Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Phản ứng sau uống vaccin phòng tiêu chảy do Rota virus

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 87.8K Lượt đọc
  • 154 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 244 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Ui, sao tiêm 6 in 1 với uống vaccine ngừa Rota lại có lắm "hậu quả" thế này? Tớ đang định 2 tuần nữa em bé đc 1,5 tháng sẽ cho đi uống vaccine Rota đây nè, TV phát ra rả về Rota với viêm màng não mô cầu, đến chết thôi...

• 218 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Hic, em chac cung cha dâm tiem mui 2 dau. Bi nha em di tiem mui 5 trong 1 va uong phong rota luon. Ve nha cung bi di ngoai va quay kinh khung. Gio 5 ngay rui ma van chua thay do hon ty nao. Nghi ma thay buc, e tiem o vien Ve Sinh Dich Te TW, mat 20k de Bs tu van, vay ma luc em hoi tac dung phu thi k he noi den nhung trieu chung nay. Em uc che k chiu dc, khon nan k chiu dc nua. :Sigh:

• 1,024 Bài viết

• 756 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng vừa tiêm 6in1 và uống Rota lần 1 xong. Lúc đầu mình chỉ nghĩ mũi 6in1 là thuốc ngoại nên mới đắt thế (530k), cứ nghĩ là Rota chỉ là thuốc uống, lại phòng đc có 1 bệnh nên chắc rẻ hơn, ko hỏi giá trc, ai dè xong xuôi mới té ngửa là 730k/liều. Mà nhà mình còn 2 bé sinh đôi, tính ra đã bay vèo 2,5M. Hu hu.
    Đang định lên đây hỏi các mẹ xem liều 2 của Rota mình cho bé uống thuốc nội theo ctrình tiêm chủng QG thì có đc ko? Ai dè lại đọc đc toàn thông tin tiêu cực. Bé nhà mìh vừa uống xong nên chưa thấy biểu hiện gì, nhưng con mà đi ngoài thì chắc điên mất vì vừa tức vừa xót tiền, vì hội y tá cố tình ko nói giá trc, lại ko nhắc gì đến tác dụng phụ…
    Các mẹ ơi, liều 2 mình cho con dùng thuốc nội có đc ko? XÓt tiền quá. Giờ chỉ hy vọng con ko bị phản ứng thuôcs thôi.

• 1,903 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

Vacxin rota chỉ phòng được loại virus đó thôi mà các mẹ, và cũng là phòng chứ ko có nghia là hoàn toàn tránh được, những triệu chứng mà các mẹ tả thì mình thấy chưa bé nào bị Rota hết, đó chỉ là triệu chứng lỵ thôi, còn nếu là dính rota thì ko những chỉ đi ngoài 1 ngày từ 15 đến 20 lần mà còn kèm theo nôn, sốt mất nước điện giải rất nhanh, những trường hợp bị như vậy uống bù nước gần như ko có tác dụng, mà phải nhập viện cách ly truyền nước ngay tức khắc.

Còn trẻ đi tiêm về mà có sốt chút chút các mẹ cũng đừng lo quá, lúc đó chính là cơ thể bé đang kháng với khuẩn được tiêm vào người, còn thấy sốt quá cao thì đúng là đáng ngại phải cho đi khám với căn bệnh mà đã tiêm Vacxin.

Vài dòng chia sẻ với các mẹ, vì trong thời gian con mình nằm viện điều trị viêm tai giữa trong, mình được BS quen và chị y tá trưởng giảng giải cho đủ thứ, vì thấy mình chui vào toilet khóc thương con. Mong các mẹ hãy bình tĩnh hơn.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 39 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bé nhà mình tuần trước cũng đi tiêm 5 in 1 và uống Rota đấy. Vì lọ mọ lên WTT mà biết trước nên hỏi bs về tác dụng phụ của Rota. Bs cũng nói có thể làm bé đi xì xoẹt 1, 2 ngày, nhưng đều ko đáng lo. Trộm vía, bé nhà mình về chỉ hơi sốt đến nửa đêm thì hết. Mình nghĩ nên cho bé đi uống, phòng được bệnh nào thì tốt chừng ấy. Sau 4 tháng các mẹ đều phải đi làm, con bé ở nhà may thì được ông bà trông, còn ko thì toàn phụ thuộc vào người giúp việc. Mình có ý thức giữ vệ sinh cho con nhưng chẳng biết ở nhà người giúp việc trông con mình kiểu gì. Cứ nghĩ đến cảnh con mình bò lê la dưới nền nhà, rồi lại cho tay vào miệng ngậm mà phát sợ. Không tiêu chảy hay giun sán mới là chuyện lạ. Hix.

• 248 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ UyênMy Xem bài viết
    Hic...hic... ko biết mọi người thế nào. Chứ con mình uống cái này xong 3 tháng sau vẫn bị tiêu chảy cấp :Crying: :Crying: :Crying: Nằm viện gần 1 tuần lễ... hic...hic...hic....
    Trời ơi sao giống mình quá vậy :Crying:

• 1,158 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Đứa lớn nhà mình uống xong, 8 tháng vẫn bị tiêu chảy cấp. Vậy mà đứa nhỏ 3 tháng vẫn cho uống liều 1

• 248 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Nghe các mẹ bàn tới lui, vậy cuối cùng quyết định có cho bé tiếp tục mũi thứ 2 không ? COn mình phân vẫn chưa được đẹp như trước khi uống thốc này. Không biết nên thề nào đây ????

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

minh cung cho con uong Rota virus, không thấy có phản ứng phụ nào cả. tiêu chảy có thể do nhiều nguyên nhân, rota virus chỉ là một trong những số đấy thôi. nên uống rồi vẫn có thể bị tiêu chảy được. cứ yên tâm mà cho con uống thôi

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà tớ cũng bị đi tướt mất 5 ngày, mình cho bé uống antibio ngày 1 gói chia làm 2 lần 2 hôm thì cháu khoỉ. mẹ tít mít thử cho con uống xem