Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Thêm 1 bài thuốc dân gian chữa ho và sổ mũi, ngạt mũi cho bé.

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 23.3K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 624 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Thân mến gửi các bà mẹ yêu con!
    Em biết trên WTT có rất nhiều các bài thuốc cho con để chữa trị ho, viêm mũi, sổ mũi và ngạt mũi cho các em bé. Bản thên em cũng áp dụng pp của các mẹ thành công. Tết vừa rồi nhà em về quê và biết thêm một bài thuốc nữa rất hay vô cùng đơn giản và công hiệu cho bé nhà em. Hôm nay em post lên cho cả nhà cùng tham khảo. Hi vọng các bé nhà mình ít phải dùng kháng sinh.
    Bài thuốc của em có tên là là cháo gạo nếp hành hoa.
    Gạo nếp 50g ninh nhừ cùng 3 lát gừng tươi (Trong sách bảo thế) thêm 30ml dấm gạo. Khi ăn thì cho thêm hành hoa đường, muối tùy khẩu vị.
    Ngày ăn 2 - 3 lần. Ăn 5-7 ngày.
    Thực tế thì em làm như sau:
    Cháo gạo nếp em nấu một nồi cho bé ăn cả ngày. Khi ninh cháo em cho luôn 1 củ gừng bằng ngón chân cái thái chỉ vào ninh cùng với gạo và dấm cũng cho vào cùng luôn. Khi nào ăn em múc phần cháo vừa ăn cho con ra cái nồi khác, đập thêm một miếng gừng nhỏ nữa, thêm thịt, gan lợn, tim gà hoặc trứng, hành hoa thái thật nhỏ cho con ăn. Trong sách thì dạy chỉ ăn cháo gừng với hành thôi. Bé nhà em ăn sau 2 ngày thì hết chaỷ nước mũi.
    Nhà mình lưu ý là chỉ dùng gạo nếp thôi nhé. Không cho thêm gạo tẻ.
    Các bác áp dụng thử xem! Chúc các bé khỏe, Mẹ vui!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BlackPearl; 01/03/2010 vào lúc 03:10 PM.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 624 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Các mẹ cứ yên tâm cho bé ăn cả gừng nhé. Không sợ cay đâu. Cháo gạo nếp ninh với gừng rất thơm. Gừng sau một thời gian ninh thì không còn cay nữa. Còn chỗ gừng mới cho vào lúc bé ăn thì đập nhỏ, băm nhỏ. Bé ăn đc tất.
    Hi vọng bài thuốc của mình giúp đc các mẹ. Mình cũng hi vọng trên topic này, mẹ nào có các bài thuốc (qua đường ăn uống tương tự) thì post lên cho các mẹ tham khảo cùng với. Mình biết trong đông y có rất nhiều cách trị bạnh hay và đơn giản.
    Thân mến!

• 74 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Hôm nọ bạn mình cũng vừa kể, con nó bị ho, sổ mũi, lạnh bụng, nó chữa này nọ không khỏi, chồng nó áp dụng bài thuốc ở quê cho ăn cháo gừng 2 bữa là ok. Con nó 21 tháng, ăn cháo gừng cũng không bị cay.

• 82 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BlackPearl Xem bài viết
    Thân mến gửi các bà mẹ yêu con!
    Em biết trên WTT có rất nhiều các bài thuốc cho con để chữa trị ho, viêm mũi, sổ mũi và ngạt mũi cho các em bé. Bản thên em cũng áp dụng pp của các mẹ thành công. Tết vừa rồi nhà em về quê và biết thêm một bài thuốc nữa rất hay vô cùng đơn giản và công hiệu cho bé nhà em. Hôm nay em post lên cho cả nhà cùng tham khảo. Hi vọng các bé nhà mình ít phải dùng kháng sinh.
    Bài thuốc của em có tên là là cháo gạo nếp hành hoa.
    Gạo nếp 50g ninh nhừ cùng 3 lát gừng tươi (Trong sách bảo thế) thêm 30ml dấm gạo. Khi ăn thì cho thêm hành hoa đường, muối tùy khẩu vị.
    Ngày ăn 2 - 3 lần. Ăn 5-7 ngày.
    Thực tế thì em làm như sau:
    Cháo gạo nếp em nấu một nồi cho bé ăn cả ngày. Khi ninh cháo em cho luôn 1 củ gừng bằng ngón chân cái thái chỉ vào ninh cùng với gạo và dấm cũng cho vào cùng luôn. Khi nào ăn em múc phần cháo vừa ăn cho con ra cái nồi khác, đập thêm một miếng gừng nhỏ nữa, thêm thịt, gan lợn, tim gà hoặc trứng, hành hoa thái thật nhỏ cho con ăn. Trong sách thì dạy chỉ ăn cháo gừng với hành thôi. Bé nhà em ăn sau 2 ngày thì hết chaỷ nước mũi.
    Nhà mình lưu ý là chỉ dùng gạo nếp thôi nhé. Không cho thêm gạo tẻ.
    Các bác áp dụng thử xem! Chúc các bé khỏe, Mẹ vui!
    Mẹ BlackPearl ơi,
    Hôm qua mình đọc được bài viết của bạn, chiều về mình làm luôn, kết quả là sau khi ăn món cháo đó 15 phút, con chị thì đi phân hơi nát còn em (3 tuổi) thì đi lỏng sùi bọt. Mình sợ quá đổ luôn chỗ cháo còn thừa. Chán quá, bé nhà mình không hợp bài thuốc này. Mình đành tiếp tục rửa mũi thôi.

