Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Nên tiêm phòng Sởi cho bé lúc 9 tháng hay đợi đến 12 tháng tiêm một thể với quai bị?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 35.8K Lượt đọc
  • 106 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 499 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi chút. Thằng Kucku nhà em được hơn 9 tháng rồi nhưng em vẫn chưa cho nó đi chích ngừa Sởi vì định đợi đến 12 tháng cho nó chích mũi kết hợp phòng Quai bị luôn, nhưng đúng là vừa ngồi vừa run vì sợ trong 3 tháng chờ đợi đó bé có nguy cơ bị nhiễm. Có mẹ nào có kinh nghiệm trong trường hợp này chưa? Có mẹ nào biết trường hợp nào bé bị sởi trước 12 tháng không? (em đọc báo thấy nói bé thường bị nhiễm sởi trong độ tuổi từ 2-6 tuổi).

Các mẹ thường làm như thế nào? Chích vào lúc 9 tháng hay 12 tháng? Trả lời em với nhé! Em đang run lắm lắm. Nếu run quá thì có thể đưa thằng bé đi tiêm khi nó được 10 tháng chẳng hạn không nhỉ, hay là phải đúng lúc 9 tháng. Hehe có lẽ em hỏi câu này hơi ngu, vì chắc là tiêm sớm ngày nào hay ngày ý nhỉ, miễn là khi bé được 9 tháng trở ra đúng không? Dù sao thì các mẹ cũng chia sẻ kinh nghiệm của các mẹ cho em với nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Có nên tiêm phòng lao cho bé lần 2

Chào cả nhà. Em bé nhà mình đã tiêm phòng lao lúc 20 ngày tuôỉ. Thế nhưng đến nay đã được gần 4 tháng mà chỗ tiêm ko có dâú hiêụ phản ứng gì vơí thuốc đã tiêm hết. Mọi ngươì bảo là tiêm phòng lao cho bé, chỗ tiêm phải mưng lên và thành sẹo ở bắp tay thì mơí tốt. Bây giờ mình đang không biết nên...

• Gấp: Có nên tiêm phòng dại cho bé không?

Con trai em mới 18 tháng. Em cho cháu về quê chơi. Cháu bị một con chó con cắn hôm 22/4/2009. Cháu bị cắn do giật đuôi chó khi nó đang ăn. Ngày 18/5/2009 thì con chó đó chết. Mấy con chó hàng xóm cũng bị chết do ăn cá chết tại hồ gần đó nên bị đi ngoài. Nhưng em vẫn hoang mang lắm. Em có nên tiêm...

• AVIXAN thuốc bổ mắt phòng và trị viêm mắt,mỏi mắt và mờ mắt ???

gia đình mình cả nhà đều bị các triệu chứng về mắt bố mẹ thì cao tuổi lên mắt nhìn mờ và đã bị lão...

• Sống xanh ở khu dân cư

Khu phố tôi ở, phát động phong trào sống xanh. Mỗi gia đình sẽ chăm sóc các cây xanh khu vực công...

• ...Sởi...Mặc kệ Sởi...

Ai cũng hỏi là tôi có sợ con mình bị bệnh sởi không? 2 năm trước tôi đã trả lởi câu hỏi này rồi,...

• 1,566 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mũi sởi lúc 9 tháng là nắm trong những mũi cơ bản, mẹ kucku cứ chích đi cho an tâm. Mà thông thường đi khám định kỳ, BS cũng đè ra chích hà !
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 499 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Biteo nhé! Hixx dạo này ở trường Kucku cũng khám định kỳ hàng tháng nên cũng chả cho nó đi bác sĩ nữa - với lại định bắt chiếc mấy mẹ đợi đến 12 tháng tiêm luôn, ở lớp nó có mấy bé cũng vậy! Bây giờ mới chợt nghĩ ra là 1 lũ chưa miễn dịch ở cùng nhau suốt ngày, thủi thui chẳng may 1 đứa bị thì có mà lây hết cho những đứa khác . Thôi con mình mình cứ đề phòng trướcMeTHUY cũng vừa bảo mình là 9 tháng tiêm kết hợp sởi + quai bị được rồi - con chị ý cũng tiêm như vậy! Chắc mình ra Pasteur tiêm luôn cho bé quá!

