Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Phản ứng sau uống vaccin phòng tiêu chảy do Rota virus

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 105K Lượt đọc
  • 159 Trả lời

14 Người đang theo dõi

• Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8
    • 1,158 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangthithuha Xem bài viết
    minh cung cho con uong Rota virus, không thấy có phản ứng phụ nào cả. tiêu chảy có thể do nhiều nguyên nhân, rota virus chỉ là một trong những số đấy thôi. nên uống rồi vẫn có thể bị tiêu chảy được. cứ yên tâm mà cho con uống thôi
    Mình cũng nghĩ vậy nên cho bé sau uống liều 2 luôn rồi. 2 lần uống đều không có phản ứng phụ nào cả:LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 365 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

Đứa lớn nhà mình đã bị tiêu chảy do Rota virus gây ra rồi nên mình biết, lần đầu do cháu được đi chơi ở Văn Miếu, mới biết đi nên chạy khắp nơi, vồ ếch bẩn quá nên bị, cùng thời điểm đó một bé hàng xóm đi xe khách về quê, lên xe 30 phút là bị ngay, đầu tiên là nôn sau đó đi ngoài, mất nước ghê gớm, vì là Tết nên mình vẫn cho con ở nhà tự chữa chứ bé hàng xóm vào Viện truyền nhiều quá, trời lạnh lại hóa viêm phổi, vì là dich nên cũng khó tránh khỏi.

Một bé hàng xóm khác thấy bé nhà mình bị thế, vừa có vắc-xin tiêm ngay 2 lần nhưng đã bị 2 lần rồi, không tránh được. Bây giờ có thuốc uống, nghe các mẹ than mình quyết định không cho đứa thứ hai uống, con nhà bạn mình từ khi uống vắc-xin đó cũng ốm và còi lắm chứng tỏ thứ kháng nguyên đưa vào cơ thể bé (để bé sinh ra kháng thể chống lại) khó được các bé dung nạp, lỡ có bị tiêu chảy mà có chế độ dinh dưỡng hợp lý, bù nước kịp thời còn hơn.

Ở Nguyễn Chí Thanh (HN) các bác sĩ cũng nhiệt tình mời uống lắm (còn bảo đã có con bị rồi mà không thấy sợ à) nhưng mình quyết tâm nói không với vắc-xin trị rota virus!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mevenfuko; 03/12/2009 vào lúc 08:33 AM.
    • 36 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà mình uống rota liều 2 được 1 tháng rồi (từ 7/11), từ hồi về đi phân cũng xấu, xanh, chua, bọt và nhớt, nhưng khoảng 2-3 ngày đi 1 lần. Bà nội bảo phân thế ko sao, trẻ con đứa nào cũng thế, nó mấy ngày mới đi 1 lần cơ mà, thế là mình cũng ko để ý. hôm trước, bé nhà em đi ngoài 4 lần, lần đầu xanh, nhớt, có bọt, chua nhưng ko lỏng, 3 lần sau lỏng. Sang ngày hôm sau bé ko đi, hôm sau nữa đi phân vẫn xanh, nhớt, bọt, chua, ko lỏng. Cách 1 hôm lại ko đi, hôm nay sáng ngủ dậy đi 1 lần vẫn chua, nhớt, bọt, nhưng đến trưa đi lần nữa thì lỏng, xanh. Hỏi bác sĩ tư vấn là do con bú sữa mẹ nhưng ko tiêu do mẹ ăn đồ khó tiêu (ngày mình ăn 2 bát cháo chân giò, chắc thế nên nhiều mỡ quá). Mình đang chán quá, nghe mọi người nói, tự dưng thấy lo sợ quá, ko biết có phải con mình bị rối loạn tiêu hóa do đồ ăn của mẹ hay do tác dụng phụ của rotarix nữa, hay do em bé hay mút tay, bạ cái gì cũng cho vào miệng ngậm. Nghe nói cà rốt với chuối xanh chữa tiêu chảy tốt, mình vừa luộc củ cà rốt lên ăn để chiều cho bé bú (con mình được 4 tháng 1 tuần rồi và bé chỉ bú mẹ hoàn toàn thôi). Có mẹ nào có con giống trường hợp của mình ko, cho mình lời khuyên với, chiều nay mình định cho bé uống men tiêu hóa lactomin plus. Chán quá, đọc xong topic này thấy lo lắng quá, buồn quá, thương con quá.
    • 36 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cho mình hỏi thêm nữa, con mình rối loạn tiêu hóa thế, nhưng thứ 7 này đến ngày đưa con đi tiêm mũi 3 vaxin 5 in 1 rồi, vậy đi tiêm thế có ảnh hưởng gì ko nhỉ, vì mọi người bảo tiêm chủng khi nào em bé khỏe mạnh nhất.
    • 894 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Hicc, thì ra là do em Rota này gây nên , ôi hối hận quá, hôm trước Tít nhà em cũng uống Rota, liều 1 thì ko sao nhưng sang liều 2 bỗng nhiên bị đi ngoài (con em bú mẹ hoàn toàn nên cả nhà cứ mắng em là ăn linh tinh cho con bị) , ngày 5l xì xoẹt, phân lỏng, chua, nhớt, màu sắc vô cùng phong phú (lúc xanh, lúc vàng, lúc nâu nâu ), em cho đi viện Nhi khám bs hồn nhiên kết luận RLTH sau khi nghe tim, phổi và sờ vào bụng thằng bé, cho uống bioacimin với 2 cái siro ngọt khé (em đọc HDSD toàn là tác dụng bổ đông bổ tây chả chữa tiêu hóa ji hết), cho uống vào lại càng đi nhiều, sợ quá bế qua bs Khánh Hàng Hòm, bs kê ZinC, nước vôi nhì với cái men vi sinh tên là ji em chả nhớ, uống mất 5 ngày mới trở lại bt, thế là tổng cộng cu Tít cũng bị 1 tuần , biết thế này em tìm hiểu trước khi cho con uống còn hơn. Em cứ nghĩ thà mất tiền mà con khỏe, ko bệnh tật ji còn hơn, vậy mà...
    • 47 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

