• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 6 Lượt chia sẻ
  • 63.4K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

• 305 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

chào các mẹ , cho mình hỏi chút ah , Bé nhà mình mấy hôm nay cứ có gỉ mắt khi ngủ dậy buổi sáng , Hôm trc mình có đi mua thuốc nhỏ mắt cho bé , và bác sĩ kê tobrex cho bé , mình về tra cho bé mỗi tối nhưng hình như thuốc này xót hay sao , mà thấy bé kêu dã man quá , Mà căn bản là thấy tình hình không cải thiện là mấy , sáng ra bé vẫn có gỉ mắt ,

Các mẹ giúp mình với , mình phải mua loại thuốc nào nhỏ mắt cho bé bây giờ , ngoài cách vệ sinh cho bé thật sạch />? help me
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cách cho bé uống thuốc, nhỏ mắt, nhỏ mũi.

Dưa Hấu nhà em rất hung hăng và khó tính. Mỗi khi cháu bệnh đi Bác sĩ về là Mẹ rầu, khóc không ra tiếng. Vì cháu không chịu uống thuốc. Đôi khi mình phải hoà tan vào trong sữa cho uống. Biết là không đúng cách nhưng không còn cách nào hết. Đôi khi thuốc có màu hoặc mùi nặng quá là cháu phát hiện...

• Có thai có được sử dụng thuốc nhỏ mắt ?

Chả là mấy hôm nay con mắt trái em đau quá, nó đỏ lên hơi sưng thôi ! khó chịu nên muốn nhỏ thuốc nhỏ mắt nên kô biết sao? nên hay kô nên nhỉ? hiện giờ chỉ lau mắt bằng nước ấm thôi

• Âm Thanh Hoàng Gia và những cung đàn hạnh phúc

Thật không có gì hạnh phúc hơn khi người mẹ thấy giấc mơ của con trở thành hiện thực. Chị Võ Ngọc...

• ...Sởi...Mặc kệ Sởi...

Ai cũng hỏi là tôi có sợ con mình bị bệnh sởi không? 2 năm trước tôi đã trả lởi câu hỏi này rồi,...

• Chữa ho bằng chanh đào

Bạn ơi chanh đào mua ở đâu đc?Mình ko biết quả chanh này nó thế nào?

• 357 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Tobrex là thuốc nmát mà, bé nhà mình cũng tra mot tuan la khoi lien ma. Ban có thể kết hợp tra thêm nước muối sinh lý.
    nếu bé không hợp Tobrex thì bạn có thể đổi sang Tobrin đi, nó cũng là khang sinh Tobramicine nhu Tobrex nhưng nhẹ hơn đấy. Chúc bé mau khỏi.
    • 27 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi, bé nhà em mới 9 tháng, hôm qua bị đỏ 1 mắt, hôm nay đỏ cả 2. Em đưa bé ra phòng khám gần nhà ( thường thì lên XanhPon khám cơ - nhưng hôm nay nắng quá, cháu cũng hơi mệt, nên e đưa cháu qua phòng khám Đa Khoa Mỹ Đình ở gần nhà). Bác sĩ kê cho thuốc nhỏ Tobrex. Hix, nhưng khám cho con xong em vẫn ko thấy yên tâm và tin tưởng lắm. Mẹ nào có kinh nghiệm gì thì cho em biết với. Ko mai e lại tha con lên tận XanhPon.
    • 486 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coolza Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi, bé nhà em mới 9 tháng, hôm qua bị đỏ 1 mắt, hôm nay đỏ cả 2. Em đưa bé ra phòng khám gần nhà ( thường thì lên XanhPon khám cơ - nhưng hôm nay nắng quá, cháu cũng hơi mệt, nên e đưa cháu qua phòng khám Đa Khoa Mỹ Đình ở gần nhà). Bác sĩ kê cho thuốc nhỏ Tobrex. Hix, nhưng khám cho con xong em vẫn ko thấy yên tâm và tin tưởng lắm. Mẹ nào có kinh nghiệm gì thì cho em biết với. Ko mai e lại tha con lên tận XanhPon.
    Nhỏ được bạn ạ. Hồi con mình được 8 tháng cháu cũng bị đau mắt. Mình định cho cháu đến khám một bác sỹ quen làm ở Viện Mắt trung ương nhưng chị ấy đi công tác. Do vậy bác sỹ bảo mua thuốc Tobrex cho con nhỏ. Bé nhỏ được 2 ngày là khỏi thôi. Bạn mua thuốc đó rồi đọc kỹ hướng dẫn sử dụng là hiểu ngay.
    Chúc bé mau khỏi nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 76 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình và bé con bị đau mắt đỏ, bác sỹ kê cho mình Tobrex, nhưng bé con thì là Rhoto (loại màu vàng cho trẻ em) cơ bạn ạ.
    • 27 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ ạ, em thử nhỏ 1 tiếng và thấy con cũng đỡ, mấy chị hàng xóm cũng bảo thuốc lành và tốt ( trộm vía)...Hihi. nên e cũng yên tâm hơn rùi.
    • 637 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