Còn các mẹ khác, các mẹ làm thế nào?
    • 663 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Kucku ơi. Tiêm quai bị thì không phải là chương trình quốc gia rồi. Ở HP chả thấy ai tiêm phòng quai bị cả. Chắc mình phải ra dịch vụ y tế để tiêm cho gấu trúc thôi. Con trai thì phải cẩn thận Kucku nhỉ. Nhưng híc híc... khổ thân tụi nó quá, bé xíu mà bị tiêm đủ thứ!!!

• 716 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Theo mình biết thì tiêm phòng sởi kết hợp với quai bị chỉ tiêm cho bé trên 12 tháng thôi, có BS còn nói là 15 tháng mới tiêm lận. Đến đợt tiêm sởi (ban đỏ) lúc 9 tháng thì cứ cho tiêm cho an toàn. Noel nhà mình đến 11 tháng mới tiêm mà cũng chẳng sao vì cứ đến đợt tiêm là bị bệnh.
    To Kucku : Đây là kinh nghiệm của mình,kể ra để bạn rút kinh nghiệm nhé.
    Vì Noel mình bị bệnh ngay lúc đến đợt tiêm phòng ở trạm y tế nên mình không cho bé tiêm sởi lúc 9 tháng. Ở khu vực của mình, chích ngừa cho con phải đi lấy số tử 5,6 giờ sáng nếu không là phải qua ngày hôm sau thậm chí qua đợt sau luôn (tháng chích 4 ngày, mỗi ngày 100 số), nên đến lúc bé 10 tháng mà mình cũng chưa cho bé chích ngừa được. Cũng lo lắng như bạn đó, cứ thấy bé hơi nóng nóng là run hà. A X thấy vậy quyết định cho đi chích tư ( vì chờ đến đợt chích ở phường mệt quá). T7 mình bế con đến TT Nancy nhưng người ta cũng không có thuốc chích sởi - ban đỏ mà chỉ có sởi - quai bị thôi, mấy cô tiếp tân cũng bảo là chích luôn không sao đâu. Mình không chích và bế con lên Pastuer, cũng có BS khám bệnh rồi mới cho chích và chút xíu nữa là đóng tiền chích rồi vì BS cũng tưởng mình chích sởi quai bị. Khi mình nói bé mới được 10 tháng và chỉ muốn chích sởi ban đỏ, BS khuyên nên về phường chích vì ở Pastuer không có thuốc đó, rồi chờ bé được 15 tháng mới cho chích quai bị ( chính BS nói với mình vậy luôn). Mình cũng có đứa cháu chích sởi quai bị lúc 12 tháng về bị nóng đến mức mắt có ghèn một tuần luôn nên sợ lắm. Đến đợt chích ở phường mình bồng con đi chích rồi cho con đi trẻ luôn vì mũi sởi ban đỏ không gây nóng. Lúc này bé được gần 11 tháng và đêm về cũng chẳng quấy khóc gì cả.
    Theo mình, Kucku cứ cho con đi chích ngừa sởi đi không sao đâu. Chờ cho bé được 15 tháng rồi hãy chích sởi - quai bị .
    • 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Gấu trúc ơi, Gấu tiêm sởi lúc 11 tháng và chuẩn bị tiêm nhắc lại mũi sởi cùng với Quai bị và Rubella ( mũi tổng hợp ). Chị cho Gấu trúc tiêm mũi tổng hợp đi.
    • 663 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Mẹ của gấu ơi. gấu trúc nhà chị đến 25/12 thì được 9 tháng 22 ngày, thế lúc đó thì tiêm gì? chắc chỉ tiêm sởi thôi hả em, còn khi đi tiêm nhắc lại sởi thì mới tiêm mũi tổng hợp được phải không? Cảm ơn em nhiều!

• 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Em cũng không rõ lắm vì cứ đến hôm nào tiêm mũi gì là bs lại gọi đến thông báo rồi hôm sau đến tiêm mà. Chị hỏi nhân viên y tế là chuẩn nhất đấy.
    • 663 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Cảm ơn me cua gau. tháng này khi đưa Gấu trúc đi tiêm chủng chị sẽ hỏi nhân viên y tế.

