• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 6 Lượt chia sẻ
  • 78.2K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có ai biết công dụng của thuốc Pluriamin F và Dynamogen không? mình muốn tìm hiểu và tìm trên website các loai thuốc không có. Các mẹ chỉ giúp mình với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,251 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TThanh
    Các mẹ ơi, có ai biết công dụng của thuốc Pluriamin F và Dynamogen không? mình muốn tìm hiểu và tìm trên website các loai thuốc không có. Các mẹ chỉ giúp mình với.
    Thuốc trị chứng biếng ăn ở trẻ em

Biếng ăn là một tình trạng hay gặp ở trẻ em hiện nay, nguyên nhân dẫn đến biếng ăn rất nhiều, ngoài các nguyên nhân do bệnh tật gây ra thì nguyên nhân thường gặp còn là do các bà mẹ chưa biết cách chế biến các món ăn cho trẻ, bắt trẻ ăn một loại thức ăn trong nhiều ngày, nhiều tuần, ép trẻ ăn quá nhiều dẫn đến sợ ăn. Khi trẻ biếng ăn phải tìm hiểu nguyên nhân để khắc phục, nếu đã dùng mọi cách thay đổi chế biến món ăn mà trẻ vẫn không chịu ăn, thì có thể dùng một số loại thuốc để điều trị biếng ăn ở trẻ.

Nhóm thuốc kích thích ăn ngon miệng

- Dynamogen: là một sản phẩm được phối hợp gồm hai loại hoạt chất bao gồm: glutodine (thành phần có nguồn gốc từ faesfarma S.A) và arginine aspartate có khả năng ngăn chặn sự suy nhược của cơ thể và tinh thần gây ra cảm giác chán ăn, thuốc có tác dụng kích thích ăn ngon miệng. Thuốc đóng dưới dạng ống nhựa 10ml, liều dùng 1-2 ống/ngày, trước bữa ăn 30 phút, không nên dùng cho trẻ dưới 2 tuổi, người lớn có thể dùng 2-3 ống/ngày.

- Thuốc chứa các acid amin, các vi chất dinh dưỡng (vitamin và muối khoáng), thường gọi là thuốc bổ như: lysivit, kiddy, nutroplex, hydrosol, các loại thuốc này có chứa lysin là một acid amin cần thiết kích thích sự thèm ăn ở trẻ, ngoài ra còn chứa các vitamin nhóm B: B1, B2, B6... và vitamin C cũng có tác dụng giúp trẻ ăn ngon miệng. Liều dùng từ 1/2 đến 1 hoặc 2 thìa cà phê mỗi ngày trước các bữa ăn tùy theo từng loại thuốc và theo tuổi của trẻ.

+ Lysivit: 1/2 thìa/ngày đối với trẻ dưới 2 tuổi, 1 thìa cà phê/ngày đối với trẻ trên 2 tuổi.

+ Nutroplex, kiddy: 1-2 thìa cà phê/ngày.

- Thuốc có chứa các loại vitamin và muối khoáng: neogadine, riconia... cũng có tác dụng kích thích trẻ ăn ngon miệng, liều dùng 1-2 thìa cà phê/ngày.

- Kẽm: thiếu kẽm cũng là một nguyên nhân gây biếng ăn ở trẻ em vì kẽm tham gia vào nhiều quá trình chuyển hóa trong cơ thể, khi thiếu kẽm gây mất vị giác giảm sự thèm ăn ở trẻ, liều dùng: 1-2mg/kg/ngày.

- Dobenzic: mỗi gói 1,5g chứa 2mg dibencozide, có tác dụng giúp tăng nhanh quá trình tổng hợp protein, chống suy dinh dưỡng trẻ em, người lớn, người già yếu, trẻ biếng ăn, rối loạn tiêu hóa. Trẻ em 1-3 tuổi dùng 1-2 gói/ngày, hòa với sữa hoặc thức ăn; trẻ sơ sinh: 1 gói/ngày, chia 2 lần; trẻ trên 3 tuổi có thể dùng 3 gói/ngày.

Nhóm thuốc men tiêu hóa: có tác dụng hỗ trợ tiêu hóa giúp trẻ ăn ngon miệng, chống rối loạn tiêu hóa, nhóm này gồm 2 loại:

- Men tiêu hóa enzym: đây là nhóm men tiêu hóa thực sự bao gồm: pepsin, neopeptin, pancreatine, panthicol F... chỉ dùng cho trẻ biếng ăn bị suy dinh dưỡng, rối loạn tiêu hóa kéo dài, đi ngoài phân sống, mỗi đợt chỉ dùng từ 7-10 ngày, không nên dùng kéo dài vì ức chế các tuyến tiết men tiêu hóa của cơ thể: tuyến tụy, dạ dày, ruột, gan..., dùng theo đơn của bác sĩ.

