và bé.

Vitamin có mặt trong hầu hết các loại thực phẩm như thịt, cá, trứng, sữa, các loại rau xanh, củ, quả. Số lượng mỗi loại vitamin nhiều – ít khác nhau tùy thực phẩm và tùy số lượng trong khẩu phần của thai phụ.

Quá liều vitamin A

Các triệu chứng bao gồm: đau đầu, nôn và buồn nôn, lơ mơ, da bị bong tróc. Mắt mờ và đau phía trước đầu cũng là dấu hiệu thường thấy khi thai phụ sử dụng vitamin A quá liều (quá 3.500IU mỗi ngày).

Nhóm thai phụ tiêu thụ quá mức vitamin A, thai nhi có nguy cơ mắc dị tật về thần kinh nói chung.

Vitamin A có nhiều trong lòng đỏ trứng gà, cám gạo, gan cá; nhóm rau có màu vàng cam như carrot, bí đỏ, gấc…
    Thai phụ chỉ nên hấp thu vitamin A qua thực phẩm, không nên dùng viên bổ sung vitamin A.

Để hạn chế việc thừa vitamin...

Quá liều vitamin D

Các dấu hiệu phổ biến là đau đầu, mất cảm giác thèm ăn, buồn nôn, đau xương và các cơ bắp trở nên yếu ớt. Dùng vitamin D quá liều còn làm chậm quá trình hình thành thể chất và trí tuệ ở bé.

Vitamin D có nhiều trong sữa, lòng đỏ trứng gà, gan bò, gan lợn, gan cá thu…

Quá liều vitamin E

Triệu chứng là đau đầu, buồn nôn, mệt mỏi, dễ bị thâm tím, chảy máu và cơ bắp yếu ớt (không nên dùng quá 15mg vitamin E mỗi ngày).

Quá liều vitamin C

Quá 2g vitamin C mỗi ngày dễ gây tiêu chảy, khó chịu trong dạ dày. Vitamin C có nhiều trong cam, quýt, bưởi, cà chua, bắp cải…

Quá liều vitamin B và folate

- Quá liều vitamin B2 khiến nước tiểu có màu vàng cam sậm.
    - Quá liều vitamin B1 (quá 1,5mg mỗi ngày) sẽ xuất hiện những triệu chứng như: nhịp tim nhanh, hạ đường huyết, đau đầu, mệt mỏi. Vitamin B1 có nhiều trong men bia, cám gạo, đậu tương…

... bà bầu nên được sự tư vấn của bác sỹ về dinh dưỡng.

- Quá liều vitamin B3 (hơn 1,8mg mỗi ngày) khiến làn da ngứa ngáy, mẩn đỏ; thai phụ dễ hắt hơi, đau đầu, tiêu chảy và buồn nôn.

- Quá nhiều folate (quá 1000mg mỗi ngày) có thể ảnh hưởng đến hệ thần kinh trung ương của bào thai. Folate có nhiều trong các loại rau màu xanh, quả bơ, trứng, cà chua, carrot…

Quá liều 3 chất khác

Canxi: Sử dụng nhiều canxi sẽ gây nên chứng táo bón nghiêm trọng, khô miệng, đau đầu, tăng dấu hiệu bị khát, chán ăn, tinh thần mệt mỏi, yếu ớt.

Sắt: Triệu chứng sớm khi dùng quá nhiều sắt là tiêu chảy (có thể đi tiêu ra máu), sốt, buồn nôn, đau bụng. Dấu hiệu ngộ độc sắt thường xuất hiện khoảng hơn 60 phút sau khi thai phụ dùng sắt quá liều. Trường hợp này, thai phụ cần được đi khám nhanh chóng, không nên trì hoãn cố đợi cho dấu hiệu bệnh thuyên giảm.

Kẽm: Trường hợp này khá hiếm nhưng thai phụ sử dụng quá nhiều kẽm thường bị ớn lạnh, đau miệng và cổ họng, ợ hơi, buồn nôn, mệt mỏi. Dùng kẽm quá liều trong quý III có thể dẫn tới chuyển dạ sớm.

Lưu ý: Thai phụ chỉ nên bổ sung vitamin và các viên nang tổng hợp khác như kẽm, sắt, canxi theo đúng liều lượng cho phép từ bác sĩ. Bên cạnh đó, thai phụ nên duy trì chế độ dinh dưỡng cân bằng và khỏe mạnh mỗi ngày để cơ thể luôn đủ chất.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi vipone; 12/05/2012 vào lúc 09:56 AM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3