Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Phản ứng sau khi tiêm phòng Sởi - Quai bị

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 16.6K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 1,134 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Các bé sau khi tiêm phògn sởi (lúc 9 tháng hoặc 1 tuổi) có bé nào bị mẩn đỏ không hả các mẹ. BÉ Cua nhà mình sau tiêm phòng mũi này, khoảng 1 tuần thì hơi sốt nhẹ (37-37,7) va có hiện tượng noi các nốt mẩn đỏ, lúc đầu là ở chân, 2,3 hôm sau thì nổi thêm ở bụng, đến hôm qua (10 ngày sau khi tiêm) thì nổi thêm cả ở mặt. Mình thấy vùng hạch ở dưới cằm, cổ bé hơi sưng. Đã check với BS tiêm phòng thì bảo ko phải do phản ứng do thuốc tiêm phòng, mà là sốt phát ban. Lên đây hỏi kinh nghiệm cacs mẹ xem có bé nào bị thế chưa?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 789 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Chị à, cu Dũng nhà em lúc 9 tháng tiêm sởi bị dị ứng vacxin đấy ạ, hôm đầu về nó hâm hâm sốt, sang ngày hôm sau thì phát ban những nốt hồng hồng, sau đó lan rộng thành từng mảng...em cũng nghĩ chỉ là sốt phan ban nên k đưa đi khám, đến ngày thứ 3 thì nó lan khắp người, trông con trai như 1 quả cà chua ấy ạ kể ra vẫn còn thấy xót xa cả ruột gan, chiều ngày thứ 3 thì em k thể đừng được nữa vì chân cu Dũng bị phù tím và em đưa nó đi cấp cứu luôn.. BS chọc ven đầu lấy máu để xét nghiệm và cho Dũng nằm viện vì bị dị ứng vacxin. Họ nói trường hợp này k nhiều nhưng có 3 ngày nằm viện tiếp theo là tiêm, 1 ngày 3 mũi tiêm lận và rồi hết dần những vết hồng hồng đó, chân con trai xẹp phù tím. BS dặn là cho bú càng nhiều càng tốt vì khi nó tè nhiều sẽ thải hết độc tố trong người ra, 3 ngày đó chỉ có bú không thôi à .. híc... giờ vẫn còn thấy hết hồn hết vía vì chủ quan

Nói thế là vì chị hỏi có ai bị sao khi tiêm mũi sởi thôi! mẹ Cua đừng lo lắng quá nhể cho bú nhiều, uống nước nhiều nhé!!!
    Yêu con nhất
    • 112 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Echcom
    Các bé sau khi tiêm phògn sởi (lúc 9 tháng hoặc 1 tuổi) có bé nào bị mẩn đỏ không hả các mẹ. BÉ Cua nhà mình sau tiêm phòng mũi này, khoảng 1 tuần thì hơi sốt nhẹ (37-37,7) va có hiện tượng noi các nốt mẩn đỏ, lúc đầu là ở chân, 2,3 hôm sau thì nổi thêm ở bụng, đến hôm qua (10 ngày sau khi tiêm) thì nổi thêm cả ở mặt. Mình thấy vùng hạch ở dưới cằm, cổ bé hơi sưng. Đã check với BS tiêm phòng thì bảo ko phải do phản ứng do thuốc tiêm phòng, mà là sốt phát ban. Lên đây hỏi kinh nghiệm cacs mẹ xem có bé nào bị thế chưa?
    bé Tít nhà mình tiêm phòng sởi lúc gần 11 tháng. Mình hay gọi 1 cô ở Nguyễn Chí Thanh đến tiêm. Nhanh lắm, độ 2 giây thội. Tromvía, tiêm xong chẳng thấy có mẩn đỏ gì cả, cũng không sốt đâu. Mà bé nhà mình đề kháng cũng khá kém đấy
    • 149 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình nhớ bác sĩ thường dặn mình sau mỗi lần tiêm phòng cho con ( từ sơ sinh tới 2 tuổi thì tiêm hết ), là có thể về nhà bé sẽ chỉ hơi sốt sau vài ngày hoặc một tuần, đó là phản ứng bình thường của việc tiêm vaccin. Nhưng phần đông các cháu không bị sốt phản ứng, có thể hơi khó chịu, kém ăn kém chơi một chút rồi thôi. Riêng các con mình thì mình không thấy đứa nào sốt sau khi tiêm phòng.

Còn nếu tự nhiên nổi mụn đỏ như vậy thì rõ là phản ứng thuốc rồi, bạn nên cho bé vào viện khám, đừng cố chờ quá.
    • 182 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

con gái mình được 10 tháng tuổi, cháu mới tiêm sởi (mũi tổng hợp có cả cúm rubella và quai bị). hai ngày sau bé bắt đầu bị tiêu chảy nhẹ và sốt về đêm, bây giờ đã là 7 ngày bị rồi. Mình mới cho bé đi khám ở xanhpôn, bác sĩ cho uống oresol và men tiêu hoá, nhưng chưa thấy đỡ gì cả. có mẹ nào có con bị như vậy không, có kinh nghiệm gì không chia sẻ với mình với. Mình cũng muốn kiên trì cho con uống thuốc nhưng lại muốn đi khám ở chỗ khác xem sao, các mẹ thường hay khám cho con ở đâu?
    • 97 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

con bạn 10 tháng tuổi mà tiêm được mũi tổng hợp sởi- rubella - quai bị rồi à, con mình 12 tháng mình mới tiêm cho bé mũi này đấy. mình nghe nói là nếu tiêm sởi thỉ 9-10 tháng thì tiêm dc rồi nhưng mũi tổng tổng hợp phải 12 tháng mới tiêm dc mà. Bé mình tiêm xong về nhà bình thường ko bị phản ứng gì cả.
    • 57 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nhanhoa82 ơi, mình hỏi chút, bé nhà mình cũng chuẩn bị tiêm mũi tổng hợp như bé nhà bạn đấy. Bé tiêm xong có sốt ko bạn, và quấy ko, bạn tiêm mũi này ở đâu vậy, giá bao nhiêu? Có cần thiết phải tiêm ko?
    • 76 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thằng ku nhà mình hôm trước cũng tiêm mũi này, bé mới hơn 9 tháng tuổi. Mình hỏi nhân viên y tế dự phòng, họ bảo 9 tháng là tiêm rồi. Trộm vía, về bé khỏe mạnh bình thường nhưng mình lăn tăn không biết là phòng quai bị có hiệu quả không?