• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.9K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

1 Người đang theo dõi

    • 2,643 Bài viết

    • 243 Được cảm ơn

    #11
    Các mẹ ơi,loại nhét hậu môn không nên dùng thường xuyên đâu, trừ phi bé quá khó uống thuốc (như thằng quậy Phomai nhà mình ) hoặc vì không muốn bé thức giấc nửa đêm. Bác sỹ bảo nhét đít nhiều + với đang trong thời gian sử dụng trụ sinh thì dễ gây tiêu chảy cho bé lắm. Rõ ràng là Phomai cứ bị nhét là đi phân xấu liền.
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

    Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời

    • 8,138 Bài viết

    • 1,571 Được cảm ơn

    #12
    Hiện có 3 loại thuốc hạ sốt phổ biến, đó là aspirin, ibuprofen và paracetamol (acetaminophen). Tuy nhiên, aspirin ít được dùng cho trẻ vì có thể gây hại cho đường tiêu hóa và dị ứng.

    Sốt là một phản ứng của cơ thể, hay gặp ở trẻ em, có thể là do thời tiết hoặc sự xâm nhập của các tác nhân gây bệnh (như virus)... Khi trẻ sốt, trước hết cần hạ nhiệt để ngăn ngừa các cơn co giật rồi mới tìm cách điều trị nguyên nhân.

    Trong các loại thuốc hạ sốt, aspirin và ibuprofen là những thuốc kháng viêm không steroid có tác dụng hạ sốt, giảm đau, chống vón kết tiểu cầu. Tác dụng hạ sốt của aspirin và ibuprofen đạt được khi dùng ở liều thấp hơn so với điều trị kháng viêm.

    Aspirin được dung nạp tốt trong điều trị sốt ở trẻ em, song cũng như các thuốc kháng viêm không steroid khác, nó gây độc cho đường tiêu hóa và nhiều biến đổi trong cơ chế đông máu, hoặc gây dị ứng, đặc biệt là ở trẻ có cơ địa dị ứng. Còn ibuprofen gần đây mới được chỉ định điều trị sốt cho trẻ dưới 16 tuổi, nên việc dung nạp trong điều trị ngắn ngày và liều nhẹ (so với điều trị kháng viêm) chưa được đánh giá đúng mức. Cũng giống như aspirin, nó có những hạn chế của thuốc kháng viêm không steroid. Nhưng theo các tài liệu cảnh giác thuốc ở Bắc Âu, việc sử dụng ibuprofen trong điều trị sốt ở trẻ em được coi là an toàn.

    Paracetamol được đánh giá là dung nạp tốt nhất. Tuy nhiên, dùng paracetamol quá liều có thể gây cạn kiệt glutathion của gan dẫn đến tiêu hủy tế bào gan.

    Trong điều trị sốt, không cần thiết phải phối hợp nhiều thuốc hạ sốt cùng lúc, trừ trường hợp dùng đúng thuốc theo chỉ định của thầy thuốc mà không thể hạ sốt.

    Thông thường với trẻ dưới 3 tuổi, thuốc hạ sốt cần được chia đều trong 24 giờ. Bên cạnh đó, cần để trẻ nằm ở nơi thoáng mát, nhiệt độ trong phòng mát hơn thân nhiệt trẻ 2-3 độ; mặc quần áo rộng, thoáng, có thể lau người cho trẻ bằng khăn ướt, ấm. Đối với trẻ lớn hơn, ít có nguy cơ bị biến chứng của sốt (co giật), có thể dùng thuốc điều trị mỗi khi có cơn sốt, không nhất thiết phải uống thường xuyên.

    Hiện nay, trên thị trường có rất nhiều dạng thuốc hạ sốt, phù hợp với từng lứa tuổi: dung dịch, hỗn dịch, sirô, thuốc bột, thuốc cốm, viêm nang, viên nén, viên sủi, thuốc đặt hậu môn... với các hàm lượng thích hợp. Tùy trường hợp mà dùng thuốc phù hợp nhằm bảo đảm an toàn, hợp lý và đạt hiệu quả điều trị cao nhất.

