• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Nhỏ nước muối sinh lý thế nào cho đúng?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 30.4K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 890 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Mình thường xuyên dùng nước muối sinh lý để nhỏ mũi cho bé, ít nhất ngày 2 lần sáng ngủ dậy và tối trước khi đi ngủ. Chỉ đơn giản là nhỏ vài giọt vào mũi bé hay bơm vào mũi khoảng 10 - 15 giọt mỗi bên, sau đó không làm gì thêm.
    Sáng nay ba của bé qui kết mình làm như vậy là phản khoa học, làm cho vi khuẩn đang được giữ lại ở niêm mạc mũi đi sâu hơn vào họng bé và rất có thể vì thế bé nhà mình thường xuyên bị viêm mũi họng. Mình cãi không lại ba bé, và cũng băn khoăn vì mình chỉ biết thông tin rằng nên vệ sinh mũi cho bé thường xuyên bằng nước muối sinh lý, chứ chưa từng được biết rằng vệ sinh thế nào cho đúng.
    Vậy các mẹ cho mình hỏi, vệ sinh thế nào là đúng và khoa học?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cho bé uống nước muối sinh lý

Mình nghe nói nên cho bé uống một thìa nhỏ nước muối sinh lý vào buổi sáng và tối để tránh các bệnh về đường hô hấp. Không biết có đúng không hả các mẹ?

• Tập cho bé ăn dặm đúng cách sau 1 tuổi

Sau 1 tuổi, bé đã bắt đầu cứng cáp hơn và hệ tiêu hóa của bé cũng đã sẵn sàng để chuyển từ chế độ...

• Cần giúp: có mẹ nào sống ở Bắc Giang không giúp em với

Em đẻ trên Hà Nội nhưng phải về quê chồng ở cữ, quê chồng em ở Bắc Giang. Em đang lăn tăn vụ tiêm...

• Tính ngày dự sinh như thế nào cho đúng

Các mẹ à!! Tình hình là e sắp làm tổ rồi, chờ mãi mà con chưa ra. E đi siêu âm nhiều nơi, mỗi nơi cho e 1 ngày dự sinh khác nhau. E chẳng biết tin vào ai. Giờ sắp sinh rồi, e cũng ko biết nên căn cứ vào ngày dự sinh nào để tính con đủ tháng hay chưa. Có mẹ nào có kinh nghiệm về tính ngày dự sinh...

• Chữa ho bằng chanh đào

Bạn ơi chanh đào mua ở đâu đc?Mình ko biết quả chanh này nó thế nào?

• 116 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Theo mình được biết thì bạn làm như thế đúng là có hại cho bé đấy, vì nếu nhỏ từ 1-2 giọt vào mũi bé thì có tác dụng làm sạch vì chỉ o khoang ngoài của mũi, còn nếu nhỏ nhiều hơn thì sẽ chảy vào họng và 1 số vi khuẩn có thể vào họng bé. Vì thế, nếu bạn nhỏ mũi cho bé thì nên nhỏ theo đúng hướng dẫn của nhà SX ghi trên bao bì thôi, cái gì quá cũng đều không tốt mà. Chúc bạn và bé khoẻ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 620 Bài viết

