• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Nên tiêm chủng thuốc nội hay ngoại-các mẹ giúp mình với

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.5K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 18 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình có 1 điều rất băn khoăn hỏi các mẹ. Chẳng la cháu nhà mình đang ở tháng 1 fai tiêm chủng mấy loại vacxin. Hôm kia mình gọi phường đến nhà tiêm cho con mình tiêm Lao, thì chị ý lấy 30nghin tiền thuốc (chưa tính tiền công). Mình băn khoăn hỏi chị ý, chị ý bảo là nên tiêm thuốc ngoại, thuốc nội chẳng có tác dụng gì.
    Sắp tới cháu nhà mình phải tiêm VIêm gan B, Bạch hầu-ho gà-uốn ván-bại liệt và Viêm màng não mủ-viêm họng. THì chị ý nói là Viêm gan B sẽ tiêm thuốc Engerif: 65nghin tiền thuốc, còn Bạch hầu-ho gà-uốn ván-bại liệt và Viêm màng não mủ thì sẽ tiêm chung 1 lần tiêm. Thuốc Tehib: 245nghin, thuốc Pentaxt: 282nghin. Chị ý bảo là 2 loại thuốc này cháu sẽ bị sốt còn nếu tiêm Pentaxim: 500nghin thì sẽ khống sốt. Vậy nếu có mẹ nào biết về các loại thuốc tiêm chủng này cho mình kinh nghiệm với. Mình nên tiêm thuốc nào? Chứ mình có 2 bé mà tiêm thành 1trieu thi mình ngất mất.
    Thế có tiêm thuốc nội được không các mẹ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 266 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Mình không biết là bé nhà bạn thế nào nhưng bé nhà mình sau khi sinh được bệnh viện cấp cho 1 cuốn sổ, hàng tháng đúng lịch mình mang bé lên tiêm ở bệnh viện, hình như tiêm ở phường cũng được nhưng dù tiêm ở đâu thì cũng không bị mất phí gì vì chương trình tiêm chủng phòng ngừa các bệnh lao,bại liệt, bạch hầu uốn ván ho gà và sởi là chương trình được nhà nước tài trợ 100%. tuy nhiên hình như chương trình chỉ cho các bé dưới 1 tuổi vì mình thấy trong sổ chỉ miễn phí đến khi bé tiêm phòng sởi lúc 9 tháng thôi.Mình cũng đã đọc nhiều sách báo viết về điều đó rồi, bạn đừng lo. Thuốc ngoại chỉ tốt đối với một số bệnh cần đặc trị còn với các thuốc tiêm ngừa thông thường thì thuốc của VN mình sản xuất chất lượng cũng rất tốt.
    Sau 1 năm, đến giai đoạn tiêm nhắc lại thì mình cũng đưa bé nhà mình lên bệnh viện Nhi Đồng và mua thuốc nhưng thực sự vacxin cho các bệnh bạch cầu,uốn ván... bại liệt thì không đắt đâu. Chỉ đến lúc dùng tiêm vacxin ngừa viêm màng não mủ và vắc xin ngừa viêm màng não do não mô cầu thì mới phải dùng thuốc của ngoại, hình như là 200N, mình cũng không nhớ rõ lắm.
    Về việc sốt hay không sốt thì mình không phải là bác sỹ nhưng theo kinh nghiệm và hiểu biết của mình thì cũng tuỳ từng bé. Thường mình nghe bác sỹ nói tiêm ngừa sởi là dễ bị sốt nhất còn các thuốc khác thì không đến nỗi nào,nếu bạn không chắc chắn lắm thì nên đưa bé đến các bệnh viện hoặc các trung tâm dinh dưỡng (nếu bạn ở Hà Nội thì mình cũng không rõ lắm, chắc là đến BV Nhi Trung Ương hoặc Trung tâm bảo vệ bà mẹ trẻ em ) còn ở TP.HCm thì mình hay đưa bé đến BV Nhi Đồng hoặc Viện Pauster.
    Mình sẽ gửi cho bạn các tên thuốc được đưa lên trong cuốn sổ sức khoẻ của bệnh viện Nhi đồng để bạn có thể tham khảo giá ở các nhà thuốc:
    1.Tetracoq:vắcxin ngừa các bệnh bạch cầu, uốn ván, ho gà và bại liệt dạng tiêm(NN sản xuất)
    2.DTC:vắcxin ngừa các bệnh bạch cầu, uốn ván, ho gà dạng tiêm(VN sản xuất)- không có bại liệt
    3.Sabin: vắcxin ngừa bệnh bại liệt dạng uống(VN sản xuất)-
    Bạn có 2 cách 1 là tiêm tetracoq là đủ hoặc cách 2 nếu bạn tiêm DTC thì phải cho bé uống thêm Sabin
    4.Engerix B: vắc xin ngừa bệnh viêm gan siêu vi B dạng tiêm
    5. VGSVB:vắc xin ngừa bệnh viêm gan siêu vi B dạng tiêm(VN sản xuất)
    6.Vắc xin ngừa bệnh sởi dạng tiêm (VN sản xuất)
    7.ActHib: vacxin ngừa các nhiễm trùng và viêm màng não do Hemophilus influenzae týp B dạng tiêm
    8.Meningocoque A+C: vắc xin ngừa bệnh viêm màng não do não mô cầu dạng tiêm
    9.Typhim Vi: Vacxin ngừa bệnh thương hàn dạng tiêm
    10.Trimovax: vacxin ngừa các bệnh sởi, quai bị và rubeole dạng tiêm

