• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.1K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 396 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Con gái mình bị ho hơn 20 ngày nay, thay đồi 4 loại thuốc ko khỏi. Mình được mách là lấy quả quất hồng bì (nếu ko phải mùa ra quả thì lấy lá của cây này cũng tốt) sao vàng hạ thổ rồi đun lấy nước, cho thêm 1 chút đường phèn. Uống mới có 1 hôm thôi thấy ko ho và nôn nữa. Trước đó thì bé nhà mình sáng nào, đêm nào cũng nôn đến tội. Chỉ cần cho bé uống ít thôi, cả ngày khoảng nửa cốc là được. Nó dễ uống nên bé nhà mình đòi uống suốt, nó lại còn bảo con thấy uống vào con ko bị ngứa cổ nữa.
    Trộm vía chả biết là tại vì nó muốn uống hay là thật nữa, mà mình cũng chả biết nó khỏi vì thuốc tây hay vì lá quất hồng bì nữa. Nhưng có rất nhiều người nói là bài thuốc này có tác dụng đấy các mẹ thử xem. Bài thuốc phật thủ chữa ho ko hiểu sao ko có tác dụng với con gái mình:Sad:.

Ở quận Hoàng Mai,Hà Nội nhà mẹ nào có cây này cho mình xin với. Mình cứ phải nhờ người ở quê xin cái lá này nên phiền phức quá.

Note: Sao vàng hạ thổ: các mẹ rửa sạch ngâm nước muối, sau đó vẩy khô rồi sao lên (như kiểu rang khô ý) rồi để nguyên trong nồi úp xuống đất (nền đất, nền gạch phải sạch), đợi nguội thì bốc lá lên. Làm nhiều rồi cất đi để dành mỗi lần nấu thì cho khoảng 1 nắm chặt tay đun lấy 1 cốc. Con mình vì nó thích uống nên mình cho nó uống thoải mái như nước.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 156 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chít chít Xem bài viết
    Con gái mình bị ho hơn 20 ngày nay, thay đồi 4 loại thuốc ko khỏi. Mình được mách là lấy quả quất hồng bì (nếu ko phải mùa ra quả thì lấy lá của cây này cũng tốt) sao vàng hạ thổ rồi đun lấy nước, cho thêm 1 chút đường phèn. Uống mới có 1 hôm thôi thấy ko ho và nôn nữa. Trước đó thì bé nhà mình sáng nào, đêm nào cũng nôn đến tội. Chỉ cần cho bé uống ít thôi, cả ngày khoảng nửa cốc là được. Nó dễ uống nên bé nhà mình đòi uống suốt, nó lại còn bảo con thấy uống vào con ko bị ngứa cổ nữa.
    Trộm vía chả biết là tại vì nó muốn uống hay là thật nữa, mà mình cũng chả biết nó khỏi vì thuốc tây hay vì lá quất hồng bì nữa. Nhưng có rất nhiều người nói là bài thuốc này có tác dụng đấy các mẹ thử xem. Bài thuốc phật thủ chữa ho ko hiểu sao ko có tác dụng với con gái mình:Sad:.

Ở quận Hoàng Mai,Hà Nội nhà mẹ nào có cây này cho mình xin với. Mình cứ phải nhờ người ở quê xin cái lá này nên phiền phức quá.

