• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.8K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 625 Bài viết

• 1,614 Được cảm ơn

Bổ sung thêm là bạn cho viên thuốc đó vào ngăn đá của tủ lạnh nhé, sẽ dễ đút hơn.
    Chúc em bé mau khỏi.
    • 49 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã có thông tin trả lời. Tèo nhà mình được 3 tuổi 18kg, hôm qua sốt 39.5-39.9o mình cho hạ sốt bằng thuốc uống nhưng lại bị nôn ra hết. Thế là mới ra hiệu thuốc mua effaragan đút đít về dùng thử nhưng về nhà thì mới thấy chẳng biết nên đút cả viên hình đầu đạn (có vỏ nhựa) vào hay là phải làm gì khác vì mình lỡ tay cắt ra thì thấy ở bên trong nó nhão nhoét.

Mình cứ thắc mắc nếu đút cả viên hình đầu đạn vào thì chắc là đau lắm vì nó có gờ của viên nhựa mà, hay là phải cho vào ngăn đá để nó đóng đá xong bóc phần nhựa ra đút vào đít bé? Chờ các mẹ có kinh nghiệm trả lời mình nhé.

Cố gắng mãi cuối cùng thì Tèo nhà mình cũng dùng được 1 liều hạ sốt đường uống thế là hạ ngay, chơi luôn. May quá đến hôm nay thấy hết sốt rồi.
    • 3,765 Bài viết

• 8,258 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecuteo2004 Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ đã có thông tin trả lời. Tèo nhà mình được 3 tuổi 18kg, hôm qua sốt 39.5-39.9o mình cho hạ sốt bằng thuốc uống nhưng lại bị nôn ra hết. Thế là mới ra hiệu thuốc mua effaragan đút đít về dùng thử nhưng về nhà thì mới thấy chẳng biết nên đút cả viên hình đầu đạn (có vỏ nhựa) vào hay là phải làm gì khác vì mình lỡ tay cắt ra thì thấy ở bên trong nó nhão nhoét.

Mình cứ thắc mắc nếu đút cả viên hình đầu đạn vào thì chắc là đau lắm vì nó có gờ của viên nhựa mà, hay là phải cho vào ngăn đá để nó đóng đá xong bóc phần nhựa ra đút vào đít bé? Chờ các mẹ có kinh nghiệm trả lời mình nhé.

Cố gắng mãi cuối cùng thì Tèo nhà mình cũng dùng được 1 liều hạ sốt đường uống thế là hạ ngay, chơi luôn. May quá đến hôm nay thấy hết sốt rồi.
    Ối, mẹ nó, sao lại cho cả đầu nhựa vào thì đau con lắm. Bạn chỉ cần để ngăn đã tủ lạnh 15', bỏ ra, cắt và bóc bỏ hết vỏ nhựa, bên trong nó như bằng sáp í, nhét vào rất dễ và an toàn, không đau gì cả, lại hạ sốt nhanh. Chúc em bé mau khỏe.
    Tiếc gì cái răng sâu?:Talktothe
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Sốt là khi nhiệt độ cơ thể tăng trên 37,5oC. Đây là một phản ứng của cơ thể và thường gặp ở trẻ em. Nguyên nhân có thể là do thời tiết hoặc do sự xâm nhập của các tác nhân gây bệnh như virut... Việc điều trị để làm giảm sốt, ngăn ngừa các cơn co giật có thể xảy ra do sốt là rất cần thiết. Trước khi điều trị nguyên nhân, với hầu hết các trường hợp điều quan trọng nhất là phải hạ sốt.
    Hiện nay thuốc hạ sốt dùng cho trẻ em gồm 3 loại: aspirin (acid acetyl salicylic), ibuprofen và paracetamol (acetaminophen). Aspirin và ibuprofen là những thuốc kháng viêm không steroid có tác dụng hạ sốt, giảm đau, chống vón kết tiểu cầu. Tác dụng hạ sốt của aspirin và ibuprofen đạt được khi dùng ở liều thấp hơn so với điều trị kháng viêm. Paracetamol được đánh giá là được dung nạp tốt nhất. Aspirin được dung nạp tốt trong điều trị sốt ở trẻ em, song cũng như các thuốc kháng viêm không steroid khác, aspirin gây độc tính trên đường tiêu hóa và gây nhiều biến đổi trong cơ chế đông máu, hoặc gây dị ứng, đặc biệt là ở trẻ có cơ địa dị ứng. Còn ibuprofen gần đây mới được chỉ định điều trị sốt cho trẻ dưới 16 tuổi, nên việc dung nạp trong điều trị ngắn ngày và liều nhẹ (so với điều trị kháng viêm) chưa được đánh giá đúng mức. Cũng giống như aspirin thuốc này có những hạn chế của thuốc kháng viêm không steroid. Nhưng theo các tài liệu cảnh giác thuốc ở Bắc Âu, sử dụng ibuprofen trong điều trị sốt ở trẻ em được coi là an toàn. Dùng paracetamol quá liều có thể gây cạn kiệt glutathion của gan dẫn đến tiêu hủy tế bào gan.
    Trong điều trị sốt, không cần thiết phải phối hợp nhiều thuốc hạ sốt cùng lúc, trừ trường hợp dùng đúng thuốc theo chỉ định của thầy thuốc mà không thể hạ sốt.
    Thông thường với trẻ dưới 3 tuổi, thuốc hạ sốt cần được chia đều trong 24 giờ. Bên cạnh đó cần để trẻ nằm ở nơi thoáng mát, nhiệt độ trong phòng mát hơn nhiệt độ của trẻ 2-3o, mặc quần áo rộng, thoáng, có thể lau người cho trẻ bằng khăn ướt, ấm. Đối với trẻ lớn hơn, ít có nguy cơ bị biến chứng của sốt có thể dùng điều trị mỗi khi có cơn sốt, không nhất thiết phải uống thường xuyên.
    Hiện nay, trên thị trường có rất nhiều dạng thuốc hạ sốt, phù hợp với từng lứa tuổi: dung dịch, hỗn dịch, sirô, thuốc bột, thuốc cốm, viêm nang, viên nén, viên sủi, thuốc đặt hậu môn... với các hàm lượng thích hợp. Tùy trường hợp mà dùng thuốc phù hợp nhằm bảo đảm an toàn, hợp lý và đạt hiệu quả điều trị cao nhất.