- Men vi sinh: thực ra không phải là men tiêu hóa mà là các chế phẩm vi sinh chứa các vi khuẩn sống có lợi cho cơ thể, giúp cân bằng lại hệ vi khuẩn đường ruột, tăng tổng hợp một số vitamin nhóm B tại ruột, có tác dụng chống đầy hơi, rối loạn tiêu hóa: tiêu chảy, táo bón. Thuốc thuộc nhóm này gồm có: biobaby, lactomin, biosuptil, antibio..., các chế phẩm vi sinh này có thể dùng kéo dài từ 4-6 tuần.

Khi trẻ biếng ăn, nên tìm hiểu nguyên nhân, nếu do bệnh tật thì phải chữa bệnh, luôn thay đổi món ăn, cách chế biến hợp với khẩu vị của trẻ, chỉ dùng thuốc khi có chỉ định của bác sĩ, không nên lạm dụng thuốc dù là thuốc bổ.

ThS. Lê Thị Hải
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 47 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi, uống Dynamogen trong bao lâu ạ????
    Em đang cho con em uống được đến ống thứ 5 rồi? Không biết được uống bao nhiêu ạ?
    • 3,702 Bài viết

• 1,797 Được cảm ơn

Chị bạn em đang cho con chị ấy uống thuốc kích thích ăn uống (em tạm gọi là như thế)tên thuốc là: DYNAMOGÉN của Spain. Thuốc dạng nước đựng trong ống, vỏ ống màu đỏ, mỗi ống dung tích 10ml. Giá 1 hộp thuốc đó là 90k. THấy chị ấy nói sau khi uống thuốc, con chị ấy ăn uống tốt lắm. Em cũng muốn thử cho con em uống. Vậy em muốn hỏi đã có bác nào cho con uống loại thuốc ấy chưa, kết quả ra sao ạ? Liệu có nên cho con uống thuốc đó ko? Chị nào biết làm ơn trả lời em nhanh nhanh nhé, có lẽ chiều nay em đi mua thuốc thôi.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đang cho Tit nhà mình dùng thuốc DYNAMOGÉN do Viện Dinh dưỡng kê đơn kết hợp với men Tiêu hóa nữa. Đúng là uống thuốc này mình thấy Tít chăm ăn hơn hẳn. Mình đã cho uống hết một hộp rồi bạn ạ. Nhưng không biết có nên mua tiếp hộp thứ 2 cho nó uống không nữa.
    • 496 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dung 266 Xem bài viết
    Chị bạn em đang cho con chị ấy uống thuốc kích thích ăn uống (em tạm gọi là như thế)tên thuốc là: DYNAMOGÉN của Spain. Thuốc dạng nước đựng trong ống, vỏ ống màu đỏ, mỗi ống dung tích 10ml. Giá 1 hộp thuốc đó là 90k. THấy chị ấy nói sau khi uống thuốc, con chị ấy ăn uống tốt lắm. Em cũng muốn thử cho con em uống. Vậy em muốn hỏi đã có bác nào cho con uống loại thuốc ấy chưa, kết quả ra sao ạ? Liệu có nên cho con uống thuốc đó ko? Chị nào biết làm ơn trả lời em nhanh nhanh nhé, có lẽ chiều nay em đi mua thuốc thôi.
    Theo tớ thì k nên cho trẻ uống thuốc kích thích ăn uống nhất là những thuốc mà mình k biết rõ thành phần của nó, trẻ con bây giờ do ăn uống đầy đủ nên k bị thiếu chất và chưa có cảm giác đói bao giờ, Tớ thấy như Chíp nhà tớ có đợt ăn uống được nhưng cũng có đợt lười ăn kinh khủng nhưng thường là tớ kiên nhẫn đợi con qua giai đoạn lười ăn chỉ có đợt nào lâu quá thì tớ mới cho khoảng 1 tuần uống thuốc B1 (vì thuốc này nhẹ và kích thích men tiêu hoá) còn nếu đầu ra mà bị phân sống thì tớ cho uống men tiêu hóa đến khi thấy phân cải thiện là dừng ngay, tớ quan niệm tất cả các loại thuốc kể cả thuốc bổ đều k hề tốt, nên theo tớ bạn hãy tìm nguyên nhân vì sao bé biếng ăn vd như bé k thích ăn món đó, hoặc thay đổi cách cho bé ăn xem sao? có nhiều bé ăn ít nhưng hấp thụ tốt là vẫn oke mà, Thế nhé có vài ý kiến cá nhân như vậy thôi, chúc các bé hay ăn chóng nhớn cho mẹ đỡ mệt :LoveStruc:
    • 817 Bài viết

