Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Thành công trong điều trị viêm mũi họng cho trẻ tại nhà

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 11.1K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 53 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Cu nhà mình mới khỏi ho và sổ mũi đc 2 hôm (trộm vía). Mình muốn chia sẻ với các mẹ một số trường hợp có thể tự chữa cho con tại nhà mà không cần đi khám và sử dụng kháng sinh.

Mod đừng xóa nick của mình nhé. Mình không quảng cáo cho sản phẩm nào đâu, chỉ là từ kinh nghiệm của bản thân thôi.

Cu nhà mình đc 9 tháng, hồi 3 tháng có bị viêm long đường hô hấp trên (cảm cúm), cũng sử dụng siro và không cần sử dụng kháng sinh. Tuần trước, sau đợt nắng nóng thì bắt đầu bị sổ mũi và ho. Mình tra sách và theo dõi thì thấy em bé bị viêm đường hô hấp trên thôi:

- Sổ mũi
    - Không ho cơn dài, liên tục
    - Vẫn chịu ăn dù không ăn tốt được như trước
    - Không sốt
    - Chỉ hơi khò khè do đờm bị ứ đọng (Mình thường ghé sát vào lưng bé để nghe, nếu bị viêm đường hô hấp dưới như viêm phế quản - viêm phổi thì sẽ có tiếng khò khè liên tục, hay nôn trớ và kém ăn, mệt mỏi).

Ông xã mình cứ giục cho em bé đi khám cho yên tâm vì đêm bé ho nhiều hơn và ngủ không yên. Mình cũng phân vân lắm nhưng vẫn ngại vì đi khám thì đến 90% sẽ được cho uống kháng sinh và mình tin là em bé sẽ ổn.

Mình cho em bé xịt nước muối sinh lý 4 lần/ngày và mua 1 lọ về uống ngày 3 lần.

Sau khi uống thuốc: Ngày 1 bé vẫn ho như cũ, đến tối thấy ho nhiều hơn. Trong tiếng ho thấy có nhiềm đờm.

Ngày thứ 2: Sáng bé ho nhiều, ăn uống kém đi dù vẫn chơi bt.

Mình đã phân vân và định cho bé đi khám vào buổi chiều ngày thứ 2 dùng thuốc.

Tuy nhiên đến tối ngày thứ 2 thì thấy bé ho ít đi, đến sáng ngày thứ 3 thì không còn ho nữa, thỉnh thoảng chỉ còn 1 lần ho, cảm giác còn chút đờm.

Mình tiếp tục cho uống hết ngày thứ 4 dù đã hết ho.

Mình đã tìm hiểu về - chiết xuất từ lá thường xuân và thấy nó phù hợp với cơ chế tác dụng của họ đưa ra: Thuốc có tác dụng long đờm và giãn phế quản, 2 ngày đầu chưa đỡ ho thậm chí ho nhiều lên là do đờm bị loãng ra, bé phải có phản xạ ho để đẩy đờm ra khỏi đường hô hấp. Đây là phản xạ tự nhiên của cơ thể, không nên lo lắng quá.

Và đúng là đến ngày thứ 3 thì thấy hiệu quả khá rõ rệt. Chị gái mình dùng thuốc cho thằng cu nhà đó (khoảng 6 tuổi) cũng phản ánh như thế.

Như vậy là trong khoảng 9 tháng, mình đã cho bé uống 2 lần và đều thấy khá ổn. Bé không phải sử dụng kháng sinh. Các mẹ có thể tham khảo cách này vì thực ra mình biết phật thủ - mạch nha hoặc các cách mật ong - quất cũng có thể có tác dụng này nhưng phải đi làm khá bận nên không có thời gian làm, mà mua sẵn thì không biết họ chế biến có đúng cách không.

Có mẹ nào có kinh nghiệm hơn về sản phẩm này thì chia sẻ cho mọi người cùng biết nhé. Riêng chồng tớ thì phục sát đất tớ về khoản này. :Battin ey:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 12/07/2010 vào lúc 08:30 AM. Lý do: Topic được di chuyển từ mục Chăm Sóc Bé sang.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7,699 Bài viết

• 7,498 Được cảm ơn

Bạn ơi, tùy từng bé thôi, nhưng viêm họng thông thường bé sốt rất cao. Nên quan trọng nhất là phải lo giảm thân nhiệt cho bé khi bé sốt. Viêm họng kèm ho hoặc ít ho thậm chí không ho, nhưng có bé nôn ói dễ sợ.

Trường hợp con bạn chỉ là viêm mũi, viêm đường hô hấp trên thôi.
    • 312 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Nhà mình toàn cho uống Bạch Long, con thì siro Bạch Long Thủy, bố thì Bạch Long viên. Cứ ho là cho uống, sáng hôm sau dậy là hết luôn. Có mỗi cái mũi thì vẫn lề rề, chưa có biện pháp nào ngoài xịt nước muối biển thường xuyên.
    • 85 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng uống siro là khỏi ,mà trước đấy tháng nào cũng đi khám ,uống kháng sinh đến còi cả người.Sau này mình chỉ cho bé uống siro và tra nước muối là khỏi dần.Quan trọng khi con bị sổ mũi,ho cứ phải tra nhiều nước muối đã
    Đốm và Jolie yêu của mẹ!
    • 53 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi XuanNhiThoTrang Xem bài viết
    Bạn ơi, tùy từng bé thôi, nhưng viêm họng thông thường bé sốt rất cao. Nên quan trọng nhất là phải lo giảm thân nhiệt cho bé khi bé sốt. Viêm họng kèm ho hoặc ít ho thậm chí không ho, nhưng có bé nôn ói dễ sợ.