các bác ui cho mình hỏi uống 1 liều rota hết bn tiền? mình đang định mấy hôm nữa cho con uống đây. các bác làm m9ình cũng phân vân quá.hic.
    • 1,663 Bài viết

• 1,856 Được cảm ơn

ai co dk nen cho be di uong, con minh bi roi nen minh hoi han lam vi ko cho be uong, kho me, kho con, mat nuoc nhieu ngay, sut can tham hai và du thu lo lang y
    • 729 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Ôi đã lỡ cho con uống lần 1 rùi thì có nên tiếp tục uống lần 2 nữa k nhỉ? Các mẹ thông thái ơi cho mình hỏi vụ chích ngừa mũi 6 in 1 í, mũi thứ 2 chích trễ so với mũi 1 12d thì có sao k nhỉ? Mình đang lo quá đây, mong các mẹ trả lời giúp mình nhé, tks ....
    • 207 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tongoc Xem bài viết
    các bác ui cho mình hỏi uống 1 liều rota hết bn tiền? mình đang định mấy hôm nữa cho con uống đây. các bác làm m9ình cũng phân vân quá.hic.
    1. 730N/lần x 02 lần = 1.460N
    2. Chỉ uống lần 1 khi con <13 tuần tuổi
    Lần 2 khi con < 6 tháng tuổi
    2 lần cách nhau >4 tuần
    3. Nếu chỉ định sai thời gian đi ỉa bét nhè chè thiu.
    4. Ỉa chảy do 1 tỉ nguyên nhân, Rota virus là 1 trong số đó. Do vậy khó nói bé đi ỉa do nguyên nhân gì. Nhưng ai đã có con bị ỉa chảy do Rota rồi thì nhớ cả đời, bù nước và điện giải ko kịp thì ..... :Crying:
    5. Tự bạn đưa ra quyết định cần hay ko? còn cái gì cũng có hai mặt tốt xấu.
    6. Cái hãng sản xuất vắcxin này lấy giá quá chát. Chúng nó chẳng thương dân nghèo gì cả

Trích dẫn Nguyên văn bởi baongoc_vv Xem bài viết
    Ôi đã lỡ cho con uống lần 1 rùi thì có nên tiếp tục uống lần 2 nữa k nhỉ? Các mẹ thông thái ơi cho mình hỏi vụ chích ngừa mũi 6 in 1 í, mũi thứ 2 chích trễ so với mũi 1 12d thì có sao k nhỉ? Mình đang lo quá đây, mong các mẹ trả lời giúp mình nhé, tks ....
    Khó nhỉ, Nhà sản xuất chỉ nghiên cứu tình huống mỗi mũi cách nhau 1 tháng thôi, làm gì có nghiên cứu chậm 12 ngày để thông báo cho mẹ biết nhỉ.
    Chắc chắn có ảnh hưởng tới đáp ứng miễn dịch. Nhưng chắc không nhiều.
    Đi tiêm sớm đi mẹ nó ơi.:Applause::Applause::Applause:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,558 Bài viết