    Theo DS Phạm Hinh
    Sức Khỏe & Đời Sống
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

    • 1,138 Bài viết

    • 248 Được cảm ơn

    #13
    Sốt không phải là bệnh mà sốt là trạng thái khi cơ thể chống lại bệnh viêm nhiễm gì đó, nếu trẻ sốt dưới 38,5° thì không nên hạ sốt, mà nên để cho cơ thể có phản ứng đề kháng. Bắt đầu từ 38,5 °C thì việc quan trọng nhất là cởi bỏ chăn, quần áo nóng, để phòng thoáng mát và cho bé uống thật nhiều nước. Cho bé tắm (nhiệt độ nước chừng 37°C) có thể giảm được 1°-2°. Tuy nhiên phải theo dõi thật cẩn thận (tốt hơn hết là dùng nhiệt kế để đo chứ không dựa vào cảm giác của tay), vì để bé sốt cao là rất nguy hiểm. Mấy đứa trẻ con nhà K&L thì bác sĩ kê Doliprane (chứa paracétamol) dạng xi rô uống, liều lượng tuỳ theo trọng lượng cơ thể, cách 6h uống 1 lần, hoặc nếu uống mà bị nôn thì dùng viên nhét đít.

    • Avatar của zoe
    • zoe
      Offline
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

    • 472 Được cảm ơn

    #14
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Kiến và Liti
    Sốt không phải là bệnh mà sốt là trạng thái khi cơ thể chống lại bệnh viêm nhiễm gì đó, nếu trẻ sốt dưới 38,5° thì không nên hạ sốt, mà nên để cho cơ thể có phản ứng đề kháng. Bắt đầu từ 38,5 °C thì việc quan trọng nhất là cởi bỏ chăn, quần áo nóng, để phòng thoáng mát và cho bé uống thật nhiều nước. Cho bé tắm (nhiệt độ nước chừng 37°C) có thể giảm được 1°-2°. Tuy nhiên phải theo dõi thật cẩn thận (tốt hơn hết là dùng nhiệt kế để đo chứ không dựa vào cảm giác của tay), vì để bé sốt cao là rất nguy hiểm. Mấy đứa trẻ con nhà K&L thì bác sĩ kê Doliprane (chứa paracétamol) dạng xi rô uống, liều lượng tuỳ theo trọng lượng cơ thể, cách 6h uống 1 lần, hoặc nếu uống mà bị nôn thì dùng viên nhét đít.
    Mẹ zoe thì lại được bác sĩ bảo là không chi? căn cứ vào nhiệt độ mà dùng thuốc hạ sốt vì có thể tuy nhiệt độ không cao nhưng có thể biến chuyển rất nhanh. Vì thế xem bé có mệt không cũng quan trọng. Hình như uống thuốc hạ sốt thì đâu có ảnh hưởng đến chuyện cơ thể tự đề kháng, trừ một số bệnh mà cơ thể chỉ đề kháng được ở nhiệt độ cao.
    Bé An nhà chị nhieu lần từ <=38.5 độ nhu+ng tang lên >39 nhanh lắm, nhưng khi như vậy thì bé thường thể hiện mệt, ít chịu chơi. Còn nếu 38.5 độ mà vẫn chạy như giặc thì thường là sẽ tự hết.
    Mẹ K&L đã thử áp dụng cái bài tắm nước nhiệt độ <1 đo chưa? Có thấy hiệu quả không? Mẹ zoe chưa dám bao giờ cho dù mấy lần sốt mà Doplirane thì phải đợi mấy tiếng sau mới được dùng lại.
    it's all because of you ... :Angel:

