Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Phản ứng sau uống vaccin phòng tiêu chảy do Rota virus

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 88.4K Lượt đọc
  • 154 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 1,030 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Con mình uống vaccin phòng tiêu chảy do Rotavirus được 3 hôm thì bị đi tướt, đi 5 lần/ngày, phân nhiều bọt, có lúc phân xanh, nhầy. Mỗi lần không nhiều lắm và cũng không có nhiều nước. Con vẫn ăn uống bt, chơi ngủ ngoan.

Mình gọi điện xin tư vấn thì họ bảo bình thường.

Cho mình hỏi có bé nào bị như bé nhà mình không? Khi nào thì hết? Sau đó bé có bị lười ăn không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng tiêm phòng rota,nhưng ko thay bi lam sao cả, không biết bé nhà bạn đi tướt là do tiêm phòng ko,

• 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng tiêm phòng rota,nhưng ko bi như thế, không biết bé nhà bạn bị di tướt là do tiêm phòng ko, bạn hỏi kĩ bác sĩ xem ntn?

• 1,030 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME TU TI Xem bài viết
    bé nhà mình cũng tiêm phòng rota,nhưng ko bi như thế, không biết bé nhà bạn bị di tướt là do tiêm phòng ko, bạn hỏi kĩ bác sĩ xem ntn?
    Bé nhà mình đang tiêu hóa rất tốt, ngày 1 lần, phân đẹp.

Mà mình cho bú mẹ hoàn toàn, mẹ vẫn ăn uống như mọi khi, mẹ không bị tiêu chảy.

Hôm nay là ngày thứ 7 mà bé vẫn bị đi tướt, ngày 4 - 5 lần, không nhiều nước nhưng nhầy lắm.

Có bé nào bị như thế không? Nốt hôm nay mà k đỡ thì m phải cho bé đi khám mới đc, hic. Tự nhiên mất 730K tiền vaccin mà còn mua bệnh vào người.

• 625 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Có con tớ đây, cũng đi ngày khoảng 3 - 4 lần mà phân lỏng chứ ko sệt khuôn như mọi khi. Cũng hơi có tí vệt xanh và cũng phải mất 1 tuần mới đỡ (trộm vía). Chị y tá tiêm cũng bảo bình thường, phản ứng với thuốc thế là tốt. con tớ tiêm mũi 6 in 1 + uống vaccin ngừa tiêu chảy cùng một lúc nên sau đó thì hâm hấp, 1 ngày sau trộm vía là ok. Còn vụ đi lỏng (chỉ là lỏng hơn bt thôi) và tầm 3 - 5 lần/ ngày trong 1 tuần cũng có, giờ thì đỡ rồi, ngày lại 2 lần nhưng phân cũng vẫn hơi lỏng và có vệt xanh. Có lẽ do tại bé nhà mình uống FG nên có nhiều chất xơ, phân hơi xanh một tí. Còn cái vụ đi lỏng hơn mình đoán lúc đầu là do phản ứng vaccin, còn sau có lẽ do nóng quá. Thời tiết thay đổi cái là bụng chúng nó dễ bị lạnh, hoặc nóng trong cũng đi phân hơi lỏng. Con đầu nhà tớ cũng thế, sau là hết là lại bình thường thôi. Không sao đâu mẹ nó ạ.

• 65,800 Bài viết

• 318,707 Được cảm ơn

Hic...hic... ko biết mọi người thế nào. Chứ con mình uống cái này xong 3 tháng sau vẫn bị tiêu chảy cấp :Crying: :Crying: :Crying: Nằm viện gần 1 tuần lễ... hic...hic...hic....

• 331 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Còn bé mà, chưa ăn thêm ngoài sao mẹ nó phải cho con phòng lắm thế.

Cho con tiêm phòng thật nhưng trước đây mình cũng rất sợ vì không biết thuốc bảo quản thế nào trước khi tiêm, cách thức tiêm của y tá (không đúng sẽ làm teo cơ, liệt....), thể trạng sức khỏe của con phản ứng khi virus xâm nhập cơ thể...., thời gian phòng bệnh đâu phải vĩnh viễn................. v.v. nhiều lắm, nên mình rất sợ và chỉ cho con tiêm những mũi cơ bản. Còn lại để sức đề kháng của con tự nhiên, mẹ chăm sóc con sao cho tốt để hỗ trợ con thôi. (Trộm vía, con mình không to mập như con các mẹ nhưng mình thấy nhẹ nhàng vô cùng, tha con đi mọi nơi, ăn uống sao cũng được.)

