• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

STÉROGYL Thuốc THẬT thuốc GIẢ - bạn có biết không????????????

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 18.7K Lượt đọc
  • 56 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 405 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Có ai biết cách phân biệt thật giả cho loại thuốc này không?

Bé nhà mình sinh sớm nên mình đã phòng bị còi xương cho bé b cách cho uống STÉROGYL từ cuối tháng thứ 2, mỗi ngày 1 giọt và phơi nắng đều mỗi buổi sáng. Vậy mà bé vẫn bị còi xương ????????????

Có người bán thuốc nói cho mình là loại thuốc này ở Việt Nam hiện không có Visa nhập khẩu nên hầu hết là hàng giả. Và họ bầy là nhỏ khoảng 10 giọt ra đĩa và đốt thử, nếu nó cháy sạch (cháy như cồn) thì là thuốc giả (chỉ toàn cồn không). Mình đã thử và nó cháy như cồn luôn ?????

Có ai có kinh nghiệm về món này thì nói nên cho mọi người cùng biết nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 496 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hieutran

Bé nhà mình sinh sớm nên mình đã phòng bị còi xương cho bé b cách cho uống STÉROGYL từ cuối tháng thứ 2, mỗi ngày 1 giọt và phơi nắng đều mỗi buổi sáng. Vậy mà bé vẫn bị còi xương ????????????

Có người bán thuốc nói cho mình là loại thuốc này ở Việt Nam hiện không có Visa nhập khẩu nên hầu hết là hàng giả. Và họ bầy là nhỏ khoảng 10 giọt ra đĩa và đốt thử, nếu nó cháy sạch (cháy như cồn) thì là thuốc giả (chỉ toàn cồn không). Mình đã thử và nó cháy như cồn luôn ?????

Ối vậy mà tớ đang định mua về cho chíp uống, sợ nhỉ???
    • 405 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Xin bổ sung là mình mua thuốc này ở hiệu thuốc trước cửa viện nhi (Đê la thành)

Ai đã và đang cho con uống thuốc này hãy lên tiếng đi....
    • 844 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Xin bổ sung là mình mua thuốc này ở hiệu thuốc trước cửa viện nhi (Đê la thành)

Ai đã và đang cho con uống thuốc này hãy lên tiếng đi....
    Tớ được bs chỉ định cho con uống 2 giọt/ngày từ lúc sơ sinh, nhưng hiện giờ đang nghỉ. Tớ ko biết thật giả, nhưng con bé nhà tớ uống vào cũng ko thấy tác động gì mấy, tớ nghỉ 2 lần rồi. Lần thứ nhất thì sau đó con bé nhà tớ bị còi xương. Hiện giờ nghỉ vì con lười ăn quá. Tuy nhiên, đợt cho con uống canxi tớ vẫn phải cho con uống loại này vì ko còn lựa chọn nào khác. Ah, bs bảo tớ là thuốc này nếu ko bảo quản tốt thì chỉ còn cồn ko. Đọc hướng dẫn thì cũng phải store ở nơi dưới 25 độ C. Mùa đông tớ để ở ngoài, mùa hè tớ nhét vào tủ lạnh.
    Đứa bạn tớ bảo rằng nó chẳng tin thuốc này vì ko có hàng nhập chính hãng. Có lẽ đúng thật.
    • 405 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Rất cảm ơn các bạn đã trả lời, mình cũng đg định cho bé uống CaloShell (Canxi từ vỏ sò + Vít D3) không hiểu thế nào nhỉ?
    À mà nếu uống bổ sung để phòng thì hướng dẫn họ ghi rõ 1 giọt mà. nửa tháng trước mình khám BS Loan thì BS cho uống 3 giọt mà.

Đây là bài trả lời của little nam mình xin phép đc post lại vào đây

Chẳng hiểu sao post trả lời trong topic của bạn mà máy cứ báo lỗi.

