• Tuần 1

  • Tuần 2

  • Tuần 3

  • Tuần 4

  • Tuần 5

  • Tuần 6

  • Tuần 7

  • Tuần 8

  • Tuần 9

  • Tuần 10

  • Tuần 11

  • Tuần 12

  • Tuần 13

  • Tuần 14

  • Tuần 15

  • Tuần 16

  • Tuần 17

  • Tuần 18

  • Tuần 19

  • Tuần 20

  • Tuần 21

  • Tuần 22

  • Tuần 23

  • Tuần 24

  • Tuần 25

  • Tuần 26

  • Tuần 27

  • Tuần 28

  • Tuần 29

  • Tuần 30

  • Tuần 31

  • Tuần 32

  • Tuần 33

  • Tuần 34

  • Tuần 35

  • Tuần 36

  • Tuần 37

  • Tuần 38

  • Tuần 39

  • Tuần 40

  • 5 Lượt chia sẻ
  • 68.7K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

  • Trang 1/3

    Chuyển tới trang

  • 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 48 Bài viết

    • 252 Được cảm ơn

    #1
    2/9 cả nhà đi chơi, chắc thay đổi môi trường nên Cò bị hắt hơi, sổ mũi (nước mũi trắng, đặc và rất nhiều). Nơi lạ nên em không biết làm thế nào, ra hiệu thuốc gần đó hỏi, được cô bán hàng bán cho 1 chai Siro Tiffy 30ml (có 7k VND thôi ạ). Cho Cò uống 2 hôm thì đỡ, 3 hôm thì hết hẳn.
    Nhưng khi về kể chuyện lại thì em được rất nhiều người cảnh báo là Tiffy uống rất hại, không nên cho bé uống. Em rất hoang mang. Liệu thuốc đó có hại lắm không ạ? Em cũng nghĩ: thuốc được phép nhập khẩu và bán ở VN thì chắc không đến nỗi, nhưng mà nhiều người nói quá nên lo lắng.
    Có mẹ nào có thông tin gì về tác hại của thuốc Tiffy cho em biết với ạ?
    Cũng chẳng biết vì sao không tan thành nước
    Chảy ngược chiều đường anh...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

    • 484 Bài viết

    • 16 Được cảm ơn

    #2
    Siro đó là loại chữa cảm cúm. Nếu bé nhà bạn bị cảm cúm cho uống khỏi thì có gì mà hại, chỉ có hại khi không bệnh mà uống thôi
    Bé nhà mình cũng vừa bị hắt hơi sổ mũi, uống 1 ngày là khỏi hẳn.
    Theo bạn để bé bị như thế cho đến khi tự khỏi hơn hay cho bé uống thuốc hơn????
    • 815 Bài viết

    • 173 Được cảm ơn

    #3
    Cho mình hỏi siro này là của hãng dược nảo vậy? Bimbim nhà mình cũng đang bị hắt hơi sổ mũi đây, chiều nay mình cũng thử tìm mua xem?
    @ binhminh343: bé Minh chảy nước mũi có nhiều không? chỉ uống 1 ngày thôi à?
    • 484 Bài viết

    • 16 Được cảm ơn

    #4
    Mình cũng không nhớ rõ nó là của hãng nào, hình như của Thái lan thì phải.
    Bé nhà mình hôm đầu cũng chảy nước mũi, mình chỉ nhỏ nước muối sinh lý nhưng qua 2 ngày nước mũi có vẻ đặc hơn (mặc dù vẫn trắng) và bé bị ngạt mũi. Chỉ uống Tiffy có 1 hôm + tiếp tục nhỏ nước muối là tịt hẳn.
    • 2 Bài viết

    • 0 Được cảm ơn

    #5
    các me oi ! con gai minh hom qua cung hát hoi va co ho chút it. may hom roi minh cung bi cum co khi lay sang con. sang nay minh cung mua sỉo tiffy cho con ương , ko biết co dước ko?
    • 622 Bài viết

    • 81 Được cảm ơn

    #6
    Mình cũng hay cho Cún uống siro Tiffy mỗi khi hắt hơi sổ mũi (mới chớm là cho uống luôn). Thường là chỉ 1, 2 ngày là khỏi. Mình cũng không biết và chưa nghe ai nói là uống Tiffy có hại. Chỉ thấy con hết sổ sít là mừng lắm lắm rồi. Hồi đầu mình cũng sợ Tiffy nặng (chẳng hiểu sao lại sợ thế?!?), nên cho bé uống siro Bé ho của VN vì nghe nói thuốc đó nhẹ hơn, nhưng chẳng thấy khỏi, chuyển sang Tiffy thấy mũi khô luôn.