Mong bạn chọn được thuốc tốt cho bé mà không bị thủng hầu bao!!

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao các me
    Em la thanh viên moi tham gia diên dan
    Em cung dang co mót van de ban khoan liên quan den chu de nay.
    Be nha em dước 5 thang roi. Em da cho tiem các mui : lao, viem gan B, bách hau-ho ga-ươn van, bai liết. Bác sy hen 9 thang 9 nay den tiem mui Hib: phong may benh viem mang nao mu, viem phe quan... nhung theo so tiem phong ma em dước phát thi can phai tiem mui nay tu lúc 2 thang co, không hiêu bay gio em moi cho chau tiem thi co lam sao không nhi, co mươn qua không nhi. Các me tra loi giúp em voi nhe
    • 18 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mẹ bé Ốc ơi, thế đợt bạn cho bé nhà bạn tiêm viem gan B va bạch hầu-ho ga-ươn van, bai liết thì bạn cho bé tiêm thuốc gì? nội hay ngoại? bao nhiêu tiền? Bác sy hen bạn 9 thang 9 nay den tiem mui Hib: phong benh viem mang nao mu, viem phe quan... cũng là thuốc gì và bao nhiêu tiền? bạn cho minh biết thông tin với nhé. Mình cám ơn
    • 622 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Mình cho bé tiêm VGB (70,000) và mũi tổng hợp BH-HG-UV-BL-Hib (282,000) nhưng Bs bảo bây giờ có mũi tổng hợp cả 2 mũi này, bao nhiêu tiền thì mình không hỏi. (Mình có giá tiền chính xác thế vì mình ghi chép rất cẩn thận lịch tiêm chủng của con)

Mình chưa bao giờ được tiêm miễn phí cả . Chắc là không đúng lịch tiêm chủng của phường.
    • 129 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào các bạn,

Con mình toàn tiêm vaccine ngoại thôi. Cũng chả biết có tốt hơn không???
    2 năm đầu mình gọi người đến tiêm, mất thêm tiền dịch vụ 20K/lần.
    Một năm gần đây mình phát hiện ra một chỗ tiêm rất tin tưởng, các bạn có thể tham khảo địa chỉ sau:

Số 4 phố Sơn Tây, Hà Nội (ngay cạnh Sở Y Tế Hà Nội)
    Tel.: 733 9803
    Trung Tâm Kiểm Dịch Y Tế Quốc Tế Hà Nội-Phòng Tiêm Chủng