Con mình cũng đẻ thiếu tháng và uống Sterogyl ngay từ khi mình cho cháu đi khám ở Việt Pháp. Cháu cũng vẫn bị còi xương, hichic...
    Mình cũng đã được 1 bác sĩ ở VIện nhi nói là Sterogyl ko có visa vào nhập vào VN, nhưng thuốc giả và làm cách nào để phân biệt thật - giả thì mình ko biết.
    Có khi chuyển sang dùng Fardin (mình ko nhớ chính xác tên thuốc) đi bạn ạ, tác dụng cũng tương tự mà.
    À, nhưng bạn bổ sung 1 giọt Sterogyl là sai rồi, phải uống 2 giọt chứ. Nếu dùng Fardin (?) thì mới phải uống 1 giọt thôi.
    • 640 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Ừ đúng là thuốc náy ko có visa nhập thật vì hôm truóc bv Việt Pháp đưa, mình cũng hoỉ thì cô trợ lý kt nói chỉ có hàng xách tay thôi. Còn về thật giả thì ko phải đốt cháy là hàng giả đâu vì trong dd có cồn mà.
    • 386 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sapa
    Ừ đúng là thuốc náy ko có visa nhập thật vì hôm truóc bv Việt Pháp đưa, mình cũng hoỉ thì cô trợ lý kt nói chỉ có hàng xách tay thôi. Còn về thật giả thì ko phải đốt cháy là hàng giả đâu vì trong dd có cồn mà.
    híc... đến chít mất với các bác sĩ thôi. con nhà mình bây giờ đựoc 8 tháng rùi, đã bám ghế đi men men được rùi, thế mà bác sĩ vẫn phán còi xương, lại còn kê cho uống 5 giọt/ngày nữa.
    Mẹ yêu con hết hồn :LoveStruc:
    • 59 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng đang cho con mình uống thuốc này từ lúc mới sinh mà, mấy lần đi khám hỏi bs xem có bị còi xương ko thì thấy bảo là ko. mà bs của bé nhà mình còn bảo là về cơ bản chống còi xương là uống 2 đầy đủ 2 giọt sterogyl/ngày và nếu ko tiện phơi nắng (nhà mình nắng ko chiếu đến vào buổi sáng) thì ko cần đi tìm chỗ phơi nắng.
    Nghe các mẹ nói về thuốc như thế mình cũng hoảng quá gọi vào quầy dược của VF thì được trả lời là chỉ cần đóng chặt nắp khi sử dụng thôi.
    Và 1 điều nữa là có mẹ lại bảo là thuốc bay hơi mà chỉ còn lại cồn, mẹ bé có bị nhầm lẫn là ngược lại chứ, chỉ có cồn mới có thể bay hơi thôi chứ.
    • 405 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sapa
    Thế nhưng chỉ cồn 90 mới đốt đc thôi, còn "trong dd có cồn" thì làm sao mà cháy đc, có phải không mọi người ???????????????????
    • 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình không hiểu sao có nhiều người nói là Sterogyl không được nhập khẩu vào Việt Nam, mình thấy có nhiều hiệu thuốc có bán thuốc này và đảm bảo thật 100% vì chính mình đã mách cho rất nhiều người mua loại thuốc này cho con.
    Sterogyl thực ra là vitamin D2 là một loại vitamin không hòa tan trong nước nhưng hòa tan trong dầu. Để phân biệt bạn có thể nhỏ vài giọt vào nước sẽ thấy nó không tan trong nước, còn nếu đốt như một số mẹ nói thì nó sẽ cháy rất mạnh, thậm chí cháy mạnh hơn cả cồn. Mình là người cho con sử dụng thuốc chứ không phải là người tiếp thị bán thuốc nên các mẹ cứ yên tâm.
    Còn các mẹ bảo cho con uống mà sao vẫn thấy con bị còi, như mình đã nói sterogyl chỉ là vitamin D2 có tác dụng tăng cường hấp thu canxi để chống còi xương. Nếu các mẹ cho rằng uống thuốc là đủ mà không cho con ăn các thức ăn có nhiều canxi như: tôm, cua đồng, sữa... thì uống thuốc cũng chẳng có tác dụng gì đâu.
    Về liều cho uống:
    - Bình thường (phòng tránh còi xương cho những trẻ chưa có biểu hiện còi xương - liều dự phòng): 1giọt/ ngày.
    - Đã bị còi xương nhưng nhẹ: 1 giọt/ lần - 2 lần/ ngày
    - Còi xương nặng: 2 giọt/ lần - 2 lần/ ngày
    Các mẹ nên cho con uống cho đến khi các biểu hiện về còi xương giảm thì dừng nghỉ một thời gian, thỉnh thoảng cho uống nhắc lại thường là 6 tháng/ lần (chú ý cho uống vào mùa đông - đó là thời gian trẻ hay mắc bệnh còi xương nhất). Tắm nắng cũng rất tốt nhưng phải tắm đúng (vào khoảng 7 - 8h sáng và chỉ tắm từ 10 - 15 phút) nếu vào các giờ khác thì nắng quá hoặc không đủ nắng cũng không có tác dụng mà có thể gây viêm da cho trẻ.
    Các mẹ có thể ra hiệu thuốc Nam Anh - phố Trần Hưng Đạo (gần bệnh viện 108) để hỏi mua.
    Các mẹ cứ theo mẹ cháu đi đảm bảo con các mẹ không cải thiện - mẹ cháu không lấy tiền.
    • 142 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bright Moon
    Về liều cho uống:
    - Bình thường (phòng tránh còi xương cho những trẻ chưa có biểu hiện còi xương - liều dự phòng): 1giọt/ ngày.
    Mẹ Bright Moon ơi, sao bác sỹ kê đơn cho bé nhà em uống 2 giọt/ngày nhỉ. Bé nhà em chưa bị còi xương, uống phòng còi xương thôi.
    • 844 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi august
    Mẹ Bright Moon ơi, sao bác sỹ kê đơn cho bé nhà em uống 2 giọt/ngày nhỉ. Bé nhà em chưa bị còi xương, uống phòng còi xương thôi.
    Mình đọc toa kèm theo lọ thuốc, thì liều phòng là 1-2 giọt/ngày. Bs cũng kê cho con mình liều phòng còi xương là 2 giọt/ngày.
    • 273 Bài viết