• 419 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi T_IB_O Xem bài viết
    1. 730N/lần x 02 lần = 1.460N
    2. Chỉ uống lần 1 khi con <13 tuần tuổi
    Lần 2 khi con < 6 tháng tuổi
    2 lần cách nhau >4 tuần
    3. Nếu chỉ định sai thời gian đi ỉa bét nhè chè thiu.
    4. Ỉa chảy do 1 tỉ nguyên nhân, Rota virus là 1 trong số đó. Do vậy khó nói bé đi ỉa do nguyên nhân gì. Nhưng ai đã có con bị ỉa chảy do Rota rồi thì nhớ cả đời, bù nước và điện giải ko kịp thì ..... :Crying:
    5. Tự bạn đưa ra quyết định cần hay ko? còn cái gì cũng có hai mặt tốt xấu.
    6. Cái hãng sản xuất vắcxin này lấy giá quá chát. Chúng nó chẳng thương dân nghèo gì cả
    Hic hic, con em giờ 10 tháng rồi, thế này chắc là ko uống đc rồi. Mà bỏ qua cái này thì nguy hiểm ko các mẹ nhỉ? Cách phòng tránh thế nào để giảm tải khả năng bệnh nếu chưa đc uống vac xim Rota hả các mẹ???:RollingEy:
    • 207 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Thằng cu đầu tiên của mình ko uống ROTARIX (vì lúc đó chưa có). Mình phải giữ vệ sinh rất tốt cho con mỗi lần ăn uống. Vào mùa dịch (thu-đông-xuân) nghe phong phanh đâu có dịch là ta ko đến. May mà ko sao. Mẹ Mitki yên tâm mà phòng bệnh cẩn thận cho con nhé.

Nhưng thằng cu 2 thì chắc sẽ phải uống thôi.
    Trưa nay ngồi nhớ không đâu
    Nhớ hòn sỏi nhỏ xưa rơi đáy hồ
    Vui tay em ném ngày xưa
    Cho tôi những phút vẩn vơ êm đềm...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,558 Bài viết

• 419 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó, phải quán triệt ở nhà và tất tầt tật mọi thứ thôi
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Phòng bệnh hơn chữa bệnh mà!. Nếu người ta khuyến cáo nên cho trẻ uống vaccin phòng ngừa thì dù muốn dù không cũng phải cho trẻ uống. Nếu chưa an tâm thì trước khi uống vaccin nên hỏi kỹ bác sĩ vì loại này chỉ uống khi người nhà của trẻ có yêu cầu thôi.
    Bản thân mình khi yêu cầu cho bé uống vaccin ngừa tiêu chảy thì được bác sĩ khám cho bé có nói là chỉ có thể phòng ngừa được 50% thôi (đối với virus rota), còn 50% còn lại là do nguyên nhân khác. Vì thế bé cũng có thể bị tiêu chảy sau khi đã uống vaccin. Mà cái này thì chỉ có thể giữ gìn vệ sinh và đảm bảo ăn uống tốt cho bé thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi po_panda; 25/12/2009 vào lúc 01:56 PM.
    • 36 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà mình uống lần 2 về tình hình output xanh, nhớt, có bọt, chua loét, dạo này thình thoảng có phân sống nữa, lúc thì 2 ngày đi 1 lần, dạo này ngày nào cũng đi, ngày đi 1-2-3 lần, lần thì nước, lần thì như trên, cho đến bây giờ gần 2 tháng bị thế rồi. Lúc đầu mình tưởng con dư axit, cho uống nước vôi nhì, 1tuần ko đỡ. Tưởng con rối loạn tiêu hóa, uống men tiêu hóa nửa tháng rồi ko đỡ. Hôm qua mẹ mình nhờ người hỏi được, chắc do con mình tiêm 5 in 1 và uống rotarix cùng 1 lúc (vacxin bại liệt và rotarix cùng 1 dẫn đến nhiễm khuẩn đường ruột). Mình ở tận Vũng Tàu, mai 5h phải đưa con lên Sài Gòn khám, buồn lắm, lúc tiêm phòng các bác sĩ chẳng khuyến cáo gì cả. Mọi người nhớ đừng cho con tiêm bại liệt và uống rotarix cùng 1 lúc nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 30 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

mẹ nó ơi. Mình cũng cho con tiêm 5 in 1 - pentaxim và uống rota này. 2 lần liền trộm vía con không sao cả. Mình nghĩ chắc do cơ địa của bé thôi.
    • 207 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

HI MEYEUTAKESHI,
    Chắc bé nhà em có phản ứng mạnh hơn với ROTARIX so với các bé khác. Chứ bại liệt trong vx 5in1 là vx bất hoạt (cơ chế sản xuất và đáp ứng miễn dịch khác hoàn toàn với vx bại liệt uống - VX SABIN VÀ SALT) nên ko thể gây phản ứng như bạn vừa nói.