• 946 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trucmai
    Mình thường xuyên dùng nước muối sinh lý để nhỏ mũi cho bé, ít nhất ngày 2 lần sáng ngủ dậy và tối trước khi đi ngủ. Chỉ đơn giản là nhỏ vài giọt vào mũi bé hay bơm vào mũi khoảng 10 - 15 giọt mỗi bên, sau đó không làm gì thêm.
    Sáng nay ba của bé qui kết mình làm như vậy là phản khoa học, làm cho vi khuẩn đang được giữ lại ở niêm mạc mũi đi sâu hơn vào họng bé và rất có thể vì thế bé nhà mình thường xuyên bị viêm mũi họng. Mình cãi không lại ba bé, và cũng băn khoăn vì mình chỉ biết thông tin rằng nên vệ sinh mũi cho bé thường xuyên bằng nước muối sinh lý, chứ chưa từng được biết rằng vệ sinh thế nào cho đúng.
    Vậy các mẹ cho mình hỏi, vệ sinh thế nào là đúng và khoa học?
    Mình không biết thế nào là đúng, nhưng mình cũng làm giống mẹ trucmai í... Sáng và chiều tối, sau khi tắm bé xong, nhỏ vài giọt Natri Clorid 0.9% và lấy bông lau mắt và ngoáy nhẹ mũi bé. Mình làm thế vì khi bé mói sinh đến 01 tháng, y tá đến nhà và lam như vậy. Mình tư vấn bác sĩ ở 1088 thì cũng bảo là rửa mũi bé bằng nước muối sinh lý ngày 3-5 lần í... mình chỉ làm hai lần thôi! Thấy mắt và mũi bé sạch... Một chút kinh nghiệm cá nhân chia se với trucmai nhá
    • 1,974 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Bạn tin không, mình đi khám cho con mình bác sỹ bắt nhỏ hết cả một lọ (loại nhỏ) thuốc muối vào 2 bên mũi đấy, bà ý bảo (bs Nguyệt - phó khoa hô hấp viện Nhi) làm như thế mới rửa sạch mũi cho thông thoáng. Hôm đấy bà ấy còn nói cô toàn bơm cả một cái xi lanh rồi nhỏ vào mũi (của cô) để cho nước nó vào sâu hết các ngóc ngách, chỉ một lúc là đỡ ngạt mũi, sạch mũi.
    • 115 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happyvalley
    Bạn tin không, mình đi khám cho con mình bác sỹ bắt nhỏ hết cả một lọ (loại nhỏ) thuốc muối vào 2 bên mũi đấy, bà ý bảo (bs Nguyệt - phó khoa hô hấp viện Nhi) làm như thế mới rửa sạch mũi cho thông thoáng. Hôm đấy bà ấy còn nói cô toàn bơm cả một cái xi lanh rồi nhỏ vào mũi (của cô) để cho nước nó vào sâu hết các ngóc ngách, chỉ một lúc là đỡ ngạt mũi, sạch mũi.
    Mình cũng đã thấy BS làm như thế cho con nhà mình happyvalley ạ.

trucmai cũng đừng lo lắng quá về việc này, bởi vì mình cũng đã bắt chước BS làm như con mình như vậy. Trước kia mọi người ở nhà cũng kêu ca mình về việc rửa mũi nước muối cho con, sợ là làm thế sẽ hỏng niêm mạc mũi của trẻ con, nhưng nếu bé bị sổ mũi và cho đi khám bệnh, thì bao giờ BS cũng nói là phải rửa mũi bằng nước muối sinh lý cho bé (ngoài các thuốc khác).

Nếu bé nhà Trucmai còn bé, chưa tự xì mũi ra được thì bạn cần có cái hút mũi 2 dây (mình không nhớ của hãng nào, chỉ biết có một đầu mẹ hút bằng miệng, một đầu cho vào mũi con) hỗ trợ việc hút nước mũi dư và rỉ mũi ra cho bé.

Bạn bế bé cho đầu bé ngửa ra, càng ngửa càng tốt, ngâm ấm nước muối (nhớ là âm ấm thôi nhé, mẹ tự nhỏ vào miệng mình để biết), rồi nhỏ vào mỗi bên mũi của bé chừng 1/3 lọ (lớn hơn thì có thể nhỏ cả lọ 1 bên đấy), sau đó dùng dụng cụ hút mũi hút sạch nước muối ra, làm như vậy chừng 2 lần thì mũi sẽ sạch (nếu không sổ mũi nặng), rồi lần cuối cùng thì nhỏ 1-2 giọt vào mũi và không hút ra nữa. Làm như thế này rất tốt, nhất là khi cần rửa sạch mũi để nhỏ thuốc.
    • 115 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Nếu dùng để rửa mũi mà các mẹ mua từng lọ (hoặc cả lố nước muối Sinh lý be bé) thì hơi bị lục tốn đấy.