• 712 Được cảm ơn

Nhím nhà em đi khám định kỳ ở VP bác sỹ cũng kêu là thiếu canxi này. Tháng thứ 4 mới uống, ngày 2 giọt. Đến lúc 6 tháng, đi kiểm tra lại bác sỹ bảo vòng đầu to quá, nghi thiếu canxi cấp +++> yêu cầu uống một ngày 10 giọt/ trong vòng 1 tháng. Đến lúc hết 1 tháng, bắt đầu lại uống tiếp 2 giọt/ ngày.

Về thuốc này, em thấy nó có vị hơi nồng nồng như rượu và dễ bay như cồn. Và hiệu quả chắc chắn có vì em cũng kết hợp cho cô nàng tắm nắng buổi sáng, ăn thêm đồ có nhiều canxi.
    • 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi august
    Uống từ 1 - 2 giọt/ ngày đều được mẹ nó ạ, tuy nhiên với trẻ em nhiều khi uống liều thấp thì hấp thu tốt hơn. Trừ trường hợp còi xương nặng thì mới dùng liều cao là 4 giọt/ ngày. Còn trường hợp uống 10 giọt/ ngày thì hơi nghi ngờ đấy. Uống liều cao quá cơ thể trẻ không hấp thu hết sẽ bị đào thải ra ngoài hoặc gây nên ngộ độc do thừa vitamin D mà biểu hiện sớm thường gặp là mất ngon miệng, buồn nôn, giảm trọng lượng và chậm phát triển thể lực.
    Dùng thuốc cho con tuy là vitamin hay thuốc bổ đều phải rất thận trọng các mẹ ạ nếu không nó sẽ có tác dụng ngược lại mà nếu không biết các mẹ lại bảo là sao con mình uống thuốc mà vẫn không thấy đỡ lại còn bị nặng thêm.
    • 1,056 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Các mẹ ơi thế nên mua sterogyl ở đâu thì đảm bảo. Ngoài 4tháng em bắt đầu cho teppi nhà em uống Vít D này rồi, 2 giọt/ngày, tại bây giờ bắt đầu chuyển mùa rồi nên không cho đi tắm nắng thường xuyên được, nhưng giờ nghe cái vụ thật giả này cứ thấy sợ sợ.
    Có mẹ nào đấy nói không uống Sterogyl thì uống Infadin thay thế, nhưng Infadin và Sterogyl đều là hàng nhập không chính thống mà, nên 2 loại đều như nhau cả.
    • 405 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shimizu
    Các mẹ ơi thế nên mua sterogyl ở đâu thì đảm bảo. Ngoài 4tháng em bắt đầu cho teppi nhà em uống Vít D này rồi, 2 giọt/ngày, tại bây giờ bắt đầu chuyển mùa rồi nên không cho đi tắm nắng thường xuyên được, nhưng giờ nghe cái vụ thật giả này cứ thấy sợ sợ.
    Có mẹ nào đấy nói không uống Sterogyl thì uống Infadin thay thế, nhưng Infadin và Sterogyl đều là hàng nhập không chính thống mà, nên 2 loại đều như nhau cả.
    Vậy không biết CaloShell thì có đc nhập khẩu chính thức ko nhỉ?
    • 98 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình không hiểu sao có nhiều người nói là Sterogyl không được nhập khẩu vào Việt Nam, mình thấy có nhiều hiệu thuốc có bán thuốc này và đảm bảo thật 100% vì chính mình đã mách cho rất nhiều người mua loại thuốc này cho con.
    Sterogyl thực ra là vitamin D2 là một loại vitamin không hòa tan trong nước nhưng hòa tan trong dầu. Để phân biệt bạn có thể nhỏ vài giọt vào nước sẽ thấy nó không tan trong nước, còn nếu đốt như một số mẹ nói thì nó sẽ cháy rất mạnh, thậm chí cháy mạnh hơn cả cồn. Mình là người cho con sử dụng thuốc chứ không phải là người tiếp thị bán thuốc nên các mẹ cứ yên tâm.
    Còn các mẹ bảo cho con uống mà sao vẫn thấy con bị còi, như mình đã nói sterogyl chỉ là vitamin D2 có tác dụng tăng cường hấp thu canxi để chống còi xương. Nếu các mẹ cho rằng uống thuốc là đủ mà không cho con ăn các thức ăn có nhiều canxi như: tôm, cua đồng, sữa... thì uống thuốc cũng chẳng có tác dụng gì đâu.
    Về liều cho uống:
    Các mẹ nên cho con uống cho đến khi các biểu hiện về còi xương giảm thì dừng nghỉ một thời gian, thỉnh thoảng cho uống nhắc lại thường là 6 tháng/ lần (chú ý cho uống vào mùa đông - đó là thời gian trẻ hay mắc bệnh còi xương nhất). Tắm nắng cũng rất tốt nhưng phải tắm đúng (vào khoảng 7 - 8h sáng và chỉ tắm từ 10 - 15 phút) nếu vào các giờ khác thì nắng quá hoặc không đủ nắng cũng không có tác dụng mà có thể gây viêm da cho trẻ.
    Các mẹ có thể ra hiệu thuốc Nam Anh - phố Trần Hưng Đạo (gần bệnh viện 108) để hỏi mua.
    Các mẹ cứ theo mẹ cháu đi đảm bảo con các mẹ không cải thiện - mẹ cháu không lấy tiền.
    Mình đồng ý với BM, và sáng nay sau khi đọc thong tin về Stérogyl bị giả mình gọi ngay cho Bs và Bs cũng trả lời cho mình rằng:Chưa có cty dượ nào ở VN nhập khẩu thuốc này mà chỉ toàn hàng xách tay thôi.Sté không có thuốc giả và vì khi nhỏ ra và đốt có hiện tượng cháy là trong Sté còn có cả đạm chứ không hẳn là cồn, mình sử dụng Sté khi con 2 tháng như các bạn nay con mình đã 18 tháng không mập,nhưng rất khỏe mạnh, thông minh và rất năng động. Mình không sử dụng các loại cốm vi sinh bao giờ vì mình không tin nó, nó cũng là các loại vít nào đó như các bạn uống nước tăng lực mà thay vào đó là kết hợp các loại thức ăn và trái cây tươi, nước ép trái cây để tạo thành men tiêu hoá, vậy đó mình hỏi ngay BS và bây giờ có vài ý cùng các bạn,thân
    • 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thực ra chuyện thuốc thật hay giả đều rất khó tránh nhất là các mẹ chúng mình lại không có chuyên môn, nên mua thuốc cho con nhất là thuốc ngoại thì mình đều phải mua thuốc ở các cửa hàng lớn và có uy tín từ trước. Cũng may là mình có bác sỹ DD tại nhà (ox) nên không phải lo lắng nhiều như các mẹ. Ngay kể cả các bác sỹ cũng mỗi người một quan điểm nên chẳng biết là ai đúng ai sai. Mình cũng phải có một chút kiến thức để chăm con thôi các mẹ ạ. Sợ nhất là cứ cho con uống nhiều loại thuốc (ai mách gì cũng uống) rồi loạn hết cả lên vì thuốc. Quan điểm của mình thuốc uống càng ít càng tốt (trừ trường hợp bất đắc dĩ phải uống).
    • 541 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Uống từ 1 - 2 giọt/ ngày đều được mẹ nó ạ, tuy nhiên với trẻ em nhiều khi uống liều thấp thì hấp thu tốt hơn. Trừ trường hợp còi xương nặng thì mới dùng liều cao là 4 giọt/ ngày. Còn trường hợp uống 10 giọt/ ngày thì hơi nghi ngờ đấy. Uống liều cao quá cơ thể trẻ không hấp thu hết sẽ bị đào thải ra ngoài hoặc gây nên ngộ độc do thừa vitamin D mà biểu hiện sớm thường gặp là mất ngon miệng, buồn nôn, giảm trọng lượng và chậm phát triển thể lực.
    Tớ phát biểu cái, cái này tớ học được ở Viện DD, BS Hào dạy về chủ đề còi xương do thiếu VTM D, trong các sách về chủ đề này cũng đề cập như vậy. Nội dung đại loại là:
    - Với trẻ chưa bị còi xương, có thể uống để phòng còi xương thì có thể uống 6 tháng 1 lần, liều cao (100-200 ngàn đơn vị ) hoặc có thể uống phòng theo ngày liên tục (ít nhất trong 1 năm đầu): 400-800 đơn vị. Liều thay đổi tùy theo từng trẻ, da đen, tăng cân nhanh.... thì cần liều cao hơn trẻ da trắng, tăng cân chậm....
    - với trẻ đã bị còi xương rồi thì tùy từng mức độ còi xương ở trẻ mà cho liều. Có thể uống luôn liều cao (200 ngàn đơn vị) trong 6 tháng (số tháng có thể giảm hơn nếu trẻ còi xương nhiều) hoặc uống hàng ngày với liều tối đa là 4000 đơn vị (tương đương 10 giọt sterogyl) trong 4 tuần liên tục, sau đó giảm xuống uống liều duy trì.