• 457 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Các me oi em hoi ti xiu, con be nha em dước 8 thang roi , chi moi den phương tiem các mui co ban theo quy dinh thoi, vay các me chi giúp la be can tiem them các mui nao nua.
    Cam on các me nhiêu nhiêu.
    • 114 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Day, minh co the noi la minh nhieu kinh nghiem trong viec nay day.
    Con minh cung gap truong hop tuong tu nhu Noel day, minh cung dua be di cac noi : Nancy, Pasteur, Trung Tam Y te Du Phong, TT Y te quan... de chich ngua Soi nhung deu bi tu choi vi be moi hon 11 thang. O cac noi do chi chich mui Soi + Rubella + quai bi, chu khong co mui Soi rieng. Minh cung run lam ma doi den hon 12 thang moi chich thi cung lo lam vi be dang di hoc ma.
    Cuoi cung tinh co minh dua con di kham benh dinh ky o Nhi Dong II thi moi biet o day co chich mui Soi (mien phi) vao thu 4 hang tuan. Ban nen den cong 14 Ly Tu Trong, Q.1 day. O do, ban phai dong tien de BS kham suc khoe (20.000d), sau do BS moi chi dinh chich ngua Soi.

Luc minh biet thong tin nay thi con minh da hon 12 thang roi nhung Bs van khuyen chich mui Soi, va den 15 thang thi se chich nhac lai ket hop voi quai bi luon.
    BAn biet khong, con be nha minh sau khi chich ngua thi chang bi nong sot hat khoc quay gi ca, nhung duoc 10 ngay sau thi bi benh Soi (ban do), BS bao la do chich ngua, benh nhu the thi benh se nhe va se mien dich suot do. Dung nhu Bs noi thi con minh chi benh nhe thoi, sot 38.5 trong ngay thu 3, 4, van an uong choi dua binh thuong, sau 1 tuan se khoi.

Con minh vua khoi benh duoc 1 tuan day. Thoi Kuc Ku dua be den so 14 Ly Tu Trong, Q.1 chich ngua di cho yen tam. That ra thi luc truoc minh khong biet cho nen moi dua be di khap noi nhu the. Con o dia phuong thi moi thang chi co 1 ngay ma lan nao den ngay chich ngua la be benh nen khong chich duoc.
    Mong rang thong tin nay giup ich cho Kuc Ku.

Ban co the vao link sau de biet them ve tiem ngua.
    http://www.cimsi.org.vn/Chamsocsuckh.../9-6-04-01.htm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi haonhi; 10/12/2004 vào lúc 11:37 AM.

H.C (Tp.HCM)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 499 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm!

Mẹ Hạo Nhi ơi - thế Hạo Nhi được 12 tháng rồi sao không tiêm l mũi Sởi - Quai bị - Rubella luôn? Bác sĩ bảo tiêm sởi trước rồi 3 tháng sau tiêm mũi kết hợp kia tốt hơn à? Tiêm mũi sởi kia xong thì bé nào sau đó cũng bị sởi nhẹ lành tính giống Hạo Nhi hay là tuỳ từng bé? Bị như thế sẽ tốt hơn là không bị hả mẹ Hạo Nhi?

Em vẫn cứ thắc mắc là đã trót để tới 12 tháng rồi thì tiêm luôn mũi kết hợp có phải đỡ mệt không nhỉ? Tiêm mũi kết hợp đó xong thì hình như sau 15 tháng tiêm nhắc lại đúng không ạ vì em thấy meTHUY bảo thế? Nếu tiêm mũi sởi thường vào lúc 9 tháng thì sau 3 tháng lại tiêm nhắc à? Sao khác nhau thế nhỉ?

Ôi giời ơi loạn hết cả lên rồi
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Nếu tiêm sởi thường thì 9 tháng phải tiêm và nhắc lại vào lúc 15 tháng, do vậy khi bé được 15 tháng thường tiêm luôn sởi - QB - Rubella. Nhưng bé ngoài 12 tháng nếu tiêm sởi - QB - Rubella thì ko phải tiêm nhắc lại nữa (hoặc là nhưng mấy năm cơ). Chị ko nhớ là sau mấy năm phải tiêm nhắc lại nhưng sure ko phải là 1 năm hay vài tháng đâu Hương Anh ơi, để chiều nay xem lại sổ tiêm của Tít rồi nhắn tin cho.
    • 876 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Còn Kem Mút đây, chính thức bỏ mũi sởi lúc 9 tháng vì lúc đó qua mùa dịch bệnh rồi, mình chẳng muốn tiêm cho Kem quá nhiều mũi nên hỏi bác sỹ, BS nói o cần thế là mình để KEM đến 13 tháng tiêm mũi tổng hợp luôn. Vậy là Kem Mút hạn chế được một vaxin vào người...