mình đang mang bầu nhỏ thuốc này dc ko các mẹ ơi. 1 mắt của mình đang có vấn đề, ngủ dậy có nhiều rỉ quá để thì sợ nặng thêm.
    • 293 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

bé nhà mình bị lên chắp, 2 bà chị cũng khuyên dùng thuôc này.
    ĐỂ MAI TÍNH!!!
    • 90 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ở bệnh viện Nhi Đồng cũng kê toa thuốc nhỏ mắt này cho bé nhà mình. Nhỏ 2 ngày hết đỏ mắt liền.
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em chào các mẹ, đúng là ko cái dại nào bằng dại nào, em xin chia sẻ kinh nghiệm của em về bệnh đau mắt đỏ để các mẹ có thêm sự lựa chọn cho đúng:
    Em bị lây đau mắt đỏ (dạng do vi khuẩn), em tự ra hiệu thuốc mua thuốc về tra, tra hơn một tuần ko thấy khỏi lại thấy nặng hơn thế là em quyết định đi viện mắt (viện tư). họ bảo viêm giáp mạc cấp, lấy giả mạc và cho 3 loại thuốc về tra. Sau 1 tuần thì em khỏi. đến lượt con em bị lây. Con em mới được 7 tháng tuổi. Thấy con có dấu hiệu bị đau, định cho con đi khám rồi người ta kê thuốc nhưng lại tiếc tiền, thấy chị hàng xóm bảo mua Tobrex về tra cho con, em cẩn thận lên mạng tìm và cũng đọc qua kinh nghiệm của các mẹ, thế là em cũng quyết định mua về tra cho con. tra được hơn 1 tuần mà cũng ko thấy khỏi, mắt ra ken nhiều hơn và còn thấy ra cả dịch màu đỏ (vì cháu hay dụi mắt). Sợ quá em cho con đi khám, mang con xuống viện mắt thì họ lại vừa nghỉ, em quay về bác sĩ hay khám bệnh cho con. Bác ấy bảo mắt có mủ, và bác ấy còn chỉ cho em xem (nếu đi BV mắt họ sẽ nói là giả mạc) Bác ấy kê thuốc và tra đến hôm nay thấy đỡ nhiều, xin viết vài kinh nghiệm rút ra từ bản thân:
    - thuốc hợp với từng người, cùng 1 loại bệnh có người chỉ 5k là khỏi nhưng lại có người đến tiền trăm. Tốt nhất trong điều kiện có thể nên cho bé đi khám sớm thì tốt hơn (nhưng cũng nên chọn nơi khám uy tín). Như con em để đến cả chục ngày ko khỏi, sót con quá.
    - Nếu mẹ nào bị đau mắt đỏ do vi khuẩn thì cũng nên xem mua các loại thuốc này: 1, cravit. 2, flumetholon 0,1%. 3, thuốc mỡ oflovid. lọ 1 và 2 tra ngày 4 lần, thuốc mỡ tra trước khi đi ngủ. các thuốc tra cách nhau 10p theo thứ tự.
    - Nếu bé bị tra thuốc oflovid dạng nước ngày 4 lần (con em bị nặng đang phải tra ngày 8 lần), oflovid dạng mỡ tra trước khi ngủ.
    Mong các mẹ có con bị đau mắt sớm tìm được thuốc thích hợp tra cho con
    Chỉnh sửa lần cuối bởi liendt0101; 29/11/2012 vào lúc 11:54 AM.
