Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Những điều cần biết khi sử dụng men tiêu hóa

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 20.4K Lượt đọc
  • 82 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • Cau
    • 10 năm
    • 82 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thời gian gần đây, không ít người - đặc biệt là trẻ em, khi ăn không tiêu, bị sình hơi, chán ăn hoặc muốn mập... là lại sử dụng hoặc được cha mẹ cho sử dụng men tiêu hóa, mua rất dễ dàng tại các nhà thuốc. Điều này chứng tỏ còn rất nhiều người không biết rằng việc này sẽ đem lại nhiều hậu quả đáng tiếc.

Có trường hợp bệnh nhân vào bệnh viện cấp cứu do lả người vì bị tiêu chảy, gia đình tự động ra nhà thuốc mua vài gói Antibio cho uống. Cũng có khá nhiều bà mẹ, có con bị “tào tháo rượt”, nhất định không chịu sử dụng Oresol, mà cứ đòi mua men đườâng ruột! Cá biệt, có người thỉnh thoảng lại mua vài chục gói men về cho cả nhà cùng uống để... tốt đường ruột!.

Men tiêu hóa gồm đủ các nhãn hiệu: Bibactyl, Antibio, Lactomin plus, giá tư â500 đồng - 4.000 đồng/bịch. Theo khuyến cáo của các chuyên gia y tế trên thế giới, chỉ một vài trường hợp uống có tác dụng, do đó, không nên bạ đâu cũng uống, sẽ lâm vào cảnh "tiền mất, tật mang”!

Chúng ta cần biết, men tiêu hóa trong cơ thể con người do hệ tiêu hóa tiết ra, lượng tiết ra bao nhiêu tùy thuộc vào số lượng và chất lượng thức ăn hàng ngày. Thành phần thức ăn chủ yếu của con người cấu tạo gồm ba nhóm chất cơ bản: protein (đạm), lipid (chất mỡ), carbohydrat (chất đường, bột). Việc bài tiết men tiêu hóa của cơ thể để nhằm tiêu hóa ba nhóm thức ăn này. Chính thức ăn và thành phần trong thức ăn kích thích lên niêm mạc đường tiêu hóa, tuyến tụy, mật tiết men... để tiêu hóa.

Men trong đường ruột còn gọi là men sinh học (enzyme) có tác dụng phân hủy và tiêu hóa các chất đạm, chất béo trong thức ăn, tự cơ thể con người sản sinh ra. Các loại thuốc đang bán trên thị trường vẫn được chúng ta quen gọi là men đường ruột, có tên tiếng Anh là Probiotic, được làm từ vi khuẩn hoặc từ nấm. Nếu từ vi khuẩn thì có tên Lactobacillus, từ nấm thì được gọi là Saccharomyces boulardic. Có loại thuốëc chứa một loại vi trùng, có loại thuốc chứa hai, ba loại vi trùng. Mục đích đưa các loại vi khuẩn ấy vào cơ thể là để cân bằng vi khuẩn đường ruột đã bị rối loạn, có tác dụng hồi phục lại các sinh vật đã bị chết vì một lý do nào đó.

Những loại thuốc đang bán trên thị trường có thể sử dụng trong các trường hợp sau: tiêu chảy do kháng sinh gây ra - tức là khi cho em bé uống thuốc kháng sinh mà bị tiêu chảy. Tiêu chảy trong trường hợp này là do kháng sinh đã giết chết các vi trùng có lợi, phá vỡ thế cân bằng trong đường ruột. Tuy nhiên, hiệu quả cũng chưa chắc đã rõ ràng. Có nghiên cứu cho thấy có tác dụng tốt, nghiên cứu khác lại không thấy. Đối với tiêu chảy do nguyên nhân khác (siêu vi, vi trùng...), thuốc này chỉ có tác dụng làm giảm tiêu chảy Rotavirus gây ra, chứ không điều trị được bệnh tiêu chảy.Trong trường hợp không phải tác nhân này thì không xác định được. Tôi muốn nhấn mạnh rằng nguyên tắc điều trị bệnh tiêu chảy là bù nước và dùng kháng sinh thích hợp khi cần thiết. Nhiều người cứ nghĩ rằng men chữa được bệnh tiêu chảy và cứ chăm chăm cho con mình uống men rồi cho là đủ, mà quên bù nướác. Điều này rất nguy hiểm! Và, với loại men Pobirotic làm từ nấm thì có thể gây nhiễm nấm vào máu trong trường hợp trẻ bị bệnh nặng hoặc suy giảm miễn dịch.