    Hôm nay mình mới nghe Nhím nói là uống Tiffy có hại, các mẹ có ai biết về việc này không? Mình chỉ thấy ghi trong Hướng dẫn sử dụng:"Tác dụng phụ: Gây buồn ngủ lơ mơ". Mình nghĩ thuốc cảm cúm nào cũng có tác dụng phụ này. Mình thường cho bé uống gần gần lúc đi ngủ nên cũng không ảnh hưởng lắm.
    • 587 Bài viết

    • 42 Được cảm ơn

    #7
    Công nhận Tiffy hiệu quả thật, Ỉn mấy lần bị cảm củng đều phải dùng đến Tiffy, hiệu quả tức thì nhưng lưu ý khi bé đã khỏi vẫn nên cho uống thêm 1 ngày nữa, có thể giảm nhẹ liều đi, cho dứt hẳn. Ỉn nhà mình có lần uống khỏi, mình dừng luôn vì sợ thuốc có hại bởi cũng chưa rõ về thuốc này lắm, lại phải dùng thêm mấy ngày nữa mới khỏi hẳn đấy.

    Xét cho cùng, nếu nói về tác hại thì có lẽ cũng chẳng đáng kể, họ đã nghiên cứu dùng cho trẻ em rồi mà, dù sao cũng còn hơn để nó hắt hơi, ho, sổ mũi dề dề lâu quá, xuống phế quản rồi phải dùng đến kháng sinh còn tệ hơn.
    • 48 Bài viết

    • 252 Được cảm ơn

    #8
    Phục vụ các mẹ thông tin về Siro Tiffy em tìm thấy ở www.thuoctay.com.vn nhé:
    Tên thuốc : Sirô Tiffy
    Tên biệt dược : Sirô Tiffy
    Tên hoạt chất : Paracetamol 120mg, Phenylephrine 5mg, Chlopheniramine 1mg
    Dạng thuốc : chai
    Đóng gói : chai 30ml
    Hãng sản xuất : Thái lan,
    Loại công dụng : Cảm cúm
    Giá thị thường : 5300 VND


    Còn đây là bài báo em tìm thấy về nguy cơ khi uống Tiffy. (nguồn: http://www.laodong.com.vn/pls/bld/fo..._detail(73467) )

    Thận trọng với paracetamol phối hợp
    Trong các thuốc hạ sốt, giảm đau có trên thị trường, thuốc paracetamol là thông dụng được dùng nhiều hơn cả vì lẽ thuốc ít tác dụng phụ, trừ trường hợp suy gan và mẫn cảm thuốc. Biệt dược của thuốc này hiện có khoảng gần 300 (tên thương mại).
    Tuy nhiên, thuốc paracetamol lại có rất nhiều thuốc dưới dạng phối hợp. Biệt dược này ở thị trường thuốc nước ta cũng có khoảng 50, có thể được phối hợp với 1 đến 5 hoạt chất khác. Ví dụ: Calmezin có paracetamol và chlopheniramin; coldagen có paracetamol +phenylpropanolamin+chlopheniramin; facol có paracetamol + dextromethorphan + guifrnesin + methylephedrin + carbinoxamin...
    Các hoạt chất phối hợp có khoảng 25. Trong đó có các chất chống dị ứng như diphenhy dramin triprolidin, chlorpheniramin, carbinoxamin, oxomerazin; thuốc hạ sốt giảm đau chống viêm (như aspirin, ibuprofin; thuốc trị ho (như codein, nabenzoat, dextromethorphan, bromhexin); thuốc sát khuẩn miệng họng (như guaifenesin); các vitamin và 4 thuốc cường giao cảm là phenylpropanol-amin, pscudoephedrin, phenylephrin, methylephedrin.
    Trong các hoạt chất phối hợp đáng chú ý nhất phải kể đến 4 hoạt chất có tính cường giao cảm, kích thích thụ thể adrenergic dùng trong trường hợp hạ huyết áp, co mạch, chống dị ứng. Chúng có nhiều tác dụng phụ gây nguy hiểm: làm tăng huyết áp do co mạch, khô miệng, rối loạn điều tiết, gây lú lẫn với người cao tuổi, kích thích thần kinh ở trẻ con, bí đái với người bệnh tuyến tiền liệt, lo âu, mất ngủ, nhức đầu. Vì vậy, thuốc chống chỉ định với người tăng huyết áp, đau thắt ngực, bệnh mạch vành, cường tuyến giáp, tiểu đường, mang thai, người đang nuôi con bú, loạn nhịp tim, trẻ em dưới 12 tuổi.
    Biệt dược phối hợp với 4 hoạt chất trên đây chiếm khoảng 35/50 thuốc phối hợp với tên rất quen dùng: decolgen, coldagen, tiffy, andol fort, decamol, mekotamol, padolgen, cotussin, pafemin, atussin, antussin v.v...
    Một cháu bé khi bị sốt nếu cho uống một thìa tiffy, cháu có thể trằn trọc không yên, thỉnh thoảng lại co giật như động kinh. Một người đàn ông cao tuổi bị u xơ tuyến tiền liệt, nếu uống decolgen có thể bị bí đái. Một phụ nữ bị tăng huyết áp vô căn và bệnh mạch vành chỉ cần lỡ ý uống phải 1 viên coldagen thì huyết áp tăng kịch phát nếu không cấp cứu kịp thời sẽ rất nguy hiểm.
    Vì vậy khi dùng thuốc hạ sốt giảm đau phải xem kỹ có phải thuốc phối hợp không? Phối hợp với chất gì? Nếu cần chỉ nên dùng thuốc phối hợp 1 đến 2 thành phần đã biết chắc chắn, người ta đã khuyến cáo không nên dùng những thuốc phối hợp nhiều thành phần, có hoạt tính mạnh, không những không có tác dụng tốt mà còn tác dụng ngược lại.
    (Theo SK&ĐS)