• 1,502 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dung 266 Xem bài viết
    chào mẹ Dung 266
    Mình đã thấy nhiều trường hợp, bé chỉ ăn uống tốt trong thời gian uống thuốc. Ngừng uống, bé lại lười ăn. Mình nghĩ nếu bạn định cho con uống thuốc ấy thì nên có ý kiến của bác sĩ thì tốt hơn bạn ạ. Chia sẻ với bạn chuyện lười ăn của con nhé. Stress quá thôi...
    • 125 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình đã cho bé uống qua DYNAMOGENE rồi. Uống vào bé ăn uống có cải thiện rõ ràng nhưng mình xem thông tin trên mạng thì thuốc này ko nên dùng cho trẻ dưới 2 tuổi, và ko nên dùng thường xuyên. Nếu mẹ nào muốn cho baby mình dùng thì hỏi thêm ý kiến bác sĩ xem.
    • 1,921 Bài viết

• 1,423 Được cảm ơn

Theo mình thì việc ăn uống của các bé cứ để tự nhiên các mẹ ạ, ở Đức bán rất nhiều loại Multivitamin để kích thích ăn uống và tăng sức đề kháng. Tuy nhiên thuốc này chỉ có tác dụng khi trẻ đan bị ốm kéo dài và bị suy nhược thôi. Đối với trẻ binh thường thi việc uống thuốc này là ko có tác dụng thiết thực vì ngay trong hướng dẫn sử dụng cua thuốc họ đều ghi là vitamin ko the tich trữ trong cơ thể người từ ngày nay qua ngày khác đc. Việc uống thuốc chỉ thực sự hiêuh quả khi ốm dài ngày ma thôi.
    • 591 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà em 21 tháng còi, bác sỹ viện Nhi có kê Dynamogen ngày 1 ống nhưng về em đọc hd thì chỉ cho bé trên 2 tuôi. Do bé lười ăn nên em cho uống thử nửa ống trong 2 ngày nhưng ko biết vì sao bé đi ngoài, ngừng uống thì khỏi, nhưng rõ ràng bé có ăn thêm.
    Mới đây cho bé lại lười ăn, em cho uống thử nửa ống, chả hiểu có phải ko nhưng chiều và sáng nay bé ăn được (bt lười ăn lắm).
    Có ai dùng thuốc này cho em lời khuyên với.
    • 52 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ táo còi Xem bài viết
    Bé nhà em 21 tháng còi, bác sỹ viện Nhi có kê Dynamogen ngày 1 ống nhưng về em đọc hd thì chỉ cho bé trên 2 tuôi. Do bé lười ăn nên em cho uống thử nửa ống trong 2 ngày nhưng ko biết vì sao bé đi ngoài, ngừng uống thì khỏi, nhưng rõ ràng bé có ăn thêm.
    Mới đây cho bé lại lười ăn, em cho uống thử nửa ống, chả hiểu có phải ko nhưng chiều và sáng nay bé ăn được (bt lười ăn lắm).
    Có ai dùng thuốc này cho em lời khuyên với.
    mấy ông dinh dưỡng 2 tuổi kê thuốc này.
    • 3,850 Bài viết

• 3,112 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi redstar_flower25 Xem bài viết
    Mình cũng đang cho Tit nhà mình dùng thuốc DYNAMOGÉN do Viện Dinh dưỡng kê đơn kết hợp với men Tiêu hóa nữa. Đúng là uống thuốc này mình thấy Tít chăm ăn hơn hẳn. Mình đã cho uống hết một hộp rồi bạn ạ. Nhưng không biết có nên mua tiếp hộp thứ 2 cho nó uống không nữa.
    6 tháng mới uống lại lần 2
    • 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

E chào cả nhà, chẳng là con e quá lười ăn, mấy ngày nữa là được 20 tháng rồi ạ, e cũng cho uống khá nhiều các loại thuốc trị biếng ăn mà thấy vẫn lười lắm, có khi cả ngày chỉ ăn được mấy thìa bột, hoặc ít bánh đa, mì tôm, còn đâu toàn ăn lung tung. E định cho cháu uống Dynamogen theo 1 số thông tin của các mẹ trên wtt nhưng thấy là trên 2 tuổi mới được uống, thế thì e có thể cho 1 ngày uống 1 ống chia 2 lần được ko nhỉ?
    Có mẹ nào có thông tin về vụ này, xin tư vấn giúp e với được ko ạ?
    • 222 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

các mẹ đừng quá tin tưởng vào Dynamogen, một trong số thành phần của D có Cyproheptadine cũng là thành phần chủ yếu của Peritol, vừa qua đã có 1 loạt bài trên các báo về việc sử dụng thuốc kích thích ăn cho trẻ.
    các mẹ tham khảo thêm ở đây nhé. http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=3849
    • 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi redstar_flower25 Xem bài viết