Các bà mẹ cần nhớ rằng, không nên tự tiện mua thuốc từ các cửa hiệu thuốc tây cho con trẻ, dù là thuốc bổ! Uống bất kỳ loại thuốc gì cũng phải có lời khuyên từ bác sĩ!

BS BẠCH VĂN CAM (BV NHI ĐỒNG I)
    Me Cau
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mẹ bé Cau post bài này lên hay quá , quả là một bài học tốt cho các mẹ , vì trẻ con thì cứ tước liên tục : Tước mọc răng, tước bò, tước ngồi, tước tập đi....và lại hay dùng kháng sinh....

Nhóc nhà mình năm ngoái bị Viêm phổi, nhập viện , sau đó về nhà đi tiêu chảy kéo dài , suy dinh dưỡng cho đến nay vẫn chưa lấy lại được phong độ... nên lo lắm.

Ngày hôm qua bỗng nhiên nhóc bị tước (chắc là mọc răng , vì đang sưng 4 cái răng hàm) mình lại mua men Antibio cho uống (vì sợ tái diễn tình trạng cũ ) .... Giờ đọc bài của mẹ bé Cau lại thấy lo
    • 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Bài này của mẹ Cau hay quá. Mình cũng mới được bác sĩ chỉ định dùng Antibio cho Tít, nhưng dùng theo chỉ định bác sĩ chắc không sao đâu các mẹ nhỉ.

Các mẹ dùng NeoPeptin có thấy các bé dễ uống không? Hôm qua Tít nhà mình vừa măm măm ti mẹ xong, cho vai giọt Neopeptin tự dưng ọe ra hết cả luôn, . Nghĩ thương bé quá cơ, mà vừa ti mẹ cũng được tương đối.
    • Cau
    • 10 năm
    • 82 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

[quote="Tigon"]Bài này của mẹ Cau hay quá. Mình cũng mới được bác sĩ chỉ định dùng Antibio cho Tít, nhưng dùng theo chỉ định bác sĩ chắc không sao đâu các mẹ nhỉ.

Dạ, bài này ko phải của mẹ Cau đâu ạ mà là của BS BẠCH VĂN CAM (BV NHI ĐỒNG I) đăng trên báo Người Lao động ạ. Mẹ Cau thấy bài viết hữu ích nên copy lại để các mẹ tham khảo.
    Thêm một bài nữa về men tiêu hóa đây ạ: http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/Giai-dap/2003/09/3B9CB77D/

Mong Tigon & bé của mẹ Thuỷ mau khỏi nhé. Mỗi lần thấy các bé tướt tát, nôn trớ, xót ruột lắm.
    Me Cau
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mẹ Tigon ơi,

Neopeptine thì bạn phải pha với nước (ấm ấm) để loãng ra cho bé dễ uống , chứ cho uống nguyên chất thì dễ oẹ ra lắm.
    • 112 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ Thủy ơi, em nghe bác sĩ ở ND II bảo là nên cho bé uống trực tiếp Neopeptin trước bữa ăn khoảng 10-15 phút.
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mẹ Tieu Paul ơi ,

Mình biết là phải cho uống trước bữa ăn rồi , nhưng không biết là phải cho uống trực tiếp , vì lần trước BS không dặn gì mình cả, nhưng mình thấy cho uống trực tiếp rất khó uống đấy, bé rất dễ bị nôn ra.
    • 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Sao ở chỉ dẫn lại là uống sau khi ăn nhỉ? Như thế mình mới sợ Tít bị ói chứ, mà cũng đã õi một lần rồi đấy chứ
    • 1,399 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Mình thấy bác sỹ Hương (TTDD) nói là Neopeptin loại giọt uống trước hoặc sau ăn đều được. Nếu trước thì khoảng 10' trước khi ăn. Neopeptin làm chuyển hoá nhanh tinh bột có trong các bữa ăn dặm...
    Một ngày mới nắng lên!
    • 112 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em cũng không biết có khó uống không nhưng nhóc nhà em lại uống được. Bé nhà em thuốc ngọt không chịu uống chứ thuốc đắng như thuốc Bắc thì uống lia lịa như ăn chocolate vậy liếm tới liếm luôn thấy phát thèm.
    • 348 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mình thấy ai có con mà hay ói như mẹ Tít thì nên cân nhắc trước khi cho bé uống bất cứ loại thuốc nào vì mình cũng có những bài học "xương máu" khi cho con uống thuốc. Theo mình thì nên cho ăn vừa phải trước khi uống thuốc sau đó sẽ ăn no hơn vào bữa kế , nếu bé uống sữa tốt thì nên pha thuốc vô một ít sữa , bé nhà mình uống thuốc bất kỳ loại nào cũng ói kể cả xirô ngọt hay thuốc nhạt , không mùi như Multilium cũng phải pha thêm chút nước cho loãng ra bé mới uống được. Không làm như vậy thì " mất cả chì lẫn chài".
    me @ BẠC LIÊU
    • 1,363 Bài viết