Đến 12 tháng có vô vàn mũi tiêm nên thương chúng nó lắm, bỏ mũi nào không quan trọng tốt mũi đó... KucKu đã 12 tháng rồi thì để tháng sau, tháng sau nữa tiêm luôn Sởi- Quai bị- Rubella luôn cũng được... Tất nhiên là phải hỏi lại BS cho chắc...
    Tui iu thằng cu giống ngưòi iu tui như lột... :1:
    (Loan - 0904281172)
    • 113 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Các mẹ có những tri thức thật là phong phú.
    Tranh cãi cho việc nên tiêm vào lúc nào?9 tháng hay một tuổi?
    Đương nhiên theo lịch là 9 tháng rồi,đó là thời diểm thích hợp nhất được nghiên cứu
    Là tuổi mà các bé tiếp xúc nhiều với các yếu tố ngoại lai mà.
    Có thể không tiêm lúc 9 tháng mà con bạn vẫn khoẻ re ,nhưng....
    Các bạn ngại cho bé vì tiêm nhiều mũi,cũng đúng thôi. Tiếc rằng kgoong thể kết hợp tất cả các mũi vào làm một các mẹ nhỉ.
    Các bé có thể đau một chút(con đau mẹ xót mà)nhưng chung ta đang vì chính sức khoẻ các bé mà.
    Không nên để có thành tích người mẹ "không tiêm chủng đúng lịch cho con" khi nhỡ ai hỏi tới. OK?
    • 673 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Dr. Minhlong ơi cho em hỏi chút. Bé nhà em đã được 13 tháng, em cho đi tiêm thì bên y tế họ bảo sẽ tiêm 2 mũi cúm (tháng này và tháng sau). Như vậy có ok không? Sau mũi cúm thì mình nên tiêm mũi nào nữa hả anh? Sao mà lắm loại tiêm thế?
    • 499 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mẹ Kem mút ơi thế mùa dịch bệnh là mùa nào hả chị - em đọc báo thấy nói sởi không có mùa cụ thể, nhưng virus sởi bị hạn chế ở môi trường khô hanh. Ở HCM mùa này thì khô hanh rồi, nhưng em vẫn lo.

Dr Minh Long nói vậy làm em càng áy náy - mẹ này bị liệt vào dạng mang thành tích người mẹ không tiêm chủng đúng lịch cho con rồi . Dr Long cho em hỏi luôn - Kucku nhà em đang bị ho và hơi sổ mũi, vậy thì đi tiêm sởi có nên không?

Cảm ơn các mẹ và Dr Minh Long nhiều nhiều.
    • 2,643 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Mẹ Kúc Ku ơi, ở TT Bao Vệ Bà mẹ và Trẻ em ở Cao Thắng Q3 có tiêm ngừa sởi cho bé, (không p hải mũi tổng hợp). Trên WTT này đã từng bàn về việc chích ngừa tổng hợp hay không cho bé 9 tháng rồi đó. Có nơi (nhất là các BV tư: như Phụ Sản Quốc Té SG, Nancy..) đều chỉ có thuốc ngoại nhập là liều tổng hợp nên họ cho bé chích từ 9 tháng , nhưng hôm chị cho PHomai đến TTBV bà mẹ và trẻ em, thấy lịch ghi rõ là bé ngừa sởi từ 9 tháng , còn liều tổng hợp thì chích lúc 15 tháng cơ.
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 2,643 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Dr. Long ơi, rất cảm ơn sự tham gia trên diễn đàn của anh, rất mong được anh đóng góp nhiều ý kiến cho các bà mẹ trên WTT này anh nhé. Chúng tôi rất cần ý kiến từ những nhà chuyên môn mà :1: Xin cảm ơn :1:
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 663 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Hoan hô Dr. Minhlong!!! Cảm ơn Dr. Minhlong nhiều!
    Đề nghị Dr. Minhlong thường xuyên ghé WTT và cho ý kiến. Các mẹ thấy thế nào???

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6