    • 1,138 Bài viết

    • 248 Được cảm ơn

    #15
    Trích dẫn Nguyên văn bởi zoe
    Mẹ zoe thì lại được bác sĩ bảo là không chi? căn cứ vào nhiệt độ mà dùng thuốc hạ sốt vì có thể tuy nhiệt độ không cao nhưng có thể biến chuyển rất nhanh. Vì thế xem bé có mệt không cũng quan trọng. Hình như uống thuốc hạ sốt thì đâu có ảnh hưởng đến chuyện cơ thể tự đề kháng, trừ một số bệnh mà cơ thể chỉ đề kháng được ở nhiệt độ cao.
    Bé An nhà chị nhieu lần từ <=38.5 độ nhu+ng tang lên >39 nhanh lắm, nhưng khi như vậy thì bé thường thể hiện mệt, ít chịu chơi. Còn nếu 38.5 độ mà vẫn chạy như giặc thì thường là sẽ tự hết.
    Mẹ K&L đã thử áp dụng cái bài tắm nước nhiệt độ <1 đo chưa? Có thấy hiệu quả không? Mẹ zoe chưa dám bao giờ cho dù mấy lần sốt mà Doplirane thì phải đợi mấy tiếng sau mới được dùng lại.
    Rồi chị ơi, hôm trước vừa uống Doliprane xong thì nó bị nôn, em không dám cho nó uống tiếp nên cho đi tắm, tắm xong thấy mát hơn đấy (Cũng giống như ở nhà mình hay đắp khăn ướt hay chườm đá lên trán cho người bị sốt).
    Đúng là trẻ con thì sốt hay tăng nhanh lắm, nên ngày thì phải canh cẩn thận để điều chỉnh, còn đêm nếu sốt đến 38,5 mà bố mẹ không thức canh được thì nên dùng thuốc ngay để đề phòng.
    Mà không hiểu Liti hay bị sốt cao không nguyên cớ lắm, không đâu tự nhiên sốt cao rồi dùng hạ sốt 1 lần thì hết. Có hôm sốt 40°, nhét thuốc xong mang vào bệnh viện thì nó hết sốt rồi.
    Bà bác sĩ bạn em bảo nếu khoảng giữa 2 lần dùng Doliprane mà làm mọi cách không hết sốt thì cho bé uống thêm nửa liều nữa, rồi cách 6 tiếng sau (tính từ thời điểm đó) dùng tiếp liều khác như bình thường;

    • 8,138 Bài viết

    • 1,571 Được cảm ơn

    #16
    Trẻ em bị sốt là mối lo thường xuyên của mọi nhà, nhất là các gia đình mới sinh con đầu lòng. Vì quá lo nên nhiều bà mẹ thường dùng thuốc không đúng bệnh, dùng quá liều gây nhiều tác hại, ảnh hưởng đến sức khỏe của trẻ.

    Do vậy, khi dùng thuốc hạ sốt cho trẻ cần lưu ý những điều sau:

    - Thuốc hạ nhiệt tác dụng lên vùng dưới đồi đưa nhiệt độ trở về 37 độ C, làm cho thân nhiệt trở lại bình thường: thuốc có loại đơn chất (paracetamol) hoặc dưới dạng phối hợp (với các chất kháng histamin, vitamin B1, C...) cần được xác định rõ trước khi dùng (tên thuốc, hàm lượng).

    - Không nên dùng nhiều loại có chung tác dụng cùng một lúc dễ gây ngộ độc vì quá liều như uống viên nén Tiffy, Decolgen, Pamin, sirô tiffy, viên đặt hậu môn, viên sủi, thuốc bột... Liều dùng thường được xác định là 60 mg/kg/ngày, chẳng hạn, cháu nặng 10 kg, mỗi ngày có thể dùng 600 mg/ngày, khoảng 15 mg/kg trong 6 giờ hoặc 10 mg/kg trong 4 giờ. Thuốc gói, thuốc viên có nhiều hàm lượng khác nhau nên phải lưu ý khi dùng.