Note: Sao vàng hạ thổ: các mẹ rửa sạch ngâm nước muối, sau đó vẩy khô rồi sao lên (như kiểu rang khô ý) rồi để nguyên trong nồi úp xuống đất (nền đất, nền gạch phải sạch), đợi nguội thì bốc lá lên. Làm nhiều rồi cất đi để dành mỗi lần nấu thì cho khoảng 1 nắm chặt tay đun lấy 1 cốc. Con mình vì nó thích uống nên mình cho nó uống thoải mái như nước.
    Chào mẹ chít chít ! Mình ở trong nam làm sao kiếm ra trái đó, mà nói thật mình cũng không biết nó như thế nào. Có thể thay thế bằng trái nào ko bạn ?
    • 396 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TOILAME Xem bài viết
    Chào mẹ chít chít ! Mình ở trong nam làm sao kiếm ra trái đó, mà nói thật mình cũng không biết nó như thế nào. Có thể thay thế bằng trái nào ko bạn ?
    Ngoài Bắc mình rất nhiều, hình của nó bạn tra google: http://images.google.com.vn/imgres?i...%3Dvi%26sa%3DG
    Trong bài báo trên họ còn nói quất hồng bì chữa cả nấc đấy, thế mà bây giờ mới biết. Mình thấy người ta bảo dùng lá húng chanh chữa ho cũng tốt. Bạn tham khảo thêm cách vài chữa ho cho bé của các mẹ khác ở trang này nhé: http://diendan./show...?t=1969&page=3
    Chúc bé mau khoẻ :Rose: .
    • 156 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Ngoài Bắc mình rất nhiều, hình của nó bạn tra google: http://images.google.com.vn/imgres?i...%3Dvi%26sa%3DG
    Trong bài báo trên họ còn nói quất hồng bì chữa cả nấc đấy, thế mà bây giờ mới biết. Mình thấy người ta bảo dùng lá húng chanh chữa ho cũng tốt. Bạn tham khảo thêm cách vài chữa ho cho bé của các mẹ khác ở trang này nhé: http://diendan./show...?t=1969&page=3
    Chúc bé mau khoẻ :Rose: .
    Cảm ơn Mẹ chitchit nhiều nhé !
    Bé nhà mình cứ trời trở lạnh là lại ho, sổ mũi, uống kháng sinh xong, hết ho thì lại bị rối lạn tiêu hoá. vì thế mình muốn tìm thuốc dân gian để bé dễ uống và không hại đường ruột.
    Mình không biết bạn bao tuổi , nên cứ xưng mình đại, mong bạn thông cảm.
    Chúc mọi sự tốt lành đến với bạn !
    • 1,746 Bài viết

• 2,255 Được cảm ơn

Bạn ơi cho mình hỏi là nếu là quả thì làm thế nào. quả hồng bì thì không sao vàng được rồi đúng không?
    • 82 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

một số mẹ cũng có kinh nghiệm hay chia sẻ ở http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=60139
    • 1,424 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