• 624 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rau muong Xem bài viết
    Mẹ BlackPearl ơi,
    Hôm qua mình đọc được bài viết của bạn, chiều về mình làm luôn, kết quả là sau khi ăn món cháo đó 15 phút, con chị thì đi phân hơi nát còn em (3 tuổi) thì đi lỏng sùi bọt. Mình sợ quá đổ luôn chỗ cháo còn thừa. Chán quá, bé nhà mình không hợp bài thuốc này. Mình đành tiếp tục rửa mũi thôi.
    Không có chuyện bé ăn cháo bị như vậy đâu mẹ nó ơi! Nếu chỉ cháo gạo nếp với gừng thôi thì bé không bao giờ bị nhơ vậy hết. Vì gừng tính ấm mà.. NGười bị đau bụng, cảm lạnh uống nước gừng là hết mà. Mẹ nó nói rõ hơn về cháo đc không? Mẹ nó cho con ăn thêm gì nữa không?

• 31 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rau muong Xem bài viết
    Mẹ BlackPearl ơi,
    Bai viet cua me Mẹ BlackPear hay lam , gung co tinh nong . Khong bao gio lam con ban bo di long . chac con ban an nham phai cai gi roi . Minh chua thu lam nhung biet chac la rat tot . Vi moi khi bi nhiem lanh minh thuong uong nuoc gung voi mat ong la khoi ngay . Nen Me no cu yen tam lam cho con an chao gui di . Dung co rua mui nhieu cho con , cang rua nhieu cang bi nang day . Rua nhieu mui se bi nhiem lanh , ke de no tu khoi .Khong nen lam dung thuoc , me no se la hong cai mui cua be mat . Tre con thi dua nao cha bi chay nuoc mui .Khong khi chay nuoc mui co khi keo den hang thang . Nhung ke no .Neu neu nuoc mui chuyen sang vang xanh la sap khoi roi cac me ah .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Halinh2008; 07/03/2010 vào lúc 08:35 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 82 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chào mẹ Halinh 2008!
    Rất vui lại gặp bạn ở đây. Mình biết nguyên nhân con bị đi ngoài lỏng ngay sau khi ăn cháo hôm đấy rồi, vì theo công thức thì có thêm 30ml dấm gạo. Lần đó 2 bé ăn chỉ kêu cháo chua thôi. Hôm nay mình lại nấu món cháo đó nhưng lần này thì không cho dấm. Không biết mục đích cho dấm vào để làm gì?
    Nếu như bạn nói thì con nhà mình phải sắp khỏi cách đây 10 ngày cơ vì ngay hôm đầu tiên mũi cháu đã vàng đặc rồi. Mấy hôm nay mình cũng áp dụng bài không rửa mũi, một phần vì mẹ bận nhưng sáng nay lại thấy mũi xỉ mãi vẫn đầy nhày trong và vàng, thế là lại lôi con ra rửa, lại còn bao nhiêu nhày đặc vàng khác nữa. Mình nghĩ, nếu được ở nông thôn hay chỗ nào trong lành thì may ra mới tự khỏi được. Nhưng mình đang cố áp dụng bài của Threesun không dùng kháng sinh chừng nào cảm thấy con còn chịu được, để con tự đề kháng.