    - Tìm nguyên nhân để điều trị, chỉ nên dùng thuốc khi sốt cao, kéo dài. Trong y tế thường quy ước sốt dưới 38 độ C là sốt nhẹ, từ 38 đến 39 độ C là sốt vừa, từ 39 đến 41 độ C là sốt cao, trên 41 độ C là rất cao.

    - Nên dùng các biện pháp hạ sốt khác song song với việc dùng thuốc: lau mát chỗ da mỏng bằng nước ấm ở nơi kín gió, cởi bỏ bớt quần áo, không đặt nằm ở nơi quá nóng, ăn nhẹ dễ tiêu, uống nước như nước chanh, nước cam, orezol... (nếu sốt cao kéo dài sẽ mất nước gây co giật), không xoa bằng nước đá, dầu gió.

    - Thuốc tác dụng nhanh ở môi trường lỏng, thuốc đạn có tác dụng hiệu quả như thuốc uống, chỉ nên dùng khi trẻ không uống được (bị nôn, không hấp thụ), thời gian tác dụng chậm hơn thuốc uống.

    - Cần theo dõi khi trẻ dùng thuốc có thể bị mẫn cảm với thuốc hay một trong những thành phần của thuốc (vì vậy, phải xem kỹ thành phần tá dược của thuốc). Thận trọng với bệnh nhân suy gan, suy thận.

    - Thuốc hạ sốt hoạt chất là paracetamol có nhiều loại khác nhau về thành phần và hàm lượng, dạng bào chế như:

    Babyplex: thuốc cốm gồm có paracetamol 325mg, vitamin B1, chlorpheniramin maleat, tá dược vừa đủ 3g. Liều dùng: ngày uống 3-4 lần, mỗi lần như sau: Trẻ dưới 1 tuổi: 1/4 gói, từ 1-5 tuổi: 1/3 gói, từ 5-10 tuổi: 1/2 gói, từ 10-15 tuổi: 1 gói. Hòa thuốc vào chén nhỏ với nước chín, không nên đổ thẳng thuốc vào miệng.

    Panadol trẻ em: viên nhai màu hồng vị dâu chứa 120mg paracetamol. Liều dùng: từ 1-3 tuổi: 1 viên, từ 3-6 tuổi: 1-2 viên, từ 6-12 tuổi: 2 viên. Nếu cần dùng lại sau 4 giờ. Không quá 4 lần/ngày.

    Effe-paracetamol: gói bột sủi gồm có paracetamol 200mg, vitamin C và tá dược. Liều dùng: từ 2-6 tuổi: 1 gói x 3 lần/ngày. Từ 6-15 tuổi: 1-2 gói x 3 lần/ngày. Trên 15 tuổi: 2 gói x 3 lần/ngày.

    Efferalgan 80 mg: mỗi gói có paracetamol 80 mg - thuốc bột sủi bọt. Thường được chỉ định cho trẻ em cân nặng từ 8-15kg. Lưu ý: Không dùng thuốc này trong các trường hợp mẫn cảm với paracetamol, bệnh gan nặng, không dung nạp với fructose (vì có sorbitol). Trường hợp cần kiêng muối, hoặc ăn nhạt cần lưu ý vì mỗi gói thuốc có chứa 66 mg natri (phải trừ vào khẩu phần ăn hằng ngày).

    Các trường hợp không dùng được thuốc đạn: dị ứng với paracetamol, bệnh gan nặng, mới bị viêm hậu môn, trực tràng, chảy máu trực tràng, thuốc có thể gây ngứa tại chỗ, tăng theo lần dùng, liều dùng, thời điểm dùng. Khi bị tiêu chảy không dùng viên đạn.

    Những trường hợp sau cần đưa trẻ đi cấp cứu:

    - Trẻ dưới 4 tuổi bị sốt 39 độ C trở lên.

    - Trẻ sốt kèm theo cứng cổ, phồng thóp.

    - Trẻ trên 4 tháng tuổi bị sốt 39 -40 độ C (đã uống thuốc nhưng không giảm sốt).