    Nói chung là không nên lạm dụng, nhưng híc híc, đến mức nào thì bắt đầu là "lạm dụng" nhỉ? Mà đúng là Tiffy trị hắt hơi sổ mũi hiệu nghiệm lắm.
    Cũng chẳng biết vì sao không tan thành nước
    Chảy ngược chiều đường anh...
    • 4,733 Bài viết

    • 1,419 Được cảm ơn

    #9
    Trong thời tiết giao mùa này, các bé rất hay bị cảm lạnh. Trên thị trường hiện nay có bán rất nhiều loại thuốc cảm cúm: decolgen liquid, tiffy, Actifed, babymon.... Tuy nhiều loại như vậy nhưng mình không biết dùng loại nào tốt. Vì loại thuốc nào nhậy quá cũng thấy bảo có tác dụng phụ: www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=12960
    Theo các mẹ thì khi bé bị cảm cúm, dùng loại thuốc cảm nào là tốt nhất, an toàn nhất cho bé nhỉ ?
    • 1,603 Bài viết

    • 57 Được cảm ơn

    #10
    Tớ thì hay dùng cảm xuyên hương mỗi khi Bin bị cúm vì nó là thuốc nam nên yên tâm là không có gì độc cả.
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • 1,907 Bài viết

    • 26 Được cảm ơn

    #11
    trước đây mình hay dùng decolgen hoặc tiffi nhưng gần đây thấy ko có tác dụng mấy, mọi người bảo bị nhờn thuốc đó rồi. Đọc lại bài cũ ở đây thấy các mẹ mách nhau xiro Coje, mình về lùng mãi mới mua được (đắt hơn hẳn mấy loại trên, 40k/75ml) về cho con uống thấy đỡ mũi ngay, trộm vía nghìn lần.
    To Quỳnh: bà cho con uống cảm xuyên hương kiểu gì? Nghiền ra hả hay uống cả viên. Mà mùi hắc thế bé cũng chịu uống hả? Tôi sợ con tôi nó k chịu.


    • 125 Bài viết

    • 45 Được cảm ơn

    #12
    Thế có bác nào dùng Babyflex chua, thuốc của Việt Nam, dạng gói> mình thấy có vẻ cũng được đấy
    • 1,907 Bài viết

    • 26 Được cảm ơn

    #13
    Trích dẫn Nguyên văn bởi muỗm
    Thế có bác nào dùng Babyflex chua, thuốc của Việt Nam, dạng gói> mình thấy có vẻ cũng được đấy
    Babyflex giống Babymol, mình dùng rồi. Nếu bé cảm cúm, ho và hơi hâm hấp sốt dùng cái này rất tốt, hạ sốt. Vì vậy mình thường dùng lúc bé hơi chớm sốt nghĩa là trên 37.5 nhưng dưới 38.5 độ (trên 38.5 thì phải hạ sốt bằng Paracetamol cho nhanh). Nhưng nếu bé đã bị ho và xổ mũi nhiều rồi thì babyflex k ăn thua nữa, lúc đó phải uống xiro như Decolgen, Coje, nặng nữa thì lại kháng sinh thôi.