Một Bs tai mũi họng đã mách mình như thế này, mua dung dịch truyền tĩnh mạch Natri Clorid 0,9% (lọ to , 500 ml), sau đó mua 1 cái dây truyền, cắm 1 đầu vào cái nút cao su (chỗ lõm ấy, sau khi đã giật cái nắp nhựa ra), và đầu kia để lại đoạn dây truyền cỡ 3-5 cm, và cứ thế trút nước muối trong đó vào từng lọ bé bé kia, khi nào dùng thì trút ra cũng được, thường là để vào 2 lọ be be, ngâm nước ấm một lúc và dùng để rửa mũi 1 lúc thì tiện hơn.

Bé ngoài 3 tuổi là đã tự mình biết xì mũi rồi, nên có thể các mẹ nhỏ nước muối vào mũi, rồi bảo bé nghêng mình ngồi dậy và tự xì nước muối và dịch mũi vào một cái thau, như thế không phải dùng ống hút muối cho bé nữa, vì nếu bé lớn mà các mẹ dùng các dụng cụ dó để hút mũi cho bé thì sẽ hút luôn cái dịch mằn mặn đó vào miệng mình đấy (vì lượng nước muối nhiều mà).

Thế nhé, có một chút kinh nghiệm học lỏm được từ BS mình muốn chia sẻ với các mẹ, mong sao các con của chúng ta luôn mạnh khỏe để cả nhà đều vui. :4: :4:
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Con bé nhà mình cũng hay bị xổ mũi, nhưng muốn nhỏ thuốc vào mũi bé rất khó khăn. Không biết các mẹ làm như thế nào, Sóc con nhà mình được 8 tháng rồi.
    • 789 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trucmai
    bơm vào mũi khoảng 10 - 15 giọt mỗi bên
    mẹ trucmai nhỏ nhiều giọt thế, mình chỉ nhỏ 1-2 giọt là đã thấy bé có vẻ khó chịu rụi rụi rồi, nên nhỏ xong thì mình lấy tay ấn nhẹ cánh mũi để cho thông.
    Có bài về các bệnh mắt của bé, nhưng có nói đến tác dụng phụ của Muối sinh lý (vì có chất bảo quản), ko biết với mũi thì có sao ko nhỉ: http://www.webtretho.com/forum/showt...9&page=2&pp=15

Nếu bé ngạt mũi mình toàn làm cách này: khi bé đi ngủ bôi chút dầu gió vào áo (chú ý ko để vào chỗ bé có thể dụi, bị vào mắt) hoặc hơ hơ lọ dầu đủ để bé ngửi được, hiệu quả lắm. Nhưng chỉ chút ít thôi nếu ko cũng ko tốt, nhất là bé dưới 1 tuổi họ khuyến cáo là ko cho dùng dầu.