:Rose: Cho mình góp chút ý kến nhé
    1. Tắc chín 5 trái cắt nhỏ thêm gừng và 1 muỗng canh mật ong chưng cách thủy uống
    2. Hạt chanh(10g), lá hẹ(15g), hoa đu đủ đực(15g), nước 20ml, đường phèn. Tất cả nghiền nát uống ngày 3 lần
    3. Cánh hoa hồng bạch(4g) trộn đường phèn hấp trên nồi cơm uống vài lần trong ngày:LoveStruc:
    • 1,589 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mbon Xem bài viết
    :Rose: Cho mình góp chút ý kến nhé
    1. Tắc chín 5 trái cắt nhỏ thêm gừng và 1 muỗng canh mật ong chưng cách thủy uống
    2. Hạt chanh(10g), lá hẹ(15g), hoa đu đủ đực(15g), nước 20ml, đường phèn. Tất cả nghiền nát uống ngày 3 lần
    3. Cánh hoa hồng bạch(4g) trộn đường phèn hấp trên nồi cơm uống vài lần trong ngày:LoveStruc:
    bạn nói rõ cách chữa thứ 2 cho mình rõ đc ko ? lá hẹ , đu đủ đực cũng nghiền nát rồi cho uống luôn ah ? ko phải hấp lên hả bạn? hạt chanh thì có phải làm khô hay rửa trước khi nghiền ko ? Bạn có thế nói chi tiết hơn 1 chút đc ko ? cảm ơn bạn nhiều nhiều
    • 763 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Gửi các mẹ trên này theo chỉ dẫn về chữa ho bằng phật thủ mình đi mua 1 quả (bị chú bán hàng ở chợ Hàng da chém 50k-chắc cả nhà WTT ra đấy mua nên bị ếp giá) và đường phèn về rử sạch vỏ rồi cắt lát cho vào máy ép hoa quả (cái này là mình tự chế biến) lấy nước cốt hòa với mật ong hoặc đường mạch nha hoặc đường hòa tan rồi cho vào hấp cách thủy 15 phút, trộm vía con gái uống rồi hôm sau hết ho luôn mặc dù là cả 2 tuần trước đo ho như cuốc, nôn ọe buổi đêm đến là khổ thân. các bạn có thể tham khảo vị thuốc này
    • 396 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Trâu Xem bài viết
    Bạn ơi cho mình hỏi là nếu là quả thì làm thế nào. quả hồng bì thì không sao vàng được rồi đúng không?
    Hi hi, cái này mình cũng mới được bày mà chưa thực hành vì mùa này ko phải mùa ra quả (tháng 6,7). Quả cũng sao khô được chứ nhỉ rooling: . Mình hiện tại dùng lá quất hồng bì thôi. Nếu muốn mua quả khô chắc phải ra hàng thuốc Bắc. Chúc tất cả các bé nhà mình mau khoẻ nhé:Rose: :Rose: :Rose: .
    • 31 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Có mẹ nào co con mới biết đi mà bàn chân quặp vào trong như dấu huyền không.Cứu em vơi.
    Cu Bill nhà em biết đi được 3 tháng rồi nhưng chân phải của cháu thì quặp vào trong,chân trái thì đi thẳng(I \)Các cụ bảo mới đi mới vậy nhưng 3 tháng rồi em lo lắm.Ai biết vậy là sao bảo em với....
    • 2,091 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Em thấy cái này thật bổ ích. cảm ơn mẹ bé nhiều nhé. Chúc các bé luôn hay ăn chóng lớn.:Rose:
    • 58 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng xin góp một bài thuốc, bé nhà mình đang dùng, có vẻ cũng có hiệu quả.
    Nguyên liệu: 01 kg chanh, 01 lạng cam thảo, 0,7 lít mật ong (mật ong rừng càng tốt)
    Đun 01 kg chanh + 01 lạng cam thảo với 3,5 lít nước, đun sôi liu riu khoảng 4-5h. Đến khi còn 0,7 lít nước trong nồi, cho tiếp 0,7 lít mật ong và đun, cô đặc lấy 1/2 (0,7 lít). Sau đó đậy kín để 4 ngày thì chắt lấy hỗn hợp chanh, mật ong, cam thảo.
    Thuốc này có vị ngọt cam thảo, hơi chua của chanh và chút vị đắng của vỏ chanh. Mình cho bé uống 1 thìa buổi tối trước khi đi ngủ và 1 thìa sáng ngủ dậy. Trộm vía từ nhỏ đến giờ bé nhà mình chưa phải uống kháng sinh lần nào. Các mẹ thử áp dụng xem sao nhé, hơi lích kích một chút nhưng tất cả vì bé yêu mà.

• 2,251 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeuembe Xem bài viết
    Mình cũng xin góp một bài thuốc, bé nhà mình đang dùng, có vẻ cũng có hiệu quả.
    Nguyên liệu: 01 kg chanh, 01 lạng cam thảo, 0,7 lít mật ong (mật ong rừng càng tốt)
    Đun 01 kg chanh + 01 lạng cam thảo với 3,5 lít nước, đun sôi liu riu khoảng 4-5h. Đến khi còn 0,7 lít nước trong nồi, cho tiếp 0,7 lít mật ong và đun, cô đặc lấy 1/2 (0,7 lít). Sau đó đậy kín để 4 ngày thì chắt lấy hỗn hợp chanh, mật ong, cam thảo.
    Thuốc này có vị ngọt cam thảo, hơi chua của chanh và chút vị đắng của vỏ chanh. Mình cho bé uống 1 thìa buổi tối trước khi đi ngủ và 1 thìa sáng ngủ dậy. Trộm vía từ nhỏ đến giờ bé nhà mình chưa phải uống kháng sinh lần nào. Các mẹ thử áp dụng xem sao nhé, hơi lích kích một chút nhưng tất cả vì bé yêu mà.
    chanh để cả quả hả mẹ nó ơi :LoveStruc:
    • 58 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongvaben Xem bài viết
    chanh để cả quả hả mẹ nó ơi :LoveStruc:
    Mình quên mất chi tiết này, chanh bổ làm 4 bạn ạ.

