• 1 Lượt chia sẻ
  • 19.4K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 251 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Các mẹ cho Em hỏi một chút. Bé nhà em bị viêm mũi lâu ngày, rồi bị cả ho nữa. Em cho đi khám BS nói là bị viêm VA nặng. BS cho uống thuốc kháng sinh ceclor, thuốc tan đờm Rinathione và thuốc nhỏ mũi neomydexan. Bé uống được 5 ngày và có đỡ ho. Hôm qua đi khám lại BS cho uống thêm Celestene (ngày 2 viên). Em tra sách thuốc thấy nói loại này có chứa coticore không tốt cho trẻ em. Các mẹ đã cho bé uống thuốc này bao giờ chưa. Em hỏi lại BS thì được nói là cô định lục vấn tôi đấy à. Cho nên Ông ấy cũng không thiện ý trả lời. Không biết em có nên cho bé uống thuốc này không nhỉ?

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 65 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ko can phai uong Celestene dau vi day chi la thuoc khang viem thoi, uong nhieu cung bi nhon thuoc day. Con ban bi viem hong ho co dom, sau khi uong ks thi cho uong thuoc ho Ma hanh cua dong duoc Phuc hung dom se bot day. Thu cho con uong xem the nao nhe. Dung qua lo lang, tre con moi lan om la lai khon len rat nhieu, voi lai me ma lo qua se anh huong den tam ly cua be day, se lau khoi hon.

• 61 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Em thấy các chị nói về thuốc celestène mà em sợ quá. Con em bị viêm phế quản 3 tuần nay rồi. Đợt này uống ks là đợt thứ 2 mà trong đó đơn thuốc có kê loại thuốc này ( mà uống tận 5 ngày mỗi ngày 1.5 viên) con em mới được 10 tháng. Em đang phân vân ko biết có nên cho uống ko. Các chị cho em lời khuyên với.
    Có lẽ em co kn nghiêm này cần chia sẻ với mọi người là con em ko ho nhiêu, ko chảy nước mũi, ko sốt nhưng vân bị viêm phế quản đấy. Em cứ thấy cháu ko sốt, thế là cứ dùng những bài thuốc dân gian như lá hẹ, húng chanh, hoa đu đủ đực... trong 10 ngày ko thấy đỡ cho di khám bác sỹ nói là vpq. Thế nên lần sau bé cứ ho 3 ngày mà ko khỏi là phải đi khám bác sỹ luôn. Bây giờ em thấy an hận vì ko khám sớm cho con quá.
    Bố mẹ rất yêu Boong!!!! Chụt...chụt.

Và cả Gà nữa..

• 50 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình hay bị viêm phế quản, bác sỹ kê đơn thuốc Celestene, vì chỉ kê có 6 viên thôi nên mình kô có toa thuốc kèm theo. Mình kô biết đó là thuốc chữa gì? Các mẹ giúp với.

• 2,251 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buihonghanh2006
    Bé nhà mình hay bị viêm phế quản, bác sỹ kê đơn thuốc Celestene, vì chỉ kê có 6 viên thôi nên mình kô có toa thuốc kèm theo. Mình kô biết đó là thuốc chữa gì? Các mẹ giúp với.
    Là thuốc giãn phế quản mẹ nó ạ!

• zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Úi không phải thuốc giãn phế quản đâu, là thuốc anti-inflamation đấy, có corticoids, là thuốc phải dùng rất cẩn trọng, rất đúng liều lượng, không thì dễ có hiệu ứng phụ. Bạn vào topic Các bé bị hen và VPQ tham khảo thêm nhé.
    Thuốc giãn phế quản thì vi du nhu albuterol, ventolin là một tên thương mại của thuốc này chẳng hạn.
    Bạn cũng cố tìm toa thuốc cu?a Celestene để đọc nhé. Theo minh quan trong do'.
    Chúc em bé chóng khỏi VPQ.
    it's all because of you ... :Angel:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 115 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zoe
    Úi không phải thuốc giãn phế quản đâu, là thuốc anti-inflamation đấy, có corticoids, là thuốc phải dùng rất cẩn trọng, rất đúng liều lượng, không thì dễ có hiệu ứng phụ. Bạn vào topic Các bé bị hen và VPQ tham khảo thêm nhé.
    Thuốc giãn phế quản thì vi du nhu albuterol, ventolin là một tên thương mại của thuốc này chẳng hạn.
    Đúng như mẹ Zoe nói đấy, Celestene là thuốc kháng viêm. Ngày trước bé nhà mình bị viêm thanh quản, BS cũng phải kê thuốc này cho bé uống, mới đầu mình định không cho uống vì thuốc này có nhiều Tác dụng phụ, nhưng BS bảo không uống không được, vì nếu để đến co thắt thanh quản thì bé sẽ lên cơn khó thở. Mà mua thuốc ở HN thì rất là khó, mình đã cho bé uống thử Psednisolon (cũng là corrticoid), nhưng nghiền ra đắng quá, bé không uống được.

Dựa trên hiểu biết của mình thì thế này, Celestene là thuốc kháng viêm họ corticoid, đó là một hocmon của tuyến thượng thận, nên nếu làm dụng dùng dài ngày thì sẽ dẫn đến suy tuyến thượng thận và 1 tác dụng phụ rất nguy hiểm của corticoid là dẫn đến viêm loét dạ dày, nếu uống vào lúc đói.

Do đó khi uống thuốc phải tuân thủ rất chặt chẽ quy định của BS, Chẳng hạn như với thuốc này thì BS dặn là bé phải uống thuốc tốt nhất là trước 8 giờ sáng, với liều lượng là 2/3 liều cả ngày dùng cho buổi sáng này, và còn lại 1/3 liều cả ngày dùng vào buổi chiều.

Thêm nữa, đặc biệt chú ý là thuốc này phải uống vào lúc no, nên mình cho bé uống lúc đang ăn.

Và thêm nữa là khi dừng thuốc thì không dừng đột ngột, phải giảm từ từ.

Đó là tất cả những gì BS đã dặn mình khi cho bé uống Celestene, nếu bạn cần để mình tìm tờ hướng dẫn cách dùng thuốc corticoid rồi chuyển cho bạn, chứ Celestene thì tớ hướng dẫn lại bằng tiến Pháp, tớ chả đọc được.

Chúc bé chóng khoẻ nhé.

• 472 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zoe
    Mẹ Zoe ơi, cho mình hỏi: mẹ Zoe co biết thuốc Flixotide va Seretide điều trị phòng hen phế quản k?
    Merci nhiều

• 422 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DaisyF
    Đúng như mẹ Zoe nói đấy, Celestene là thuốc kháng viêm. Ngày trước bé nhà mình bị viêm thanh quản, BS cũng phải kê thuốc này cho bé uống, mới đầu mình định không cho uống vì thuốc này có nhiều Tác dụng phụ, nhưng BS bảo không uống không được, vì nếu để đến co thắt thanh quản thì bé sẽ lên cơn khó thở. Mà mua thuốc ở HN thì rất là khó, mình đã cho bé uống thử Psednisolon (cũng là corrticoid), nhưng nghiền ra đắng quá, bé không uống được.

Dựa trên hiểu biết của mình thì thế này, Celestene là thuốc kháng viêm họ corticoid, đó là một hocmon của tuyến thượng thận, nên nếu làm dụng dùng dài ngày thì sẽ dẫn đến suy tuyến thượng thận và 1 tác dụng phụ rất nguy hiểm của corticoid là dẫn đến viêm loét dạ dày, nếu uống vào lúc đói.

Do đó khi uống thuốc phải tuân thủ rất chặt chẽ quy định của BS, Chẳng hạn như với thuốc này thì BS dặn là bé phải uống thuốc tốt nhất là trước 8 giờ sáng, với liều lượng là 2/3 liều cả ngày dùng cho buổi sáng này, và còn lại 1/3 liều cả ngày dùng vào buổi chiều.

Thêm nữa, đặc biệt chú ý là thuốc này phải uống vào lúc no, nên mình cho bé uống lúc đang ăn.

Và thêm nữa là khi dừng thuốc thì không dừng đột ngột, phải giảm từ từ.