mẹ 023056802 ơi, bé 8 tháng đã phản đối nhỏ mũi rồi cơ à, trộm vía bé nhà mình đến khoảng tuổi rưỡi vẫn chịu nhỏ rất ngoan, ngoài tuổi rưỡi mới giãy giụa và ko cho nhỏ (lúc ấy thì mình phải chờ bé ngủ rồi nhỏ 1 giọt vào mỗi bên mũi và phải ấn cánh mũi ngay cho thông để bé đỡ bị sặc), ko biết có ai làm giống mình thế ko
    • 890 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Đúng như mẹ DaisyF đã chỉ dẫn rất kỹ. Hôm qua một BS tai mũi họng cũng chỉ mình như thế này:
    - Trước khi nhỏ mũi cho bé cần làm sạch mũi bằng cách nhỏ vài giọt nước muối sinh lý vào mũi (hoặc sterimar là tuyệt nhất) rồi bảo bé xì sạch
    - Sau đó để đầu bé càng ngửa càng tốt, nhỏ nước muối sinh lý vào mũi bé sao cho nước muối đi qua được bề mặt VA của bé và làm sạch VA (vì bé nhà mình bị VA và đã đi nạo VA rồi nhưng lại tái phát ngay sau đó có gần 1 tháng - BS nói cơ địa bé nhà mình thật đặc biệt )
    • 974 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happyvalley Xem bài viết
    Bé nhà mình từ bé đến tận bây giờ đã 4 tuổi mình cũng thường xuyên xịt mũi cho bé như vậy ,mình xịt rất nhiều ,chảyc tràn cả ra ngoài ,cho thông thoáng mũi và họng,trộm vía cứ đợt nào chăm chỉ xịt thường xuyên thì bé không bao giờ thấy ho hay viêm mũi kể cả những lúc thay đổi thời tiết ,trộm vía ngàn lần
    tình yêu ,ý nghĩa cuộc đời mẹ ,đó là con ,bé cưng.
    • 86 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng thường xuyên nhỏ nước muối sinh lý cho con gái mình,moi lan khoảng 1/2 lọ, sau do kêu con hỉ sạch. Mình nghĩ đó cũng là 01 cách vệ sinh mũi, họng cho con. Trộm vía con mình nhờ vậy cũng ít khi bị sổ mũi.
    • 77 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

em bé còn nhỏ quá (1,5 tháng) thì chưa biết xì, vậy nếu nuốt vào thì dễ viêm họng phải ko ạ?
    • 712 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Mẹ trucmai ơi nhỏ như thế nào mới sạch được VA? Mình hay nhỏ cho con như sau: để bé ngửa, nhỏ nhiều nhiều 1 chút vào mũi rồi dựng bé dậy cho nước mũi chảy ra. Nước muối chảy xuống họng luôn, theo mình cũng không sao vì sẽ làm sạch đờm. Mỗi lần làm như vậy cả 2 lọ, mỗi bên mũi 1 lọ. Tất nhiên lúc bệnh thôi, lúc không bệnh mình chỉ nhỏ vài giọt cho đừng khô mũi.

Nhưng mình làm 1 thời gian, thấy có vẻ bé chảy mũi nhiều hơn, hình như là mình kích thích cho nước mũi ra. Thế là mình chỉ nhỏ ít ít thôi, 2 ngày sau thấy bé bớt chảy mũi và khô mũi, chỉ còn hơi nghẹt mũi. Vậy là sao nhỉ? Các mẹ nhỏ mũi cho con có thấy thế không?

• 74 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình có bài này hi vọng chia sẻ được với mọi người. Bài hơi dài nhưng rất có ích nhé

iêm mũi họng không cứ phải dùng kháng sinh mạnh

Khám bệnh tại Bệnh viện Nhi trung ương. Ảnh: Hoàng Hà.

