• 0 Lượt chia sẻ
  • 47.2K Lượt đọc
  • 125 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 85 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    mình vào DĐ đã lâu nhưng hôm nay mới post bài.
    Bé nhà mình mới 14 tháng nhunưg uống KS ko biết bao nhiêu lần rồi. khổ thân bé quá. Không biét các bé khác thế nào chứ bé nhà mình từ hồi 7 tháng uống KS sau đó thấy biếng ăn hẳn đi mà ko lại phong độ như trước được nữa. Mà bây giờ hơi tý bé ho là y rằng phải uống KS chứ các loại siro mình cho bé uống không khỏi mà bệnh ngày càng nặng thêm. Đợt này bé cũng đang bị viêm họng, ho nhiều, cho uống KS cefixime được 3 ngày thì bé bị tiêu chảy (trước đây bé chưa bao giờ bị tiêu chảy khi điều trị KS). Mình sợ quá dừng uống KS tiếp và điều trị tiêu chảy cho bé. Mình cho bé uống Lacteol fort các mẹ ạ. Mình thấy men tiêu hóa này nhạy lắm, uống hết 2 gói thì cầm đi ngoài. Do uống KS đợt đó chưa đủ liều nên 1 tuần sau bé lại bị viêm họng lại. khổ thân bé quá. Bé ho nhiều và nôn suốt, mình lại tiếp tục cho bé uống KS, nhưng lần này là Klacid (thuốc này mình cho bé uống theo đơn cũ hồi bé 7 tháng bị VPQ), uống được 1 ngày bé lại bị tiêu chảy tiếp. Mình cho bé uống Lacteol thì bé cầm đi ngoài, nhưng cứ hễ lúc nào uống KS thì sau 30p thôi bé lại đi ngoài. Thương con quá cơ.:Crying: :Crying: :Crying:
    Giờ mình phải vừa vẫn phải cho bé uống KS chữa VH vừa vẫn phải dùng men tiêu hóa chữa đi ngoài.
    CHia sẻ vài kinh nghiệm của mình cho các mẹ. Hy vọng các các mẹ chăm con ko vất như mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé gái nhà mình 8,5 tháng tuổi đi khám bác sỹ bảo bị viêm tai giữa & viêm hô hấp trên nên cho dùng kháng sinh Ampisid, ngày đầu tiên uống ks bé bị đi ngoài phân lỏng, sau đó thì đi rất nhiều lần. Bs bảo do dùng ks, sau khi dừng sẽ hết nhưng mình suốt ruột quá đến ngày thứ 4 thì mình cho đi khám bs Khánh 20 Hàng Hòm, nhưng uống thuốc của bs Khánh 1 hôm thì bé lại bị ban đỏ khắp người mà tiêu chảy thì vẫn chưa dứt. Có mẹ nào em bé bị giống mình ko? Giúp mình với, mình lo lắng quá.

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà e bị viêm họng viêm phế quản+viêm tai giữa đi khám bác sỹ cho kê đơn phải uống kháng sinh nhưng bé uống kháng sinh vào thì đi phân lỏng phải làm sao các mẹ ơi. Thấy bảo uống kháng sinh thì nên uống thêm men tiêu hóa có đúng ko các mẹ?

• 49 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

Thường con mình được bác sĩ cho uống thêm men tieu hóa antibio và thuốc chống đi cầu là smecta.Nếu bé đi cầu nhiều thì bạn nên đi bác sĩ một lần nữa đi, tùy theo cân nặng của bé mà bác sĩ cho biết liều dùng nữa.

• 91 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy, uống kháng sinh vô là bị tiêu chảy liền. Mình lại có tật hay quên không nhắc bác sỹ nên tự mua thêm men Bioflora cho uống kèm. Men này của Pháp tốt lắm, mẹ nó thử xem.

• 105 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecun123 Xem bài viết
    Bé nhà e bị viêm họng viêm phế quản+viêm tai giữa đi khám bác sỹ cho kê đơn phải uống kháng sinh nhưng bé uống kháng sinh vào thì đi phân lỏng phải làm sao các mẹ ơi. Thấy bảo uống kháng sinh thì nên uống thêm men tiêu hóa có đúng ko các mẹ?
    bé nhà em cũng bị giống bé nhà mẹ cháu, từ hôm cháu uống ks điều trị viêm phế quản là nàng ta lại bĩnh ra quần vài lần, n trộm vía là chỉ són ra tí tẹo thôi và phân hoa cà hoa cải. Bà bé bảo là ko sao hết, mà em thấy phân của bé màu vàng bt nên cũng ko thấy lo lắm.
    Từ trc đến nay em chưa cho con uống men tiêu hóa bao h, n đợt này bé phải uống nhiều ks quá nên chắc sau khi hết thuốc phải cho con 1 liều men tiêu hóa mới dc,

• 1,200 Bài viết

• 2,622 Được cảm ơn

Hic con nhà mình thì bị đi tóe tè le ra cơ, uống thuốc cầm rồi mà vẫn đi thêm 5-7 lần nữa, nhưng mà nếu bé uống KS mà bị đi ngoài thì liệu thuốc KS đó còn có tác dụng ko nhỉ? có nên đổi thuốc khác ko

• 53 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình thấy trẻ uống kháng sinh rất dễ bị rối loạn tiêu hóa. Do hệ tiêu hóa của bé rất non nớt mà, Bé nhà mình cũng vậy, cứ uống ks vào là y như rằng. Mà để bé bị đi nhiều như vậy khổ thân lắm, mệt nữa. Do vậy mình toàn cho bé nhà mình uống antibio thôi. Thấy ổn lắm, bé ko bị đi nữa đâu. Bạn thử cho bé uống loại men tiêu hóa này xem.

• 105 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BONNIE2009 Xem bài viết
    Hic con nhà mình thì bị đi tóe tè le ra cơ, uống thuốc cầm rồi mà vẫn đi thêm 5-7 lần nữa, nhưng mà nếu bé uống KS mà bị đi ngoài thì liệu thuốc KS đó còn có tác dụng ko nhỉ? có nên đổi thuốc khác ko
    theo em biết thì 1 số thuốc ks có td phụ là đi ngoài mà mẹ cháu. Bé nhà em hồi uống aumentine cũng thế, đi tóe loe ngày vài lần mà toàn thành nước, xót con quá nên hỏi bs phải đổi thuốc khác nên từ đấy, bs mà kê aumentine là phải báo ngay

• 189 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Uống kháng sinh là diệt luôn vi khuẩn có lợi trong ruột nên con thường bị tiêu chảy. BS kê đơn sẽ cho con uống kèm men tiêu hóa, ngay cả khi đã hết dùng kháng sinh thì vẫn phải cho uống thêm. Con mình uống Biosubtyl của VN, rẻ mà hiệu nghiệm lắm các mẹ. Ngoài ra cho con ăn yaourt thêm thì từ từ sẽ ổn. các mẹ nhớ chú ý sau khi kết thúc điều trị bằng kháng sinh, con thường rất biếng ăn vì vi khuẩn có lợi chết cả rồi nên mình tăng cường bổ sung men cho con thì con sẽ đỡ, lúc đó đừng ép con ăn, nếu con ko chịu ăn thì cho uống thêm thuốc bổ (Vd Nutroplex), từ từ con sẽ ăn lại, chứ nếu lúc đó mình ép quá, con lại sinh biếng ăn tâm lý thì lại mệt các mẹ ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)