    • 4,733 Bài viết

    • 1,419 Được cảm ơn

    #14
    Mẹ Bill2003 ơi, siro Coje cũng đã có 1 bài khuyến cáo không nên sử dụng rồi đấy vì trong đó có nồng độ thuốc phiện cao. Để mình tìm lại cái link đưa lên đây cho các mẹ tham khảo.
    • 1,603 Bài viết

    • 57 Được cảm ơn

    #15
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bill2003
    trước đây mình hay dùng decolgen hoặc tiffi nhưng gần đây thấy ko có tác dụng mấy, mọi người bảo bị nhờn thuốc đó rồi. Đọc lại bài cũ ở đây thấy các mẹ mách nhau xiro Coje, mình về lùng mãi mới mua được (đắt hơn hẳn mấy loại trên, 40k/75ml) về cho con uống thấy đỡ mũi ngay, trộm vía nghìn lần.
    To Quỳnh: bà cho con uống cảm xuyên hương kiểu gì? Nghiền ra hả hay uống cả viên. Mà mùi hắc thế bé cũng chịu uống hả? Tôi sợ con tôi nó k chịu.
    Tôi cho Bin uống cả viên, để viên thuốc trên miệng cốc rôì cho Bin uống, nhanh và nhậy lăm đấy. mùi thơm lắm Bin nhà tôi bảo thế
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • 1,907 Bài viết

    • 26 Được cảm ơn

    #16
    Trích dẫn Nguyên văn bởi PhoBichPhuong
    Mẹ Bill2003 ơi, siro Coje cũng đã có 1 bài khuyến cáo không nên sử dụng rồi đấy vì trong đó có nồng độ thuốc phiện cao. Để mình tìm lại cái link đưa lên đây cho các mẹ tham khảo.
    Thế thì biết uống loại nào bây giờ hả PhoBichPhuong ơi??? Hôm trước thấy có mẹ đã lên đây hỏi có nên cho uống Tiffy ko vì nghe nói có hại. Mình thì ko muốn cho con uống kháng sinh nên cứ chớm hắt hơi xổ mũi là cho uống thuốc cảm cúm chặn ngay. Để lâu lại xuống họng, ho nặng là lại phải uống kháng sinh thôi.


    • 866 Bài viết

    • 14 Được cảm ơn

    #17
    Trích dẫn Nguyên văn bởi muỗm
    Thế có bác nào dùng Babyflex chua, thuốc của Việt Nam, dạng gói> mình thấy có vẻ cũng được đấy
    Mình cũng dùng loại này đấy mẹ Muỗm à nhưng khi bé sốt cao thì mình dùng Efferagan mặc dù nhiều người khuyên ko nên dùng vì rất hại cho thận đấy
    • 866 Bài viết

    • 14 Được cảm ơn

    #18
    Trích dẫn Nguyên văn bởi PhoBichPhuong
    Mẹ Bill2003 ơi, siro Coje cũng đã có 1 bài khuyến cáo không nên sử dụng rồi đấy vì trong đó có nồng độ thuốc phiện cao. Để mình tìm lại cái link đưa lên đây cho các mẹ tham khảo.
    Hôm vừa rồi là lần đầu tiên mình mua si rô Coje dùng cho bé đấy. Mẹ PhoBichPhuong nhớ tìm rồi post lên cho mọi người tham khảo nhé.
    • 866 Bài viết

    • 14 Được cảm ơn

    #19
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bill2003
    Babyflex giống Babymol, mình dùng rồi. Nếu bé cảm cúm, ho và hơi hâm hấp sốt dùng cái này rất tốt, hạ sốt. Vì vậy mình thường dùng lúc bé hơi chớm sốt nghĩa là trên 37.5 nhưng dưới 38.5 độ (trên 38.5 thì phải hạ sốt bằng Paracetamol cho nhanh). Nhưng nếu bé đã bị ho và xổ mũi nhiều rồi thì babyflex k ăn thua nữa, lúc đó phải uống xiro như Decolgen, Coje, nặng nữa thì lại kháng sinh thôi.
    Mình cũng đồng quan điểm dùng thuốc với mẹ Bill đấy :1: .
    • 440 Bài viết

    • 130 Được cảm ơn

    #20
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ha Le
    Mình cũng đồng quan điểm dùng thuốc với mẹ Bill đấy :1: .
    Mình cũng đồng quan điểm đây, dùng babyflex, 3 lần/ngày/gói vì cô mình làm bác sĩ khuyên thế mừ.
  • Trang 1/3

    Chuyển tới trang

  • 1
  • 2
  • ...
  • 3