    • 30 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi liendt0101 Xem bài viết
    Em chào các mẹ, đúng là ko cái dại nào bằng dại nào, em xin chia sẻ kinh nghiệm của em về bệnh đau mắt đỏ để các mẹ có thêm sự lựa chọn cho đúng:
    Em bị lây đau mắt đỏ (dạng do vi khuẩn), em tự ra hiệu thuốc mua thuốc về tra, tra hơn một tuần ko thấy khỏi lại thấy nặng hơn thế là em quyết định đi viện mắt (viện tư). họ bảo viêm giáp mạc cấp, lấy giả mạc và cho 3 loại thuốc về tra. Sau 1 tuần thì em khỏi. đến lượt con em bị lây. Con em mới được 7 tháng tuổi. Thấy con có dấu hiệu bị đau, định cho con đi khám rồi người ta kê thuốc nhưng lại tiếc tiền, thấy chị hàng xóm bảo mua Tobrex về tra cho con, em cẩn thận lên mạng tìm và cũng đọc qua kinh nghiệm của các mẹ, thế là em cũng quyết định mua về tra cho con. tra được hơn 1 tuần mà cũng ko thấy khỏi, mắt ra ken nhiều hơn và còn thấy ra cả dịch màu đỏ (vì cháu hay dụi mắt). Sợ quá em cho con đi khám, mang con xuống viện mắt thì họ lại vừa nghỉ, em quay về bác sĩ hay khám bệnh cho con. Bác ấy bảo mắt có mủ, và bác ấy còn chỉ cho em xem (nếu đi BV mắt họ sẽ nói là giả mạc) Bác ấy kê thuốc và tra đến hôm nay thấy đỡ nhiều, xin viết vài kinh nghiệm rút ra từ bản thân:
    - thuốc hợp với từng người, cùng 1 loại bệnh có người chỉ 5k là khỏi nhưng lại có người đến tiền trăm. Tốt nhất trong điều kiện có thể nên cho bé đi khám sớm thì tốt hơn (nhưng cũng nên chọn nơi khám uy tín). Như con em để đến cả chục ngày ko khỏi, sót con quá.
    - Nếu mẹ nào bị đau mắt đỏ do vi khuẩn thì cũng nên xem mua các loại thuốc này: 1, cravit. 2, flumetholon 0,1%. 3, thuốc mỡ oflovid. lọ 1 và 2 tra ngày 4 lần, thuốc mỡ tra trước khi đi ngủ. các thuốc tra cách nhau 10p theo thứ tự.
    - Nếu bé bị tra thuốc oflovid dạng nước ngày 4 lần (con em bị nặng đang phải tra ngày 8 lần), oflovid dạng mỡ tra trước khi ngủ.
    Mong các mẹ có con bị đau mắt sớm tìm được thuốc thích hợp tra cho con
    Bạn ơi, thuốc Flumetholon 0.1% mà mình in đậm lên ở trên là thuốc nhỏ chứa corticoids nhé, không được tuỳ tiện sử dụng đâu. Nếu dùng lâu và sai chỉ định có thể dẫn đến các biến chứng như glaucoma (cườm nước), đục thủy tinh thể (cườm khô). Đặc biệt nếu viêm kết mạc (phần tròng trắng ở mắt) mà có kèm tổn thương giác mạc (phần tròng đen của mắt), nếu dùng tùy tiện có thể làm tổn thương ở giác mạc nặng hơn, dẫn đến loét chẳng hạn, gây sẹo, mất thị lực vĩnh viễn nhé.