www.thegioiyte.com
    • 1,468 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

Con nhà em, bị viêm tai giũa sốt cao 40 độ, chúa uống hạ sốt được 03 tiếng thì lại sốt lại bác sĩ chỉ định cho dùng Ibrafen, nhưng em vào mạng đọc thì không nên lạm dụng thuốc đó quá nhiều, có mẹ nào dùng rồi cho em ý kiến với
    • 85 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thuốc nào lạm dụng quá nhiều thì cũng không tốt bạn ah. Nhưng nếu bé uống Efferagal mà không hạ nhiệt tốt thì có thể cho bé uống thêm Ibrafen. Chứ để bé sốt cao quá, co giật thì còn nguy hiểm nữa.
    Hàm lượng Canxi ở sữa Enfa 3 được kiểm nghiệm cao hơn từ 1,5 đến 3 lần mức hãng công bố liệu có dẫn đến nguy cơ về sức khỏe cho trẻ dùng lâu dài? Nhà sản xuất ko đưa ra câu trả lời. Hãy cùng chúng tôi đi tìm lời giải đáp. Tại đây !:Crying:

Nhà sản xuất đòi kiện khách hàng vì đã dám thắc mắc đến chất lượng sản phẩm, người tiêu dùng nổi giận. Tại đây!
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con em 13 tháng, bé được tầm 15 kg, bé nhà em rất chịu uống thuốc nhưng đôi khi bé uốn thì bị nôn hết ra,hôm nay bé đang sốt trên 38 độ thì em cho uống efferagan, nhưng bé nôn hết trờ ra, em có mua sẵn viên nhét hậu môn bé nhưng chỉ là viên 80 mg ( mua khi bé mới 3 tháng). Với cân nặng của bé thì liều dùng là 150 - 210 mg ( 15mg/ kg) nhưng em chỉ có loại 80 mg ( khuya rồi đi mua ko được) , thế là em nhét 1 viên 80 mg vào, chờ bé hạ nhiệt, em không biết là liều lượng ít quá có tác dụng với bé không, mà nếu em nhét 2 viên 80 mg thì không biết có ảnh hường gì không nên em không dám nhét. chờ mãi mới thấy bé hạ nhiệt chút nhưng không mát như khi uống. Bé cứ ấm ấm hơn bình thường, ở đây có mẹ nào rành chỉ em biết nếu nhét 1 lượt 2 viên bé có bị gì không? nghe nói viên nhét hậu môn sau khi dùng bé thường đi tiêu ra sau đó, nhưng có phải trường hợp nào cũng đi ra hết hay là có bé đi bé không? sao em thấy con em không đi ra như các mẹ khác thường nói? Xin hướng dẫn em với, em gấp lắm.cám ơn các mẹ trước.
    • 369 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuynguyen2206 Xem bài viết
    Con em 13 tháng, bé được tầm 15 kg, bé nhà em rất chịu uống thuốc nhưng đôi khi bé uốn thì bị nôn hết ra,hôm nay bé đang sốt trên 38 độ thì em cho uống efferagan, nhưng bé nôn hết trờ ra, em có mua sẵn viên nhét hậu môn bé nhưng chỉ là viên 80 mg ( mua khi bé mới 3 tháng). Với cân nặng của bé thì liều dùng là 150 - 210 mg ( 15mg/ kg) nhưng em chỉ có loại 80 mg ( khuya rồi đi mua ko được) , thế là em nhét 1 viên 80 mg vào, chờ bé hạ nhiệt, em không biết là liều lượng ít quá có tác dụng với bé không, mà nếu em nhét 2 viên 80 mg thì không biết có ảnh hường gì không nên em không dám nhét. chờ mãi mới thấy bé hạ nhiệt chút nhưng không mát như khi uống. Bé cứ ấm ấm hơn bình thường, ở đây có mẹ nào rành chỉ em biết nếu nhét 1 lượt 2 viên bé có bị gì không? nghe nói viên nhét hậu môn sau khi dùng bé thường đi tiêu ra sau đó, nhưng có phải trường hợp nào cũng đi ra hết hay là có bé đi bé không? sao em thấy con em không đi ra như các mẹ khác thường nói? Xin hướng dẫn em với, em gấp lắm.cám ơn các mẹ trước.
