• 6 Lượt chia sẻ
  • 49.7K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,015 Bài viết

• 678 Được cảm ơn

Con mình bị tiêu chảy. Uống Smecta thì bớt lỏng, giảm số lần (từ 7 xuống 2-3 lần). Nhưng giảm liều thì lại đi nhiều và nước. Bé đã uống được 8 ngày. Mình băn khoăn không biết tối đa Smecta có thể cho uống bao lâu? có ai biết giúp mình với, trong hướng dẫn sử dụng không thấy nói gì.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 1,410 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ổi Xem bài viết
    Con mình bị tiêu chảy. Uống Smecta thì bớt lỏng, giảm số lần (từ 7 xuống 2-3 lần). Nhưng giảm liều thì lại đi nhiều và nước. Bé đã uống được 8 ngày. Mình băn khoăn không biết tối đa Smecta có thể cho uống bao lâu? có ai biết giúp mình với, trong hướng dẫn sử dụng không thấy nói gì.
    smecta là thuốc cầm tiêu chảy. Cũng ko giới hạn liều dùng nhưng dùng lâu như vậy mà ko cầm thì bạn nên hỏi lại bác sĩ xem có cần đổi thuốc ko vì bình thường nếu tiêu chảy chỉ cần 3 - 5 ngày là khỏi rồi. Mà bạn dùng Smecta và 1 số thuốc phụ trợ khác hay là chỉ dùng mỗi smecta ko thôi vì thường phải có 1 vài thuốc kết hợp mới có hiệu quả tốt.

• 1,662 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Phải coi lại nguyên nhân mẹ Ổi ơi. Nếu là tiêu chảy cấp, chỉ vài ngày là hết thôi. Kéo dài thế là có nguyên nhân khác đấy. Ăn uống vẫn bình thường, đừng kiêng mà ăn cháo trắng thì lâu hết bệnh lắm.
    Chúc bé mau khoẻ!
    Không có thực phẩm tốt, không có thực phẩm xấu, chỉ có cách ăn uống hợp lý
    Giúp trẻ tập nói

• 227 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Đợt trước bé nhà mình bị tiêu chảy, đến khám bác sỹ Hiền thì được kê một loại thuốc cầm ỉa của trẻ con (mình không nhớ chính xác tên thuốc, để mình kiểm tra lại) nhưng ngoài cầm ỉa thì phải dùng kèm theo một số thuốc khác, nhưng chống viêm, men tiêu hoá, ... kết hợp ăn uống... mình thấy có tác dụng tốt lắm.
    Nói thật là khi bé bắt đầu bị tiêu chảy, nghe lời người nhà (làm trong ngành y, nhưng không phải y của nhi) là cho bé uống smecta. Bé có đỡ đi ngoài hơn, nhưng dừng thuốc là lại toé loe, không trị được tận gốc. Smecta hay cái thuốc mà bác sỹ Hiền kê cho bé nhà mình đều khó uống lắm, tại nó cứ bột bột nên bé dễ nôn. Mẹ nó cho con đi khám đi, để bé tiêu chảy vậy khổ thân bé lắm. Với lại, sau tiêu chảy hệ tiêu hoá của bé cũng kém đi nhiều.

• 491 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Đợt trước tết con mình cũng bị tiêu chảy cấp, khám bs cho uống Lacteol fort, hidrasec, Air-X, mình thấy chỉ 1 ngày sau là bé hết à
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 302 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

các chị giúp em với, con em đi ngoài, em cho uống lacteol fort ko đỡ, enterogemina cũng ko ăn thua (tổng cộng 10 ngày cho các loại thuốc trên), em cho dùng smecta thì đỡ luôn. Nhưng sau đó em cứ ngừng cho bé uống là bé lại đi lỏng. Em cho uống 1/2 gói mỗi ngày thì phân đẹp, và cháu tăng cân đều, tuần vừa rồi tăng 3 lạng, cháu hiện 4,5 tháng, Cháu mới uống được 5 ngày, em có nên tiếp tục cho cháu uống 1 thời gian nữa ko ạ, liệu smecta có hại gì ko? em bối rối quá.

• 109 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé nhà m cũng đi ngoài đợt vừa rồi cũng phải uống smecta mất 6hôm,từ đầu uống lactore fort cũng o khỏi phải chuyến sang 1/2 gói smecta,1goibidisubtilis,1 viên pepsin b1,ngày uống hai liều như trên.tất nhiên con khoer manhj o phải uống thuócc gì là cái tốt nhất.nhưng theo m thì smecta o có hại j đâu vif nó là men tiêu hóa cuar pháp,chứ để đi ngoài lâu mất nứoc,sút cân còn nguy hiẻem hơn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 707 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

hic, mẹ Ổi tham khảo thêm bác sĩ nhé. Còn theo em, Smecta ko có lợi ở điểm nó làm giảm hấp thu của các thuốc khác. Do đó, không phải trường hợp tiêu chảy nào cũng Smecta.
    Con hay ăn chóng lớn để bố mẹ vui lòng, con nhé!

• 3,807 Bài viết

• 6,883 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ổi Xem bài viết
    Smeta là thuốc giảm nhu động ruột, kìm hãm cơn tiêu chảy nhưng không chữa tận gốc được nguyên nhân. Bạn cứ tưởng tượng đang lầy người ta lấp đất cho nó hút bớt nước thôi, tức là Tào Tháo hết đuổi thôi chứ còn trong ruột vi khuẩn vẫn sống và sinh sôi nảy nở được. Mình không là bác sĩ nên không dám mách mẹ nó, nhưng khuyên các mẹ có con tiêu chảy hay ốm đừng nghe thiên hạ mách hoặc hỏi nhà thuốc. Tiêu chảy là liên quan đến vi khuẩn, vi trùng, vi rút, nhiều khi phải xét nghiệm mới tìm ra nó là con gì, mới chỉ định được là dùng thuốc gì.

Smeta không hại đâu nhưng bệnh vẫn tiến triển, nên các mẹ mà trông đợi vào sự khỏi bệnh thì chắc chắn là không có. Nếu có khỏi thì cũng do cơ thể đề kháng tốt chống lại bệnh thôi chứ không phải do Smeta đâu.

• 5,354 Bài viết

• 3,135 Được cảm ơn

Mình cũng thấy smecta tốt cho trường hợp tiêu chảy vì nó cầm ngay, nhưng thường thì nó sẽ phải đi kèm với 1 loại thuốc khác thì mới hiệu quả. Vì loại thuốc khác này sẽ đặc trị bệnh, còn smecta sẽ hỗ trợ thêm thôi các mẹ ạ:Smiling:

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2