Họ sẽ phát 1 cuốn sổ nhỏ, ghi đầy đủ các thông tin về tiêm chủng nên các mẹ không sợ quên đâu. Các mẹ và cả gia đình có thể tiêm ở đây.
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SongLinh
    Mẹ bé Ốc ơi, thế đợt bạn cho bé nhà bạn tiêm viem gan B va bạch hầu-ho ga-ươn van, bai liết thì bạn cho bé tiêm thuốc gì? nội hay ngoại? bao nhiêu tiền? Bác sy hen bạn 9 thang 9 nay den tiem mui Hib: phong benh viem mang nao mu, viem phe quan... cũng là thuốc gì và bao nhiêu tiền? bạn cho minh biết thông tin với nhé. Mình cám ơn
    Mình toàn cho bé Ốc tiêm tại trạm y tế phường. Các mũi trên thì đều nằm trong chương trình tiêm chủng quốc gia, mình tiêm thuốc nội nên không mất thêm chi phí gì cả. Còn mũi Hib mà bác sỹ hẹn vào ngày 9 là nằm ngoài chương trình này, thấy bảo 200~300K gì đó.
    • 308 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình có 1 điều rất băn khoăn hỏi các mẹ. Chẳng la cháu nhà mình đang ở tháng 1 fai tiêm chủng mấy loại vacxin. Hôm kia mình gọi phường đến nhà tiêm cho con mình tiêm Lao, thì chị ý lấy 30nghin tiền thuốc (chưa tính tiền công). Mình băn khoăn hỏi chị ý, chị ý bảo là nên tiêm thuốc ngoại, thuốc nội chẳng có tác dụng gì.
    Sắp tới cháu nhà mình phải tiêm VIêm gan B, Bạch hầu-ho gà-uốn ván-bại liệt và Viêm màng não mủ-viêm họng. THì chị ý nói là Viêm gan B sẽ tiêm thuốc Engerif: 65nghin tiền thuốc, còn Bạch hầu-ho gà-uốn ván-bại liệt và Viêm màng não mủ thì sẽ tiêm chung 1 lần tiêm. Thuốc Tehib: 245nghin, thuốc Pentaxt: 282nghin. Chị ý bảo là 2 loại thuốc này cháu sẽ bị sốt còn nếu tiêm Pentaxim: 500nghin thì sẽ khống sốt. Vậy nếu có mẹ nào biết về các loại thuốc tiêm chủng này cho mình kinh nghiệm với. Mình nên tiêm thuốc nào? Chứ mình có 2 bé mà tiêm thành 1trieu thi mình ngất mất.
    Thế có tiêm thuốc nội được không các mẹ?
    Con mình đã 2 tuổi. Từ khi mới sinh đến 9t tuổi thì mình toàn cho bé tiêm ở phường thôi. Tiêm chủng theo chương trình của nhà nước thì chỉ toàn thuốc nội. Về cá nhân mình lại thích thuốc nội vì hợp với thể trạng người Việt mà giá cả rẻ gấp mấy lần. Tiêm chủng thì chỉ có mũi tiêm DPT (BH-HG-UV) là trẻ bị sốt nhẹ. Mũi tiêm Lao (BCG) thì chỗ tiêm bị sưng tấy (sưng thì là thuốc có tác dụng).
    Mình toàn cho con mình tiêm vacxin nội trừ khi có những bệnh Việt Nam chưa sản xuất được vacxin. Cho nên theo mình bạn không cần lo lắng quá đâu. Nếu con bạn dưới 1t thì chỉ cần tiêm phòng ở phường thôi. Nói thuốc nội ko có tác dụng gì là không đúng.

Dưới đây mình liệt kê cho bạn một số loại vacxin mà mình cho con tiêm ở TT Y tế dự phòng (50C Hàng Bài hoặc 70 Nguyễn Chí Thanh)