• 563 Được cảm ơn

Bi nhà mình rất lười ăn, mình định mua Biobaby cho bé uống vì mình thấy quảng cáo là thuốc đó giúp bé ăn ngon, tiêu hóa tốt. Không biết có nên không các mẹ ơi, có cách nào cho con bớt biếng ăn được không? Có người thì bảo mua thuốc cam hàng bạc nhưng mình mua về Bi nhất định không chịu uống. Đã lười ăn lại còn rất hay bị nôn nên mình lo quá, các mẹ giúp mình với.
    • 2,691 Bài viết

• 4,775 Được cảm ơn

Ban tham khao them nhung bai viet cho me Bong nho de tim loai thuoc thich hop voi Bi nhe. De Con nha minh tu nho cung duoc BS khuyen dung Hydrosol de bo sung Vit cho be va khi uong thuoc be an cung tot hon. Theo chi dinh thi moi ngay dung 25 giot nhung De Con an choi khoe manh nen minh chi cho uong moi ngay 10 giot vao buoi sang thoi. Me Bi thu cho Bi uong xem sao nhe. Chuc Bi mau chong an ngoan ngu yen de me an long
    Hà Nội mùa này nắng lắm hả em
    Phượng vĩ kia đã rực trời chưa nhỉ…
    Ðường Hùng Vương đã tím màu chung thuỷ
    Hoa bằng lăng đã trải bước em về ?!
    !
    • hai anh
    Thang cu nha minh hang ngay uong kiddy, mui vi de uong va minh thay cu cau cung co ve an ngon hon, ban thu dung xem sao.
    • 2,683 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Mình đọc báo thấy hiện nay tại các nhà thuốc đang có bán Cốm vi sinh Biobaby do Hàn Quốc sản xuất, là hỗn hợp của men tiêu hoá vi sinh và vitamin, công dụng giúp cho các bé từ 3 tháng tuổi tăng hấp thu, giảm táo bón, chống đầy hơi, sình bụng, ăn không tiêu, giá bán lẻ -60-63.000d/ lo. Thuốc này ở dạng cốm có thể pha với sữa, thức ăn hoặc nước uống của các bé. Đang tính mua về cho bé Linh ăn thử, nhưng muốn tham khảo các mẹ WTT xem có ai sử dụng chưa, có tốt thật không? Có mẹ nào sử dụng rồi thì cho biết ý kiến nhận xét nhé.
    • mmm
    • 10 năm
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Minh duoc Bac si o BV Sanhpon ke cho Mang uong day. Mang uong het mot lo roi. Khong biet co phai do thuoc khong nhung trong dot uong Mang an uong cung tam tam. Minh cho uong het mot lo, nghi duoc khoang 2 tuan thi Mang lai khong chiu an. Minh cung dang ban khoan khong biet co phai do tac dung cua thuoc khong. Minh dang dinh hom nay lai mua thuoc ay ve cho Mang uong. Hy vong la Mang lai an uong binh thuong.
    • 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Tủn nhà mình tháng vừa rồi bị sút kg cũng "được" BS cho uống Biobaby, mới uống vài ngày thôi nên chưa biết kết quả thế nào. Trước đây mình thấy BS hay cho uống Biovita - cũng 1 loại men vi sinh, nhưng nay lại đổi sang Biobaby. Mình thắc mắc hỏi tại sao thì BS bảo loại này tốt hơn
    • 2,683 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Mình thì cũng mới mua thôi, chưa cho bé dùng vì hiện đang uống thuốc cam, thuốc sắt Ferdex của Thái Lan. Sang tuần mới dám cho bé uống, thấy các mẹ nói vậy cũng yên tâm vì có người dùng trước rồi, nhỡ ra có gì còn hỏi kinh nghiệm
    • 388 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Mình cũng được bác sỹ dinh dưỡng cho bé nhà mình uống Biobaby, từ khi uống , có vẻ bé ăn tốt hơn, nhanh đói và nhanh đòi ăn, đặc biệt là ngủ tốt.
    BinKem
    • 2,683 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Hôm nay mình cũng hỏi thêm được mấy người bạn nữa cũng có con đang uống thuốc này và có kết quả tốt, yên tâm quá
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5