Sau 5 ngày cho con điều trị viêm mũi họng cấp theo đơn của bác sĩ tại phòng khám tư gần nhà, chị Hà, ở chung cư Mỹ Đình, Hà Nội, đưa con gái 1 tuổi đi khám lại. Chị tá hoả khi nghe bác sĩ phán: "Chưa khỏi hoàn toàn, dùng tiếp 5 ngày Zinat nhé!".
    Bé Bon nhà chị Hà bị chẩn đoán viêm mũi họng cấp và viêm thanh quản cấp, biểu hiện ho, chảy nước mũi và hơi sốt. Đến phòng khám gần nhà cho tiện, chị được kê kháng sinh Azipowder, dùng trong 3 ngày. Hết thuốc, con bé đỡ ho hẳn, nhưng vẫn còn húng hắng rất nhẹ và mũi vẫn còn ít đờm.
    Khi đưa con đi khám lại, bà bác sĩ già, từng làm việc tại BV Nhi Trung ương, khuyên nên dùng tiếp một đợt kháng sinh nữa cho dứt hẳn, bằng loại mạnh Zinat, và đề nghị thực hiện thêm "khí dung" trong 5 ngày để xông trực tiếp thuốc vào khoang mũi họng.
    Thấy con gái khóc gào đến khản giọng sau 10 phút bị "tra tấn" bằng cách chụp thiết bị vào mặt, chị Hà quyết định hôm sau không cho con đi làm "khí dung" nữa và cũng dừng luôn uống kháng sinh, vì chị biết Zinat là loại kháng sinh rất mạnh và bé Bon thì cứ uống loại này vào là ỉa chảy đến rạc cả người.
    Lời giải rất đơn giản
    Gọi điện đến một bác sĩ người quen, từng tu nghiệp ở Pháp về chuyên khoa Tai Mũi Họng, chị được khuyên "không cho cháu uống thêm kháng sinh nữa, cứ kiên trì nhỏ nước muối Natriclorid 0,9% liên tục ngày 6-7 lần, mỗi lần nhỏ đầy cả lọ cho nó chảy tràn xuống họng nhé. Dùng miệng hoặc đưa bé đến phòng khám nào đó để hút sạch đờm trong mũi bé ra". Bán tín bán nghi, chị Hà làm theo lời khuyên này trong sự phấp phỏng, đồng thời cho bé uống kèm thêm thuốc ho Bổ phế.
    Dần dần, bé Bon khỏi lúc nào chị cũng không rõ, chỉ biết 1 tuần sau bé hết hẳn ho và tiếng thở khi ngủ đã trong trẻo.
    Chị Hoa, nhân viên một công ty viễn thông có tiếng tại Ba Đình, Hà Nội cũng trải qua kinh nghiệm nuôi con tương tự. Cu Tâm 4 tuổi nhà chị từ nhỏ liên tục phải đi viện vì ho hắng, và lần nào cũng vẫn "bài ca kháng sinh". Nhưng một lần, được một vị bác sĩ từng du học tại châu Âu cho lời khuyên vô cùng đơn giản: nhỏ nước muối thật nhiều để rửa mũi - họng, chị làm theo và cu Tâm hầu như đã chấm dứt được những cơn ho lắt nhắt.
    Sau lần ấy, chị Hoa liên tục áp dụng "chiêu" này cho cả nhà: "bất cứ khi nào thấy thằng bé chớm ho, hoặc vừa tắm nước lạnh xong, hoặc đi chơi đường xa bụi bặm về, là mình lấy cả bình nước muối to, nhỏ vào mũi cho nó chảy xuống cổ họng. Đờm chảy tuốt theo ra ngoài, và thằng Tâm chả còn ho hắng gì hết".
    Bác sĩ Hồng Anh, Viện Tai Mũi Họng Trung ương, từng học chuyên tu tại Pháp, cho biết rỏ nước muối là một kinh nghiệm rất rẻ tiền và hiệu quả. Trong trường hợp viêm mũi họng nhẹ, nước muối sẽ làm tan đờm, "vệ sinh" toàn bộ đường hô hấp ngoài giúp giảm các kích ứng gây ho và tạo điều kiện cho bệnh tự lành.
    "Người phương Tây rất hạn chế dùng kháng sinh, chỉ dùng khi bất đắc dĩ, trong những trường hợp có sốt cao mà thôi", chị nói.
    Với trường hợp bé Bon, bác sĩ Hồng Anh giải thích thuốc Azipowder tuy chỉ uống có 3 ngày, nhưng tác dụng kéo dài tới 7 ngày, vì thế hết 3 ngày thuốc mà bệnh chưa dứt ngay thì cũng không được tuỳ tiện uống thêm kháng sinh, phải để cơ thể tự phục hồi. Ngoài ra, khi mũi bé vẫn có đờm thì việc chạy "khí dung" là vô tác dụng, vì niêm mạc mũi bị đờm che lấp, không thể tiếp xúc với thuốc được.
    Bác sĩ Phạm Thắng, tại Viện Tai mũi họng Trung ương, người có cùng chủ trương dùng nước muối cho bệnh mũi họng thì khuyên các bậc phụ huynh rằng "lúc cần thiết cũng phải dùng kháng sinh, nhưng đa số các trường hợp có thể chỉ cần dùng nước muối thật nhiều rửa sạch mũi họng và dùng kèm thêm các thuốc trị ho đơn giản là có thể tự khỏi".
    Cũng theo các bác sĩ, viêm mũi họng ở trẻ em ban đầu thường do virus gây ra, khi đó dùng kháng sinh không phải là quan trọng nhất mà phải đảm bảo thông thoáng đường thở, dẫn lưu tốt dịch mùi. Chính vì thế nước muối rất có ích trong trường hợp này. Nếu bội nhiễm nặng thì mới phải dùng đến kháng sinh. Khi đó, "để tránh bị kháng thuốc kháng sinh, bệnh nhân nên dùng các loại nhẹ trước", bác sĩ Hồng Anh nói.
    • 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