Mẹ nó cho con đi khám bác sỹ và dùng thuốc đi, có thể đề kháng của con không tốt hoặc quá liều lượng so với thể trạng bé nên virút thắng cơ thể. Vậy giờ lại phải hỗ trợ điều trị để giúp cơ thể đào thải, tiêu diệt virus đó đi.
    Đấy là mình nghĩ vậy, mẹ nó nên đưa con đi khám, thậm trí xét nghiệm phân, hay xem lại xem mẹ ăn uống gì độc không để giúp con, 7 ngày rồi, thương con quá, chúc con mau hết bệnh.

• 65,800 Bài viết

• 318,707 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chIpHL Xem bài viết
    Còn bé mà, chưa ăn thêm ngoài sao mẹ nó phải cho con phòng lắm thế.

Cho con tiêm phòng thật nhưng trước đây mình cũng rất sợ vì không biết thuốc bảo quản thế nào trước khi tiêm, cách thức tiêm của y tá (không đúng sẽ làm teo cơ, liệt....), thể trạng sức khỏe của con phản ứng khi virus xâm nhập cơ thể...., thời gian phòng bệnh đâu phải vĩnh viễn................. v.v. nhiều lắm, nên mình rất sợ và chỉ cho con tiêm những mũi cơ bản. Còn lại để sức đề kháng của con tự nhiên, mẹ chăm sóc con sao cho tốt để hỗ trợ con thôi. (Trộm vía, con mình không to mập như con các mẹ nhưng mình thấy nhẹ nhàng vô cùng, tha con đi mọi nơi, ăn uống sao cũng được.)

Mẹ nó cho con đi khám bác sỹ và dùng thuốc đi, có thể đề kháng của con không tốt hoặc quá liều lượng so với thể trạng bé nên virút thắng cơ thể. Vậy giờ lại phải hỗ trợ điều trị để giúp cơ thể đào thải, tiêu diệt virus đó đi.
    Đấy là mình nghĩ vậy, mẹ nó nên đưa con đi khám, thậm trí xét nghiệm phân, hay xem lại xem mẹ ăn uống gì độc không để giúp con, 7 ngày rồi, thương con quá, chúc con mau hết bệnh.
    Chắc bạn nói với mình phải ko?

Con bé nhà mình nhập viện suốt 1 tuần lễ vì tiêu chảy cấp... hic...hic...hic... giờ về nhà rồi, ngày về nhìn con bé ốm tong teo. Trộm vía gần 2 tuần nay con đã lấy lại phong độ cũ rồi.

Bé chích ngừa gần 3 tháng sau mới bị tiêu chảy cấp. Khi chích thì được tư vấn kĩ lưỡng lắm. Đến khi bệnh rồi thì nhìn nhau cười trừ... hic...hic...

Dù sao con bé cũng khỏe rồi. Nhưng thật sự cái vacxin này mình ko còn tin 1 tí tẹo nào nữa đâu. Con bé đầu ko chích mũi này lại chẳng bị gì, con nhỏ chích xong vài tháng bệnh 1 trận choáng váng đầu óc luôn. Cứ ói lên ói xuống, toàn mật xanh mật vài, miệng thì sùi bọt... hu hu hu... nhắc lại còn sợ kinh người đây này :Crying: :Crying: :Crying: Các mẹ nào chưa chích thì mình nghĩ ko cần chích đâu, giữ con sạch sẽ, ăn uống kĩ lưỡng là ok thôi.

Chúc tất cả các bé đều khỏe mạnh và xinh xắn nhé :Rose::Rose::Rose: Cho các mẹ còn thời gian mà chăm con chứ :LoveStruc:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 846 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Trời nghe mọi người nói làm mình lo quá. Con mình tiêm mũi 6 in 1 xong thi sốt hâm hấp và chán ăn tới 2 tuần, cứ dí bình vào là khóc giãy nảy lên, toàn phải lừa ăn lúc ngủ. Tới tròn tháng 3 tiêm mũi 5 in 1 và uống rota thì bình thường, trộm vía nhưng vẫn lười ăn lắm. Đọc cái tờ đi kèm với thuốc thì nói một trong những phản ứng bình thường và phổ biến là gây cho trẻ mất cảm giác ngon miệng. Buồn ghê cơ. Giờ lại nghe chị UM kể đâm lo quá.

Chị UM ơi, bé nhà em giờ toàn ăn sữa ngoài, mỗi lần ăn 140ml nhưng mất cả tiếng mới xong. Vừa ăn vừa chơi, nó ko đói hay sao ấy, em stress quá, có cách nào giải quyết ko chị?

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Lo thì vẫn lo nhưng không tiêm phòng còn lo hơn