Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Nên tiêm phòng Sởi cho bé lúc 9 tháng hay đợi đến 12 tháng tiêm một thể với quai bị?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 33.2K Lượt đọc
  • 106 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 499 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi chút. Thằng Kucku nhà em được hơn 9 tháng rồi nhưng em vẫn chưa cho nó đi chích ngừa Sởi vì định đợi đến 12 tháng cho nó chích mũi kết hợp phòng Quai bị luôn, nhưng đúng là vừa ngồi vừa run vì sợ trong 3 tháng chờ đợi đó bé có nguy cơ bị nhiễm. Có mẹ nào có kinh nghiệm trong trường hợp này chưa? Có mẹ nào biết trường hợp nào bé bị sởi trước 12 tháng không? (em đọc báo thấy nói bé thường bị nhiễm sởi trong độ tuổi từ 2-6 tuổi).

Các mẹ thường làm như thế nào? Chích vào lúc 9 tháng hay 12 tháng? Trả lời em với nhé! Em đang run lắm lắm. Nếu run quá thì có thể đưa thằng bé đi tiêm khi nó được 10 tháng chẳng hạn không nhỉ, hay là phải đúng lúc 9 tháng. Hehe có lẽ em hỏi câu này hơi ngu, vì chắc là tiêm sớm ngày nào hay ngày ý nhỉ, miễn là khi bé được 9 tháng trở ra đúng không? Dù sao thì các mẹ cũng chia sẻ kinh nghiệm của các mẹ cho em với nhé!

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 1,566 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mũi sởi lúc 9 tháng là nắm trong những mũi cơ bản, mẹ kucku cứ chích đi cho an tâm. Mà thông thường đi khám định kỳ, BS cũng đè ra chích hà !
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 499 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Biteo nhé! Hixx dạo này ở trường Kucku cũng khám định kỳ hàng tháng nên cũng chả cho nó đi bác sĩ nữa - với lại định bắt chiếc mấy mẹ đợi đến 12 tháng tiêm luôn, ở lớp nó có mấy bé cũng vậy! Bây giờ mới chợt nghĩ ra là 1 lũ chưa miễn dịch ở cùng nhau suốt ngày, thủi thui chẳng may 1 đứa bị thì có mà lây hết cho những đứa khác . Thôi con mình mình cứ đề phòng trướcMeTHUY cũng vừa bảo mình là 9 tháng tiêm kết hợp sởi + quai bị được rồi - con chị ý cũng tiêm như vậy! Chắc mình ra Pasteur tiêm luôn cho bé quá!

Còn các mẹ khác, các mẹ làm thế nào?

• 663 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Kucku ơi. Tiêm quai bị thì không phải là chương trình quốc gia rồi. Ở HP chả thấy ai tiêm phòng quai bị cả. Chắc mình phải ra dịch vụ y tế để tiêm cho gấu trúc thôi. Con trai thì phải cẩn thận Kucku nhỉ. Nhưng híc híc... khổ thân tụi nó quá, bé xíu mà bị tiêm đủ thứ!!!

• 708 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Theo mình biết thì tiêm phòng sởi kết hợp với quai bị chỉ tiêm cho bé trên 12 tháng thôi, có BS còn nói là 15 tháng mới tiêm lận. Đến đợt tiêm sởi (ban đỏ) lúc 9 tháng thì cứ cho tiêm cho an toàn. Noel nhà mình đến 11 tháng mới tiêm mà cũng chẳng sao vì cứ đến đợt tiêm là bị bệnh.
    To Kucku : Đây là kinh nghiệm của mình,kể ra để bạn rút kinh nghiệm nhé.
    Vì Noel mình bị bệnh ngay lúc đến đợt tiêm phòng ở trạm y tế nên mình không cho bé tiêm sởi lúc 9 tháng. Ở khu vực của mình, chích ngừa cho con phải đi lấy số tử 5,6 giờ sáng nếu không là phải qua ngày hôm sau thậm chí qua đợt sau luôn (tháng chích 4 ngày, mỗi ngày 100 số), nên đến lúc bé 10 tháng mà mình cũng chưa cho bé chích ngừa được. Cũng lo lắng như bạn đó, cứ thấy bé hơi nóng nóng là run hà. A X thấy vậy quyết định cho đi chích tư ( vì chờ đến đợt chích ở phường mệt quá). T7 mình bế con đến TT Nancy nhưng người ta cũng không có thuốc chích sởi - ban đỏ mà chỉ có sởi - quai bị thôi, mấy cô tiếp tân cũng bảo là chích luôn không sao đâu. Mình không chích và bế con lên Pastuer, cũng có BS khám bệnh rồi mới cho chích và chút xíu nữa là đóng tiền chích rồi vì BS cũng tưởng mình chích sởi quai bị. Khi mình nói bé mới được 10 tháng và chỉ muốn chích sởi ban đỏ, BS khuyên nên về phường chích vì ở Pastuer không có thuốc đó, rồi chờ bé được 15 tháng mới cho chích quai bị ( chính BS nói với mình vậy luôn). Mình cũng có đứa cháu chích sởi quai bị lúc 12 tháng về bị nóng đến mức mắt có ghèn một tuần luôn nên sợ lắm. Đến đợt chích ở phường mình bồng con đi chích rồi cho con đi trẻ luôn vì mũi sởi ban đỏ không gây nóng. Lúc này bé được gần 11 tháng và đêm về cũng chẳng quấy khóc gì cả.
    Theo mình, Kucku cứ cho con đi chích ngừa sởi đi không sao đâu. Chờ cho bé được 15 tháng rồi hãy chích sởi - quai bị .

• 5,176 Bài viết

• 1,175 Được cảm ơn

Gấu trúc ơi, Gấu tiêm sởi lúc 11 tháng và chuẩn bị tiêm nhắc lại mũi sởi cùng với Quai bị và Rubella ( mũi tổng hợp ). Chị cho Gấu trúc tiêm mũi tổng hợp đi.

• 663 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Mẹ của gấu ơi. gấu trúc nhà chị đến 25/12 thì được 9 tháng 22 ngày, thế lúc đó thì tiêm gì? chắc chỉ tiêm sởi thôi hả em, còn khi đi tiêm nhắc lại sởi thì mới tiêm mũi tổng hợp được phải không? Cảm ơn em nhiều!

• 5,176 Bài viết

• 1,175 Được cảm ơn

Em cũng không rõ lắm vì cứ đến hôm nào tiêm mũi gì là bs lại gọi đến thông báo rồi hôm sau đến tiêm mà. Chị hỏi nhân viên y tế là chuẩn nhất đấy.

• 663 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Cảm ơn me cua gau. tháng này khi đưa Gấu trúc đi tiêm chủng chị sẽ hỏi nhân viên y tế.

• 457 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Các me oi em hoi ti xiu, con be nha em dước 8 thang roi , chi moi den phương tiem các mui co ban theo quy dinh thoi, vay các me chi giúp la be can tiem them các mui nao nua.
    Cam on các me nhiêu nhiêu.