    - Đã điều trị tại nhà quá 4-5 ngày vẫn không khỏi hoặc sốt kéo dài hơn 3 ngày.

    Lưu ý:

    - Đối với các loại thuốc panadol có thêm cafein chỉ dùng cho trẻ trên 7 tuổi (1 viên/lần, không quá 4 viên/24 giờ).

    - Loại thuốc efferalgan codein chỉ dùng cho trẻ trên 15 tuổi.

    Theo DS. Lã Xuân Hoàn

    Sức khoẻ và Đời sống
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:

    • 517 Bài viết

    • 42 Được cảm ơn

    #17
    EM nghe nói có loại thuốc là Tylenol chuyên trị hạ sốt (dạng nước, uống theo từng giọt)...có đúng thế ko các Mẹ? Vậy em có nên cho bé uống trước khi đi chích ngừa được ko? Uống trước bao nhiu lâu????
    Bé con em vừa tròn 1 tháng 3 tuần tuỏi, sắp đến con em đi chích ngừa mũi DTC, mà em thấy con của các bạn em khi chích ngừa mũi này về là bị sốt đến bỏ bú luôn....
    ..Let ByGone Be ByGone..

    Ko có anh em mang một gánh buồn
    Nặng đến nỗi tưởng chừng ko gánh nổi
    Anh đến nào ngờ chỉ giúp em đánh đổi
    Gánh buồn này bằng gánh buồn khác nặng hơn

    • 24 Bài viết

    • 0 Được cảm ơn

    #18
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Gemini Le
    EM nghe nói có loại thuốc là Tylenol chuyên trị hạ sốt (dạng nước, uống theo từng giọt)...có đúng thế ko các Mẹ? Vậy em có nên cho bé uống trước khi đi chích ngừa được ko? Uống trước bao nhiu lâu????
    Bé con em vừa tròn 1 tháng 3 tuần tuỏi, sắp đến con em đi chích ngừa mũi DTC, mà em thấy con của các bạn em khi chích ngừa mũi này về là bị sốt đến bỏ bú luôn....
    Đúng là Tylenol dạng si-rô, có mùi dâu, rất tốt để uống hạ sốt khi trẻ bị sốt sau khi chích ngừa. Nhưng Chị không nên cho bé uống trước khi chích ngừa đâu. Theo kinh nghiệm của em, có bé bị sốt sau khi chích, có bé thì không. Và cũng tuỳ loại thuốc ngừa nữa. Nên khi chích hay hỏi bác sĩ xem có bị sốt không. Sau đó cho bé uống cũng kịp.

    • 49 Bài viết

    • 4 Được cảm ơn

    #19
    Các mẹ thông thái ơi, effaragan giảm sốt đút đít dùng như thế nào? Trả lời cho mình ngay nhé.

    • 896 Bài viết

    • 89 Được cảm ơn

    #20
    Chức năng của nó y như những gì bạn viết "đút đít" để hạ sốt.
    Liều dùng :
    10-15mg/kg cân nặng trong vòng từ 4-6h.
    Tức là liều dùng tối đa là 15mg/kg cân nặng của trẻ trong thời gian ngắn nhất có thể là 4 tiếng đồng hồ, ngoài ra ko thể tăng liều cao hơn thế và ko thể rút ngắn tgian hơn thế. Truờng hợp này dùng cho sốt cao (rất cao) và liên tục.

    Ngoài ra liều dùng cho phép sẽ trong giới hạn phạm vi cho phép nêu ở trên.
    VD trẻ cân nặng 10kg thì liều dùng là 100-150mg trong vòng từ 4-6h (tức là liều tối đa dùng là 1 viên nhét đít 150mg trong vòng từ 4-6h)

    Trong truờng hợp chưa đến 4 tiếng mà trẻ vẫn sốt cao thì nên tư vấn bác sỹ cách thức chữa chạy hoặc chăm sóc trẻ kịp thời.