1. BCG (Vacxin phòng Lao) Pháp (50.000) Việt Nam (30.000) tiêm càng sớm càng tốt (dưới 1 thấng tuổi)
    2. Viêm gan B: Engerix (Bỉ, 55000/mũi) r-HBvax (VietNam, 25.000/mũi) tiêm 3 mũi cách nhau 1 tháng khi trẻ được 1,2,3 tháng
    3. BH-HG-UV: DPT (Việt Nam, 25.000/mũi) Tetracoq (Pháp, 65.000/mũi, vacxin này ngừa cả bại liệt) Tetrac-Hib (Pháp, 250.000/mũi, ngừa BH-HG-UV-BL cả các bệnh do H.inluenzae typ B như viêm màng não mủ, viêm họng, viêm mũi hầu) tiêm 3 mũi khi trẻ được 2 tháng và tiêm cách nhau 1-2 tháng. Ngoài ra còn có vacxin Tritanrix (Bỉ, 100.000/mũi ngừa BH-HG-UV và viêm gan B)
    4. Bại liệt. Nếu tiêm theo chương trình TCMR thì vacxin này dưới dạng uống và uống 3 lần từ khi trẻ 2t uống cách nhau 1t.
    5. Sởi: Vacxin Việt Nam (ko nhớ tên) , Trimovac (Pháp, 100.000/mũi, ngừa cả sởi-quai bị- rubella) Priorix (Bỉ, 150.000/mũi) tiêm 2 lần khi trẻ 9 tháng và 6 tháng sau tiêm nhắc.
    6. Thuỷ đậu (trái dạ) Hình như Việt Nam chưa có, Varilix (Bỉ, 320.000/mũi) tiêm một mũi duy nhất khi trẻ được 12 tháng và dưới 12 tuổi.

Còn một số bệnh khác như Viêm gan A, Viêm não Nhật Bản (vacxin Việt Nam, 30.000/mũi), Viêm màng não mủ do mô cầu nhóm A&C (Meningo, pháp 100.000/mũi) và Thương hàn, cúm... nữa.

Mình chỉ liệt kê một số loại vacxin phổ biến tại mấy trung tâm tiêm chủng trên thôi. Mình chưa nghe nói đến vacxin Pentaxim 500K/mũi hay đấy là thuốc của Mỹ.

Hy vọng bạn tìm ra loại vacxin thích hợp nhé.
    -----------------------------

:Rose: You are my angles from the sky :Rose:
    • 1,565 Bài viết

• 2,233 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dangatrongsan
    Chào các bạn,

Con mình toàn tiêm vaccine ngoại thôi. Cũng chả biết có tốt hơn không???
    2 năm đầu mình gọi người đến tiêm, mất thêm tiền dịch vụ 20K/lần.
    Một năm gần đây mình phát hiện ra một chỗ tiêm rất tin tưởng, các bạn có thể tham khảo địa chỉ sau:

Số 4 phố Sơn Tây, Hà Nội (ngay cạnh Sở Y Tế Hà Nội)
    Tel.: 733 9803
    Trung Tâm Kiểm Dịch Y Tế Quốc Tế Hà Nội-Phòng Tiêm Chủng