• 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình quên mất chi tiết này, chanh bổ làm 4 bạn ạ.
    cám ơn bạn nha, mình sẽ làm xem sao.
    Mà bạn có bài thuốc trị ho cho người lớn ko?
    Từ khi sinh con mình yếu lắm cứ bị ho liên tục và đau họng nữa mà mình ngại uống thuốc tây lắm vì trong người mình nóng
    • 58 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cu Ếch Xem bài viết
    cám ơn bạn nha, mình sẽ làm xem sao.
    Mà bạn có bài thuốc trị ho cho người lớn ko?
    Từ khi sinh con mình yếu lắm cứ bị ho liên tục và đau họng nữa mà mình ngại uống thuốc tây lắm vì trong người mình nóng
    AX và mình cũng dùng luôn loại mật ong chanh này đấy, AX họng mãn tính rồi mà. Mình thỉnh thoảng bị ho, dùng đều thấy đỡ bạn ạ.

• 937 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Mật ong hấp cùng rễ chanh và quất các mẹ ơi
    tuy nhiên
    Tuy nhien, neu be thuoc dien nong, hay ra mo hoi thi dung duong phen tot hon. De cac be do bi viem hong thi tot nhat la truoc khi di ngu cho be uong mot it mat ong, cai do se giup sat trung hong. Neu toi khong uong duoc thi sang som luc moi ngu day uong

Hoặc là bạn dùng Lá húng chanh hấp với mật ong, bé sẽ thích lắm đấy. Còn nữa, mẹ mình bày cho là nếu muốn cho chanh vào thì phải hơ con dao lên ngọn lửa cho thật nóng rồi vắt chanh lên con dao nóng đó cho chảy xuống bát húng chanh + mật ong.
    Hoặc cách của mẹ bin bày cho mình
    nhúm lá hẹ (5-10 lá) + 1 đầu ngón tay út đường phèn, mỗi lần uống khoảng 2-3 thìa, 2 lần/ ngày, sau này bé lớn hơn thì tăng lên.
    Mình thường lấy vỏ quất (1 quả), lá hẹ giã dập rồi cho đường phèn vào bát, hấp cách thuỷ rồi sau đó chắt nước cho
    Mình trích lại bài của Me Bom_Bin (TP.HCM) cho bạn tham khảo như sau:

-Chon khoang 15-16 la hung chanh + 4-5 qua tac rua sach cho vao may xay sinh to xay nhuyen.
    -Trut ra chen va cho them chut duong phen vao va hap cach thuy khoang 20'.
    Cho be uong lien tuc trong ngay cho den khi nao het ho thi thoi.
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

AX và mình cũng dùng luôn loại mật ong chanh này đấy, AX họng mãn tính rồi mà. Mình thỉnh thoảng bị ho, dùng đều thấy đỡ bạn ạ.
    Mình làm thuốc rồi bạn ơi, nhưng bé nhà mình không chịu uống vì đắng quá.
    mà đắng thiệt đầy, mình còn phải ráng. Thế là bố mẹ uống hết luôn..hi..hi
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đang làm thử loại thuốc khác, có người bày cho mình. Loại này dễ uống hơn.
    Nếu bé mình uống hiệu quả thì mình sẽ nói cụ thể hơn cho các bạn biết.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2