VTM A và VTM D là những VTM tan trong dầu nên nếu dùng quá liều trong 1 ngày thì lượng VTM thừa sẽ được tích lũy trong gan và giải phóng ra dùng trong những thời gian thiếu sau đó (--> mới có thể uống được 200 ngàn đơn vị trong 6 tháng là vì vậy). BS bảo thường bị quá liều VTM D khi uống liên tục trong nhiều tuần lượng VTM liều cao (vài trăm ngàn đơn vị).

Còn các loại VTM Khác như C, B1... hòa tan trong nước nên ko được tích lũy trong cơ thể --> nếu thừa thì sẽ bị đào thải ngay trong ngày.

Ngoài Sterogyl là loại thuốc chỉ chứa VTM D ra, còn có loại khác là Infadin (hòa tan trong dầu). Vì Sterogyl hòa tan trong cồn nên khi đốt thì cháy là tất nhiên rồi. Và cũng vì hòa tan trong cồn nên khi dùng xong phải đậy nắp cũng là tất nhiên nốt nếu ko muốn bị bay hơi mất. Còn loại chỉ chứa VTM D uống liều cao nữa là D3-bon (tớ ko nhớ chính xác tên).
    Theo bác Cowboy thì "VTM D rất dễ bị phân hủy bởi ánh sáng" --> các loai thuốc chứa VTM D bao giờ cũng có lọ mầu nâu --> các mẹ dùng xong thì nhớ để thuốc vào chỗ tối nhé.

Ngoài loại thuốc chỉ chứa VTM D ra, còn có những loại chứa thành phần thuốc hỗn hợp: chứa cả canci và cả VTM D, như calshell....
    • 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

- với trẻ đã bị còi xương rồi thì tùy từng mức độ còi xương ở trẻ mà cho liều. Có thể uống luôn liều cao (200 ngàn đơn vị) trong 6 tháng (số tháng có thể giảm hơn nếu trẻ còi xương nhiều) hoặc uống hàng ngày với liều tối đa là 4000 đơn vị (tương đương 10 giọt sterogyl) trong 4 tuần liên tục, sau đó giảm xuống uống liều duy trì.

Về liều dùng thuốc mình nghĩ phải theo thể trạng của con (mạn phép trích từ sách của ox):
    - Trẻ nhỏ từ 1 tháng tuổi - 15 tháng tuổi dùng liều thấp, hàng ngày: 400 - 800 đơn vị.
    - Từ sau 24 tháng - 5 tuổi có thể dùng 200 nghìn đơn vị (vào mùa đông)
    Với liều dùng 800 đơn vị kéo dài là tuyệt đối an toàn không có vấn đề ngộ độc. Nếu dùng liều >2000 đơn vị kéo dài có thể xuất hiện dấu hiệu calxi máu tăng.
    Nói chung là dùng liều thấp thì an toàn hơn, còn dùng liều cao thì phải cẩn thận hỏi bác sỹ cho kỹ các mẹ ạ.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3