Họ sẽ phát 1 cuốn sổ nhỏ, ghi đầy đủ các thông tin về tiêm chủng nên các mẹ không sợ quên đâu. Các mẹ và cả gia đình có thể tiêm ở đây.
    Công nhận là tiêm ở đó yên tâm hơn việc gọi mấy cô ý tá phường đến tiêm tại nhà nhiều. Họ còn viết sẵn cho mình ngày hẹn tiêm tiếp theo nên về căn bản rất yên tâm và... lười!
    • 836 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thì từ khi sinh LL tới giờ chưa bao giờ được tiêm thuốc nội cả, lần đầu kêu ra phường tiêm thì bác sỹ ở phường bảo là phải tiêm theo ngày, cả tháng mới tiêm 1 lần, mà LL mình sinh ở Việt Nhật ở đó họ không tiêm gì cả, thế là bác sỹ ở phường dạo là phải tiêm nếu để già tháng là không tốt mà bây giờ tiêm thuốc nội thì phải chờ vào tháng sau. Thế là mẹ cháu đành phải tiêm vậy, từ lần đầu đó tới giờ LL được hơn 1 tuổi, cứ tới tháng tiêm cái gì là bác sỹ lại đt tới nhà kêu hẹn tới tiêm. Bảng giá thì đã phát sẵn từ đầu cứ theo giá đó + thêm 20ngàn công tiêm...híc híc tới giờ cũng không dám tính nữa vì nhiều tiền quá rồi, chỉ nhớ mũi gần đây nhất mất gần 400k thôi.
    Minh cũng có tham khảo mấy bác sỹ làm về y tế dự phòng rồi, nhìn chung thuốc nội là thuốc sống nên phản ứng sau khi tiêm mạnh hơn so với thuốc ngoại ( thấy bs nói thuốc ngoại là thuốc chín).. hì hì mình cũng chịu chẳng biết sống chín là gì đâu. Thuốc ngoại còn được ưu điểm nữa là mỗi loại thuốc đóng riêng trong 1 hộp và đều có kim tiêm đi kèm (ngó cũng sành điệu lắm)
    Nhưng túm lại theo mình cũng chỉ là yếu tố tâm lý thôi, nội hay ngoại gì đều ok hết, quan trọng là thể trạng con mình tiếp nhận cái đó thế nào thôi & bố mẹ thì chịu khó bị viêm màng túi chút chút để được cái yếu tố tinh thần to đùng cho Yên Tâm thôi
    • 18 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã đưa thông tin. Mình sẽ tiêm thuốc ngoại cho cháu vì chắc là thuốc đắt thì cũng có tác dụng hơn các mẹ nhỉ. Đúng là sinh con có nhiều vấn đề đau đầu thật :4:
    • 789 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Hôm qua ông bà ngoại đưa Xuka đi tiêm mũi 2 của Sởi-quai bị-Rubella, tiêm thuốc Trimovax (vì lần 1 cũng vậy). Mình cũng có dặn ông bà là mang vỏ thuốc về, nhưng ông bà về bảo là cô y tá tiêm nói rằng 1 ống tiêm là dùng chung cho 10 cháu nên không cầm về được, đại loại là chưa tiêm hết thuốc nên chưa có vỏ mang về.
    Mình cũng ngạc nhiên vì chưa nghe thấy như vậy bao giờ, ko biết có đúng thế ko nhỉ các mẹ nhỉ? mà ông bà bảo là lọ thuốc tiêm cũng bé như lọ tiêm mọi lần thôi.
    • 2,315 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xuka
    Hôm qua ông bà ngoại đưa Xuka đi tiêm mũi 2 của Sởi-quai bị-Rubella, tiêm thuốc Trimovax (vì lần 1 cũng vậy). Mình cũng có dặn ông bà là mang vỏ thuốc về, nhưng ông bà về bảo là cô y tá tiêm nói rằng 1 ống tiêm là dùng chung cho 10 cháu nên không cầm về được, đại loại là chưa tiêm hết thuốc nên chưa có vỏ mang về.
    Mình cũng ngạc nhiên vì chưa nghe thấy như vậy bao giờ, ko biết có đúng thế ko nhỉ các mẹ nhỉ? mà ông bà bảo là lọ thuốc tiêm cũng bé như lọ tiêm mọi lần thôi.

Nghe cũng không yên tâm nhỉ ! Vì có trường hợp của mẹ nào cũng vừa than trên diễn đàn này là các cô tiêm nhầm. Sau đó các cô đã xin lỗi

Mũi này có phải bạn phải trả 110.000đ không ? Sao lại thế nhỉ?

Để mình về kiểm tra lại xem bé nhà mình có như thế ko ?

Lần sau bạn nhớ bảo ông bà là nếu cô không cho vỏ thuốc thì cũng bắt cô ghi số lô sx, ngày hết đát vào cuốn sổ bạn nhé.