Chị cho e hỏi được ko? Men tiêu hóa mà BS Viện dinh dưỡng kê cho con chị là loại gì ạ, e cũng muốn cho con nhà e uống vì là e c hỉ cho uống mỗi DYNAMOGEN thôi, mà e thấy nó cũng táo thật(do ko có men tiêu hóa).
    Thanks chị nhiều
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

:Rose:Có mẹ nào đã dùng thuốc Dynamogen chưa?
    Còi nhà mình đợt vừa rồi mổ sụt mí, ăn uống kém hơn, thấy 1 người bạn khuyên là dùng Dynamogen, bé sẽ ăn tốt hơn và bổ sung chất dinh dữong đối với các trẻ sau ốm.
    Bé nhà mình 5t và theo đơn chỉ dẫn thì sẽ uống 1 ống/lần vào buổi tối vì thuốc có chất gây buồn ngủ.
    Hiện tại, bé nhà mình đang uống bổ sung vitamin C (Ceelin): 5ml/lần sau ăn.
    Các mẹ thôgn thái tư vấn giùm mình xem có nên uống thuốc Dynamogen này ko? và nếu uống được thì việc đang uống Ceelin có bị ảnh hưởng gì ko? Tks :Rose:
    • 166 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

con nhà mình vẫn đang dùng thuốc đó này. Trộm vía, uống thuốc này vào thấy bé ăn ngoan, ngủ ngon hơn hẳn. Tăng cân nữa chứ. Nhưng mf nghe chị bạn khuyên là một năm chỉ uống khngr 2 hộp là vừa. Không nên uồn nhiều sẽ bị phụ thuộc thuốc. Cellin cũng là thuốc bổ nhw dynamogen. theo mình bạn cú cho con uống hết hộp D rồi uống tiếp C cũng dc.
    • 2,424 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Con mình cũng đã dùng thuốc này. Công nhận là kích thích ăn nhanh. Nhưng mình chỉ dám dùng trong 2 tuần để giúp con ăn lại sau thời kỳ khủng hoảng ốm. Mình sợ 1 năm thì dài quá.
    Theo mình thì bạn nên cho con uống vào buổi sáng như vậy thuốc sẽ có tác dụng trong ngày giúp bé ăn uống tốt. Vả lại bé mới đi học mẫu giáo thì trưa ngủ càng ngon.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi gicungduoc; 07/06/2009 vào lúc 02:27 PM.
    • 219 Bài viết

• 442 Được cảm ơn

Con mình 4 tuổi, 14kg, BS bệnh viên quốc tế thì bảo ko sao, ko suy DD, BS mình thì là oai oái. Hôm qua đi khám ở TT Dinh dưỡng, tp HCM Bsy cũng kê thuốc Dynamogen, ngày ½ ống uong buổi tối, thêm 1 chai Kiddy uống sáng 7,5ml, viên kẽm, tối 1 viên. Nhưng nhìn trên thành phần của Dynamogan thấy có Cyproheptadin là tớ đã hoảng, Cái này hại lắm, trên thế giới người ta không dùng trị bệnh biếng ăn từ lâu rồi. Nhất là trẻ dưới 2 tuổi là ko được dùng. Vậy mà ngày xưa, khi con tớ có 18 tháng 1 BS bệnh viện Nhi Đồng II cũng đã kê Cyproheptadin rồi đó. Sau đó tớ dò trên mạng ra tác hại cuả nó, vội bỏ luôn. Nhưng giờ 4 tuổi rồi, mà thấy BS kê cũng ít, có ½ ống/ ngày nên thôi, kệ cho nó xài 5 ống theo đơn thuốc. Chà chà, con ăn thấy ham luôn. Nhưng mà trong lòng mẹ cứ lo thắt cả ruột. Thà là ko biết gì hết, biết 1 chút mà vẫn dùng thấy áy náy ghê!

Các mẹ đừng tự mua thốc này nha. Mẹ được BS kê đơn thì cũng dùng ít ít thôi nha!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,447 Bài viết

• 635 Được cảm ơn

Em dùng cho bản thân em luôn cơ ạ. Vì tại em gầy quá.
    Em uống hết 10 lọ, đã đi tìm thuốc nhưng hàng này hết rồi, và chị bán hàng cũng khuyên là không nên dùng nữa vì gây hại gan.
    Úi úi em thấy lo ghê cơ.
    Tại vì uống nó em thấy lên cân, ăn ngon hơn, ngủ tốt hơn.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2