Theo mình việc tiêm 5in1/6in1 cùng uống Rotarix ngày trong 1 buổi đi tiêm là OK (vì thế giới cũng như vậy - xu hướng chung bây giờ là kết hợp nhiều loại vx trong 1 lần tiêm để hạn chế số lần phải đi tiêm, hạn chế phản ứng phụ - càng nhiều lần tiêm càng có nguy cơ cao phản ứng, giảm giá thành)
    Trưa nay ngồi nhớ không đâu
    Nhớ hòn sỏi nhỏ xưa rơi đáy hồ
    Vui tay em ném ngày xưa
    Cho tôi những phút vẩn vơ êm đềm...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,572 Bài viết

• 3,598 Được cảm ơn

Con tớ đợt trước đi tiêm phòng. Người ta cũng bảo nên cho uống vacxin phòng tiêu chảy do rota virut, mình hỏi có phòng được triệt để không thì họ trả lời nước đôi là còn tùy thuộc vào sức đề kháng của bé.Mình chơi với mấy đứa bạn, con chúng nó cũng dính rota virut mặc dù đã uống vacxin. Thế là mình không cho uống nữa. Đến lúc còn được 9.5 tháng thì dính tiêu chảy do rota virut, đi ỉa mất 5 ngày, bố mẹ chạy đôn chạy đáo đưa con đi khám và chữa, bsi bảo cái này chỉ có bù nước và hạ sốt, sau 5-7 ngày sẽ hết. Mình hỏi bác sĩ bảo nếu trước đó uống vacxin rồi thì có bị nữa không, thấy bác bảo vẫn bị như thường nếu trẻ tiếp xúc với nguồn bệnh. Botay.com. Thế nên các mẹ cứ cân nhắc vì giá của 2 liều vacxin này cũng hơi chát. Nói chung là cứ phải giữ gìn cho con thôi chứ chẳng biết làm tnao cả. Mà nói thật, con bị ốm, cứ kiếm cái Nhi cao nào tốt tốt đưa con vào khám, chứ bsi ở bvien họ vô tình, vô trách nhiệm lắm. Chán bv VN!:Sick:
    • 3,076 Bài viết

• 635 Được cảm ơn

Thật ra thì mình nghĩ tiêm chủng là để phòng ngừa chứ k thể khẳng định sẽ k bị 100% (bằng chứng cháu tớ tiêm sởi vẫn bị sởi). Tuy nhiên khi có vacxin phòng đương nhiên sẽ giảm tỉ lệ bị bệnh đó, tất nhiên còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố khác, ví dụ đúng vào cao điểm của dịch bé lại không khỏe, cơ thể k chống chọi được thì cũng sẽ dính... Tiêu chảy thì có nhiều loại tuy nhiên Rota là loại tiêu chảy nguy hiểm, vài năm gần đây lại hay có dịch, thật ra cũng chẳng nên tiếc tiền này, chẳng may con bị lại ngồi ca bài "Giá như". Còn phản ứng phụ, tớ k biết sao, nhưng rất ít bé gặp phản ứng phụ, tớ cũng hỏi và tham khảo rất nhiều người trước khi cho con uống, và con tớ cũng k có phản ứng phụ gì xảy ra khi uống cái này.
    Ở VN, tránh khỏi bẩn cũng khó, trừ khi bạn giữ bé hoàn toàn trong nhà, và tất cả mọi người đều có ý thức về vệ sinh cực cao, mà điều này xem ra khó quá.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 82 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Con mình ở trong nhà hoàn toàn (vì mấy hôm vừa rồi lanh quá), cũng đã uống 2 liều rotarix, thế mà vẫn bị tiêu chảy do vi rut này, 5 ngày rồi mà vẫn chưa khỏi,chán quá.:Sick:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình cũng đang phân vân ko biết có cho con uống thuốc fòng tiêu chảy này ko? còn 1 tuần nữa là đến lịch tiêm mũi 6 in 1 rồi mà vẫn chưa quyết định đc. có khi ko cho con uống nữa vậy, nghe mấy vụ phản ứng thuốc thế thì cũng hãi thật đấy.
  • Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8