Trường hợp con bạn chỉ là viêm mũi, viêm đường hô hấp trên thôi.

Đúng vậy, trường hợp con mình chỉ là viêm mũi, viêm đường hô hấp trên. Tuy nhiên, nếu bé có sốt thì chắc mình sẽ cho dùng Paracetamol để hạ sốt và sử dụng lá dấp cá - nước vo gạo như trong wtt chỉ dẫn để làm kháng sinh tự nhiên.

Với các em bé sẽ phải theo dõi sát, sau khi sử dụng các biện pháp trên không thấy hiệu quả và có dấu hiệu viêm đường hô hấp dưới thì phải đi khám rồi.
    • 2,696 Bài viết

• 1,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesocchuot Xem bài viết
    Đúng vậy, trường hợp con mình chỉ là viêm mũi, viêm đường hô hấp trên. Tuy nhiên, nếu bé có sốt thì chắc mình sẽ cho dùng Paracetamol để hạ sốt và sử dụng lá dấp cá - nước vo gạo như trong wtt chỉ dẫn để làm kháng sinh tự nhiên.

Với các em bé sẽ phải theo dõi sát, sau khi sử dụng các biện pháp trên không thấy hiệu quả và có dấu hiệu viêm đường hô hấp dưới thì phải đi khám rồi.
    vụ lá dấp cá và nc vo gạo là như nào mẹ no?

:Rose:
    0m : 3.3 kg -> 12m : 14kg - 81cm (7 cái răng)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình nghe nói cho bé uống siro nhìu sau này lớn lên bé sẽ bị trí nhớ kém, mau quên đó...khg bít có đúng kg nữa?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi _SouSou_; 04/07/2010 vào lúc 02:58 AM.
    • 1,278 Bài viết

• 1,156 Được cảm ơn

Còn tớ thì đang băn khoăn, liệu các nhà sản xuất siro có thêm kháng sinh vào trong đó không? Thà cho con uống kháng sinh còn hơn uống siro có pha kháng sinh vì như thế còn hại hơn rất nhiều.
    • 128 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình cũng như nhiều mẹ,thường cho con uống siro,nghe cái vụ siro có khả năng gây kém trí nhớ hơi hốt đấy,có lẽ cần kiểm chứng,nhưng có lắm lúc bị nặng thì trước tiên mình nghĩ cách hạ sốt cho con đã.Con mình cũng hay bị cái này lắm,đến là khổ.
    • 53 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Maxio Xem bài viết
    Mình cũng như nhiều mẹ,thường cho con uống siro,nghe cái vụ siro có khả năng gây kém trí nhớ hơi hốt đấy,có lẽ cần kiểm chứng,nhưng có lắm lúc bị nặng thì trước tiên mình nghĩ cách hạ sốt cho con đã.Con mình cũng hay bị cái này lắm,đến là khổ.
    Hì, lần đầu mình nghe thấy sử dụng nhiều siro dẫn tới kém trí nhớ. Không phải đâu các mẹ ah. Có thể loại thuốc nào đó có thành phần ảnh hưởng tới thần kinh trung ương thôi.

Còn siro thì là chiết xuất từ cao lá thường xuân khô - là thuốc mà. Nếu có thêm kháng sinh vào thì các bác bộ y tế làm sao cấp cho số đăng ký. Thực phẩm chức năng thì còn chưa được quản lý chặt chứ thuốc - đặc biệt của Châu Âu thì chất lượng nghiêm ngặt lắm.

Các mẹ cứ yên tâm mà cho con dùng. Mình trong ngành nên phải ngâm cứu kỹ lắm rồi mới cho con uống.
    • 53 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hieu-Bentley Xem bài viết
    vụ lá dấp cá và nc vo gạo là như nào mẹ no?
    Mình thấy trong wtt có 1 topic dài về chủ đề này đấy. Mình đã đọc khá kỹ rồi. Mẹ trâu có chia sẻ kinh nghiệm thì phải, nhiều mẹ áp dụng theo lắm.
    • 5,498 Bài viết

• 10,050 Được cảm ơn

Con HB hay bị ho từ bé, vì cháu đẻ mổ.

Nhưng HB chưa bao giờ cho con uống bất kỳ loại thuốc nào, kể cả siro ho. Vì HB quan niệm cho trẻ dưới 1t dùng thuốc thì phải có ý kiến của BS. Không bao giờ HB tự ý cho con dùng thuốc tây cả!

CÒn chuyện trẻ con bị ho thì
    - cách tốt nhất là nhỏ nước muối sinh lý thường xuyên: từ 4 -5 lần/ngày.
    - và vệ sinh mũi họng bằng cách hút mũi đờm sạch.
    - chú ý giữ ấm cổ (nhưng ko phải là bằng cách suốt ngày quàng cái khăn xô ở cổ con bất chấp thời tiết đâu nhe. Làm thế còn phản tác dụng vì nóng ra mồ hôi lại nhiễm lạnh nữa à nhe~), ấm bàn chân và bụng của bé.

Chữa kiên trì từ lúc mới chớm thì sẽ ko thể bị nặng dẫn đến gây sốt, lại càng ko thể bị viêm phổi hay gì gì cả.