    Bạn yên tâm đi các thành phần của thuốc đạn đều lành tính, nếu không được hấp thu hết thì sẽ tự chảy ra ngoài, vì thuốc này tan ở nhiệt độ cơ thể mà. Có thể thuốc đã chảy ra mà bạn không biết đấy. Với lại với cân nặng của bé nhà bạn thì dùng viên 80mg là hơi ít nên có thể thuốc đã hấp thu hết hoặc chưa hết hẳn nhưng phần còn lại của thuốc cũng chỉ dính lại ở hậu môn mà không đủ để chảy ra ngoài.

Trường hợp đút viên đạn mà sau đó thuốc lại bị tống ra ngoài thì cũng không hẳn là tốt đâu vì có khi cơ thể chưa nhận đủ lượng thuốc để hạ sốt thì thuốc đã bị tống ra ngoài rồi. Những trường hợp này chủ yếu là do khi nhét thuốc vào hậu môn thì kích thích làm cho bé cảm thấy muốn đi ngoài nên thuốc mới bị tống ra sớm.

Khi bào chế thuốc người ta đã tính cả rồi, cả viên thuốc đạn đấy được hấp thu thì cơ thể mới nhận đủ lượng dược chất được ghi trên nhãn. Cứ yên tâm nhé, con hạ sốt được là tốt rồi, không phải băn khoăn chuyện bé có đi ra hay không đâu bạn ạ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Vừa uống thuốc hạ sốt vừa dán miếng dán hạ sốt??

Chào các mẹ Bé nhà e tối hôm wa bị nóng sốt 39o ,em cho bé uống thuốc hạ sốt Paracetamol và dán thêm miếng dán hạ sốt .Nhưng sáng nay chị chồng e nói là ko được sd 2 thứ cùng 1 lần ,mỗi lần chỉ được sd 1 thôi ,hoặc dán hoặc uống :Thinking: .Có mẹ nào bt ko chỉ dùm em như vậy có đúng ko ạ . À...

• Bảo vệ niêm mạc khi viêm loét dạ dày có HP+

Một trong những nguyên nhân gây viêm loét dạ dày là do vi khuẩn Helicobacter Pylori (HP). Theo...

• Lưu ý khi dùng thuốc hạ sốt cho trẻ em

http://www.nhandan.com.vn/nhandan/Vietnamese/doisong/suckhoecd/310306/Image/i63_154549.jpg Khi trẻ bị sốt, nhiều bà mẹ thường dùng thuốc giảm sốt. Tuy nhiên, nếu dùng không đúng bệnh, dùng quá liều sẽ gây nhiều tác hại, ảnh hưởng đến sức khỏe của trẻ. Khi dùng thuốc hạ sốt cho trẻ cần lưu ý...

• Mật ong-chanh đào, thuốc phòng chống ho và viêm họng rất tốt

Chào các mẹ, mình mới được chị bạn mách cho bài thuốc phòng và chữa ho, viêm họng rất tốt, chia sẻ...

• ...Sởi...Mặc kệ Sởi...

Ai cũng hỏi là tôi có sợ con mình bị bệnh sởi không? 2 năm trước tôi đã trả lởi câu hỏi này rồi,...

• 192 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Bổ sung thêm là bạn cho viên thuốc đó vào ngăn đá của tủ lạnh nhé, sẽ dễ đút hơn.
    Chúc em bé mau khỏ
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2