Như vậy theo các mẹ là nhỏ thì nhỏ thường xuyên và nhỏ nhìu 1 chút đúng ko ạ?
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đọc một số bài viết của các mẹ. Mình cũng mới sử dung nước muối sinh lý(natri clorid) để nhỏ mũi cho con hàng ngày. Mình cũng đã tham khảo một số tài liệu liên quan tới vấn đề này, có bài viết thì nói dùng hàng ngày rất tôt khiến cho mũi của bé được sạch sẽ, nhưng có bài thì lại nói nếu khi mũi hoàn toàn trong trạng thái bình thường, việc sử dụng thường xuyên nước muối sinh lý để làm sạch mũi đồng nghĩa với việc bạn đã vô tình làm mất đi lớp thảm nhầy bảo vệ mũi vốn có, mất đi chức năng bảo vệ mũi của lớp thảm này và gây tổn thương niêm mạc mũi. Chính vì thế mũi lại hay bị viêm hơn. Có thể sử dụng nước muối sinh lý một lần mỗi tuần, đặc biệt là khi bạn làm việc hoặc đi lại ở những vùng nhiều bụi bặm, giúp cho lớp thảm nhầy vận chuyển dễ dàng hơn chất bẩn dày đặc đó. Chính vì vậy mình không biết nên như thế nào?
    Có mẹ nào biết xin chi dùm cho mình với.!:Thinking:
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình lên đây nghe ngóng với
    • 289 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Thằng cu nhà mình rất thi thoảng lại bị nôn trớ, mà lần nào nôn trớ cũng lên mũi, vì thế phải làm sạch mũi mỗi khi cu cậu bị như vậy, thường thì mình dùng sterima phụt vào mũi và rửa mũi, nhưng dùng nhiều thì cũng tốn nên mình mua 1 lọ nước muối 0,9% và 1 cái xi lanh nhỏ, mỗi lần cậu ta bị lên mũi là mình lại phịt xi lanh nước muối vaò, có lần thì cu cậu xịt ra được, có lần thì nuốt vào. Mình cũng tham khảo ý kiến của bs TMH và bs bảo ko sao, phải rửa sạch mũi cho khỏi bị viêm mũi. Nhưng mình cũng ko biêt là nếu cu cậu nuốt nước muối vào thì có sao ko nữa.
    • 630 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Bé nhà tớ mỗi ngày tớ đều nhỏ vào buổi sáng. Hôm nào bé sụt sịt tớ sẽ nhỏ liên tục vài ngày đến khi bé hết sụt sịt thì trở lại bt 1 lần mỗi ngày.:Smiling:
    • 363 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

túm lại !!!!????
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2