Đó là tất cả những gì BS đã dặn mình khi cho bé uống Celestene, nếu bạn cần để mình tìm tờ hướng dẫn cách dùng thuốc corticoid rồi chuyển cho bạn, chứ Celestene thì tớ hướng dẫn lại bằng tiến Pháp, tớ chả đọc được.

Chúc bé chóng khoẻ nhé.
    úi, đọc nghe sợ quá, bé nhà mình cũng hay phải uống cái thuốc này lắm, mình lại toàn cho uống vào lúc sáng mới chít chứ. Tác hại thì chưa thấy nhưng mình thấy đang ho rũ rượi mà uống thuốc này vào là đỡ ngay. Mà công nhận là thuốc này khó tìm thật, mình hỏi các hiệu thuốc k thấy có bán gì cả, chỉ ở các phòng khám tư của các BS mới có thui. Mẹ Daisy ơi, cho mình hỏi tý, bé nhà mình mỗi lần uống chỉ 3 ngày mỗi ngày 2 viên thôi, nhưng hay phải uống lắm, TB khoảng 1 tháng 1 lần, như vậy có hại gì k nhỉ? Về sau qua 3 tuổi, sức đề kháng tốt thì liệu có phải dùng thuốc đó nưa hay k? Mình còn nghe có ngưòi nói uống nhiêu thuốc đó dễ bị nghiện lắm, lần sau ho phải có thuốc đó mới khỏi, k biết có đúng k? ôi sợ quá, biết là k tốt nhưng k uống thì k khỏi nên chả biết phải như thế nào nữa?

• 115 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tmhang1976
    úi, đọc nghe sợ quá, bé nhà mình cũng hay phải uống cái thuốc này lắm, mình lại toàn cho uống vào lúc sáng mới chít chứ. Tác hại thì chưa thấy nhưng mình thấy đang ho rũ rượi mà uống thuốc này vào là đỡ ngay. Mà công nhận là thuốc này khó tìm thật, mình hỏi các hiệu thuốc k thấy có bán gì cả, chỉ ở các phòng khám tư của các BS mới có thui. Mẹ Daisy ơi, cho mình hỏi tý, bé nhà mình mỗi lần uống chỉ 3 ngày mỗi ngày 2 viên thôi, nhưng hay phải uống lắm, TB khoảng 1 tháng 1 lần, như vậy có hại gì k nhỉ? Về sau qua 3 tuổi, sức đề kháng tốt thì liệu có phải dùng thuốc đó nưa hay k? Mình còn nghe có ngưòi nói uống nhiêu thuốc đó dễ bị nghiện lắm, lần sau ho phải có thuốc đó mới khỏi, k biết có đúng k? ôi sợ quá, biết là k tốt nhưng k uống thì k khỏi nên chả biết phải như thế nào nữa?

tmhang1976 ơi, thế BS bảo bé bị làm sao mà phải uống thuốc này nhiều thế, bé nhà mình chỉ uống khi bị viêm thanh quản thôi. Xin nói thêm rằng, thuốc này là thuốc kháng viêm có tác dụng chống phù nề, nói túm lại là nó làm giảm phù nề nên hay được sử dụng với các bệnh đường hô hấp ngoài các bệnh khác. Chị không biết là có loại viên, vì bé nhà chị không uống được thuốc viên, nên mới phải dùng loại này (thuốc nhỏ giọt), 1 đợt BS kê là 7 ngày, và 2-3 ngày giảm dần liều (thường uống 2 lần vào 8 giờ sáng, và 3 giờ chiều tương ứng với liều là 2/3 và 1/3 liều cả ngày).

Theo như mình biết thì thuốc này không gây nghiện, nhưng mà lạm dùng dùng nhiều thì chắc là không tốt rồi. Em thử hỏi lại BS xem sao, dù sao BS cũng là người nắm rõ tình trạng của con em nhất. Em thử tham khảo trang này
    http://72.14.209.104/search?q=cache:...n&ct=clnk&cd=1

đó cũng là thuốc corticoit, đọc thể tham khảo nhé.

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4