Nhiều hôm nhìn thấy cảnh các cháu đến đông nghịt, các cháu kêu khóc inh ỏi, mình cũng chỉ lo cô tiêm nhầm cho con mình.
    • 20 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Sao mà thuốc tiêm chủng lại đắt thế nhỉ. Phường tớ mà tiêm phòng thuốc tehib thì các cô y tá lấy tiền tiêm là 300k/mũi mà đấy là phải ra tận phường đấy. Mà thuốc đó lại phải tiêm cú đúp 3 tháng liền. May mà tớ mới có một bé. :4: Nhưng mà tớ nghĩ thuốc nội tiêm cũng tốt đấy chứ. Tớ chỉ tiêm cho con thuốc ngoại khi mà việt nam mình chưa sản xuất ra vắc xin trị bệnh đó thôi.
    • 1,738 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Có những trường hợp thuốc tiêm chủng khoảng 5-10 lọ/ hộp, và chung 1 hướng dẫn sử dụng, nhưng lọ thuốc thì riêng...
    Em cũng nghe nói 1 lọ thuốc nội khoảng tiêm đc khoảng cho 10-20 cháu.
    • 2,315 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã đưa thông tin. Mình sẽ tiêm thuốc ngoại cho cháu vì chắc là thuốc đắt thì cũng có tác dụng hơn các mẹ nhỉ. Đúng là sinh con có nhiều vấn đề đau đầu thật :4:
    Cũng chả phải thuốc ngoại tốt hơn lắm đâu. Thuốc ngoại đắt hơn vì chủ yếu là pháp mỹ bỉ. Sẽ đắt hơn thuốc nội vì lý do: vận chuyển, bảo quản, giá nhập, thuế, lương trình dược viên và hoa hồng chi lại cho người gọi thuốc tiêm.
    Thuốc nội rẻ hơn vì lương và chi phí làm vắc xin tại Vn rẻ. VN lại nuôi 1 đàn khỉ đông đúc ở đảo nào đấy để cấy vacxin.

Riêng vụ Yteco làm mình sởn gai ốc vì vacxin ngoại mang làm quà biếu, chuyền tay nhau chẳng có bảo quản gì cả. Nếu mang tiêm (nhất là loại vacxin làm giảm hoạt lực) có nghĩa là gieo mầm bệnh vào người.

Sau vụ đấy, mỗi lúc tiêm vắc xin ngoại cho con (vì nội chưa sx được) lại nhủ thầm: Vắc xin miền Bắc này phần lớn do Redpharma nhập, chắc không mang làm quà biếu như Yteco Saigòn.

Đợt trước mình hào hứng tiêm vắc xin ngoại cho con lắm. Nhưng giờ biết là ngoại vẫn có rủi ro như nội.
    • 722 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

hichic, không biết thế nào chứ bé nhà mình tiêm HIB thuốc ngoại gì đó, mất mấy trăm rồi vậy mà các bệnh về đường hô hấp trên vẫn cứ xảy ra như thường, bắt đầu từ hồi 5 tháng đã xụt xịt, ho, và đến nay khi bé được 11 tháng thì cũng đã bị đến 4 lần, đều phải dung đến kháng sinh cả. vậy thì sao nhỉ? thà chả tiêm còn hơn, 2 lần tiêm đều sốt lên sốt xuống
    • PIU
    • 8 năm
    • 60 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ chồng mình (là bác sĩ), bác sĩ tại trung tâm Y tế quận và bạn mình làm tại Viện Vệ sinh dịch tệ khuyên nên dùng vacxin nội vì nó phù hợp với cơ địa người Việt và không phải vận chuyển xa và bảo quản lâu như vacxin ngoại. Nhưng vacxin ngoại lại có loại có thể ngừa cho những 9 bệnh, đỡ được mấy lần tiêm (mình chẳng rõ nó là thuốc gì nhưng thấy bảo là 300N/ mũi, tiêm 3 mũi)
    Vậy theo mọi người nên dùng loại vacxin nào?
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình chuẩn bị đi tiêm phòng cho bé, các bạn cho mình hỏi giúp với:
    1- Tiêm cho bé có phải có 2 loại thuốc: thuốc nội và thuốc nhập ngoại phải không?
    2- Nếu đúng thì nên tiêm cho bé loại thuốc nào là tốt nhất?

Xin cảm ơn nhiều!
    Họ hẹn nhau, và chờ nhau, cùng khát khao hạnh phúc
    Họ đón nhau, rồi mùa xuân cũng theo về...
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không ai giúp hả trời.......... :Sad::Sad::Sad::Sad:
    Họ hẹn nhau, và chờ nhau, cùng khát khao hạnh phúc
    Họ đón nhau, rồi mùa xuân cũng theo về...
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2