Đối với trẻ con, đau mắt bác sĩ thường kê Tobrex, có thể khỏi hơi chậm nhưng đây là kháng sinh an toàn cho bé. Một số trường hợp nặng có thể cần dùng đến Oflovid, nhưng đây là kháng sinh nhóm Quinolones, có chống chỉ định tương đối ở trẻ con đấy.

Nói chung, nếu bị đau mắt các bạn nên chịu khó đến bệnh viện khám vẫn tốt hơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

tốt nhất là mang đến bác sĩ hỏi lại chị à
    • 558 Bài viết

• 852 Được cảm ơn

Chào các mẹ ạ.
    Con mình 2 tháng và cháu bị ra gỉ mắt nhiều tới nay chưa đỡ rồi. Mình có tra nước muối rửa mắt hàng ngày. Thỉnh thoảng có kết hợp day mắt nhưng tình hình 1 mắt đỡ còn 1 mắt nặng hơn. Mình tham khảo ý kiến thì đc khuyên là dùng Tobrex + day mắt cho con. Vậy các mẹ cho hỏi mình có thể dùng thuốc trên nhỏ hay tra mắt cho con có được ko ?
    Cảm ơn
    • 1,441 Bài viết

• 1,494 Được cảm ơn

Con mình cũng đang bị đau mắt đỏ, cũng phải dùng Tobrex nhưng thấy lâu khỏi quá.

/ [/IMG]

G] [/URL]
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipyeu1610 Xem bài viết
    Con mình cũng đang bị đau mắt đỏ, cũng phải dùng Tobrex nhưng thấy lâu khỏi quá.
    chị cho cháu nhỏ tobrex ý dùng được chị ạ và cái odfro dạng bún ý con em 5 tháng rưỡi đi khám ở bệnh viên mắt quốc tê người ta nói thế đó chị ạ cháu cũng bị đau mắt đỏ ạ.
    • 1,817 Bài viết

• 1,055 Được cảm ơn

Con mình đang dụi mắt thì chị đi qua va vào em làm con hơi bị vằn tia máu phần lòng trắng và mí mắt, mình cho con tra tobrex được ko mng?

Nghệ thuật sống với nhau chính là nghệ thuật giữ khoảng cách. (O. Wide)
    • 24 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chào các mẹ, gia đình mình vừa trải qua vụ đau mắt đỏ lịch sử. Mình quá choáng váng nên muốn rút ra kinh nghiệm của mình chia sẻ với các mẹ ở đây để tham khảo nhé, tránh bị lây nhiễm giống nhà mình.
    1. Đường lây chủ yếu của đau mắt đỏ là: người đau mắt lấy tay dụi mắt -> tay có chứa virut tiếp xúc với người khỏe.
    Đường lây thứ 2 (ít hơn): qua nước bọt có chứa virut
    -> Cách khắc phục: người chưa bị bệnh nên thường xuyên vệ sinh tay bằng cồn, vệ sinh các vận dụng hàng ngày bằng cồn -> rất hiệu quả. Tiếp đến vệ sinh mắt bằng nước muối sinh lý.
    2. Khi chẳng may bị nhiễm bệnh nên tham khảo các loại thuốc sau đây.
    - Tobrex: dòng kháng sinh đơn thuần -> dùng dự phòng khi chưa đau mắt rất hiệu quả cho cả trẻ em và người lớn.
    - Tobradex: dòng kháng sinh + dexamenthason (1 loại corticord kháng viêm) -> dùng để điều trị đau mắt cho cả trẻ em và người lớn rất hiệu quả. Dùng kèm thuốc này là Salein 0.1 (có tác dụng làm lành vết thương giác mạc).
    - Ngoải ra có dòng kháng sinh oflovid: chỉ gồm kháng sinh nhưng là kháng sinh tổng hợp nên có nhiều tác dụng phụ, nên cân nhắc khi dùng cho trẻ em. Nhưng dòng này điều trị cho người lớn thấy hiệu quả rất nhanh khỏi.