• 1,454 Bài viết

• 1,712 Được cảm ơn

Mình cũng mới được mách 1 cách chữa ho cho con. Mình thấy hợp lý và cũng đã áp dụng.
    Các mẹ đập dập gừng
    Đun sôi nước
    Cho gừng và chút muối vào nước đun sôi, hòa chung
    Cho thêm nước cho vừa ấm
    Lấy nước đó lau rửa toàn bộ răng, miệng, lưỡi cho con. Nếu con lớn thì cho con súc miệng rồi nhổ ra.
    Tiếp tục lấy nước đó lau rửa toàn bộ mặt, mũi, tay chân cho con.
    Ngày làm 4-5 lần, sau vài ngày con sẽ khỏi ho, sổ mũi. Để nhanh hơn các mẹ có thể cho con uống thêm quất/chanh/lá hẹ hấp mật ong.
    Con mình chớm ho mình đã làm luôn, chỉ sau 2 ngày thì khỏi. Các mẹ làm thử xem.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me In Dat; 09/03/2010 vào lúc 02:02 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 219 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Chữa ho thì mình thấy tuyệt vời nhất là bài thuốc lá diếp cá + nước vo gạo, con mình lại rất hợp với loại nước này (mình thì chịu), nên lâu lắm rồi không phải dùng kháng sinh.
    Còn vụ sổ mũi thì mình chưa biết bài nào để áp dụng, chỉ toàn xịt rửa mũi bằng nc muối cho con thôi, nhưng mà cứ đi làm thế này chả ăn thua, đợt này con mình cũng bị sổ mũi lâu quá.
    Hôm nay biết bài cháo gừng này để về làm cho con ăn vậy, chỉ lo mỗi cái là bé nhà mình không chịu ăn thôi, vì nó chỉ ăn cơm, không cháo não gì từ lâu lắm rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 483 Bài viết

• 632 Được cảm ơn

Không biết post vào đây có lạc đề không, nếu có, sorry bạn chủ top nhé. Mình chia sẻ ít kinh nghiệm bản thân mà mình đã áp dụng với chị hai nhà mình để vượt qua mùa đông hết lạnh run lại nóng bức oi nồng này.
    1. Mỗi sáng một thìa mật ong ngâm chanh và 1/3 chén nước tỏi.
    Mật ong ngâm chanh thì mình chọn mật ong rừng ngâm với chanh vàng (ngoài ra còn nhiều kiểu ngâm khác như ngâm với chanh đào...) - con bé không ăn chanh chỉ uống mật ong thôi, chanh để dành khi nào bố viêm họng thì ăn . Mỗi sáng một thìa pha nước ấm, vừa sạch họng vừa phòng, giảm ho. Chú ý là con mình qua giai đoạn 1 tuổi rồi nhé các mẹ, và đang là mùa đông nên mỗi ngày một thìa, còn mùa hè mình nghĩ sẽ giảm đi vì mật ong cũng nóng mà. Nhưng con cứ húng hắng ho cùng lắm 3 ngày là khỏi thôi --> qua được cả mùa đông không viêm đường hô hấp lần nào.
    Tỏi Lý sơn mỗi ngày vài tép, quấn giấy bạc nướng chín, dầm nát hoà với vài thìa nước nóng, ngày nào cũng uống để phòng cúm. Trộm vía con, cả mình và ông xã đều cúm nhưng con không lây, nếu chảy mũi, ngạt mũi mình tăng liều lên ngày 2,3 lần kết hợp với rửa nước muối, chỉ khoảng 2 ngày là chuyển nước trong và sau đó 1 ngày là hết. Mình chỉ tín nhiệm tỏi Lý Sơn thôi, mùa xuân tỏi nảy mầm hết mùa không mua được, mình dùng tỏi ta nhưng cũng ko hiệu quả bằng. Còn người lớn như mình, mang bầu bị cúm chảy mũi tùm lum, nướng 3 tép ăn xong là hết, trộm vía hihi. Chắc tại mình sức đề kháng tốt nữa, chứ đồng chí chồng phải ăn tới 3 ngày mới hết
    2. Cảm lạnh và nôn: gừng nướng pha nước đường
    Post cái này vì bài thuốc của bạn chủ top nhắc tới gừng.
    Mùa đông gió lạnh, thỉnh thoảng phải cơn gió độc là các con đau bụng, nôn, hoặc nhẹ hơn là kêu mệt đi nằm. Cứ gừng nướng chín giã nhỏ pha tý đường, uống một thìa nhỏ thôi là ấm bụng dừng nôn ngay. Nhà mình lúc nào trong nhà cũng thủ sẵn củ gừng.

Chút kinh nghiệm nhỏ share với các mẹ, vì là dân gian nên có thể hợp bé này không hợp bé kia, nhưng mấy nguyên liệu mình dùng đều lành nên mình nghĩ thử chắc cũng không sao đâu
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4